หนังสือสำหรับผู้ที่หัดเป็น VI มีอะไรบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Janglai man
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หนังสือสำหรับผู้ที่หัดเป็น VI มีอะไรบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวนพี่ๆด้วยครับ ผมอยากศีกษาหลักการของ VI พอจะมีหนังสืออะไรที่สอนเน้นๆ เลยว่า VI ต้องทำอย่างไรบ้าง เลือกหุ้นอย่างไร ประมาณนั้นครับ

อยากได้เป็นภาษาไทยนะครับ ภาษาอังกฤษไม่ค่อยแข็งแรง

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
villa

โพสต์ที่ 2

ห้องร้อยคนร้อยเล่มครับ หนังสือดี ๆ ที่หลาย ๆ ท่านแนะนำเพียบ :D

ถ้าเอาภาพรวมสำหรับมือใหม่เลย แนะนำ "ตีแตก" ของ ดร.นิเวศน์ ครับ หนังสือแปลก็เยอะนะครับ ลองหาได้ที่ห้องนั้น ช่วงตลาดหุ้นบูม ออกมาหลายเล่มเลย อ่านไม่ทันกันเลยทีเดียว
Janglai man

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับผม  ตอนแรกผมเข้าไปดูแล้ว แต่ด้วยความโง่ ฮ่าๆๆ

ไม่ทราบว่า ควรอ่านอะไรก่อนเป็นขั้นต้นอ่ะครับ

บางเล่ม เคยลองเปิดอ่านดู งงตึ๊บเลยครับผม

ขอบคุณที่แนะนำ หนังสือตีแตกนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

โพสต์ที่ 4

ล่าสุดๆ ไปเปิดอ่าน Learn to Earn ของ Peter Lynch เล่มแปลมา เปิดแบบคร่าวๆ ผมมีความรู้สึกว่าถ้าไม่เคยรู้อะไรเรื่องลงทุนอะไรมาก่อนเลย ถ้าตอนนั้นได้มีหนังสือเล่มนี้ก็คงจะดี

http://www.se-ed.com/eshop/Products/Det ... 6167061818

ปล. ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียใดๆกับผู้เขียนหรือสนพ.ครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
Janglai man

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณที่แนะนำครับ เดี๋ยวจะไปหาอ่านดูนะครับ :8)
catty

โพสต์ที่ 6

ดร.นิเวศน์ ค่ะ :D
Let it be, It shall pass..

catty
โพสต์โพสต์