!!! เมื่อหุ้น VI กลายเป็นหุ้นปั่น ทำอย่างไร !!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

!!! เมื่อหุ้น VI กลายเป็นหุ้นปั่น ทำอย่างไร !!!

โพสต์ที่ 1

วันนี้มาตั้งกระทู้ชวนคุยครับ โดยเหตการณ์แบบนี้ ผมคิดว่าน่าจะเจอกันมาแล้วทุกคน โดยส่วนตัวผม ก็เจอมาแล้วหลายตัวครับ

เดี๋ยวขอนิยามศัพท์ตามหัวข้อนี้นิดนึงนะครับ เพื่อความเข้าใจในประเด็น

หุ้น VI = หุ้นที่ซื้อมาด้วยความที่เห็นว่ามัน Under value มากๆ ในอดีต และยังถืออยู่
หุ้นปั่น = หุ้นที่แทบๆทุกๆคนเล่น, vol บวมมาก, แรงเก็งกำไรมหาศาล, แม้กระทั่งพวก prop trade ก็เล่น, vol ติด most active อยู่บ่อยๆ บลา บลา บลา

กระทั่งวันนึง หุ้น VI ที่เราอมไว้ จาก vol บางๆที่เก็บมาได้ อยู่ๆ ตลาดเห็นคุณค่า ราคาขึ้นมามาก vol เข้า โบรกออกมาเริ่มเชียร์ ก่อเกิดการเก็งกำไรไปทั้งตลาดในหุ้นของเรา

เมื่อถึง ณ จุดหนึ่ง VI จะขายหุ้น เมื่อเห็นว่ามันเกินมูลค่าพื้นฐานไปแล้วมากใช่มั้ยครับ แต่ณ ที่ระดับราคาขนาดนั้น มันแทงกั๊ก คือ

เหมือนจะ over value แล้ว แต่ก็ไม่เชิง
เหมือนจะแฟร์แล้ว ก็ยังไม่น่าใช่
เหมือนจะยัง under value อยู่ ก็ไม่กล้าซัดเพิ่ม

สถานการณ์เหมือนกับโดนกั๊กทุกแง่มุม

จะขายก็กลัวหมู จะไม่ขายก็คิดว่ามันกลายเป็นหุ้นปั่นไปแล้ว อาจจะลงแรงก็ได้

เจอแบบนี้ เหล่า VI ทำอย่างไรดีครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Mr.Children
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ไม่รู้จะทำอะไร ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ  :lol:
ccc111

โพสต์ที่ 3

ถ้ามั่นใจว่ามันยัง under value อยู่จะกลัวอะไร

แต่ที่เรากลัวเพราะเราไม่มั่นใจต่างหาก

แต่ที่กลัวแล้วยังไม่ขาย   เพราะเรากลัวขายหมูต่างหาก

ไม่ใช่เพราะคิดว่ามันยัง under value อยู่

เพราถ้าคิดว่ามันยัง under value อยู่   เราต้องไม่กลัว

ถ้าเป็นผมเมื่อรู้สึกไม่แน่ใจ   ผมเลือกเก็บกำไรก่อน   :lol:
KB
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ถึงเป้าก็ขายครับ หรืออาจขายก่อนก็ได้เพราะตัวอื่นจะน่าลงทุนกว่าทันที่ที่ตัวที่ถืออยู่ขึ้นมามากๆ แล้ว
kurapica

โพสต์ที่ 5

ประสบการณ์อันน้อยนิดแต่รุนแรงของผม บอกว่าถ้าไม่แน่ใจให้ทำครึ่งหนึ่ง
ถ้าในสถานการณ์แบบนั้นและในตอนนั้นยังติดตามดูอยู่ผมจะขายออกไปครึ่งหนึ่ง
แต่ถ้าไม่ได้ติดตามดูก็คงต้องช่าง its mother
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
Undead

โพสต์ที่ 6

ส่วนตัวผมจะขายเอาทุน+กำไรบางส่วน คืนก่อนถ้ามันถึงเป้าหมายที่วางไว้ก่อนที่ผมจะซื้อหุ้น

และปล่อยให้กำไรรันต่อไปครับ ก็อีกนั่นแหละ ผมจะขายไปเรื่อยๆตามทางที่มันขึ้นในส่วนของกำไร
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 7

ถามกลับเล่นๆนะครับว่า...

"!!! เมื่อหุ้นปั่น กำลังจะกลายเป็นหุ้น VI เราทำอย่างไร !!!"

คิดเล่นๆนะ ไม่รู้จะมีหรือเปล่า 555+
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
sai
ผู้ติดตาม: 291

Re: !!! เมื่อหุ้น VI กลายเป็นหุ้นปั่น ทำอย่างไร !!!

โพสต์ที่ 8

newbie_12 เขียน:เหมือนจะ over value แล้ว แต่ก็ไม่เชิง
เหมือนจะแฟร์แล้ว ก็ยังไม่น่าใช่
เหมือนจะยัง under value อยู่ ก็ไม่กล้าซัดเพิ่ม

นึกก่อนนะครับ ยังไม่เคยเจอแบบนี้เหมือนกัน เพราะ ส่วนมากหุ้นในพอร์ทผมจะคำนวณมูลค่าออกก่อนเสมอก่อนจะซื้อครับ ดังนั้นราคาที่เห็นในกระดานผมจะรู้ตัวเสมอว่า มัน fair อยู่
Small Details Make a Big Difference
picklife

Re: !!! เมื่อหุ้น VI กลายเป็นหุ้นปั่น ทำอย่างไร !!!

โพสต์ที่ 9

sai เขียน:
newbie_12 เขียน:เหมือนจะ over value แล้ว แต่ก็ไม่เชิง

นึกก่อนนะครับ ยังไม่เคยเจอแบบนี้เหมือนกัน เพราะ ส่วนมากหุ้นในพอร์ทผมจะคำนวณมูลค่าออกก่อนเสมอก่อนจะซื้อครับ ดังนั้นราคาที่เห็นในกระดานผมจะรู้ตัวเสมอว่า มัน fair อยู่
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
densin

โพสต์ที่ 10

เวลาหุ้นทีเราเก็บด้วยเหตุผลแบบVI
แล้วสักพักมี VIเทียมมาเก็บ ตามด้วยพวกเทคนิค และแมงเม่าตามลำดับ
พอถึงจุดวิกฤติที่จำนวนหุ้นที่ถือส่วนใหญ่เริ่มอยู่ในมือคนที่ไม่ได้มองมูลค่ากิจการ  แต่เป็นพวกจ้องราคาหุ้นรายวัน
โดยสังเกตุจากกระทู้100หุ้นเริ่มโพสราคาทุกวัน pantipเริ่มมีกระแส
ราคาจะผันผวนไม่ขึ้นกับมูลค่ากิจการทันที เพราะคนกลุ่มส่วนใหญ่ไม่มีเหตุผลแล้ว
ในเวลาอย่างนี้ควรหาโอกาส ขายบ้างไปหาตัวอื่นที่ยังไม่มีคนสนใจดีกว่า

ยกเว้นชอบเล่นรถไฟเหาะ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 11

ก็คงต้องดูด้วยมั้งครับ ว่าเป็นหุ้นแบบไหน ถ้าหุ้นที่ไม่เป็นวัฏจักรมากนัก เติบโตได้เรื่อยๆ ก็ลองดูว่าถ้าราคานี้ถือต่อไปในระยะสามปีแล้ว ราคาเป้าหมายในปีที่สามมันเป็นเท่าไหร่  

ถ้าเป้าหมายในอนาคตน้อยกว่าราคาตอนนี้  ก็ขายแน่นอน เพราะราคามันขึ้นมาเยอะถือต่อไปในอนาคต มันอาจจะไม่ได้อะไรเพิ่มเติม

ถ้าเป้าหมายในอนาคตมากกว่าราคาตอนนี้ ก็ต้องถามว่า ได้เท่าไหร่ ปีละกี่เปอร์เซนต์
ถ้ายังหาตัวอื่นที่ยังได้มากกว่านี้ ไม่ได้ ก็ไม่ต้องขาย
แต่ถ้ามีตัวอื่นมันได้มากกว่านี้ ก็ค่อยๆ ทะยอยปล่อยออกไปซื้อตัวนั้นแทน

แต่ถ้าเป็นหุ้นพวกวัฏจักรมากๆ แรงๆ ถ้าวอลลุ่มมาเยอะๆ ข่าวดีมากๆ ก็ทะยอยปล่อยออก ก็แล้วแต่ความสามารถว่าจะปล่อยได้ราคาเท่าไหร่ เพราะในอนาคตหากวัฏจักรมันปักหัวลงแล้ว กว่าเราจะรู้ตัว ราคามันอาจจะร่วงนำมาก่อนแล้วก็ได้
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
nanoVI

โพสต์ที่ 12

:D  :D เจอเหตุการณ์แบบนี้ 3 ครั้งแล้วครับ ยังไม่ชินเลย:D  :D

1.kiat

2.jas

3.ptl

:?  :? อารมณ์ของนายตลาด(มวลชน) น่ากลัวจริงๆ แต่สุดท้ายก็ยังอยู่ครบทั้ง 3 ครับ    :lovl:  :lovl:
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 13

newbie_12 เขียน:
เจอแบบนี้ เหล่า VI ทำอย่างไรดีครับ
:8) อาศัยสถิติเชิงเ้ส้นครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
^^

โพสต์ที่ 14

ความเห็นผมนะครับ หุ้นVI ไม่มีในโลก
มันนามสมมติที่ตอนนี้แมงเม่าคิดว่าซื้อแล้วน่าจะปลอดภัยที่สุด
เหมือนซื้อหุ้นจากSET50 เหมือนมีคนกรองให้แล้วจริงๆเขาหาหุ้นที่ใช้คำนวณดัชนี ก่อนหน้านั้นก็ไม่ได้อยู่ในSET50ก็มี แล้วได้เข้ามาหรือโดนปลดออก

มีคนมาค้นพบเราแล้วเขาเรียกหุ้นที่เราถือ เป็นหุ้นดี เลยยกย่องว่าเป็นหุ้นVI

ผู้ติดอันดับคนรวยที่สุดในโลกหลายๆคนที่ถูกจัดอันดับ
ก็เพราะมีคนมาค้นพบพวกเขา
คำถามคือ คนที่ไม่ถูกค้นพบ คุณคิดว่าเขาไม่รวยกว่าคนเหล่านั้นเพราะไม่ได้ขึ้นปกหน้าหรือออกสื่อ?

เวลาหุ้นVI ลงแรง และด้วยกรอบความรู้น้อยของแต่ละคนที่ไม่รู้จริง
คนที่ตกใจมากที่สุด กระวนกระวายมากที่สุด กลัวมากที่สุด
คือ คนที่รู้น้อยที่สุด

หรือแม้แต่ตัวเองยังไม่มีหุ้น แล้วรอหุ้นตกก็เช่นกัน เพราะประเมินบริษัทไม่เป็น
ไม่รู้ว่าลงแรงแล้วจะลงอีกไหม ไม่กล้าซื้อ เพราะมันเกินกรอบความรู้เขา
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
xsutt
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 15

ถ้า VI แท้ ต้องดูพื้นฐานเป็นหลักครับ
^^

โพสต์ที่ 16

pak เขียน:ถามกลับเล่นๆนะครับว่า...

"!!! เมื่อหุ้นปั่น กำลังจะกลายเป็นหุ้น VI เราทำอย่างไร !!!"

คิดเล่นๆนะ ไม่รู้จะมีหรือเปล่า 555+
ผมเชื่อว่าเป็นไปได้และมีครับ
ถ้าบางคนบอกจะขายเมื่อพื้นฐานเปลี่ยนไปทางที่แย่
แล้วทำไม ตรรกะจะซื้อเมื่อพื้นฐานเปลี่ยนไปในที่ดีไม่ได้
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 17

ผมมองว่ามันแล้วแต่กรณีนะครับ
1. ไม่มีหุ้นตัวอื่นเปรียบเทียบ
2. มีหุ้นตัวอื่นไว้เปรียบเทียบ

กรณีที่ 1 ไม่มีหุ้นตัวอื่นเปรียบเทียบ
อันนี้ผมมองว่าง่ายครับ
ถ้ามันยัง Undervalue เราก็ถือไปเรื่อยๆ จนกระทั่งมัน Overvalue ไปซักแป๊ปนึงแล้วค่อยขาย ... แต่ต้องจำไว้ว่า ตลาดมันมักจะ Super undervalue and Super overvalue เสมอๆ ถ้าเห็นว่ายังขึ้นอยู่เรื่อยๆ ก็ถือไปก่อนก็ได้ถึงแม้จะ overvalue
ไปแล้ว
ตัวอย่างเช่น
สมมติหุ้น J เราคิด Fair value ได้ 2.5 บาท ... มันวิ่งเร็วมากไป 2.5 บาท แล้วก็เลยไป 2.6 บาท เราก็คิดไว้เลย ถ้ามันลงมาถึง 2.55 เราจะขายทันที แต่ถ้ามันขึ้นไปเรื่อยๆเราก็จะถือไปเรื่อยๆ เพราะอาจจะพื้นฐานบางอย่างที่เราไม่รู้ทำให้หุ้นขึ้นได้อยู่ (ข่าวบางอย่างเราก็รู้ไม่หมด หรืออาจจะคาดการณ์อนาคตได้ไม่ถูกต้อง)

กรณีที่ 2 มีหุ้นอื่นให้เปรียบเทียบ
อันนี้ผมว่ายากครับ แต่ว่าก็ใช้แนวคิดว่าตัวไหนให้ผลตอบแทนเยอะกว่าก็ย้ายไปตัวนั้นได้เลย
แต่มันจะยากก็เวลาที่เราต้อง เฉลี่ยแต่ละตัวให้เหมาะสมกับความเสี่ยงครับ ตรงนี้ผมว่าเอา Kelly formula มาใช้ได้ครับ ลองศึกษาดูใน ลงทุนแบบดันโด ดูจะเข้าใจได้ง่ายครับ
_________
[v]

โพสต์ที่ 18

เอาทุนออกมาก่อนดิ
ส่วนกำไรก็ชักออกมา ถ้าคิดว่ามัน ก่ำกึ่งมากๆ
สำหรับผม

ก็เอาชัวร์ก่อน 50% อีก 50% ก็ปล่อยมันวิ่งๆไป
ถ้าเน้นเอาเงินก็ 70% ทิ้ง 30% เอาไว้ดูเล่น
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 19

ถ้าเป็น vi เพียวๆเลย  อาจจะไม่สนว่าปั่นไม่ปั่นนะครับ
สนแค่ overvalue หรือ undervalue ก็พอ
แต่ผมเห็นเด๋วนี้เป็น vi เชิงเส้นกันเยอะเลยครับ  :lol:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Pn3um0n1a

โพสต์ที่ 20

por_jai เขียน:
คล้ายๆ randomized controlled trial ป่าวคับ  :8)
สาวกเซเลบ

โพสต์ที่ 21

Pn3um0n1a เขียน:
por_jai เขียน:
คล้ายๆ randomized controlled trial ป่าวคับ
ไทยวิเอย ... จงซับซ้อนยิ่งขึ้น
เขาว่าผมเป็น บิดาแห่ง CI ... Celebrity Investment อะฮิ อะฮิ ^^
มีแฟนเพจแล้วด้วย http://www.facebook.com/celebfollower
aviruth

โพสต์ที่ 22

ของผม ง่ายๆตอนที่ซื้อคิดว่าราคามันจะเท่าใหร่ ถ้ามันถึงก็ขาย ถ้าไม่ถึงก็รอ
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 23

ทำอย่างไร เมื่อ value investor กลายเป็นคนปั่นหุ้น?
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 24

ตอนผมลงทุนช่วง1-2ปีแรกผมสับสนกับเรื่องแบบนี้มากครับ
เช่นถือหุ้นอยู่แล้วราคาเกิดวิ่งขึ้นหรือลงอย่างรุนแรง
ตอนนั้นผมเลยPMขอคำแนะนำจากพี่ที่ผมนับถือท่านหนึ่งในเวป
แกตอบผมว่า ให้ผมสนใจมูลค่าที่ผมประเมินได้อย่างเดียว
ในการตัดสินใจว่าจะซื้อหรือขายหุ้น

ผมเห็นด้วยกับพี่SAIเรื่องที่จิตใจเราจะแกว่งได้หากเราไม่มั่นใจในมูลค่าที่เราประเมินครับ
ประเด็นนี้ผมก็ยังเป็นอยู่ครับ
ผมเลยพยายามแก้โดนการครอสเช็คมูลค่าที่ผมประเมินได้
กับพี่ๆที่มีความรู้ในกิจการนั้นๆดีกว่าผมเอาครับ
(แฮ่...แต่บางครั้งผมก็ถามพี่ๆก่อนค่อยมาประเมินเองครับ :D )
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
scg

โพสต์ที่ 25

ทำอย่างไร เมื่อ value investor กลายเป็นคนปั่นหุ้น?

มันมีด้วยหรือครับ?
การลงทุนในหุ้น
คนควน

โพสต์ที่ 26

ทำคลายเครียดเรโชดีไหมครับ
nanajung99

โพสต์ที่ 27

Quote:

ผมว่ามีแน่นอน เมื่อมีคนบอกว่าเป็น VI
แต่ใจลึกๆแล้วก็แค่เอาพื้นฐานความน่าจะเป็นว่า
พื้นฐานดีแน่ในอนาคตว่าปั่นให้เม่าซื้อตาม
a_clumsy16

โพสต์ที่ 28

" ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว  ที่ราคาปัจจุบัน undervalue สุดๆ "

คำพูดนี้มันทำยากจริงๆ
adi

โพสต์ที่ 29

nanajung99 เขียน:Quote:

ผมว่ามีแน่นอน เมื่อมีคนบอกว่าเป็น VI
แต่ใจลึกๆแล้วก็แค่เอาพื้นฐานความน่าจะเป็นว่า
พื้นฐานดีแน่ในอนาคตว่าปั่นให้เม่าซื้อตาม
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 30

จะขายก็กลัวหมู จะไม่ขายก็คิดว่ามันกลายเป็นหุ้นปั่นไปแล้ว อาจจะลงแรงก็ได้

หยึดหลักการเข้าไว้
ใช้วิธีที่เราถนัดครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
โพสต์โพสต์