เวลาซื้อหุ้นจะใช้มูลค่าที่แท้จริงของปีนี้หรือของอีกหลายๆ ปี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
soujiro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เวลาซื้อหุ้นจะใช้มูลค่าที่แท้จริงของปีนี้หรือของอีกหลายๆ ปี

โพสต์ที่ 1

สมมติว่าคำนวณแล้วครบปีนี้หุ้นควรจะมีราคา 10 บาท เพื่อ mos ไว้ 30% ก็เป็นอันว่าควรซื้อที่ราคา 7 บาท

กับอีกกรณีคือคำนวณราคาของหุ้นในอีก 5 ปีข้างหน้า สมมติได้ราคา 16.1 บาท เพื่อ mos ไว้ 30% ดังนั้นควรซื้อที่ราคา 11.3 บาท

อย่างนี้่เราควรจะซื้อที่มูลค่าที่แท้จริงของปีนี้ หรือมูลค่าที่แท้จริงของอีกห้าปีข้างหน้าดีครับ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 2

วิธีผมเป็นงี้ครับ แต่อาจไม่ใช่วิธีที่ถูกนะครับ

ถ้าประเมินมูลค่าปีปัจจุบันได้ 100 บาท
ประเมินมูลค่าอีก 5 ปีได้ 200 บาท

สำหรับผมหมายความว่า

ถ้าซื้อที่ 80 บาท ถือ 5 ปี เราจะได้ผลตอบแทน 20% ต่่อปี
ถ้าซื้อที่ 100 บาท ถือ 5 ปี เราจะได้ผลตอบแทน 15% ต่่อปี
ถ้าซื้อที่ 150 บาท ถือ 5 ปี เราจะได้ผลตอบแทน 6% ต่่อปี

คำถามคือถ้าปีนี้ซื้อได้ที่ 80 บาท แล้วราคาพุ่งพรวดไปที่ 100 ภายในปีเดียวกัน คือเต็มมูลค่าของปีนี้แล้ว ควรจะขายหรือไม่ ?

เป็นผมคงไม่ขาย เพราะถ้าถือต่ออีก 5 ปีก็ยังได้ผลตอบแทนอีกตั้ง 15 % ต่อปี คำตอบคือถือไว้ครับ

แต่ถ้ามันขึ้นไปที่ 150 บาทในปีนี้ล่ะ จะขายดีไหม ?

ผมคิดว่าควรขาย เพราะถ้าถือไว้ผลตอบแทนจะเหลือแค่ 6 % ต่อปีเท่านั้น เราสู้ขายทิ้งไปแล้วเอาเงินไปซื้อพันธบัตรรัฐบาลจะดีกว่าไหมครับ

ในกรณีนี้ บางท่านคิดเอาอีกแบบว่ายังเหลือ upside อีกตั้ง 30 % ควรถือต่อ แต่ผมกลับไม่ค่อยเห็นด้วยครับ เพราะปกติราคาหุ้นจะสะท้อนอนาคตประมาณ 6 เดือนเท่านั้นการคิดแบบผลต่อแทนต่อระยะเวลาน่าจะสมเหตุสมผลกว่า

ปัญหาคือเวลาคำนวณมูลค่า เราควรจะคิดไกลแค่ไหนต่างหากครับ หากเราคิดใกล้ไป เราจะขายก่อนหมด story คือขายหมู แต่ถ้าเราคิดไกลไปเราก็อาจจะติดดอยเพราะหวัง upside ลมๆ แล้งๆ คำตอบมีอย่างเดียวคือต้องเข้าใจธุรกิจครับ พวก growth แบบเมกาเทรนก็ควรถือไปจนกว่าจะหมดเทรนครับ 5 ปี 10 ปีก็ถือไปเหอะ ก้นบุหรี่ตะวันตกดินนี่เต็มมูลค่าก็ควรขาย ยิ่งพวกวัฏจักรถ้าหมดรอบก็ต้องลาครับ จะไปดันทุรังถือยาวทุกตัวผมว่าก็ไม่ถูกต้องนัก

ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ รอฟังคำชี้แนะจากท่านอื่นด้วยครับ

:?
อย่ายอมแพ้
soujiro

โพสต์ที่ 3

อ้อ เข้าใจละครับ ขอบคุณครับ นั่งงงอยู่ตั้งนาน  :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เยี่ยมครับ  :cool:
ลงทุนเพื่อชีวิต
zephyr
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 5

อธิบายได้ดีมากเลยครับ

จริงๆผมว่า ไม่ว่าจะคิดมูลค่าปีนี้หรือปีไหนๆก็ควรจะเท่ากันครับ แต่คำว่าเท่ากันนี้หมายรวมถึงการคิดลดแบบ time value of money ด้วยนะครับ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

แนวคิดพี่ปตอ.เจ๋งดีครับ
ความสามารถด้านการคิดนี่ต้องยกนิ้วให้โปรแกรมเมอร์ละครับ
แต่เรื่องจีบสาวผมนำหน้าไปไกลนะ
:lol:  :lol:
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Anti-Aircraft

Re:

โพสต์ที่ 7

chowbe76 เขียน:แนวคิดพี่ปตอ.เจ๋งดีครับ
ความสามารถด้านการคิดนี่ต้องยกนิ้วให้โปรแกรมเมอร์ละครับ
แต่เรื่องจีบสาวผมนำหน้าไปไกลนะ
:lol:  :lol:
อ้าว แล้วน้องนักศึกษา (วิชาทหาร) ที่เดินจับมือกันบ่อยๆ ล่ะครับ :B
อย่ายอมแพ้
NoiSNC

Re: เวลาซื้อหุ้นจะใช้มูลค่าที่แท้จริงของปีนี้หรือของอีกหลายๆ

โพสต์ที่ 8

ก๊าก :D เจ๋งทุกความคิดเห็น ;)
SNC ท้ายชื่อผม มาจาก Speed Net Club ร้านอินเตอร์เน็ตที่ผมเคยเปิดครับ ^ ^ (ไม่ใช่ชื่อหุ้นนะ แหะๆ)

อนุญาต ... โอกาส ... สังเกต = [อยากให้คนไทยใช้ภาษาไทยถูกต้อง] :)
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

Re: เวลาซื้อหุ้นจะใช้มูลค่าที่แท้จริงของปีนี้หรือของอีกหลายๆ

โพสต์ที่ 9

คุณ ปตอ. แอบมาสอนน้องใหม่แถวนี้เอง
ตามมาเก็บความรู้ และ แนวคิดครับ

ขอบคุณครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
nACrophiles_117

โพสต์ที่ 10

เจ๋งเลยครับเฮีย anti-aircraft ทีหลังต้องให้มาเปิดคอร์สติวเพื่อนๆมั่งละแบบนี้ :D
labor omnia vincit
Croyoty
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 11

น้องใหม่ ขอมานั่งเรียนรู้ด้วยคับ
โพสต์โพสต์