งานTVI ทำให้ผมเปลี่ยนไป

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
KGYF
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 61

[quote="GrandSlam"][quote="KGYF"]ธุรกิจ เกี่ยวกับอาหารเสริม หรือ ยา ครับ ถ้ามีตัวที่ดีกว่าตัวที่เป็นอยู่ หรือ สร้างข้อแตกต่าง ได้ ผมว่าไปได้สวยนะครับ ในตลาดหุ้นไทย มีตัวไหนบ้างเอ่ย ใครรู้ช่วยบอกที เอาแบบที่รักษาสุขภาพอ่ะ แบบไม่ต้อง ไปหาหมอที่ รพ. บ่อยๆ ไม่เอาหุ้น รพ.นะ เพราะไม่มีใครอยากไป รพ.เท่าไหร่ แต่มันก็เลี่ยงไม่ได้
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
Boomcity
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 62

รู้สึกว่าอ่านแล้วได้แนวคิดใหม่ๆที่กว้างขึ้นกว่าเดิม ผมกะว่าจะกลับไปอ่านอีกสัก 2-3 รอบ  ขอบคุณมากจริงๆครับ
ดอยเต่า

โพสต์ที่ 63

ขอบคุณมากครับคุณหมอ
firstee
ผู้ติดตาม: 244

โพสต์ที่ 64

เพิ่งเคยได้อ่าน
คำพูดท่านดร นิเวศน์ ห้าปีที่แล้วยังเหมือนเดิมกับความคิดของท่านอยู่เลย
สุดยอด
Zenko

โพสต์ที่ 65

[สุดยอดครับ

ในส่วนตัวคิดว่า การจะซื้อหุ้นให้ได้กำไรมาก ๆ จะต้องอ่าน trend  ให้ขาด ซึ่งการที่จะสามารถทายได้ถูกต้องจะต้องเป็นคนช่างสังเกต และ เป็นนักวิเคราะห์จากนั้นก็สรุปออกมา ซึ่งคนส่วนใหญ่อาจยังอ่านไม่ออก หรือ อ่านออกแต่ไม่กล้าที่จะตัดสินใจ  

:lol:
vic_nn

โพสต์ที่ 66

เพิ่งมาอ่านครั้งแรกเลย.....ขอบคุณคุณหมอและทุกๆ ท่านมากเลยที่ช่วยกันสรรหาบทความรวมถึงแนวคิดดีๆ มาให้อ่านกัน

ขอบคุณมากครับ
tutinglee

Re: งานTVI ทำให้ผมเปลี่ยนไป

โพสต์ที่ 67

และนี่คงเป็นเหตุผลที่ท่านประธานกิตติมศักดิ์ ตีแตก sat กับ ​jas ด้วยใช่ใหมครับ สุดยอดจริงๆ
นพพร

โพสต์ที่ 68

อืม ทำให้มองแก่นธุรกิจง่ายขึ้นอีกเยอะเลย ขอบคุณมากครับ :mrgreen:
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
aurakasa

โพสต์ที่ 69

ขอบคุณพี่หมอเเละพี่ๆท่านอื่นครับ(:
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 70

อ่านแล้ว รู้สึกดีจังเลยครับ^^
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
Mr. Wealth

โพสต์ที่ 71

1.bigc สามารถทำยอดขายได้มากขึ้นทุกปีๆละ 10 % ติดต่อกันหลายปีแล้ว โอกาสที่จะทำได้ต่อไปก็น่าจะมีอยู่สูงกว่า และด้วยแนวโน้มพฤติกรรมมนุษย์ ก็ยิ่งเสริมความเป็นไปได้มากขึ้น

2.การดำเนินธุรกิจ เมื่อถึงจุดหนึ่งซึ่งยอดขายทำได้คุ้มกับ fixed cost ที่จะต้องเสียเป็นขั้นต่ำแล้ว เมื่อใดที่ยอดขายโตมากกว่านั้น ยอดที่ทำได้จะเปลี่ยนมาเป็นกำไรในสัดส่วนที่สูงกว่าเดิมมาก เนื่องจากค่าใช้จ่ายที่ต้องเสียจะเหลือเพียง variable cost เท่านั้นเอง

3.bigc ผ่านสงครามมาแล้ว และเป็นผู้ชนะ

ทั้งหมดนี้น่าจะเป็นส่วนหนึ่งว่าทำไม ที่ผ่านๆมา ท่านถึงสามารถทำกำไรได้มหาศาลทั้งในอดีตและที่จะเกิดขึ้นในอนาคต

วันนี้คำตอบชัดเจนมาก กลุ่ม MODERN TRADE มายกแผง มุมมองเยี่ยม จริงๆ
คุณค่า แข็งแกร่ง เติบโต ยั่งยืน
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 72

"พฤติกรรมมนุษย์" น่าสนใจมากๆ ครับ
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
Noinar
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 73

ขอบคุณครับ :D
" Risk comes from not knowing what you’re doing " Warrent Buffett
roek09
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 74

ผมโชคดีมากครับเพิ่งเจอกระทู้นี้ ขอบพระคุณอาจารย์ทุกท่านที่แชร์ไอเดียครับ
kangkrub

โพสต์ที่ 75

ได้ยินว่า HMPRO เป็น great company เมื่อปี 2009 แต่เพิ่งมาสนใจตอนปี 2012
... ไม่นึกว่าจริงๆ แล้ว มัน great มาตั้งแต่ก่อนปี 2005 อีก!!
นี่เรามัวไปทำอะไรอยู่เนี่ย.. :wall:
ผมกำลังเรียนรู้วิธีหาปลา แล้ววันหนึ่ง..ผมจะแบ่งปันวิธีหาปลาให้ผุ้อื่น
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 609

โพสต์ที่ 76

ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านมากครับ กับความรู้ที่แบ่งปันให้ครับ
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
Mr.Nut

โพสต์ที่ 77

ขอบคุณพี่สามัญชนมากๆครับ กระทู้นี้ได้ความรู้มากๆครับ
Yoinvestor

โพสต์ที่ 78

ได้เข้ามาอ่านศึกษากระทู้นี้ดีสุดยอดเลยครับ โดยเฉพาะข้อ2.3
กำลังเข้ากับราคาสินค้าโภคภัณท์พอดีเลย :o
mhide

โพสต์ที่ 79

เพิ่งได้อ่านแนวคิดของพี่หมอสามัญชนลึกซึ่งจริงๆ ขอบพระคุณมากครับ
"All I want to know is where I'm going to die so I'll never go there"

Credit: Charlie Munger
sainamphueng

โพสต์ที่ 80

แนวโน้ม คือ ความได้เปรียบจริงๆ ความรู้สึกของคนเป็นมาตราวัดอย่างหนึ่ง

ขอบคุงครับ :D :D :D :D :D
happyhappy

โพสต์ที่ 81

ขอบคุณมากครับ