มือใหม่เพิ่งเริ่มศึกษาครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
win4vi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

:lol: สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ   เพิ่งเริ่มต้นศึกษาครับ ยินดีรับข้อแนะนำจากพี่ๆทุกท่านครับ
วิน บางใหญ่....ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ยินดีต้อนรับครับ
ผมลงทุนมาปีนึงแล้ว แต่ยังรู้สึกเป็นมือใหม่เหมือนเดิม
:oops:
Croyoty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 3

ลงทุนมาสองปีคับ มือใหม่ครับ
เพราะเริ่มลงทุนตอนเหว 900 --------> 380 ครับ
Croyoty
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 4

โทษทีคับ สามปีๆ
Tooman

โพสต์ที่ 5

สวัสดีเช่นกันครับ   ผมก็มือใหม่เหมือนกัน
epsonpower2

โพสต์ที่ 6

ดีคับ ผมมือใหม่สุดๆคับ

เพิ่งเริ่มศึกษามาสัก 5 เดือนเองคับ  :)
END

โพสต์ที่ 7

สวัสดีคับ ผมมือใหม่กว่า เริ่มลงทุนมาแค่ 2 เดือนเอง
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

สวัสดีครับ
ยินดีต้อนรับสู้โลกเสรีแห่งการเงินการลงทุนที่เปิดรับผู้เล่นมากมาย ไม่ว่าชายหรือหญิง รายใหญ่หรือรายย่อย คนไทยหรือคนต่างชาติ ฯลฯ
ข้อแนะนำจากผม
ขอให้เริ่มศึกษาความคิดของท่านผู้นี้ก่อนเลยครับ
1.วอเรน เอดเวิร์ด บัฟฟ์เฟต
2.ปีเตอร์ เอช ลินซ์
3.ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากรณ์
ลงทุนเพื่อชีวิต
Sabuy

โพสต์ที่ 9

สวัสดีทุกคนครับ

ผมพึ่งเริ่มศึกษา 555+ โปรดชี้แนะด้วยครับ
นพพร

โพสต์ที่ 10

น้องใหม่เยอะขึ้น เราพึ่งใหม่มาไม่กี่เดือน มาตอนนี้แก่ซะแหล่ะ :lol:
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Nuthor

โพสต์ที่ 11

ผมก็เพิ่งเริ่มมาได้ ปีกว่าๆครับ พยายามเข้านะครับ
ohmmairoo

โพสต์ที่ 12

น้องใหม่เหมือนกันครับ เพิ่งเริ่มศึกษาได้ 2 อาทิตย์ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ  :lol:
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 13

ยินดีต้อนรับ สมาชิกใหม่ Thai VI ทุกท่านครับ  :welcome:
win4vi

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณสำหรับการต้อนรับครับ
ตอนนี้ผมใหม่สุดๆจริงๆ ยังไม่ได้เริ่มลงทุนใดๆเลยครับ เพราะยังไม่รู้อะไรเลยครับ มีเพื่อนสมาชิกคนหนึ่งแนะนำให้อ่านหนังสือ ตีแตก ของ ดร.นิเวศน์  เหมวชิวรากร  ตอนนี้กำลังอ่านครับ และติดตาม ช่องมันนี้แชลแนล ทางเคเบิ้ลทีวีอยู่ด้วยครับ คิดว่าคงได้เริ่มลงทุนและเป้นสมาชิก vi เร็วๆนี้ครับ :D
yaajaar

โพสต์ที่ 15

ผมก็เพิ่งเข้าวงการมา5เดือนเองครับ
ยังลองผิดลองถูกอยู่
Varies Investor.
ข้าน้อยยังด้อยนัก
firstee
ผู้ติดตาม: 258

โพสต์ที่ 16

ผมก็มือใหม่น่ะครับ
เพิ่งลงทุนได้ประมาณ 9 เดือนเองครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 17

[quote="Paul VI"]ยินดีต้อนรับ สมาชิกใหม่ Thai VI ทุกท่านครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 18

ยินดีต้อนรับเช่นกันครับ
Small Details Make a Big Difference
อิสรชนคนเสรี

โพสต์ที่ 19

น้องใหม่เช่นกันครับ
ฝากเนื้อฝากตัว เป็น
ศิษย์สำนักนี้อีกคนครับ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 20

[quote="chowbe76"][quote="Paul VI"]ยินดีต้อนรับ สมาชิกใหม่ Thai VI ทุกท่านครับ
win4vi

โพสต์ที่ 21

มือใหม่สุดๆอย่างผม ควรลงทุนกับกองทุนรวมก่อนดีมั๊ยครับ
ถ้าดี ช่วงนี้มีตัวไหนหน้าลงทุนบ้างครับ  ขอบคุณครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 22

ถ้าพี่เป็นใหม่สุดๆจริงๆ
ลงทุนกับความรู้นำไปก่อนเลยครับ
ผมขออนุญาติถามเลยครับว่า

P/E คืออะไร
P/BV คืออะไร
ROE คืออะไร
MOS คืออะไร

และคำนิยามของคำว่า"หุ้น"ในความคิดของพี่ คืออะไรครับ

พี่ตอบลงมาในกระทู้นี้เลยครับ
เดี๋ยวพี่หมอพอลจะคอมเม้นให้
:8)
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ohmmairoo

โพสต์ที่ 23

ผมขอมั่วคนแรกเลยละกันนะครับ ผิดถูกยังไงรบกวนช่วยสอนผมด้วยนะครับ
chowbe76 เขียน:ถ้าพี่เป็นใหม่สุดๆจริงๆ
ลงทุนกับความรู้นำไปก่อนเลยครับ

P/E คืออะไร
ตัววัดผลกำไรต่อราคาหุ้น ใช้วัดความถูก/แพง ของราคาหุ้นโดยการเปรียบเทียบกับราคา PE รวมทั้งตลาด หรืออุตสหกรรม และการเติบโตทางกำไรของบริษัท

การเปรียบเทียบราคาหุ้นทางบัญชี (Equity / No.of paid-up capital) เพื่อเปรียบเทียบราคากับหุ้นตัวอื่นๆในอุตสหกรรมเดียวกัน แต่ผมเข้าใจว่าราคาหุ้นทางบัญชีบางครั้งไม่ได้สะท้อนราคาที่แท้จริงเนื่องจากราคาของที่ดินอาจยังไม่ได้มีการประเมินราคาใหม่ หรือราคาของเครื่องจักรที่อาจเสื่อมราคาลง

ROE คืออะไร
เป็นการดูอัตราการทำกำไรเป็นร้อยละเท่าไรของเงินที่เราลงทุนในส่วนทุนของบริษัท แต่ผมสงสัยว่าสูตรการหา ROE = ROA x [(หนี้สิน+ส่วนผู้ถือหุ้น) / ส่วนผู้ถือหุ้น] ยังงี้ถ้าบริษัทอยากให้อัตราส่วนนี้สูง บริษัทก็สามารถไปกู้เงิน (หนี้สิน) มาเพิ่มได้รึเปล่าครับ  :?:

MOS คืออะไร
Margin of safety คือการซื้อหุ้นที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง ยิ่งต่ำมาก MOS ก็ยิ่งสูง เพื่อป้องกันความเสี่ยงจากการลงทุน (หลักการนี้มาจาก เบนจามิน เกรเฮม รึเปล่าครับ  :?: )

และคำนิยามของคำว่า"หุ้น"ในความคิดของพี่ คืออะไรครับ
ผมคิดว่าการซื้อหุ้นก็เหมือนกับการที่เราจะเข้าไปเป็นส่วนหนึ่งของกิจการบริษัท เพราะฉะนั้นเราควรที่จะศึกษาวิเคราะห์เกี่ยวกับบริษัทนั้นๆ อย่างละเอียดรอบคอบก่อนการร่วมลงทุน หรือคำนิยามของผม หุ้น= เครื่องปั้มกระแสเงินสด (ปันผล) = เครื่องมือให้ผมมีอิสระทางการเงิน (ในอีก 10 ปี) ครับ

ผมเพิ่งเริ่มศึกษาเรื่องหุ้นได้ประมาณ 3 อาทิตย์ มีแรงบัลดาลใจมาจากการอ่านหนังสือ Rich Dad Poor Dad แล้วมันโดนอย่างจัง เพราะเรารู้สึกไม่อยากเป็นลูกจ้างอาชีพไปตลอด อยากทำในสิ่งที่ตัวเองรัก ในช่วงที่ยังมีแรงเหลือ (ตอนนี้ 27 แล้วครับ) เลยเริ่มหาหนังสือพื้นฐานเกี่ยวกับหุ้น และหนังสือเกี่ยวกับ VI ตอนนี้อ่านไปประมาณ 10 เล่มครับ เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง มีหลายสิ่งมากๆที่จะต้องรบกวนปรึกษาพี่ๆน้องๆ ในนี้ ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะครับพ้ม  :lol:
win4vi

โพสต์ที่ 24

chowbe76 เขียน:ถ้าพี่เป็นใหม่สุดๆจริงๆ

P/E คืออะไร
ROE คืออะไร
MOS คืออะไร

ขอบคุณสำหรับคำถามครับ
P/E = ยังจำไม่ค่อยได้นะครับเพราะว่าอ่านหนังสือ ตีแตก ได้ประมาณ30%กะว่าอ่านจบเล่มจะอ่านซ้ำอีกสองรอบ  P/BV,ROE,MOS ยังไม่เคยรู้เลย
ส่วนคำนิยามของหุ้น ในความคิด คือ "หุ้นส่วน"  เหมือนว่าเราเห็นว่าธุรกิจของเขาดีเราก็ขอเอี่ยวด้วย โดยนำเงินไปลงทุนด้วยประมาณนั้นครับ

แต่ที่ว่าจะลงทุนกับกองทุนรวมไปก่อนก็เพราะว่าในระหว่างที่ศึกษา หุ้น ก็ดีกว่าเอาเงินกองไว้เฉยๆ(หรือเปล่า)เพราะเท่าที่อ่านๆเห็นเขาว่าความเสี่ยงต่ำแต่ผลตอบแทนก็น้อยแต่ไม่น้อยกว่าดอกเบี้ยเงินฝาก
chowbe76

โพสต์ที่ 25

การกู้เงินเพื่อให้ROEสูงนั้นไม่ได้มั้งครับ เว้นแต่ว่าจะเอาเงินกูไปลงทุนให้ได้ดีจริงๆ

จากสมการที่พี่ตอบมา
ถ้าหนี้สินเพิ่มแล้วกำไรเท่าเดิม ROAมันจะลดครับ
มันตัดกันพอดีแหละครับ
saurus

Re: มือใหม่เพิ่งเริ่มศึกษาครับ

โพสต์ที่ 26

[quote="win4vi"]:lol: สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ
I 'm a special one.

"Hesitation will cause your worst fears to come true."
ohmmairoo

โพสต์ที่ 27

chowbe76 เขียน:การกู้เงินเพื่อให้ROEสูงนั้นไม่ได้มั้งครับ เว้นแต่ว่าจะเอาเงินกูไปลงทุนให้ได้ดีจริงๆ

จากสมการที่พี่ตอบมา
ถ้าหนี้สินเพิ่มแล้วกำไรเท่าเดิม ROAมันจะลดครับ
มันตัดกันพอดีแหละครับ
ขอบคุณมากครับ เข้าใจแล้วครับ  :lol:
win4vi

โพสต์ที่ 28

[quote="ohmmairoo"]ผมขอมั่วคนแรกเลยละกันนะครับ ผิดถูกยังไงรบกวนช่วยสอนผมด้วยนะครับ

[quote="chowbe76"]ถ้าพี่เป็นใหม่สุดๆจริงๆ

P/E คืออะไร
ตัววัดผลกำไรต่อราคาหุ้น ใช้วัดความถูก/แพง ของราคาหุ้นโดยการเปรียบเทียบกับราคา PE รวมทั้งตลาด หรืออุตสหกรรม และการเติบโตทางกำไรของบริษัท

การเปรียบเทียบราคาหุ้นทางบัญชี (Equity / No.of paid-up capital) เพื่อเปรียบเทียบราคากับหุ้นตัวอื่นๆในอุตสหกรรมเดียวกัน แต่ผมเข้าใจว่าราคาหุ้นทางบัญชีบางครั้งไม่ได้สะท้อนราคาที่แท้จริงเนื่องจากราคาของที่ดินอาจยังไม่ได้มีการประเมินราคาใหม่ หรือราคาของเครื่องจักรที่อาจเสื่อมราคาลง

ROE คืออะไร
เป็นการดูอัตราการทำกำไรเป็นร้อยละเท่าไรของเงินที่เราลงทุนในส่วนทุนของบริษัท แต่ผมสงสัยว่าสูตรการหา ROE = ROA x [(หนี้สิน+ส่วนผู้ถือหุ้น) / ส่วนผู้ถือหุ้น] ยังงี้ถ้าบริษัทอยากให้อัตราส่วนนี้สูง บริษัทก็สามารถไปกู้เงิน (หนี้สิน) มาเพิ่มได้รึเปล่าครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 29

โรเบิร์ตเน้นขายตรงหรือธุรกิจเครือข่าย
เพราะ
"การฝึกอบรมความกล้าที่จะเผชิญหน้า"
เเละ
"ความสามารถลุกขึ้นหลังล้มเหลว"
ไม่ใช่เน้นการขายครับ แต่เน้นแนวคิดของนักขายครับ
โพสต์โพสต์