ความเสี่ยงของการฝากเงินเเละการซื้อหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
XO
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 96

ความเสี่ยงของการฝากเงินเเละการซื้อหุ้น

โพสต์ที่ 1

ขอคำตอบหน่อยครับเกี่ยวกับการฝากเงินกับธนา
คารเเละการซื้อหุ้น

1. ถ้าเราฝากเงินธนาคาร เเล้วธนาคารนั้นล้มละลาย เงินฝากเราจะสูญเลยรึเปล่าครับ

2. ถ้าบริษัทโบรกเกอร์ที่เราให้เค้าเปนนายหน้าซื้อหุ้นให้ ล้มละลายไป หุ้นใน port เราจะเป็นยังงัยครับ
kurapica
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ความเสี่ยงของการฝากเงินเเละการซื้อหุ้น

โพสต์ที่ 2

XO เขียน: 2. ถ้าบริษัทโบรกเกอร์ที่เราให้เค้าเปนนายหน้าซื้อหุ้นให้ ล้มละลายไป หุ้นใน port เราจะเป็นยังงัยครับ
ตามที่ผมเข้าใจนะ หุ้นเราจะยังอยู่ครับ ตามทะเบียน แต่ต้องไปติดต่อที่ไหนอันนี้ผมไม่รู้ ส่วนเงินที่อยู่กับโบรคน่าจะสูญ
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
simplelife

Re: ความเสี่ยงของการฝากเงินเเละการซื้อหุ้น

โพสต์ที่ 3

kurapica เขียน:
XO เขียน: 2. ถ้าบริษัทโบรกเกอร์ที่เราให้เค้าเปนนายหน้าซื้อหุ้นให้ ล้มละลายไป หุ้นใน port เราจะเป็นยังงัยครับ
ตามที่ผมเข้าใจนะ หุ้นเราจะยังอยู่ครับ ตามทะเบียน แต่ต้องไปติดต่อที่ไหนอันนี้ผมไม่รู้ ส่วนเงินที่อยู่กับโบรคน่าจะสูญ
ลองไปอ่าน
http://capital.sec.or.th/webapp/nrs/nrs ... 1%BE%C2%EC

ประกาศคณะกรรมการกำกับตลาดทุน ที่ ทธ. 40/2553
เรื่อง  การดูแลรักษาทรัพย์สินของลูกค้าของบริษัทหลักทรัพย์ (ฉบับที่ 2)

สั้นๆก็คือว่า เงินเราในบัญชี เป็นเงินของเรา ต้องเอาไปฝากธนาคาร, ลงกองทุน MMF, ซื้อตราสารหนี้, etc แต่บล.จะเอามาใช้หาประโยชน์(ในหุ้น)ไม่ได้ ดังนั้นถึงตัว บล.ขาดสภาพคล่องจนล้มละลายไป ก็ยังเอาเงินเราออกมาใช้ไม่ได้ ดังนั้นถึงจะล้มละลายจริงๆ ก็จะน่าจะได้เงินของเราคืนครับ ขั้นตอนอาจจะยุ่งยากหน่อย

ส่วนตัวหลักทรัพย์ เขากำหนดให้เก็บไว้กับศูนย์รับฝาก หรือเก็บเองก็ได้แต่ต้อง accountable ได้ว่าอันไหนเป็นของเรา

สรุปก็คือ ถึงบริษัทหลักทรัพย์จะล้มไป เราก็น่าจะได้ทรัพย์สินของเราทั้งหมดคืน ถ้าตัวบล.มันไม่มั่วยักย้ายถ่ายเทเกินไป
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
kurapica

โพสต์ที่ 4

simplelife เขียน: ลองไปอ่าน
http://capital.sec.or.th/webapp/nrs/nrs ... 1%BE%C2%EC
ขอบคุณมากครับ ตาสว่างซะทีเรา :shock:
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
Boyadvance

โพสต์ที่ 5

เหมือนจะประกันเงินฝากวงเงินไปเกิน 1 ล้านบาทนะครับ
navapon

โพสต์ที่ 6

เดี๋ยวนี้แค่ฝากเงินธนาคารก็ต้องกระจายความเสี่ยงไม่ทุ่มเงินไปฝากกับธนาคารใดธนาคารหนึ่งจนหมดนะครับ ควรฝากหลายๆธนาคารและหลายชื่อ เช่น ชื่อลูก ชื่อภรรยา เพราะธนาคารมันคงไม่ล้มพร้อมกันหลายแห่ง และเราก็ได้คืน 1ล้านบาทต่อหนื่งชื่อบัญชีและต่อหนึ่งธนาคาร เช่นมีเงิน 10 ล้าน ฝากชื่อตัวเอง 5 ธนาคาร ชื่อภรรยาอีก5 ธนาคาร ชื่อละ 1 ล้าน รวม 10ล้านพอดี ถึงต่อให้ธนาคารเหล่านี้ล้มหมด เราก็ได้เงินคืนครบครับ แต่ถ้าเงินมากกว่านี้ก็ต้องกระจายออกไปอีก ดังนั้นเลือกธนาคารใหญ่ๆที่มั่นคงไว้ก่อนก็จะดีจะได้ไม่เสี่ยงมาก (เหมือนกับ ซื้อหุ้นเลย ที่ไม่ควรซื้อหุ้นน้อยตัวเกินไป ไม่ควรใส่ไข่ทั้งหมดที่คุณมีไว้ในตะกร้าใบเดียว)
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
โพสต์โพสต์