อยากให้พี่ๆจัดคอร์ส valuation (การหามูลค่าหุ้น)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
หมีขาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากให้พี่ๆจัดคอร์ส valuation (การหามูลค่าหุ้น)

โพสต์ที่ 301

picklife เขียน:
por_jai เขียน:
Jinny Wan เขียน: พี่ por_jai ไม่สนใจมาช่วยน้องๆเหรอคะ
:8) ผมใช้แค่พีอีครับ ใครๆก็ทำได้
ผมว่าแค่การหามูลค่าหุ้นแบบวิธีPE ratio ถ้าเอามาเล่าแบบละเอียดผมว่าก็ได้หลายชมแล้วนะครับพี่พอใจ สูตรคร่าวๆอาจจะไว แต่พอชี้แจงยกตัวอย่างค่าPEที่เหมาะสมต้องพิจารณาถึงอะไรบ้าง เช่น
1.PEตลาดช่วงSET1700 SET200 เหมือนกันต่างกันอย่างไรส่งผลกับPEหุ้นในกลุ่มต่างๆอย่างไรเพราะอะไร
2.PEควรต้องเทียบกับในกลุ่มธุรกิจเดียวกันไหมอย่างไร
3.PEควรต้องเทียบกับตัวมันเองในอดีตไหม
4.PEควรต้องเทียบกับการเติบโตของกำไรไหม
แค่นี้ผมว่าเพื่อนได้ฟังพี่พอใจหรือพี่ๆท่านอื่นก็เคลิ้มแล้วครับ :D
อยากช่วยเพื่อนๆ ครับแต่ความสามารถไม่ถึง ขอยกบทความของ ดร.นิเวศน์เรื่องวิธีคิด p/e คร่าวๆ มาให้อ่านครับ
เป็นอีกทางเลือกหนึ่งจากวิธีคิดละเอียดๆ ของพี่สุมาอี้นะครับ ส่วนตัวผมก็ใช้แนวคิดจากทั้งสองวิธีผสมกันครับ ขอบคุณดร. สำหรับบทความอันทรงคุณค่านี้ครับ
วิเคราะห์หุ้นแบบ VI / ดร. นิเวศน์ เหมวชิรวรากร
โลกในมุมมองของ value investor                    8 มีนาคม 2552

นักลงทุนส่วนใหญ่โดยเฉพาะคนที่บริหารกองทุนรวมที่ต้องลงทุนซื้อหุ้นจำนวน มากต่างก็อาศัยบทวิเคราะห์หุ้นของ นักวิเคราะห์หุ้นมือ อาชีพ     แต่ผมเองแทบไม่ดูบทวิเคราะห์เหล่านั้นเลย   เหตุผลก็เพราะวิธีการลงทุนของผมนั้น   เป็นการลงทุน  ซื้อธุรกิจ  ซึ่งเป็นการลงทุนระยะยาว  อย่างน้อยก็  3- 5 ปี  ขึ้นไป   ซึ่งไม่มีบทวิเคราะห์ไหนทำ   บทวิเคราะห์ของนักวิเคราะห์นั้นส่วนใหญ่หรือเกือบทั้งหมด  มองไปที่ผลประกอบการอย่างมากก็  1-2  ปีข้างหน้า  ดังนั้น   พวกเขาก็มักจะดูว่าบริษัทจะมีกำไรเท่าไรอิงจากผลประกอบการในปีปัจจุบัน  โดยนำเอาภาวะของเศรษฐกิจและอุตสาหกรรมมาเป็นตัวประกอบ    ส่วนผมเองนั้น   ผมจะสนใจในด้านของ   โครงสร้าง  ซึ่งเป็นเรื่องที่ถาวรกว่าและไม่ค่อยจะขึ้นกับภาวะแวดล้อมที่จะปรับเปลี่ยน ไปเรื่อย ๆ    ซึ่งโดยนัยนี้  ผมจึงไม่ค่อยสนใจภาวะเศรษฐกิจที่มีขึ้นมีลง   แต่ผมจะสนใจโครงสร้างของอุตสาหกรรมว่า   ในธุรกิจนั้นมีการแข่งขันกันอย่างไร   สนใจว่าบริษัทมีจุดเด่นหรือจุดอ่อนอย่างไร   ใครคือ  ผู้ชนะ  หรือจะเป็นผู้ชนะในการแข่งขัน

การวิเคราะห์หุ้นแต่ ละตัวนั้น   แน่นอน  จะต้องดูรายละเอียดของแต่ละบริษัท   อย่างไรก็ตาม   มี  โครงสร้าง  และข้อมูลของธุรกิจบางอย่างที่เป็นตัวบอกว่าเรากำลังเจอธุรกิจที่ดีหรือไม่ดีได้    ข้อมูลเหล่านี้เราสามารถนำมาให้คะแนนเพื่อที่จะสรุปว่าบริษัทที่เราดูอยู่ เป็นอย่างไร  ลองมาดูรายการที่สำคัญ ๆ  

ข้อมูลตัวแรกก็คือ   กำไรต่อส่วนของผู้ถือหุ้นหรือ  roe  นี่คือข้อมูลที่ดูง่ายและมีประสิทธิภาพสูง   บริษัทที่มี  roe  สูงคือบริษัทที่ดี   ยิ่งสูงก็ยิ่งดี   แต่ต้องดูว่าเป็นการสูงอย่างต่อเนื่องยาวนานเป็นปกติ  ไม่ใช่สูงแค่ปีสองปีหรือในยามที่อุตสาหกรรมกำลังเป็นขาขึ้น   หลักเกณฑ์ง่าย ๆ  ในการให้คะแนนก็คือ   ถ้าบริษัทมี  roe ตั้งแต่  15%  ขึ้นไป   เราก็ให้คะแนน  บวกหนึ่ง   ถ้า  roe  ตั้งแต่  10-15  ให้คะแนนเท่ากับศูนย์    ถ้า  roe  ต่ำกว่า  10%  ลงมาให้คะแนนติดลบหนึ่ง   คะแนนที่ได้นี้จะเก็บไว้รวมกับคะแนนของข้อมูลตัวต่อไปเพื่อหาคะแนนรวมของ บริษัท

ข้อมูลตัวที่สองก็คือ  กระแสเงินสดของกิจการ   ถ้ากิจการขายสินค้าแล้วได้เป็นเงินสดในขณะที่เวลาซื้อสินค้าจ่ายเป็นเงิน เชื่อ   กระแสเงินสดของกิจการก็จะดี   ความจำเป็นต้องระดมเงินมาใช้จากภายนอกเช่นการกู้เงินหรือออกหุ้นก็ จะน้อยและจะเป็นผลดีต่อบริษัท   เกณฑ์แบบง่าย ๆ  ก็คือ   ถ้าบริษัทมีเจ้าหนี้การค้ามากกว่าลูกหนี้การค้ามากเช่นในกรณีของผู้ค้าปลีก หรือบริษัทที่ขายให้กับผู้บริโภคโดยตรงซึ่งทำให้กระแสเงินสดของบริษัทดี  ให้คะแนน  บวกหนึ่ง    ถ้าเจ้าหนี้และลูกหนี้พอ ๆ  กันเช่นในกรณีของโรงงานผู้ผลิตจำนวนมาก  แบบนี้ให้คะแนนศูนย์   ในกรณีของบริษัทที่มีลูกหนี้การค้ามากแต่มีเจ้าหนี้การค้าน้อย   นั่นคือคนที่ขายสินค้าเป็นเงินเชื่อแต่ต้องจ่ายค่าสินค้าหรือวัตถุดิบในการ ผลิตเป็นเงินสด  เช่น  ผู้ค้าส่งที่นำสินค้ามาจากต่างประเทศ  แบบนี้ก็ให้คะแนน   ลบหนึ่ง  

ข้อมูลตัวที่สามซึ่งผมคิดว่าค่อนข้างสำคัญก็คือ   ความสามารถในการปรับราคาสินค้าตามต้นทุนที่เพิ่มขึ้น    ถ้าบริษัทสามารถปรับราคาได้ค่อนข้างจะเร็วหรือทันที   ความเสี่ยงที่บริษัทอาจจะขาดทุนจากสต็อกสินค้าก็ไม่มีและจะทำให้สามารถรักษา ระดับของกำไรได้ค่อนข้างแน่นอน   บริษัทที่มีลักษณะของธุรกิจแบบนี้มักจะมีอำนาจทางการตลาดสูง   เราให้คะแนน   บวกหนึ่ง    บริษัทที่สามารถปรับราคาได้แต่ต้องใช้เวลาพอสมควรเช่นภายใน  3  เดือน  แบบนี้ให้คะแนนศูนย์  นี่คือบริษัททั่ว ๆ  ไปที่มักไม่สามารถส่งผ่านต้นทุนที่เพิ่มขึ้นให้แก่ผู้ซื้อได้ทันทีเพราะมี การแข่งขันทางธุรกิจสูง   บริษัทที่ไม่มีอำนาจทางการตลาดเลยและเป็นสินค้าโภคภัณฑ์ที่บริษัทไม่สามารถ กำหนดราคาได้เลย  เช่น  ราคาน้ำมัน  ถ่านหิน  เหล็ก  และผลิตผลทางการเกษตรต่าง  ๆ   แบบนี้เราให้คะแนน   ติดลบหนึ่ง

บริษัทที่เป็น  dominant firm  คือมีขนาดใหญ่กว่าอันดับสองมาก  มักจะมีความได้เปรียบในหลาย  ๆ  ด้าน  เฉพาะอย่างยิ่งทางด้านของต้นทุน   ดังนั้น   เราให้คะแนน  บวกหนึ่ง   บริษัทตั้งแต่อันดับหนึ่งแต่ไม่ใช่  dominant firm จนถึงอันดับประมาณ   3   ของอุตสาหกรรม ให้คะแนนศูนย์   บริษัทที่มีอันดับหลังจากนั้นให้คะแนน  ติดลบหนึ่ง   อย่างไรก็ตาม   ถ้าเราพิสูจน์หรือเชื่อได้ว่าขนาดของกิจการไม่ได้มีผลต่อต้นทุนหรือความได้ เปรียบอย่างอื่นในการแข่งขัน    เราก็ให้คะแนนศูนย์กับทุกบริษัท

ข้อมูลตัวที่ห้า  คือข้อมูลเกี่ยวกับการลงทุนของบริษัท    กิจการบางแห่งเป็นกิจการที่ขยายงานได้โดย   ไม่ต้องลงทุน   นี่คือกิจการที่ใช้หรือต้องลงทุนใน  อาคาร  อุปกรณ์   เครื่องจักร  และเงินทุนหมุนเวียนของตนเองน้อย   และภายในเวลาเพียง  2-3  ปี  ก็ได้เงินคืนมาหมด  เช่น  กิจการค้าปลีกที่อาศัยการเช่าสถานที่เปิดร้านค้าเป็นหลัก   กิจการแบบนี้เป็นกิจการที่ดีเพราะจะสามารถขยายงานไปได้เรื่อย ๆ  โดยไม่ต้องกู้หรือเพิ่มทุน  ทำให้สามารถจ่ายปันผลได้สูง   แบบนี้ให้คะแนน   บวกหนึ่ง   กิจการที่เวลาขยายงานต้องลงทุนสูงพอสมควรอย่างเช่นโรงงานที่ผลิตสินค้า ธรรมดา ๆ  ที่ไม่ต้องอาศัยเทคโนโลยีมากนักเช่นผลิตอาหารหรือเครื่องดื่ม  หรือผลิตไฟฟ้าหรือน้ำประปา   แบบนี้ให้คะแนน  ศูนย์    กิจการที่เป็นโรงงานที่ซับซ้อนและเทคโนโลยีมีการพัฒนาเปลี่ยนแปลงไปเร็วทำ ให้ต้องอัพเกรดโดยการลงทุนอุปกรณ์ใหม่ ๆ  อยู่เรื่อย ๆ   แบบนี้ให้คะแนน  ลบหนึ่ง

ข้อมูลตัวสุดท้ายที่ผมจะพูดถึงที่เป็นข้อมูลสำคัญก็คือ   การเจริญเติบโต   กิจการที่โตเร็ว   นั่นคือ   ในระยะยาวโตเร็วกว่าการเติบโตของเศรษฐกิจหรือ  gdp ตั้งแต่ 3 เท่าขึ้นไป   นั่นคือยอดขายโตประมาณปีละ  15%  ให้คะแนน   บวกหนึ่ง   ยอดขายโตตั้งแต่  5-15%  ต่อปีโดยเฉลี่ยให้คะแนน   ศูนย์   ยอดขายโตต่ำกว่า  5%   ต่อปีในระยะยาวให้คะแนน  ลบหนึ่ง   การเติบโตของยอดขายที่ว่านี้ต้องเป็นการเติบโตแบบทบต้นและระยะยาวตั้งแต่  5  ปีขึ้นไป  ซึ่งทำได้ไม่ง่ายนัก

รวมคะแนนทั้งหมดของบริษัทที่เราวิเคราะห์ก็จะได้คะแนนที่อาจจะเป็นบวก  ลบ   หรือเป็น  ศูนย์   บริษัทที่ได้คะแนนสูงสุดจะได้  บวก  6  คะแนน  ต่ำสุดก็จะได้  ลบ  6  คะแนน  ซึ่งคงหาได้ยากพอควร    เอาตัวเลขที่ได้บวกด้วย  10   ก็จะได้ค่า   pe  สูงสุดที่เราจะซื้อหุ้นตัว นั้น   นั่นแปลว่า   บริษัทที่ดีที่สุดได้คะแนนสูงสุดเราจะซื้อต่อเมื่อ  pe  ไม่เกิน  16  เท่า  บริษัทธรรมดา ๆ   ที่คะแนนไม่บวกหรือลบเราก็จะซื้อต่อเมื่อ  pe  ไม่เกิน  10  เท่า   และบริษัทที่แย่มากที่สุดนั้น   เราไม่ควรซื้อที่  pe  เกิน  4  เท่า   และทั้งหมดนี้ก็คือวิธีวิเคราะห์และซื้อหุ้นแบบ  vi  เวอร์ชั่นหนึ่ง  ที่หยาบ ๆ  และคิดในใจได้  
supat_mme

โพสต์ที่ 302

จองด้วยคน 1 ที่ครับ

supat_mme

[email protected]
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 303

รอข่าวดีครับ ได้ยินแว๊วๆว่าได้คนแล้ว อิอิ
รอพี่พรรณมาเฟริมครับ สงสัยคอร์ทนี้หลายรอบแน่ๆเลย :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
ภาพประจำตัวสมาชิก
iHum-Mc32

โพสต์ที่ 304

ข่าวดีจริงด้วย  ขอจองด้วยคนครับ
Jinny Wan

โพสต์ที่ 305

แวะมาส่งข่าวจร้า....

ตอนนี้กำลังอยู่ในขั้นตอนประสานงานกับอาจารย์อยู่ค่ะ  เพื่อคุยแนวทางการสอนว่าจะมีเนื้อหาอะไรบ้าง สอนแบบใหน จะมี Work Shop หรือป่าว ข้อมูลอาจารย์ที่จะมาสอนเท่าที่ทราบอาจารย์ท่านนี้เป็นผู้ที่อยู่ในแวดวงนักลงทุน และเป็นอาจารย์ที่สอนเรื่องนี้อยู่แล้วด้วย แต่ชื่อของอาจารย์ขออุบไว้ก่อน....ให้อึดอัดเล่น....555

ไม่ใช่ค่ะ อยากให้พร้อมและมีรายละอียดมากกว่านี้สักระดับนึงจึงจะแจ้งให้ทราบค่ะ ... จบข่าว
rayshow

โพสต์ที่ 306

[quote="Jinny Wan"]แวะมาส่งข่าวจร้า....

ตอนนี้กำลังอยู่ในขั้นตอนประสานงานกับอาจารย์อยู่ค่ะ
Keep It Simple And Stupid
moonorway
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 307

เยี่ยมเลยครับ ว่าแต่พอทราบเวลาที่จะสอนคร่าวๆไหมครับ ผมจะได้ไปเคลียร์ตารางตัวเองครับ  :lol:
nawinu

โพสต์ที่ 308

ขอแจมด้วยครับ
kkkkung

สมัครล่วงหน้าเลยได้หรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 309

อยากเรียนมานานแล้วครับ
ถ้าเปิดสอนจริงๆ ขอสมัครเลยนะครับ
ขอขอบคุณมากครับ
kkkkung
SHAMU SHAMU

โพสต์ที่ 310

ผมสนใจครับ ขอจองที่เรียน ๑ ที่ครับ
aaron

โพสต์ที่ 311

สนใจเช่นกันครับ

ขอจองด้วยคน
Janit

จอง 1 ที่คะ

โพสต์ที่ 312

จองด้วยคะ

withlove

โพสต์ที่ 313

ผมสนใจครับ ขอจองที่เรียน ๑ ที่ครับ

Withlove ^-^
songrat

ด้วยคนครับ

โพสต์ที่ 314

ขอเรียนด้วยคนครับ 1 ที่ครับ
Songrath
songrat

Re: ด้วยคนครับ

โพสต์ที่ 315

songrat เขียน:ขอเรียนด้วยคนครับ 1 ที่ครับ
ลืมแจ้ง email ครับ [email protected]
Songrath
TavanTa

โพสต์ที่ 316

จองด้วย 1 ที่นั่งครับ

ohm2012

โพสต์ที่ 317

ขอจองด้วย 1ที่ครับ [email protected]
ohm2012

โพสต์ที่ 318

ขอจองด้วย 1ที่ครับ [email protected]
mail2aturk

โพสต์ที่ 319

จองด้วย 1 ที่ครับ

keroke

โพสต์ที่ 320

สนใจมากค่ะ
ขอสมัคร 2 ที่นะคะ
ขอบคุณค่ะ
Stab_Q

โพสต์ที่ 321

ขอจองด้วยครับ
1 ที่
ขอบคุณครับ หวังว่ายังมีที่ เห็นคนเยอะเหลือเกิน
แหะๆ
geoffcm

โพสต์ที่ 322

Kindly reserve one seat for me.

Thank you very much.
Indian Cork
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 323

จอง 1 ที่ค่ะ

skulareemitr

ขอด้วยคนครับ

โพสต์ที่ 324

ขอด้วยคนครับ
มีอะไรดีๆ รบกวนด้วยครับ
CONAN

โพสต์ที่ 325

keeti เขียน:หนังสือวัดมูลค่าหุ้นด้วยคุณเอง อยากหามาอ่านเหมือนกันครับแต่ไม่รู้ไปหาที่ไหน
B2S ครับ หรือสั่งซื้อที่คุณ นรินทร์ ได้เลยครับ
หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
KATE_KAISER

สนใจมานานแล้ว ขอด้วยคนนะคะ

โพสต์ที่ 326

อย่าเพิ่งเต็มนะคะ  ขอด้วยคน 1 ที่ค่ะ

manager99

โพสต์ที่ 327

จอง 1 ที่ครับ  :D

pvinpvin

โพสต์ที่ 328

ขอจองด้วยคนครับ [email protected]
ST1688

โพสต์ที่ 329

Booking 1 ที่ครับ
Can do
ผู้ติดตาม: 26

โพสต์ที่ 330

ขอด้วยครับ 1 ที่
"A lot of times the question is harder than the answer. If you can properly phrase the question, then the answer is the easy part." Elon Musk