ผู้บริหารเชื้อสายอินเดีย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
จอหงวน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

บริ็ัษัทในตลาดหลักทรัพย์มีหลายบริษัทที่ผู้ถือหุ้นใหญ่และผู้บริหารเป็นชาวอินเดีย
เช่น TR TCB IVL PTL PSL
ซึ่งส่วนใหญผลประกอบการดีมากๆ อ่านธุรกิจขาด วิสัยทัศน์ดี
อยากรู้ว่าเขามีหลักหรือแผนบริหารธุรกิจอย่างไรถึงทำให้บริษัทโตได้ตลอด
อยากทราบมุมมองของเพื่อนๆครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
freedomlife

โพสต์ที่ 2

ช่ายครับ ผมเห็นด้วยครับ ขนาด Citi group, pepsi and so on ผู้บริหารก็อินเดียครับ ผมว่าศาสตร์ด้านการบริหารองค์กรให้ยั่งยืนยาวนานมีวิสัยทัศ กว้างไกลเกิดที่อินเดียตั้งแต่อดีตสมัย พระพุทธเจ้าแล้วมั้งครับ
leaderinshadow
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 3

ผมมองว่า เชื้อชาติไหน ก็มีทั้งคนเก่งและไม่เก่ง ดีและไม่ดี ครับ
อย่างผู้บริหารคนไทยเก่งๆก็หลายคน อย่าง CPALL CPF
คุณ โพธิ์ ของ SVI
คุณประทีปของ SPALI  
คุณทองมา ของ PS
คุณตัน บริษัทไม่ตัน อดีต Oishi
และท่านอื่นๆ

ส่วนผู้บริหารคนอินเดีย ที่เคยทำแสบๆไว้ก็มีนะครับ อย่าง ราเกซ ที่ฉ้อโกงธนาคารกรุงเทพ  :!:

ของแบบนี้ต้องหลายๆองค์ประกอบครับ
appendix
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 4

โลกมีคน 6.6 พันล้าน เป็นคนอินเดียเสีย 1.1 พันล้านคนครับ :)
OnlyRead
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ผู้บริหารเชื้อสายจีน ยิ่งเยอะกว่านี้อีกหลายเท่าครับ
นพพร

โพสต์ที่ 6

เก่งกันทุกท่านแหล่ะครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
จอหงวน

โพสต์ที่ 7

ผมหมายถึงบริษัทในตลาดหลักทรัพย์ครับ
มีผู้บริหารเชื้อสายอินเดียไม่กี่บริษัท
แต่มักจะมีผลประกอบการค่อนข้างดีกว่าค่าเฉลี่ยในตลาด

ผมว่าเขาน่าจะมี connection กับบริษัทในอินเดียกระมัง
terati20

โพสต์ที่ 8

ผมว่าคนเชื้อสาย India  เก่งตรงคุมต้นทุนเก่งอะครับ
ต่อราคายิบเเละเขี้ยว ปันผลน้อยๆ
:8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
Worapot

โพสต์ที่ 9

[quote="terati20"]ผมว่าคนเชื้อสาย India
โพสต์โพสต์