กลยุทธ์การลงทุน กรณีเริ่มต้นเงินทุนน้อยๆ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กลยุทธ์การลงทุน กรณีเริ่มต้นเงินทุนน้อยๆ

โพสต์ที่ 61

Guiman เขียน:มีเด็ก อายุ 15 ด้วยหรอ

เสียดายครับเริ่มต้นช้าไปนิด (ผม19)
555+ มีครับ ไม่แปลก และก็ไม่ช้าด้วยครับ
:D

ผมศึกษาการลงทุนแบบเน้นคุณค่าครั้งแรกแบบงูๆปลาๆ
ด้วยการอ่านหนังสือ "ตีแตก" ของท่านอาจารย์ ดร.นิเวศน์
ตอน ป.6 ครับ

ในเว็บ Thaivi ผมว่ามีน้องๆอีกเยอะครับ
ที่เข้ามาอ่านแต่อาจจะไม่ได้แสดงความคิดเห็น
หรือไม่ได้สมัครสมาชิก
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Guiman

โพสต์ที่ 62

เร็วโคดๆเลยอะคับ ท่าน kornjackrit

ถึงตอนนี้ก้อศึกษาได้ 6 ปี แล้วสินะคับ (เคยเหนโพสว่า อายุตอนนี้ 18)
เป็นมือดีตอบกระทู้ต่างๆเพียบ แถมตอบไวมากๆ  

อย่างงี้ไม่รวยก้อไม่รู้จะว่าไงแล้วค้าบบ

เราว่านายคง รวยก่อนอายุ30แน่เลยเปน บิล เกตส์ อีกคนหนึ่งของประเทศไทย

นับถือๆ ครับ:8)
Jnos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 63

เมื่อเริ่มสู้นั้น มันมืดยิ่งกว่ามืด...
ครั้นยืนหยัดยาวยืด มืดค่อยหาย...
พอมองเห็นลางลาง อยู่ทางปลาย...
ชัยชนะ ขั้นสุดท้าย ไม่เกินรอ...

ผมชอบมากเลยครับ เป็นบทกวีที่ช่างงดงามยิ่งนัก..........(มาแนวสำนวนนิยายกำลังภายใน)
"ผู้ที่ยืนเขย่งเท้า จะยืนได้ไม่มั่นคง
ผู้ที่ก้าวเท้ายาวเกินไป จะเดินได้ไม่ไกล"
คนอุดร
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 64

ขอบคุณมากครับ อ่านแล้วมองเห็นภาพเลย
investment biker
ผู้ติดตาม: 135

โพสต์ที่ 65

เพิ่งมาอ่าน น่าจะเขียนเป็นหนังสือหรือบทความดี ๆ ได้เลยนะครับ ตรงใจสุด ๆ  :lol:
In search of super stocks
BalsamiC
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 66

ได้ข้อคิดและแนวทางที่มีประโยชน์ทั้งนั้นเลยครับ ขอบคุณมากครับ  :D
FRIDAYZ

โพสต์ที่ 67

:bow:
Samkok
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 68

ขอบคุณครับ อ่านแล้วได้กำลังใจอีกเพียบ
pacabee

โพสต์ที่ 69

ขอบคุณมา่กมายครับพี่ ๆ ทุกคนที่ให้ความรู้เสมอมา
thaloengsak

โพสต์ที่ 70

กลยุทธเหาฉลาม กับ VI ( very Insider ) น่าสนใจไม๊ครับ
race_maddog

โพสต์ที่ 71

กลับมาอ่านอีกครั้ง
เหมือนมาเติมกำลังใจให้เดินหน้าต่อ
ขอบคุณมากๆ ครับ
navapon

ขอแสดงความเห็นเพิมเติมครับ

โพสต์ที่ 72

ถ้าพอร์ตการลงทุนเรายังน้อย เราควรประหยัด อดออม และทำงานประจำของเราต่อไปให้ดีที่สุดด้วยครับ
ส่วนเรื่องหุ้นอย่าใจร้อนเร่งผลตอบแทนมากจนเกินไปเลยครับ
ผมว่ามันอาจไม่คุ้มกับค่าเสี่ยง สัก10-20%ต่อปีในระยะยาวพอเป็นไปได้ครับ
(ต้องดูจังหวะเวลาลงทุนที่เหมาะสมด้วย) แต่ถ้าจะเอามากกว่านี้ผมว่าผมว่ามันอาจจะเข้าข่ายเก็งกำไรหรือการพนันนะครับ คงไม่มีทางลัดทางอื่นๆ
ดูอย่างบัฟเฟตต์ยังได้แค่ 21%เองในระยะยาว
อีกทางที่มีโอกาสรวยเร็วก็คือเอาเงินมาลงทุนในหุ้นให้มากที่สุดครับ
แต่ต้องผ่านการวิเคราะห์อย่างดีแล้วนะครับ รวมทั้งต้องวิเคราะห์เรื่องเงินหมุนเวียนใช้จ่ายสำรองในบ้านให้ดีด้วย
ถึงวิเคราะห์หุ้นเก่งแค่ไหนแต่โลภมากไป ไม่ประเมินสภาพคล่องส่วนตัวทางบ้านให้ดีก็อาจเดือดร้อนไก้นะครับ
ผมมือใหม่มากๆ และยังขี้กลัวครับ ขอสะสมประสพการณ์ก่อน
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
pol256

โพสต์ที่ 73

กระทู้เก่าแล้ว แต่เพิ่งสมัครขอมาแชร์

ส่วนตัวพอร์ตเล็กมากถึงมากที่สุด  ลงทุน 100% เงินเก็บ  

คิดว่าเงินน้อย ลงทุนได้ง่าย เข้าไว ออกไว คัทลอสท์ ได้ไม่ยากเหมือนพี่ๆแน่นอน

ผมเลือกกลยุทธ์ลงทุนน้อยตัว 1-2 ตัวเท่านั้น โดยเน้นไปที่การวิเคราะห์ คาดการณ์ให้ดีที่สุดแล้วรอจังหวะลุย  เล่นหุ้น VI ที่มีสภาพคล่อง โดยเล่นกับรอบเล็กในรอบใหญ่ของหุ้น VI นั้นๆเสริมเข้าไป ทำให้กำไรได้มากกว่ารอบใหญ่เพียงรอบเดียว แต่ก็ต้องใช้การติดตามใกล้ชิด ดูอารมณ์ตลาด-หุ้นนั้นๆ ทุกๆวันครับ เหนื่อยวันนี้เพื่อวันหน้าคับ
มือใหม่หัดเดิน โตไปวิ่งให้ได้!
wc

โพสต์ที่ 74

กระทู้นี้ดีมากครับ  รวบรวมsecret ทั้งหมดของคุณลูกอีสาน มาเลย
อยากให้ mod ย้ายเข้าคลังกระทู้คุณค่าด้วยครับ :cool:
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 75

เป็นกระทู้ดีอีกกระทู้ ที่ย้ายออกมาจากห้องคุณค่า ให้ discuss กันครับ  :D
unnop.t

โพสต์ที่ 76

เป็นหนึ่งในบทความที่ผม print เก็บไว้อ่าน  :D
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
freedomlife

โพสต์ที่ 77

เป็นสิ่งที่ทรงคุณค่ายิ่งครับ ขอบคุณครับ   :D
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 78

[quote="Paul VI"]เป็นกระทู้ดีอีกกระทู้ ที่ย้ายออกมาจากห้องคุณค่า ให้ discuss กันครับ
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
Java The Boy

โพสต์ที่ 79

ขอบคุณมาก ได้ความรู้มากเลยครับ
ความสุขที่แท้จริงของมนุษย์มีอยู่ 4 ข้อคือ...
ได้อยู่ในที่อากาศปลอดโปร่ง
พ้นจากความทะเยอทะยาน
ทำงานสร้างสรรค์
และรักใครสักคน ...

"อัลแบร์ กามูส์"
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 80

[quote="ลูกอิสาน"]มีเพื่อนๆที่คิดคล้ายๆกันหลายท่านเลยนะครับ :D

ผมมองผ่านภาพใหญ่ 2 ประเด็นคือ

1.ควรจะเพิ่มเงินลงทุนให้มากที่สุด
2.ต้องทำให้เงินลงทุนได้ผลตอบแทนมากที่สุด

ประเด็นแรก ควรจะเพิ่มเงินลงทุนให้มากที่สุด สามารถแยกเป็นภาพย่อยๆได้อีกคือ

1.1 ควรเพิ่มรายได้ เพิ่มจำนวนเงินให้มากที่สุด
1.2 ลดรายจ่ายให้มากที่สุด เพื่อเพิ่มเงินออม ที่จะนำมาลงทุน

1.1 เพิ่มรายได้ ผมมองในแง่คนทั่วไปที่ทำงานกินเงินเดือนไม่สูงมาก การเพิ่มรายได้สามารถทำได้โดยการหารายได้เสริม การย้ายงานใหม่ การเพิ่มความรู้เพื่อเพิ่มค่าจ้าง การแต่งงานที่คู่ชีวิตมีรายได้ด้วย (ถ้าโชคดีได้แฟนรวยจะดีมาก :lol: ) การหยิบยืมเงินจากพ่อแม่หรือญาติในระดับที่หากเสียหายก็ไม่ทำให้เดือนร้อนมาก ที่สำคัญไม่ควรกู้เงินที่ต้องจ่ายดอกเบี้ยเพื่อมาลงทุน เพราะจะมีแรงกดดันจากที่ต้องจ่ายดอกเบี้ยตลอดเวลา

1.2 การลดรายจ่าย รายจ่ายที่หนักที่สุดสำหรับมนุษย์เงินเดือนส่วนใหญ่คือการผ่อนรถ-ผ่อนบ้าน คุณสุวภา ผู้เขียนหนังสือ show me the money เคยพูดไว้ว่าตัวอย่างการใช้เงินที่เลวที่สุดของหนุ่มสาวที่กำลังสร้างอนาคตคือการซื้อรถ
show me money.
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 81

:bow:
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
O_CHAY

โพสต์ที่ 82

ขอบคุณสำหรับ บทความดีๆๆ ด้วยครับ

ปล. Volume ก็สำคัญนะครับ หุ่นจะดีแค่ใหนถ้าไม่มี Volume  ก็ทำให้ Port โตช้า
นะครับ
คนที่ไม่เคยผิดพลาด คือคนที่ไม่เคยลงมือทำ
shumbrotta
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 83

ผมเข้าตลาดในช่วงวิกฤต 2 ปีก่อนครับ ช่วงนั้นเปิดพอร์ตน้อยมากจึงตัดสินใจกู้เงินมาลงซึ่งถ้าถือมาถึงตอนนี้คงหลายเด้งครับ แต่ก็ตัดใจขายใช้หนี้ครับ ตอนนี้กลับมาลงใหม่พร้อมเงินที่เย็นขึ้นกว่าเดิม(กู้เมีย)และค่อยๆเติมและพยายามกลับมาอ่านหนังสือมากขึ้นๆครับ แต่ความรู้ยังน้อยนิดเหมือนเดิม
Sorgios

โพสต์ที่ 84

[quote="naris"]ในเมื่อพูดถึงเล็กๆใหญ่ๆขอฝากมุมมองอีกด้านของเล็กๆและใหญ่ๆดูนะครับ :D

ใหญ่ในเล็ก ดีกว่า เล็กในใหญ่
CHIN UP, Do not give up !!!
ziannoom

Re: กลยุทธ์การลงทุน กรณีเริ่มต้นเงินทุนน้อยๆ

โพสต์ที่ 85

ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆครับ
ajk

Re: กลยุทธ์การลงทุน กรณีเริ่มต้นเงินทุนน้อยๆ

โพสต์ที่ 86

ขอบคุณคระบ
WalkerWay

โพสต์ที่ 87

Port ผมเริ่มต้นที่เงิน 5 พันครับ

------------------------------------
High risk High return
นพพร

โพสต์ที่ 88

ผมเริ่ม 3,000
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Financeseed

โพสต์ที่ 89

ขอบคุณครับ ได้แนวคิดเยอะเลยครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
thanutj

โพสต์ที่ 90

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ :D
Money machine.