ขอถามท่านผู้รู้หน่อยครับ ประเทศเจริญแล้ว ธุรกิจค้าปลีกหนังสื

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 18

ขอถามท่านผู้รู้หน่อยครับ ประเทศเจริญแล้ว ธุรกิจค้าปลีกหนังสื

โพสต์ที่ 1

ขอถามท่านผู้รู้หน่อยครับ ประเทศเจริญแล้ว ธุรกิจค้าปลีกหนังสือคล้าย se-ed เป็นไงมั่งครับ
- ยังพอเอาตัวรอดไหมครับ หรือ แนวโน้มขาดทุน
- ขอรายชื่อบริษัทใหญ่ๆ เผื่อไปหาข้อมูลต่อหน่อยครับ
- มีการปรับตัวสู้กับ ebook ยังไงมั่งครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ
paul_n
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ถ้าที่ อเมริกา ก็มี 2 stock ที่เป็นที่รู้จักครับ
1. Barnes & Nobles  (BKS)
2. Borders (BGP)

ตัวอักษร 3 ตัวเป็น ticker ไว้ลองเช็ค Financial Statement จาก yahoo finance หรือ google finance ครับ
aviruth

โพสต์ที่ 3

ผมไม่ชอบอ่านหนังสืออิเล็คทรอนิกส์ปวดลูกกะตาพลิกหน้าไปมาก็ไม่ได้ จะจดยุกยิกลงไปก็ไม่ได้ ไม่มัน ไม่ได้อารมณ์
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 4

ผมก็ชอบหนังสือเป็น paper แบบเล่ม ๆ มากกว่า E-book
แต่กระแสแรงจัง อีกสัก 5-10 ปีนี่ ไม่รู้จะเป็นยังไง
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 5

ผมว่าหนังสือมันต้องอ่านเป็นเล่มๆ ถึงจะได้อารมณ์นะ

แต่ไม่รู้ว่าถึงคนยุค Gen Z เทรนด์มันจะเปลี่ยนหรือปล่าว
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
luckyman

โพสต์ที่ 6

Ebook kindle เด๋วนี้เขาทำค่อนข้างดีนะครับ
อ่านแล้วเสมือนอ่านหนังสือจริง
ไม่แสบตาครับ
แบตอยู่ได้นาน
ซูมได้ครับ สำหรับคนสายตาไม่ดี
น้ำหนักเบา
หน่วมความจำเยอะ

คือ ผมแค่อยากศึกษาดูครับ เห็นว่าน่าสนใจดีครับ

ผมว่า อีบุ๊ค กับหนังสือ มันมีสเน่คนละแบบครับ

http://vasinp.wordpress.com/2010/02/19/e-book
thalucoz

โพสต์ที่ 7

ผมติดอยู่เรื่องเดียว คือ เรื่องราคาเครื่องอ่าน กับ การทำตลาด ผมยังมองไม่ออกว่า ถ้ามันจะเกิดจริง คนไทยส่วนใหญ่ที่ปกติก็ไม่ค่อยจะอ่านหนังสืออยู่แล้ว จะหันมาอ่านหนังสือกันมากขึ้นหรือเปล่า แถมมาเจอเรื่องลิขสิทธ์ หนังสืออีก

ผมว่า E-book กับคนไทยคนจะขนานกันไปอีกนาน สำนักพิมพ์ก็คงพออุ่นใจไปได้อีกนานนะครับ

ขอร่วมวงแชร์ ความคิดเห็นด้วยคนครับ :8)
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
kin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ผมว่าบางครั้งผู้ประกอบการก็มีความสามารถในการสร้าง demand ขึ้นมาได้ ถ้ามันทำ e-book แล้วราคาถูกจริง เครื่องอ่านใช้แล้วไม่ปวดตา และเหลือเล่มละ 10-20 บาท ผมว่าหลายๆ คนคงเอา เพราะถูกกว่าซื้อหนังสือจริงๆ เป็นสิบเท่า แถมบวกกระแสลดโลกร้อนเข้าไปอีก

ไปๆ มาๆ หนังสือเป็นเล่มๆ อาจกลายเป็นคนซื้อเฉพาะเล่มที่อยากสะสมเท่านั้น เหมือนซีดีเพลงที่บางคนยังคงซื้อเพื่อการสะสม ส่วนเพลงทั่วๆไป ก็โหลดเอา ถูกกว่ากันเยอะ

อย่างโรงหนัง 3D ผมก็ไม่ชอบดูเท่าไหร่ ปวดตา รำคาญแว่น เพื่อนผมหลายคนก็ไม่ชอบ แต่เห็นยิ่งอยู่ยิ่งขยายจำนวนโรง จนบางเรื่องหาดู 2D ได้ยากเต็มทน กรณีนี้ผมว่าผู้ประกอบการก็สร้าง demand ขึ้นมาเช่นกัน  :lol:  :lol:
นพพร

โพสต์ที่ 9

โดยส่วนตัวก็ชอบอ่านที่เป็นเล่มๆจับได้มากกว่าอ่านผ่านคอมพ์ครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Dangdao

โพสต์ที่ 10

ชอบอ่านเป็นเล่มเหมือนกันคะ
แต่เดี๋ยวนี้มีความรู้สึกว่าอ่านเป็นเล่ม มันเปลืองตู้เก็บ และค้นหายาก
แนวโน้มของอีบุ็คคงอีกนานนะคะ
luckyman

โพสต์ที่ 11

kotaro
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 12

ผมไม่ชอบอ่านหนังสืออิเล็คทรอนิกส์ปวดลูกกะตาพลิกหน้าไปมาก็ไม่ได้ จะจดยุกยิกลงไปก็ไม่ได้ ไม่มัน ไม่ได้อารมณ์
ตอนนี้ มี e-book reader 2 ตัวแล้ว

ตัวแรก ez-reader หน้าจอ e-ink ขนาด 5 นิ้ว เอาไว้อ่านเวลาเดินทางไกลๆ ไปหลายๆวัน

ตัวที่สอง พึ่งได้มา 2 อาทิตย์ entourage edge มี 2 หน้าจอ หน้าจอ e-ink ขนาด 9 นิ้วและหน้าจอ lcd ขนาด 10 นิ้ว  หน้าจอ e-ink ขนาดใหญ่ทำให้อ่านไฟล์พวก pdf ได้สบายๆตา พวกกราฟ ต่างๆ

อีกอย่าง  เดี๋ยวนี้อ่านแล้วจะเขียนอะไร ก็เขียนลงไปในหน้าจอได้เลยครับ ทำโน๊ตได้ highlight ได้ครับ
Jeanlamon

โพสต์ที่ 13

ถ้าเป็นนักอ่านนักสะสมหนังสือต้องหนังสือเเบบเป็นเล่มๆ เท่านั้น
เพราะดูคลาสสิกเเละมีคุณค่ากว่ามากมาย คือว่ามันจับต้องได้ อ่านเเล้วได้อรรถรส

เเต่ถ้าเป็นตำราหรือเท็กซ์บุ๊คสำหรับใช้อ้างอิงหรือประกอบการเรียนเนี่ยนอีบุ๊ดคงดีกว่า
เพราะน่าจะมีต้นทุนถูกกว่าหนังสือเเบบเป็นเล่ม
PrasertsakK

โพสต์ที่ 14

ต้องลอง ipad ครับ ผมว่าอ่านดีทีเดียว ให้ความรู้สึกเหมือนหนังสือมากขึ้น แต่ยังอ่านต่อเนื่องได้ไม่นานเท่าไร ประมาณ 1-2 ชั่วโมง ต้องพักหน่อย

แต่สำหรับคอการตูนแบบผม ไม่ได้ซื้อหนังสือการตูนอีกเลยตั้งแต่มี ipad
rakoilnaka

โพสต์ที่ 15

ไอ้ e-book ถ้าใช้อ่าน ผมว่ามันมีข้อจำกัดของแบตเตอรี่อ่าคับ ปวดตาด้วย ถ้าการ์ตูนก็พอได้อยู่ แต่หนังสือนี่ไม่ไหว
luckyman

โพสต์ที่ 16

rakoilnaka เขียน:ไอ้ e-book ถ้าใช้อ่าน ผมว่ามันมีข้อจำกัดของแบตเตอรี่อ่าคับ ปวดตาด้วย ถ้าการ์ตูนก็พอได้อยู่ แต่หนังสือนี่ไม่ไหว
ebook reader at the present time has long time batery and easy to read krub, look like reading a real book.
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

ผมคิดว่ายังไงเราก็หนีกระแส e-book ไม่พ้นแน่ ช้าหรือเร็วเท่านั้น

ในที่สุดทุกคนจะยอมรับมัน เหมือนที่เรารับกระแสการใช้อินเตอร์เน็ต ขนาดอายุ

มาก ๆยังต้องกลับมาเรียนรู้ ถึงแม้ส่วนตัวยังชอบหนังสือจริง ๆ อนาคตร้าน

หนังสือคงต้องปรับตัว สื่อดิจิตอลเป็น mega trend จริง ๆ ขนาด amazon ยัง

ต้องทำตลาด kindle ควบคู่กัน   :)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 18

ผมเห็นด้วยว่าอนาคตหนังสือที่เป็นเล่มจะเป็นเหมือนของสะสมเหมือนแผ่น CD

เพราะคนรุ่นใหม่จะชินกับการอ่านตัวหนังสือบนอุปกรณ์ต่างๆมากขึ้น
เหมือนที่พวกเราเล่น Internet หาข้อมูล อ่านกระทู้นี่แหละ
น้อยคนที่จะพิมพ์ทุกอย่างไปอ่านบนกระดาษ :lol:  :lol:  :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 19

ส่วนตัวเคยอ่าน text จบไปหลายเล่มบน hx4700 จอ 4" มาแล้ว
แต่บางหน้าต้อง scroll ไปมาหน่อยเพราะจอเล็กไปนิด  :lol:  :lol:  :lol:

เดี๋ยวนี้มีจอขนาด 7", 9" ยิ่งอ่านง่ายขึ้นไปใหญ่ :8)  :8)  :8)
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
โพสต์โพสต์