กิจวัตรประจําวันของนักลงทุน?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
.way
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

จุดประสงค์ของกระทู้นี้

- เพื่อให้มือใหม่ได้ศึกษากิจวัตรประจำวันของนักลงทุนหุ้นคุณค่า
- เพื่อให้มือใหม่นำไปปรับใช้ให้เหมาะสมกับ ชีวิตประจำวันของแต่ละคน

ผมหวังว่าจะมี พี่ๆ ทั้งหลาย ตั้งแต่ มือสมัครเล่น ไปจนถึง มืออาชีพ มาแชร์ความรู้ให้ มือใหม่ได้ศึกษานะครับ ว่าในแต่ละวัน ท่านใช้เวลาไปกับการลงทุนอย่างไร ไม่ว่าจะลงทุนแบบ Full Time หรือ Part Time ไม่ว่าจะ มีงานประจำหรือ ลงทุนเต็มตัว
   หวังว่าความรู้จากพี่ๆทั้งหลายที่มาร่วมแชร์ จะเป็นประโยชน์กับผู้อ่านทุกท่านนะครับ
ความล้มเหลวจะสอนเราให้แข็งเกร่ง"เด็ก18กับตลาดหุ้น"
.way

โพสต์ที่ 2

โดยส่วนตัวผม
กำลังศึกษาอยู่ ม.6 ผมถือว่า การเรียนเป็นงานประจำแล้วกันนะครับ

กิจวัตรประจำวันผมเป็นดังนี้
วันจันทร์ - วันศุกร์

05.00 ตื่นนอนตอนเช้า ออกกำลังกาย อาบน้ำ
06.00 ฟังข่าว ทั่วไป และ ข่าว เศษรฐกิจ ช่องหลัก Money Channel
07.00 ทานข้าว เตรียมตัวไปโรงเรียน ระหว่างเดินทางก็อ่านหนังสือพิมพ์ธุรกิจ
08.00 ถึงโรงเรียน ทำกิจกรรมหน้าเสาธง
08.30 - 12.00 เข้าเรียน
12.00 พักกลางวันทานข้าว ทำการบ้านที่ครูสั่งในคาบเช้าให้เสร็จ
13.00 - 16.00 เข้าเรียน
16.30 - 18.00 กลับถึงบ้าน ทำการบ้าน อาบน้ำ ทานข้าว ฟังข่าวทั่วไป
18.00 - 21.00 อ่านหนังสือเตรียมสอบเข้ามหาวิทยาลัย
22.00 - 01.00 สรุปข่าวเศรษฐกิจ อ่าน 56-1 ศึกษา เศรษฐศาตร์ บัชญี บริหาร จาก e-learning และ อ่านหนังสือที่สนใจ ที่สำคัญเข้ามาอ่านในห้องร้อยคนร้อยหุ้น ในหุ้นที่เราอ่าน 56-1 อยู่
ความล้มเหลวจะสอนเราให้แข็งเกร่ง"เด็ก18กับตลาดหุ้น"
.way

โพสต์ที่ 3

วันเสาร์

06.00 ตื่นนอน ทำกิจวัตรประจำวัน
07.00 อ่านหนังสือเตรียมไปเรียนพิเศษ
08.00 - 13.00 เรียน เคมี อ.อุ  แอพพลายฟิสิกส์ คณิตthebrain สังคมอ.ชัย ภาษาไทยDa'vance
14.00 - 17.00  เคลียร์งานทั้งหมดให้เสร็จ การบ้าน รายงาน
18.00 - 21.00 ทำกิจวัตรประจำวัน และอ่านหนังสือเตรียมสอบมหาวิทยาลัย
21.00 สรุปตลาดในรอบสัปดาห์ จดว่าปัจจัยใดมีผลกับหุ้นตัวไหน ข่าวใดมีผลกับหุ้นตัวใด ความเคลื่อนไหวของบริษัทจดทะเบียนต่างๆ จดสถิติของนักวิเคราะห์ความถูกต้องกี่%
22.00 ดูรายการ Money Talk
23.00 - 03.00 อ่าน 56-1 <เป้าหมายอาทิตย์ละ1บริษัท>อ่านหนังสือที่สนใจ สรุป งบการเงิน อนาคตของบริษัทนั้นๆ

วันอาทิตย์
08.00 ตื้นนอน ทำกิจวัตรประจำวัน
09.00 - 12.00 อ่านหนังสือ นิติศาตร์ ของรามคำแหง<เรียนกฎหมายควบ>
12.00 - 13.00 พักผ่อน กำกิจวัตรทั่วไป
14.00 - 17.00 อ่้านสรุปของบริษัทที่เราศึกษาใน สัปดาห์ ปรับปรุบข้อผิดพลาด หาข้อมูลเพิ่มเติม และ วิเคราะห์ทางเทคนิคเพิ่มเติม
18.00 - 19.00 เวลาพักผ่อน ออกกำลังกาย ไปเที่ยว
19.00 - 21.00 อ่านหนังสือเตรียมสอบเข้ามหาวิทยาลัย
21.00 - 00.00 อ่านหนังสือที่เราสนใจ

สรุป
-อ่านหนังสือพิมพ์ธุรกิจทุกเช้า เล่มประจำ กรุงเทพธุรกิจ

-อ่าน 56-1 และวิเคราะห์งบการเงิน อย่างน้อย สัปดาห์ละ1บริษัท

-อ่านหนังสือที่เราสนใจอย่างน้อยให้ได้ 2 เล่มต่อสัปดาห์ <การลงทุน1เล่ม และ เรื่องอื่นนอกจากการลงทุน1เล่ม>

-ดูเทปรายการที่เราสนใจ  อื่นๆ

โดยสรุป กิจวัตรประจำวันผมคร่าวๆก็เป็นดังที่กล่าวมานี้ครับ
.way

โพสต์ที่ 4

พี่ๆบริหารเวลาในการลงทุนอย่างไรเอามาแชร์กันเยอะๆนะครับ
นพพร

โพสต์ที่ 5

วันธรรมดา
ตื่นเช้า 6 โมง ง่วงชิป
ประมาณ 7 โมงยืนรอรถบริษัท ไมมาไม่ตรงเวลาสักวันฟระ หงุดหงิดๆ
8 โมง ถึง 5 โมงเย็น ทำงาน
กลับถึงห้องตอนเย็น เล่นเกมส์ แล้วก็นอน

วันหยุดเสาร์ อาทิตย์
กลับบ้านต่างจังหวัด
ตื่นเช้า ปลูกผักข้างบ้าน, เอาน้ำหมักปุ๋ยชีวภาพที่หมักไว้มารด สองสัปดาห์ครั้งหนึ่ง, วิ่งเล่นกับลูกสาว,ปั่นหูให้ลูกสาวนอนหลับกลางวันที่บ้าน, ทำความสะอาดบ้าน, ซ่อมเครื่องมือเครื่องใช้ในบ้านที่ชำรุด, ดูทีวีของ Dtv ช่องสบายดีทีวี กล่อมนอนหลับกลางวัน
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

(-*-
พออ่านของน้อง
รู้สึกตัวเลยว่าขี้เกียจมากไป ไขมันเริ่มมาเยือน
ลงทุนเพื่อชีวิต
Croyoty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 7

เป็นตารางที่เยี่ยมยอดมากครับ ของพี่ตอนอายุเท่าน้องได้ไม่ถึง 10 % เลยครับ
.way

โพสต์ที่ 8

พี่นพพร

ไม่เห็นมีเวลาไหนเกี่ยวกับหุ้นเลย ผมละ งง  :roll:
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 9

สุดยอดเลยครับน้อง .way

ขอ comment นิดหน่อยว่าไม่ต้องรีบก็ได้ครับ ตอนนี้เป็นช่วงสำคัญในการเข้ามหาวิทยาลัย ควรจะลดเรื่องหุ้นลงไปก่อน

หาตัวเองให้เจอก็เป็นส่วนสำคัญครับ อ่านหนังสือประเภทแนวคิดเยอะ ๆ

ส่วนตัวใช้เวลากับหุ้นน้อยลง แต่ใช้เวลากับ "แนวคิด" และ "ธุรกิจ" มากขึ้น

จำนวนอาจจะไม่สำคัญเท่าคุณภาพ บางอย่างอาจจะต้องรอเวลาในการเรียนรู้ด้วย

ขอให้ประสบความสำเร็จในการสอบเข้ามหาวิทยาลัยและการลงทุนนะครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
นพพร

โพสต์ที่ 10

[quote=".way"]พี่นพพร

ไม่เห็นมีเวลาไหนเกี่ยวกับหุ้นเลย ผมละ งง
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
kawee019

โพสต์ที่ 11

ชีวิต ยังมีอะไรอีกเยอะครับ อย่าไปกำหนดมันมาก :D
navapon

โพสต์ที่ 12

เยี่ยมมากครับ ขอชมว่าอนาคตน้องต้องไกลมากๆแน่ ไม่ทราบน้องสนใจอยากเรียนต่อด้านไหน ตั้งใจเอ็นทรานซ์คณะอะไรครับ
ถ้าขยันระดับนี้น่าจะได้ดังที่ตั้งใจไว้แน่ ขอให้สนใจการเรียนก่อนมากๆ เรื่องหุ้นเอาไว้อีกหน่อยค่อยเอาจริงตอนเอ็นฯติดก็ได้
อย่าลืมสนใจภาษามากๆด้วยนะครับ ไม่ว่าภาษาจีนหรือภาษาอังกฤษก็ดี จีนตอนนี้ก็จะกลายเป็นมหาอำนาจของโลกแทนอเมริกาในอีกไม่นาน
แนะว่าอ่านหนังสือ(ตำรา)ให้ได้ทุกวัน วันละ 2 ชมก็โอเคแล้วนะ ของพี่ พี่มีเวลาดูหุ้นเฉพาะตอนเย็นๆคํ่าๆของทุกวัน
งานประจำคืออ่านข่าวเศรษฐกิจทุกวัน วันละประมาณ 1 ช.ม.เหมือนกันครับ งบการเงินทำทุก 3 เดือน หรือตัวไหนน่าสนใจถึงยังไม่มีหุ้นอยู่ก็ทำด้วย
ไว้รอจังหวะซื้อถ้าผลประกอบการยังดีแล้วราคาลง ไม่ทราบน้องเล่นหุ้นตั้งแต่อายุเท่าไหร่ เก่งครับ อายุยังน้อยแต่มีพอร์ตระดับ 6-7 หลัก
ฐานะทางบ้านคงดีน่าดู คิดว่าทางบ้านคงสนับสนุนเรื่องหุ้นด้วย เพราะยังเรียนหนังสืออยู่ไม่น่าจะมีเวลาสร้างรายได้ทางอื่น
มาลงทุนมากขนาดนี้
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
คนเมืองฉะ

โพสต์ที่ 13

สำหรับผม ที่เริ่มลงทุนในหุ้นมาประมาณ9เดือนก็ไม่ได้อยู่กับหุ้นตลอดหรอกครับ
เพราะต้องทำงานหลักของเราก่อน
ถ้าช่วงไหนว่างๆก็จะศึกษาไปเรื่อยๆถ้าใหม่ๆอย่างผมก็หาหนังสืออ่าน เข้าตามเว็บบอร์ดเรียนรู้แนวคิดจากนักลงทุนมืออาชีพไปเรื่อยๆ
เพราะหนึ่งประสบการณ์และจำนวนเงินเราน้อย ถ้าจะสู้เขาได้ก็มีแต่ต้องใช้ความรู้เท่านั้น
ส่วนเรื่องอารมณ์ก็พยายามจะจัดการกับอารมณ์ตัวเองให้ได้ โดยเฉพาะ ความโลภและความกลัว ที่เป็นปัจจัยสำคัญประการหนึ่งสำหรับผู้ที่อยากประสบความสำเร็จในหุ้น
และถ้าช่วงไหนตลาดหุ้นเริ่มนาสนใจก็จะลงมือวิเคราะห์อยา่างเต็มที่
สำหรับน้องถือว่าน่านับถือมากทั้งเรียน ทั้งหาความรู้ใส่ตัวจากการลงทุน อนาคตถ้ามาถูกทางรับรองประสบความสำเร็จแน่ครับ
คนที่มีความสุข มิใช่คนที่มีมากที่สุด
แต่เป็นคนที่ต้องการน้อยที่สุด

http://nopjung.exteen.com/
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

ขยันสุดๆเลยครับ  
แต่การพักผ่อนเป็นพื้นฐานที่สำคัญต่อร่างกาย  ดูแล้วพักผ่อนน้อยไปรึเปล่าครับ   :P
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 15

[quote="AleAle"]ขยันสุดๆเลยครับ
เริ่มนับหนึ่ง...
AleAle

โพสต์ที่ 16

[quote="เด็กเลี้ยงไม้"][quote="AleAle"]ขยันสุดๆเลยครับ
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 17

ขยันจัง

ตอนผมอายุ 18 ยังไม่ขยันเท่านี้เลย
ยังแอบโดดเรียนไปเทรดหุ้นอยู่เลย ตอนนั้นยังไม่รู้วิธีลงทุนแบบพื้นฐาน
งูๆ ปลาๆ ลองผิดลองถูกทุกรูปแบบ เล่นหลากหลายสไตล์
กว่าจะค้นพบวิธีที่เหมาะกับตัวเอง แล้วมามาศึกษาเรื่องพื้นฐานจริงจังก็ตอนเข้ามหาลัย

จำได้ว่า
ตอนไปร้านเน็ท เพื่อนผมเล่น DotA ไม่ก็ Counter strike ผมนั่งเทรดหุ้น  :!:
ทำเอาเจ้าของร้านเนี่ยๆ มองผมแปลกๆเลย  :lol:

ผมว่าน้องควรโฟกัส เรื่องสอบเข้ามหาลัยก่อนนะ
เพราะพอเข้าได้ ปี1 ปี2 เนี่ย ว่างสุดๆ เรียนก็ยังไม่หนักมาก
ตอนนี้เอาแต่พอดี ดีกว่า
getkung

โพสต์ที่ 18

สุดยอดมากน้อง พี่ขอนับถือ และเอาเป็นแบบอย่าง
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
.way

โพสต์ที่ 19

ู^
^
^
ผมพึงเริ่มเทรดหุ้น ครั้งแรก ประมาณวันที่ 15 สิงหาคม 2553

จำได้ว่าผมเขียนกระทู้ เรื่อง วันแรกของสมรภูมิรบ หลังจากที่ตลาดปิด

วันแรกก็เริ่มต้นด้วยเงิน 2 ล้านบาท พอตลาดปิด ก็เอาพอร์ตมาโชว์เลย

วันนั้นก็กำไร เกือบ 2 แสน <สรุปโดดเรียนมาเล่น>

พอเอามาลงในบอร์ดได้ไม่นาน ก็มีทั้งเสียง วิพากษ์วิจารณ์ ทั้งในแง่ดี แง่ร้าย  :cry:  สรุป กระทู้โดนลบเลย ตอนนี้กระทู้นั้นก็อยู่ในห้องนั่งเล่น แต่เข้าไปดูไม่ได้แล้วละ

พอตอนสิ้นเดือน สิงหา ก็ทำกำไรได้ 37% กระทู้นั้นก็โดนลบไปเช่นกันครับ

แต่เราไม่มีเวลาที่จะนั่งเฝ้าหาจอ ผมก็ต้องมาศึกษา บริษัท แทน<อยากเป็นเจ้าของบริษัทกับเขามั่ง>

ยอมรับว่าวันแรกรู้สึกไฟแรงมาก แต่ตอนนี้ก็เริ่มปรับปรุบตัวละครับ เพราะโดนพี่ๆ ด่ามาเยอะ เอาเป็นว่าเขาด่าด้วยความหวังดี ดีกว่า

บอกได้คำเดียวว่า เข็ญเพราะโดน แบน log in ไป หลายรอบ

มาคราวนี้ก็ขอฟังมากกว่าพูดดีกว่าครับ ในวันที่เราสำเร็จเมื่อไร จะมีคนเขาอยากฟังเราพูดเอง

ทำไมต้องรีบลงทุน

ผมมองหุ้น เป็น เหมือนกับการลงทุน เหมือนกับผมเอาเงินไปฝาก ธนาคาร หากเราทำการบ้านมาดี ความเสี่ยง เราก็น้อยลง เราเริ่มก่อนเงินก็จะ ทบต้น ทบดอกไปเรื่อยๆ
ผมเป็นผู้ชาย มีภาระเยอะ
หากเราคิดว่าเรียน เพื่อมาเอาเงินเดือน แน่นอน ชีวิตจะ มีแต่คำว่า ผ่อน
- ผ่อนบ้าน - ผ่อนรถ - ผ่อนเมีย สาระพัดผ่อน
ผมว่างานประจำเป็นเพียง บรรได ที่จะทำให้ผมมีเงินเท่านั้น
แต่สิ่งที่จะทำให้เงิน ทวีคูณ ก็คือการลงทุน
- แรงบรรดาลใจ ก็มาจาก ซีรี่ย์  พ่อรวยสอนลูก ทั้ง 10 เล่มละครับ

อนาคตมหาวิทยาลัย

ผมเล็ง คณะ แพทย์ วิศวะ รัฐศาสตร์ ไว้ <พี่ๆแนะนำผมก็ได้นะครับว่าคณะอะไรดี>

แต่สิ่งที่ผมชอบก็จะเป็น พวก ช่วยเหลือสังคมละครับ หากพี่ได้อ่านกระทู้เก่าๆของผม พี่ๆก็จะรู้ว่าทำไมผมถึงต้องลงทุน มันไม่ใช่เพื่อตัวผม แต่มันเพื่อ ชาวชุมชน ที่ไม่อาจ รอความหวังจากภาครัฐได้ หาผมมีเงินซักก้อนมาตั้งเป็นกองทุน สวัสดิการให้ชาวบ้าน แน่นอน อนาคตของลูกหลานในชุมชนคงดีกว่านี้ นี้ละครับ คือเป้าหมายสูงสุดของผม

แม้ผม เอ็นท์ ไม่ติด ก็ไม่เป็นไร เพราะผมเรียน นิติ ควบมาต้องแต่ ม.4 แล้ว
หากเอ็นท์ไม่ติดจริงๆ ก็คิดว่า จะเรียน CFA และ เนติ ควบ ปริญาโททางด้านกฎหมาย เพื่อจะได้ใช้ความรู้ความสามารถ ช่วยเหลือ คนที่ไม่สามารถ เขาถึงความยุติธรรมได้

จริงๆผมไม่อยากให้ใครมาชมผมหรอก ผมอยากรู้กิจวัตรประจำวันของพี่ๆมากกว่า ผมจะได้นำมาปรับปรุบตัวผม

ผมเป็นผู้น้อย ท่านผู้มีความรู้ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
:bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :pray:  :pray:
chowbe76

โพสต์ที่ 20

.way เขียน:โดยส่วนตัวผม
กำลังศึกษาอยู่ ม.6 ผมถือว่า การเรียนเป็นงานประจำแล้วกันนะครับ

กิจวัตรประจำวันผมเป็นดังนี้
วันจันทร์ - วันศุกร์

05.00 ตื่นนอนตอนเช้า ออกกำลังกาย อาบน้ำ
06.00 ฟังข่าว ทั่วไป และ ข่าว เศษรฐกิจ ช่องหลัก Money Channel
07.00 ทานข้าว เตรียมตัวไปโรงเรียน ระหว่างเดินทางก็อ่านหนังสือพิมพ์ธุรกิจ
08.00 ถึงโรงเรียน ทำกิจกรรมหน้าเสาธง
08.30 - 12.00 เข้าเรียน
12.00 พักกลางวันทานข้าว ทำการบ้านที่ครูสั่งในคาบเช้าให้เสร็จ
13.00 - 16.00 เข้าเรียน
16.30 - 18.00 กลับถึงบ้าน ทำการบ้าน อาบน้ำ ทานข้าว ฟังข่าวทั่วไป
18.00 - 21.00 อ่านหนังสือเตรียมสอบเข้ามหาวิทยาลัย
22.00 - 01.00 สรุปข่าวเศรษฐกิจ อ่าน 56-1 ศึกษา เศรษฐศาตร์ บัชญี บริหาร จาก e-learning และ อ่านหนังสือที่สนใจ ที่สำคัญเข้ามาอ่านในห้องร้อยคนร้อยหุ้น ในหุ้นที่เราอ่าน 56-1 อยู่
ยิ่งกว่านักเรียนนายร้อยอีกครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 21

ให้กำลังใจนะครับ แต่สงสัยพี่ way คงเป็นคนที่สุดยอดมาก ๆ เรียน 2 สาขา แถม ยังอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนให้ได้วันละหลาย ๆ อย่าง แถมยังเอาพอร์ทโชว์อีกว่าได้ 10 - 20 % แล้วยังเคราะห์ซ้ำกรรมซัดโดนพี่ ๆ แบนอีก

แต่ผมคิดว่าบางอย่างเหมือนกับพี่ way กำลังสร้างบางอย่างให้กับผู้ที่กำลังอ่านรู้ว่าสิ่งที่ตัวเองทำนั้น (แบบไม่มีใครเทียบเทียมได้) ซึ่งผมคิดว่ามีบางประเด็นที่อายุขนาดพี่ไม่น่าจะทำได้นะครับ เช่นการทำความเข้าใจในวิชาบัญชี พร้อม ๆ กับการทำความเข้าใจกับตำราที่เรียน ผมว่ามันต้องมีเวลาที่ไม่สามารถทำ 2-3 อย่างพร้อมกันได้นะครับ โดยปกติมันน่าจะสับสนนะครับ เช่นการเรียนเคมี ยังคิดถึงสมการเคมี (แล้วยังมี ฟิสิก แมท ภาษา) แล้วก็สับมาเป็นวิชาบัญชีโดยไม่มีใครสอน ผมว่าแต่วิชาบัญชีช่วงแรก ๆ เวลาที่ใช้เอาว่าบัญชีขั้นต้น ก็ 1-2 สัปดาห์ โดยไม่ต้องอ่านหนังสือการลงทุนอย่างอื่นเลยครับ ... ผิดวิสัยครับ .... แต่ก็เป้นกำลังใจให้อีกครั้งครับ ... ผมเห็นไม่กี่คนที่ทำได้ เคยอ่านประวัติของอาจารย์รัฐศาสตร์ท่านหนึ่งท่านว่าต้องอ่านหนังสือวันละเล่มไม่งั้นนอนไม่หลับ แถมหนังสือเป็นภาษาต่างประเทศอีกต่างหาก ซึ่งแกทำได้แล้วก็สุดยอดมาก ๆ ผมกะลังคิดว่าพี่ way น่าจะเป้นแบบอาจารย์ท่านนั้นในอนาคตครับ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 22

อ้อ .... กิจวัตรของผม ... นอนครับ แล้วก็เที่ยวห้าง หนังสือเป็นเรื่องรอง ปฏิบัติเป็นเรื่องใหญ่ครับ :lol:
.way

โพสต์ที่ 23

ขอชีแจงหน่อยนะครับ เกรงว่าจะเป็นกระทู้อวดอ้าง ตัวเองเกินไป
- ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาผมอยากรู้กิจวัตรประจำวันของพี่ๆมากกว่า
คงเป็นคนที่สุดยอดมาก ๆ เรียน 2 สาขา
ไม่ได้เรียน 2 สาขาครับ ตอนนี้เรียน ม.6 กับ นิติรามคำแหง<พรีดีกรี>
แต่ผมคิดว่าบางอย่างเหมือนกับพี่ way

ผมอายุ 18 ครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นพี่หรือเป็นน้อง
กำลังสร้างบางอย่างให้กับผู้ที่กำลังอ่านรู้ว่าสิ่งที่ตัวเองทำนั้น (แบบไม่มีใครเทียบเทียมได้)
คงไม่ใช้หรอกครับ จุดประสงค์ของกระทู้นี้ ผมก็บอกไว้แล้ว ผมไม่อยากให้มองแบบนี้เลยครับ มีคนที่เขาทำได้มากว่าผมก็เยอะ เพื่อนผม เคร่งกว่าผมซะอีก ยิ่งพวกที่จะ สอบหมอ หนักสุดๆ  มีคนที่ทำได้มากว่าผมแน่นอนครับ
ซึ่งผมคิดว่ามีบางประเด็นที่อายุขนาดพี่ไม่น่าจะทำได้นะครับ

ผมอยากให้ พี่มาเห็น เพื่อนผมจังเลยครับ แล้วจะรู้ว่าผม ขี้เกียจไปเลย
ทำความเข้าใจในวิชาบัญชี พร้อม ๆ กับการทำความเข้าใจกับตำราที่เรียน ผมว่ามันต้องมีเวลาที่ไม่สามารถทำ 2-3 อย่างพร้อมกันได้นะครับ

เราค่อยๆศึกษาไปครับ ไม่ได้กำหนดว่าเรา อ่านรอบเดียวแล้วเราจะ กระจ่าง ต้องทบทวน บ่อยๆครับ แล้วก็ไม่ได้ทำ 2-3 อย่าง พร้อมกันครับ อยากเรียนเรื่องไหนก็เลือกมาเรียนก่อนครับ บางวันก็ บัญชี อย่างเดียว บางวันก็ บริหารด้วย หากเนื้อหามัน เชื่อมโยงกัน ผมก็จะ ดูหลายๆ อย่างประกอบกันครับ การที่เราจะทำแบบนี้ได้เราต้องมีใจรัก ไม่มองว่ามันเป็นการเรียน ทำให้มันเหมือนเราอยากเล่นเกมครับ แล้วเราจะมีเวลาอยู่กับมันได้นานขึ้น
โดยปกติมันน่าจะสับสนนะครับ เช่นการเรียนเคมี ยังคิดถึงสมการเคมี (แล้วยังมี ฟิสิก แมท ภาษา) แล้วก็สับมาเป็นวิชาบัญชีโดยไม่มีใครสอน ผมว่าแต่วิชาบัญชีช่วงแรก ๆ เวลาที่ใช้เอาว่าบัญชีขั้นต้น ก็ 1-2 สัปดาห์ โดยไม่ต้องอ่านหนังสือการลงทุนอย่างอื่นเลยครับ ... ผิดวิสัยครับ

คงไม่สับสนหรอกครับ ไม่งัน เอาภาษาไทย มาปนกับ เคมี ผมก็สอบตกแน่นอน  บัญชีมีคนสอนครับ เป็น e-learning อาจายร์เป็นผู้สอน เราสามารถโหลดมาดู และหากไม่เข้าใจเราก็ไปเปิดดู ซ้ำๆ ได้ จนกว่าเราจะพอใจครับ
ผมไม่ได้กำหนดว่า เรียนวันนี้เราต้อง รู้เรื่องหมด เราค่อยๆศึกษาไป ไม่เข้าใจ วันต่อมาเราก็มาเปิดใหม่ จนกว่าจะเข้าใจ และก็คงจะไม่ต้องเรียนตามหลักสูตรทั้งหมด อันไหนที่เราเอามาใช้ได้กับ ชีวิตจริง อันนั้นละครับ ที่ผมจะเลือกเรียน
แต่ก็เป้นกำลังใจให้อีกครั้งครับ ... ผมเห็นไม่กี่คนที่ทำได้ เคยอ่านประวัติของอาจารย์รัฐศาสตร์ท่านหนึ่งท่านว่าต้องอ่านหนังสือวันละเล่มไม่งั้นนอนไม่หลับ แถมหนังสือเป็นภาษาต่างประเทศอีกต่างหาก ซึ่งแกทำได้แล้วก็สุดยอดมาก ๆ ผมกะลังคิดว่าพี่ way น่าจะเป้นแบบอาจารย์ท่านนั้นในอนาคตครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ ผมคงไม่สามารถไปเทียบกับ อาจารย์ท่านได้หรอกครับ ผมว่าแต่ละคนก้มีจุดเด่นเป็นของตนเอง  ส่วนตารางที่ผมทำมันไม่ได้เป็นกฎตายตัว เราสามารถปรับเปลี่ยนให้มันเข้ากับสถานการณ์ได้ เขาให้เวลาเรามาแล้วเราก็ต้องใช้ให้คุ้มค่าครับ
ผมอยากให้พี่มาดุ กิจวัตร ประจำวัน ของคนที่ เตรียมสอบ ผู้พิพากษา แล้วจะรู้ครับ ว่าผมมัน ขี้เกียจอะไรอย่างนี้
  :B  :B  :B
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 24

พี่ way ผมเป็นน้องแน่นอนครับ.... จิงจิ๊ง ... เป็นกำลังใจให้ครับ ถ้าทำได้อย่างที่ตั้งใจทุกอย่าง สำเร็จแน่นอนครับ .... :lol:
manza125

โพสต์ที่ 25

แรกๆผมก็เป็นแบบนี้แหละ นานๆไปก็แผ่วไปเอง .....
(ผมเชื่อว่าเป็นกันทุกคน)

---------------------------------------------------------

การตั้งกระทู้แบบนี้ ผมมองว่ามันคือการอวด
และผลของการโอ้อวด ก็คือการถูกคนหมั่นไส้

ซึ่งแน่นอน มีคนอิจฉาไม่น้อย(รวมทั้งผม) ที่เริ่มต้นเร็ว อายุแค่นี้
อนาึคตลงทุนอีกตั้งนาน และเงินทุนเริ่มต้นถึง 2 ล้าน
ถือว่าคุณโชคดีมากๆครับ ที่มีครอบครัวมีเงิน (หรือจะบอกว่าเก็บเองก็ไม่เถียง เพราะคุณเก่งซะขนาดนั้น)

ผมขออนุญาตแนะนำหน่อยครับ ว่า เก่งไม่เก่งรู้แค่ตัวเราเองดีกว่า ไม่จำเป็นต้องโชร์พาวมันทุกเรื่อง(มีอยู่หลายคนเหมือนกัน)
การตั้งกระทู้ "กิจวัตรประจําวันของนักลงทุน" ของคุณมันเหมือนจะเป็นการแลกเปลี่ยน แต่จริงๆแล้ว คุณหลอกตัวเองทั้งนั้น แต่ใจลึกๆของคุณมันคือการอยากพูดโอ้อวดซะมากกว่า

ให้สังเกตุคนเก่งครับ เค้าไม่ค่อยพูดมาก หรือไม่เคยพูดโอ้อวด

ผมเชื่อว่าคุณมีความมั่นใจสูง และสูงจนเกินไป
บางครั้งถ้าใช้มันไม่ถูก มันก็เป็นผลเสียต่อตัวเราเองได้ครับ

................................................................................

การพูดครั้งนี้อาจผิดกฏที่พูดกระแทกไปหน่อย
ถ้าจะลบ ก็ยอมรับครับ ถือว่าแลก user name กับอนาคตของคนๆนึง

ถือว่าเค้ามีอนาคตดี ขยัน ใฝรู้ อนาคตเป็นกำลังของชาติได้ดีคนนึง แต่การกระทำหรือการพูดต้องปรับปรุงเพื่อเข้ากับสังคมหน่อย (ด่าคนอื่นไม่ดูตัวเองเลย)

เค้ายังต้องเรียนรู้โลกอีกเยอะ เมื่อถึงเวลาทำงานจะรู้เอง

พูดก็พูดเถอะ ถ้าผมมีเพื่อนแบบนี้ ผมเลือกที่จะไม่คบดีกว่า

ใครดี ผมก็ชมเชยสรรเสริญ ใครไม่รู้ตัว ผมจะช่วยแนะนำให้

ปล.แถวบ้านผมเรียก อีโก้ สูง

(ขอให้จบแค่ตรงนี้และห้าม Quote หรือเขียนตอบกลับนะครับ

ผมแค่ถ่ายถอดความรู้สึกของคนๆนึงให้ฟังว่ารู้สึกยังไงกับคุณ

แต่ถ้าไม่เชื่อ ก็ลองครับ ผมจะด่าให้ไม่กล้าโพสอีกเลย :twisted: )
------------------------------
การพูด คือ อาหารของนักการเมือง
การวิเคราห์ คือ อาหารของวีไอ
.way

โพสต์ที่ 26

ูผมรู้สึกไม่สบายใจจริงๆครับ ที่การตั้งกระทู้ของผมแต่ละครั้ง

ดูมองว่าเป็นการโอ้อวด
ใจจริง ผมอยากจะรู้จริงๆว่า พี่ๆเขาบริหาร

เวลาในแต่ละวันกับการลงทุนอย่างไร  อย่างเช่น ดร นิเวศน์  ก็ออกกำลังตอน

เช้า แล้วไอเดียก็มาเอง  หรือ พี่ๆ อีกหลายคนที่ ออก money talk ก็จะใช้เวลา

ติดตามข่าว อะไรประมาณนี้ ที่ผมตั้ง ผมอยากรู้ว่า พี่ๆ ทำแบบไหน จริงๆ

ไม่มี เจตนา โอ้อวดใดๆทั้งสิ้น ให้ สาบานที่ไหนก็ได้

หลังๆผมถึงไม่กล้า โพสต์ กระทู้ไงครับ โพสต์ทีไรถูกมองใน แง่ลบทุกที

ต้องขออภัยจริงๆครับ หากมันทำให้พี่ๆรู้สึกว่า กระทู้นี้เป็นการโอ้อวด

รบกวนให้ MOD ลบกระทู้นี้ด้วยครับ เพื่อ ยุติปัญหา

กราบเรียนด้วยใจจริงนะครับ ว่าผมอยากรู้ กิจวัตรของพี่ๆจริงๆ แต่ไม่รู้ทำไม

ผมตั้งกระทู้อะไรก็ถูกมองในแง่ร้ายไปทุกที

มันก็อาจจะเหมือนผมหมั่นไส้เพื่อนที่ นั่งหน้าห้องเอาใจอาจารย์ก็เป็นได้

:cry:  :cry:
TBJTBT

โพสต์ที่ 27

เห็นด้วยกับคุณ manza125 ในบางประเด็นนะครับ
แต่ดันห้าม QUOTE ซะนี่   5555  :lol:

สำหรับน้อง WAY ผมแนะนำให้น้องเดินทางสายกลางนะครับ
ตึงไปก็ไม่ดี  หย่อนไปก็ไม่ไหว
ตอนนี้ผมว่าน้องตึง  และจริงจังกับการลงทุน+ชีวิตมากไปสักหน่อย

จริงอยู่ที่เริ่มลงทุนเร็วเท่าไหร่ก็ยิ่งดี
แต่บางครั้งประสบการณ์ชีวิตในเรื่องอื่นๆก็สำคัญไม่แพ้กัน
หรืออาจจะมากกว่าเสียด้วยซ้ำ
ผมว่าน้องจะเข้าใจเมื่อได้เริ่มทำงานครับ

จุดประสงค์ในการตั้งกระทู้หลายๆอันของน้อง  มันมองได้ 2 มุมครับ
มุนแรก อาจจะมองได้ว่ากำลังไฟแรง  ร้อนวิชา
ชอบศึกษา  อยากตั้งกระทู้แลกเปลี่ยนความคิดเห็น
โดยนำเอาชีวิตจริงของน้องมาร่วมพูดคุย

แต่มองอีกมุมนึง  บางครั้งกลับเหมือนกับเป็นการพูดโอ้อวด
โชว์เหนือ  และ  สร้างความน่าหมั่นใส้  น่าอิจฉา
ยิ่งเห็นได้ชัดว่าน้องเป็นคนอย่างไร
เมื่อตอนที่พี่ๆหลายท่านเข้ามาเตือน หรือแนะนำ

-------------------

พี่เตือนเบาๆด้วยความปารถนาดีนะครับ
อย่าลืมว่า  ความมั่นใจในตัวเองสูง  กับ อีโก้สูง
มันใกล้เคียงกันมาก   แต่ก็ต่างกันเยอะนะครับ
อย่าลืมเอาเวลาให้ความสุขกับชีวิตด้วย

แต่อย่างน้อยผมก็ว่าน้อง WAY เป็นเด็กดีนะ  ผมรู้สึกอย่างนั้น
chowbe76

โพสต์ที่ 28

เวย์
พี่ว่า นายตึงเกินไปจริงๆนะ
ระวังเป็นโรคหัวใจ แล้วจะต้องเอาเงินที่หามาไปให้หมอใช้นะครับ

ตอนพี่เป็นนักเรียนนายเรืออากาศ
วันจันทร์-ศุกร์ พี่ทำเหมือนน้องเลย แต่เวลาที่น้องเหน็ดเหนื่อยกับการเดินทางไปเรียน พี่ได้เอาช่วงนั้นไปผ่อนคลายด้วยการฝึกวิชาทหารและการซ้อมกีฬา(เค้าเรียกผ่อนคลายป่าวว่ะ เอก ช่วยตอบที555) วันศุกร์กลางคืนนี่ ถ้าไม่อยู่ในช่วงแข่งกีฬาหรือราชวัลลภ พี่ดื่มแอลกอฮอล์สังสรรค์เป็นประจำครับ วันเสาร์-อาทิตย์นี่จะตื่นสัก9โมง อาจจะไปดูหนัง ไปเที่ยวกับเพื่อนหญิงบ้าง(พี่เอกเค้าคงเลี้ยงลูกน่ะ) เย็นๆก็ดูบอลแมนยู(กินเหล้าอีกน่ะแหละ) แบบนี้เป็นกิจวัตรครับ

แต่พี่ก็มีชีวิตที่มีความสุขได้นะ
คนเรามันต้องสมดุลครับ
:lol:  :lol:  :lol:
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
begin again

โพสต์ที่ 29

อายุเท่ากันเลยแต่ เวย์อยู่ ม หก พี่ปีหนึ่งงั้นแทนตัวเองว่าพี่นะอาจแก่เดือนกว่า ตารางของเวย์นี่แน่นมากอ่ะ ของพี่นะเช้าก้ตื่นสายแล้วกินข้าวอาบน้ำไปเรียนเย็นกลับมาก้ดูเว็บนิดหน่อย เล่นเอ็มเปนกิจวัตร ฮ่าๆๆๆ หนังสือการลงทุนช่วงนี้ไม่ได้อ่านกำลังสอบอยู่ แต่ปกติก้อ่านบ้างนะ เสาอาทิตเที่ยวห้างไม่ก้ไปร้านหนังสือ บางครั้งอาจไปสังสรรนอกบ้านกะเพื่อนบ้าง ฮ่าๆๆๆๆๆ แต่เวย์มีความมุ่งมั้นดีมาก ดีค่ะๆๆๆ :D  :D  :D
Someday
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 30

พี่อยากเตือนน้องเพิ่มนะ เพราะพี่ก็เริ่มลงทุนตอนอยู่ 17 ตอนนี้พี่เพิ่งจะ 24

อย่างแรก น้องนอนน้อยไปนะ การนอนน้อนมันไม่ดีต่อสุขภาพ
อีกอย่าง ขาดการออกกำลังกายด้วย แบบนี้แก่ตัวไป อันตรายนะ
มะเร็ง หัวใจ ความดัน ถามหาได้

ไม่งั้น เงินที่น้องหามาได้ อาจจะต้องยกให้หมอหมดนะ
ของอย่างนี้ ต้องบาร์ลานซ์ชีวิตให้ลงตัว การฝึกวิชาการลงทุน
ต้องมองถึงคุณค่าในทุกๆ สิ่ง ไม่ใช่แค่หุ้น แต่ต้องรวมถึงชีวิตด้วย

ทางสายกลางดีที่สุด น้องเอ้ย..

ส่วนเรื่องโพส บางครั้ง อาจจะถูกมั่นไส้ ก็เรื่องปกติ แต่พี่จะไม่ทำในเว็บนี้
เพราะถือว่าพี่เคารพหลายคนๆในที่นี่ และมักจะหน่อมแน้ม เพราะถือว่าที่นี้ ส่วนใหญ่ มีวุฒิภาวะสูง พี่จึงมักถ่อมตัว

ถ้าอยากซ่า  :!:
ส่วนใหญ่พี่ไปทำใน Pantip ครับ
แถมโดนคนหมั่นไส้ โดนด่าประจำ หาว่าขี้คุย (ทั้งๆที่พี่พูดความจริง)
แต่ที่นู้น พี่ค่อนข้างแรงครับ  :lol:
เพราะพวกอวดเก่ง มันเยอะ เก่งแต่ปากอะไรประมาณนี้ พี่เลยกระแทกไม่เกรงใจ

ส่วนที่นี่
พูดถ่อมตัวไว้ดีสุดครับ เพราะคนเก่งจริงๆเยอะ เดี๋ยวปล่อยไก่  :lol:
แล้วก็ควรจะชี้แจง ที่มาให้ชัดเจน
อย่างเงิน 2 ล้าน มายังไง เวลาพูดอะไร ก็ควรพูดทั้งดีเสีย ชี้แจงเหตุผลให้ชัดเจน แล้วก็พยายามอ่อนน้อมเข้าไว้

แต่พี่ก็เข้าใจน้อง กึ่งเห็นใจ เพราะพี่เข้าใจอยู่ ว่าเด็กสมัยนี้เป็นยังไง เพราะบางอย่างน้องมองว่าธรรมดา
แต่คนอื่นจะมองว่าแรง (พี่โดนบ่อย)
มันเป็นเรื่องของมุมมอง ของคนต่างวัย ซึ่งมันก็ค่อนข้างอธิบายยากอยู่ คงต้องค่อยๆเรียนรู้กันไป ทำอะไรแล้วโดนว่าบ่อย ต้องปรับปรุงครับ

ส่วนเรื่องตารางเวลาที่ว่ามา พี่มองว่าเด็กสมัยนี้เครียดไปนะ
นึกถึงตอนม.ปลาย ขึ้นมาในบัดดล  :lol:
พี่ว่าพี่บ้าแล้ว แต่ยังไม่บ้าขนาดนี้เลย

ส่วนคณะพี่แนะนำยังงี้

แพทย์ เงินเดือนสูง แต่เรียนหนัก จรรยาบรรณต้องสูง
วิศวะ อันนี้แล้วภาค การบิน คอม เคมี ปิโตร รายได้ดี แต่ก็เรียนหนัก เนื้องานต้องถามรุ่นพี่น้องเอา รายละเอียดเยอะ
รัฐศาสตร์ เรียนชิวๆ แต่เงินเดือนน้อย

แต่ถ้าชอบการลงทุน ไป เศรษฐศาสตร์ หรือพวกบริหาร การเงิน ดีกว่า
สายการเงินโหดๆ ก็ Finance Inter ที่ ธรรมศาสตร์ เลยครับ
ที่นี่ฝึกออกมา เพื่อเป็น IB หรือ Consult โดยเฉพาะเลย
เพื่อนพี่จบ ป.ตรี ที่นี่มา ถ้าเป็น IB สตาร์ท 35000 โบนัส 10 เดือน
Consult ได้เดือนละ 50000 แต่ต้องเทพ
ถ้าไม่เทพ อาจจะได้ที่สองหมื่น
ไม่ก็ ทำ แมคคินซี่ ด้านที่ปรึกษา ป.ตรี สตาร์ท เดือนละ แสน แต่รับน้อยมาก แล้วก็งานหนักมาก
ถึงขั้นมีการลือกันทำไป ปีแล้ว หัวโลนเลย  :lol:
โพสต์โพสต์