หุ้นตัวแรกของพี่ๆคืออะไรอะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chotipat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นตัวแรกของพี่ๆคืออะไรอะครับ

โพสต์ที่ 61

PTT ครับ ตอนนั้นทั้งตลาดผมรู้จักอยู่แค่ตัวเดียว   :lol:
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 62

GFPTครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
kkwon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 63

็็Hmpro  คับ ประมาณ 3 .xx  ถือจนถึงตอนนี้
noel

โพสต์ที่ 64

se-ed ครับ ถึงตอนนี้ก็ยังมีอยู่แต่นิดเดียว เก็บไว้เป็นที่ระรึกหุ้นตัวแรกของผม
Dangdao

โพสต์ที่ 65

DTAC คะ
เพราะเห็นว่ามีปันผลดี และคิดว่าเราใช้บริการของบริษัทนี้ เราก็ควรจะได้ปันผลกลับมาบ้าง และ ราคาวิ่งดี มีขึ้นมีลงให้ขายแล้วซื้อคืน แต่ทำได้แค่ 2 รอบ ราคาก็ไม่ลงแล้ว เลยต้องถือยาว และทำให้ได้ความเข้าใจใหม่ว่า ธุรกิจที่เห็นว่าเราชอบและพื้นฐานดี เราควรจะถือยาวและสะสมมากกว่าการเข้า ๆ ออก ๆ หุ้นตัวนั้น เพราะถึงแม้นจะได้กำไรมาบ้าง แต่การถือในระยะยาวพอสมควรจะได้ Upside ราคามากกว่า
ถือได้ว่าหุ้นตัวนี้เป็นครูนะ ทำให้เราเข้าใจ VI มากขึ้น
laemwade
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 66

เพิ่มเริ่มลงทุนปีนี้ครับ ซื้อ ADANC ครับ ปลายมีนา เพราะมีปันผลพิเศษ ซื้อตอนประมาณ 85 บาทครับ ยังถืออยู่ครับ
Belffet

โพสต์ที่ 67

snowmankku เขียน:ตัวแรกเลยนิ scc ซื้อมาตอน 220 แล้วก็เกิดวิกฤตเลย น้ำตาตก
ราคาเหลือ 99 บาท
ถึงตอนนี้ก็ยิ้มได้แล้วนี่ครับ
CONAN

โพสต์ที่ 68

singha ครับ เข้าใจว่าเป็นหุ้นเบียร์ เศร้าไป ขายติดลบไป 15000.-เมื่อต้นปี2009 ทุกวันนี้ยังเก็บใบคาร์บอน ไว้เป็นที่ละทึกอยู่เลยว่า จะซื้ออะไรควรศึกษาให่ดีก่อนซื้อ
หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
รถถัง

โพสต์ที่ 69

ของผมจำชื่อมันไม่ได้แล้วเนื่องจากเปลี่ยนชื่อบ่อย แต่ตอนนี้มันคือ  LIVE  

:shock:  :shock:  :shock:  :shock:  คิดไปแล้วเสียวไม่หาย ซัดไปเต็มๆ
900000 เก้าแสนหุ้นครับ  :lol: ฟังไม่ผิด  และหลังจากนั้นก็ไม่เล่นตัวนี้อีกเลย
:8)  :8)   ดีนะไม่หมดตัว   :oops:  :oops:   รู้สึกว่าตอนนั้นได้เสีย วันละห้าหกหมื่น ถึงหลักแสนบาทเลยทีเดียว   :roll:  เล่นมาพักหนึ่งคิดได้ เปลี่ยนไปเล่น
Bay กับ KBANK จากนั้นก็ พลังงาน และการเงินหลักทรัพย์ มาโดยตลอด  ช่วง
หลังนี้มาเล่นอสังหาครับ หลายปีผ่านไป รู้สึกว่า ตัวเองลงทุนได้ปลอดภัยมาก
ขึ้น ประสบการณ์สอนเราได้ดีจริงๆ  เมื่อก่อนเล่นหุ้นปั่นบางเดือนกำไร สามสิบสี่
สิบ %  แล้วหลังๆเสียคืนเกือบหมด จากนั้นลองมาถือหุ้นดีๆนานๆดู กลับพบว่า
กำไรเยอะเสียเวลาน้อยลง  จนถึงปัจจุบัน  รู้แล้วว่า การจะได้กำไร แค่การควบ
คุมอารมของตัวเองให้ได้เท่านั้น หลายปีผ่านไปกำไรเรื่มโตแล้วครับ หลังซักวัน
ว่าจะเป็นอิสระทางการเงิน เหมือน พี่ๆหลายคนในที่นี่
iluckyhappy

โพสต์ที่ 70

ตอนเริ่ม เข้าตลาดหุ้น แรก  ๆ ตอนนั้น ยังไม่ค่อยมีความรู้เท่าไร
ก็เลยเลือกกลุ่มยอดนิยม กลุ่ม PTT ทุกตัว

------------------------------------------------------
การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดศึกษาข้อมูลก่อนการลงทุนและตัดสินใจโดยตัวท่างเอง..
bluepheonix

โพสต์ที่ 71

CPALL ครับ ที่ 14.8 แล้วไปปล่อยที่ 20 เพราะมีพี่คนนึงเตือนให้ระวังดัชนีร่วง
สุดท้าย กลับมารับใหม่ที่ 21

บทเรียนครับ ”อย่าคาดเดาดัชนี“ “อย่าลืมเหตุผลที่ซื้อ”
kawee019

โพสต์ที่ 72

AMATA ตอน 4.xx บาท แต่ขายหมดแล้วครับตอน 8.xx T_T
996gt3

โพสต์ที่ 73

ของผมมีจดไว้ด้วยครับ ซัก12 ปีมาแล้ว :lol:

หุ้นตัวแรกที่ซื้อน่าจะเป็น S-ONE ครับ  ซื้อที่ 11.5  แต่จำที่ขายไม่ได้
อีกตัวที่ซื้อวันเดียวกันแต่คนละโบรคฯคือ SCB ครับ ซื้อที่ 44.25

ช่วงนั้นมาร์บอกอะไร ซื้อเลยครับ :oops:
moonorway

โพสต์ที่ 74

THAI ซื้อตอน IPO 60 บาทครับ

ตอนนั้นไม่รู้เรื่องเลยครับ ซื้อตามที่บ้าน

เก็บไว้อยู่ครับ จำขึ้นใจเลยครับ เป็นบทเรียน  :o
tn143

โพสต์ที่ 75

MCOT ตอน ipo ราคากับจำนวนเท่าไหร่จำไม่ได้

อยู่ครบถึงวันนี้ เพราะทำใบหุ้นหายไปแล้ว  
(ถ้าไม่ได้ปันผลคงไม่รู้ว่ามีอยู่)
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 76

BAT-3K 100 หุ้น  :oops:
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
lin

โพสต์ที่ 77

mcs  ที่ 3.52  

ตอนนี้ก็ยังอยู่คะ ยังหาเหตุผลที่จะขายไม่ได้  :D
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 78

ขอแจมด้วยครับ
ตัวแรกเป็น SCC ซื้อ 240 หลายปีมาแล้ว ตอนขายผ่านไปสองปี 236  :oops:

ตัวที่สองนี่ซื้อพร้อมๆกับตัวแรกครับ PTT 144 บาท โตวันโตคืน ถือจน 440 บาท  :lol:  เสร็จมาเจอวิกฤตทั้งการเมืองและ subprime ขายไป 200 มั้งครับ ราวๆนี้ เหอๆๆ จนทุกวันนี้ยังไม่ได้ high เดิมเลย
potato

โพสต์ที่ 79

PTTAR ครับ ราคาเกือบ IPO ตอนนี้ไม่มีแล้วครับเพิ่งตัดใจได้ T_T
ตามมาด้วย top ติดๆๆ ในเวลาไล่กัน
วอน นอน ดอย
นกขนโดก

โพสต์ที่ 80

ตัวแรก  คือ ตัวแรก ASIAN ปี2001 :(  :( ขาดทุน พี่บิลสั่งเครื่องบินชนตึก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 81

[quote="996gt3"]ของผมมีจดไว้ด้วยครับ ซัก12 ปีมาแล้ว :lol:

หุ้นตัวแรกที่ซื้อน่าจะเป็น S-ONE ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 82

[quote="lin"]mcs
อย่ายอมแพ้
Mu Aoun

โพสต์ที่ 83

ตัวแรกปลายปี 2004 กับเงินเก็บก้อนแรก TMB 5.8
แล้วก็ไม่เคยดูอีกเลย มาดูอีกทีปลายปี 2008 อ้าวเหลือ 0.6
ก็ยังนึกว่าคงแตกพาร์ ที่ไหนได้...เซ็งจิต
wpong
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 84

ที่ซื้อเองก็น่าจะเป็น KTB ใช้เงินเก็บที่มีอยู่ทังหมดซื้อเมื่อราว 7 ปีที่แล้ว 8.5 บาท

เข้าเวป TVI ไปเจอคำคมเรื่องแมลงสาบ กับเรื่องถ้าดูไม่ออกว่าใครเป็นเหยื่อ ก็ให้รู้ว่าเราเป็นเหยื่อ ตอนหุ้นขึ้นราว 800 กว่าจุดแล้วลงวันแรก ผมก็เลยล้างพอร์ท ขาย KTB ทั้งหมดเฉลี่ยราว ๆ 13 บาทกว่าๆ
กำไร 60% เป็นกำลังใจ
:P
conseto
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 85

ผมซื้อ Jasmin ที่ 27.50 บาท ตอนปี 1999 ช่วงใกล้วันปีใหม่ ช่วงนั้นกระแสดอทคอมมาแรง
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
jinyong

โพสต์ที่ 86

[quote="ลูกอิสาน"][quote="996gt3"]ของผมมีจดไว้ด้วยครับ ซัก12 ปีมาแล้ว :lol:

หุ้นตัวแรกที่ซื้อน่าจะเป็น S-ONE ครับ
เด็กฝึกงาน...
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 87

ตัวแรกผมเลือกหุ้นใกล้ตัวที่สุดเลยคือ MINT
เพราะชอบกินไอติม 555
ตอนนี้ไม่มีแล้ว  แต่รอจังหวะเข้าอยู่เหมือนกันครับ
:D
HARINLUX

โพสต์ที่ 88

หุ้นตัวแรกของผม    เป็นหุ้นที่มาร์เก็ตติ้ง  แนะนำให้ซื้อ  ตอนนี้จำไม่ได้แล้ว  ทั้งชื่อหุ้นและชื่อมาร์เก็ตติ้ง :lol:
   ตอนนั้นเล่นหุ้นที่  ตะวันออกไฟแนนซ์(ตรงสี่แยกอโศก)  ครับ
   ตอนนั้น  เป็นนักเล่นหุ้นครับ   ได้มั่งเสียมั่ง  ไม่ได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอัน ที่ได้อย่างเดียวคือ  ประสบการณ์การเป็นนักเล่นหุ้นนั่นแหละครับ :x

--------------------------
ความรู้  คู่คุณธรรม
crt2000th
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 89

nippon ครับ หลายปีผ่านมาแล้ว ซื้อมา20 ขายไป 24 เเล้วก็มีซื้อขายอีกหลายตัวครับ
mheesom

โพสต์ที่ 90

ตัวแรกที่ซื้อก็ TASCO ครับ ซื้อมาตอน 52 บาท เมื่อปี 2542 เพราะสอบเข้ามหาวิทยาลัยได้ คุณย่ากับคุณป้าอีก 2 คน เลยให้มาคนละ 10,000 บาท รวมเป็น 30,000 บาท แล้วก็ดูมันลงไปทัวร์ที่ 8 บาท จนสุดท้ายก็กลับมาขายถัดจากนั้นอีก 3 ปี ตอน 42 บาท

แต่หุ้นที่ทำกำไรให้ตัวแรก เป็น supali-w2 (ตอนนั้นยังไม่เปลี่ยนชื่อเป็น spali) จำได้ว่าซื้อไว้ที่ 2.02 บาท แล้วไปขาย 2.82 บาท ช่วงปี 2546 ช่วงนั้นหุ้นบูมมาก แทงตัวไหนได้หมด แล้วอยากจะบอกว่าบรรยากาศเหมือนตอนนี้เลยครับ..

จำได้ว่าตอน 2546 เรียนจบใหม่ๆ จากเงินต้น 200,000 บาท (ลงเพิ่มไป 180,000 บาทตอนกลางปี 2546) กลายเป็นมีถึง 2,000,000 บาท ใน 4 เดือน วิเคราะห์แบบ VI นี่แหละครับ ใช้ๆเงินไป 500,000 บาท (ทำบุญ ให้แม่ ซื้อของส่วนตัวนิดหน่อย) แต่อีก 1,500,000 บาท หมดไปกับหุ้นปั่น เก็งกำไร ทั้งๆที่คิดว่ามีวงใน (วงในสุดๆ แต่โดนเจ้าของหุ้นมันหลอก 55 เพื่อนๆทั้งกลุ่มโดนรวมๆกัน 40 ล้านได้มั้ง) แต่ด้วยความอ่อนประสบการณ์ ตอนขึ้นพอจะรู้บ้างว่าควรทำไง แต่ตอนลงไม่รู้ว่าควรทำยังงัย สุดท้ายเหลือ 100,000 บาท แต่ก็คิดว่าซื้อประสบการณ์ เอาไว้คราวหน้าหาใหม่ได้

ปัจจุบัน เนิบๆไปเรื่อยๆ เติบโตอย่างมั่นคง เรียนโทจบมาได้ เปิดบริษัทของตัวเองได้ ก็ด้วยเงินจากหุ้นนี่แหละครับ เน้นวิเคราะห์งบ อย่าไปตามแห่อะไรมาก ถ้าขายแล้วหุ้นมันวิ่งไปต่อ ก็ถือว่าแบ่งๆกำไรให้เพื่อนๆ จะได้มีความสุขกันทุกคน ถ้าขายแล้วขาดทุน ก็เก็บมาเป็นบทเรียน.. เอาไว้ถ้าอยากฟังจะเล่าให้ฟังแล้วกันนะครับ..

ปล. โชคดีที่สุดก็คือ ตอนปี 2542 ลงทุน 180 บาท ซื้อ "ตีแตก" ของ ดร.นิเวศน์มาอ่าน ตอนนั้นเป็นเล่มแรกที่อ่านเลยมั้ง แนวทางการลงทุนก็เลยมาทางนี้แต่แรก ดร.นิเวสน์ นี่ ถือเป็นครูคนแรกในการลงทุนเลยครับ...