net debtในการคิดev

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sphere
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

net debtในการคิดevนี่คืออะไรกันแน่ครับผมอ่านหลายที่บอกว่าคือหนี้สินรวมซึ่งผมคิดว่ามันไม่น่าจะใช่เพราะในหนี้สินก็มีบางรายการที่น่าจะเอามาคิดรวมด้วยเช่นเจ้าหนี้การค้า ทีนี้ผมไอ่านเจอบางคนก็ใช้Lt debt + Lt debtที่จะถึงกำหนดชำระใน1ปีซึ่งผมก็คิดว่ามันmake senseดีแต่ก็อดคิดไม่ได้ว่าอย่างนี้มันจะยิ่งเป็นการอันตรายหรือเปล่าเพราะบางบริษัทมีหนี้สินระยะสั้นสูงมากพอๆกับหนี้สินระยะยาวเลยทีเดียว ผมเลยอยากถามว่าตกลงnet debtในการคิดevนี่คิดdebtตัวไหนบ้างครับ
Anti-Aircraft
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

หนี้สุทธิคือ หนี้ที่มีดอกเบี้ยทั้งหมดทั้งสั้นและยาว ลบด้วยเงินสดและเงินลงทุนระยะสั้นครับ
อย่ายอมแพ้
sphere
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
SIVA
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

Net debt = Total interest - bearing liabilities - Cash & Maketable securities
คิดหลายด้าน มองหลายมุม
โพสต์โพสต์