1 ล้านบาทแรกในชีวิต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
nut776
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 271

^^ เขียน:ความหมายคุณnutคือ หากทุกคนที่เป็นนักลงทุนVI
มีความรู้เท่ากันหมด ก็จะไม่มีส่วนต่างให้ทำกำไร
หรือหุ้นที่ต่ำกว่ามูลค่าอีกต่อไป
ใช่หรือเปล่าครับ

แต่ก่อนผมก็คิดเช่นคุณnut
หากทุกคนมีความรู้เท่าบัฟเฟต์ คงไม่มีหุ้นถูกอีกต่อไป
และคงหาส่วนต่างกำไรกันไม่ได้
เพราะมันจะไม่มีช่องว่างของความรู้

ในใจแอบคิดเหมือนกันว่า
ที่เราได้ซื้อหุ้นถูก ก็เพราะมีคนไม่รู้เลยขายออกมา
ที่เราได้ขายหุ้นแพง เพราะมีคนไม่รู้เลยเข้ามาซื้อ
ที่ยังมีหุ้นถูกและต่ำกว่ามูลค่า ก็เพราะมีคนอีกมากยังไม่รู้

อย่างไรก็ดี เมื่อทุกคนความรู้เท่ากัน
ผมเชื่อว่า หลักการแต่ละคน ค่าความเสี่ยงที่รับได้ก็ต่างกัน
กรอบเวลาลงทุน ความโลภ ความจำเป็นใช้เงินก็ต่างกัน
-บางคนเก็งผลประกอบการ
-บางคนถือเอาปันผล
-บางคนรอช่วงวิกฤตอย่างเดียว

หากกอปปี้ไม่100% ยังไงผลที่ได้ก็ย่อมต่างกัน--ได้จากงานอบรมกับพี่มนครับ^^
น่าจะคล้ายๆยังงั้น

สุดท้ายก็คงนอกเหนือจากการวิเคราะห์
ก็คงเป็นชั้นเชิงการมองอุปสงค์ อุปทานมั้งคับ
สักวันผมคงเข้าใจ
show me money.
ภาพประจำตัวสมาชิก
PaZZaHut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 272

nut776 เขียน:
^^ เขียน:ความหมายคุณnutคือ หากทุกคนที่เป็นนักลงทุนVI
มีความรู้เท่ากันหมด ก็จะไม่มีส่วนต่างให้ทำกำไร
หรือหุ้นที่ต่ำกว่ามูลค่าอีกต่อไป

หากทุกคนมีความรู้เท่าบัฟเฟต์ คงไม่มีหุ้นถูกอีกต่อไป
เพราะมันจะไม่มีช่องว่างของความรู้

ที่เราได้ซื้อหุ้นถูก ก็เพราะมีคนไม่รู้เลยขายออกมา
ที่เราได้ขายหุ้นแพง เพราะมีคนไม่รู้เลยเข้ามาซื้อ
ที่ยังมีหุ้นถูกและต่ำกว่ามูลค่า ก็เพราะมีคนอีกมากยังไม่รู้

อย่างไรก็ดี เมื่อทุกคนความรู้เท่ากัน
ผมเชื่อว่า หลักการแต่ละคน ค่าความเสี่ยงที่รับได้ก็ต่างกัน
กรอบเวลาลงทุน ความโลภ ความจำเป็นใช้เงินก็ต่างกัน

หากกอปปี้ไม่100% ยังไงผลที่ได้ก็ย่อมต่างกัน--ได้จากงานอบรมกับพี่มนครับ^^

สุดท้ายก็คงนอกเหนือจากการวิเคราะห์
ก็คงเป็นชั้นเชิงการมองอุปสงค์ อุปทานมั้งคับ
ผมว่า

ความโลภ และ ความกลัว
อารมณ์ทั้งหลายก็เป็นส่วนผสมที่สำคัญด้วยอ่ะครับ
synthese(f)
n. synthesis, combining of separate elements into a complete whole; formation of a compound through the combination of simpler components (Chemistry); deductive logic
hsf

โพสต์ที่ 273

ยินดีด้วยครับ
ฟ้าหลังฝนย่อมสดใส แต่ทำไมฝนตกนานจัง
nuttadet

โพสต์ที่ 274

ค่อยๆ ทำตามเป้าหมายเรื่อยๆ ทีละนิด ทีละนิด แล้วตั้งเป้าหมายต่อไป

น่าสนุกดีนะครับ ของผม แสน แรก ก่อน

ขอให้สมหวังกันทุกท่านครับ
Visute

โพสต์ที่ 275

ผมว่าคนที่ถือหุ้นคนสุดท้าย แล้วบริษัทเจ้ง คนนั้นแหละครับ จะขาดทุน
แต่อาจจะไม่เท่ากับผู้ถือหุ้นคนแรก เพราะเราให้มูลค่าบริษัทตอนเริ่มต้น และตอนสุดท้ายไม่เท่ากัน มันจึงไม่เท่ากับ 0 sum game
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
picklife

โพสต์ที่ 276

PaZZaHut เขียน:
nut776 เขียน:

ผมว่า

ความโลภ และ ความกลัว
อารมณ์ทั้งหลายก็เป็นส่วนผสมที่สำคัญด้วยอ่ะครับ
ผมก็เคยนั่งคิดอยู๋เหมือนกันครับ แต่คิดไปคิดมายากส์ครับ
1.VIที่เข้ามาจะมีVIจริงแท้กี่คน หุ้นร่วงหนักๆ หรือหุ้นแรงๆ จิตใจจะยังนิ่งหรือไม่
2.VIมีเพิ่มจริง แต่แมงเม่าก็เพิ่มมาด้วยเป็นทวีคูณ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
iluckyhappy

โพสต์ที่ 277

:8)
การสร้างเงิน 1 ล้าน ถ้าไม่รีบ ใช้วิธี การเก็บออมเงินแบบธรรมดา ก็ได้ผลนะครับ แต่อาจจะใช้เวลา นานหน่อย  (แวะเข้ามาทักทาย ครับ)   :bow:  

---------------------------------------------------------------------------------
ด้วยอนุภาพแห่งเวลา และความอดทน นำพาซึ่งความสำเร็จ ขอมีเป้าหมายที่ชัดเจน
ซากทัพ

โพสต์ที่ 278

ขอขอบคุณที่เล่าประสพการณ์และขอเป็นกำลังใจ ให้ทุกท่านนะครับ
joe_joe_246
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 279

ดีใจกับเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆทุกท่านที่พอร์ตถึงล้านแรก และก็เป็นกำลังใจให้กับคนที่ยังไปไม่ถึงครับ (รวมทั้งตัวผมเองด้วย) 555 :lol:
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 280

เพิ่งเข้าใจความรู้สึกว่ามันเป็นยังไงก็วันนี้เอง
ดีใจมากกกกก(หัวใจเต้นแรงกว่าปกติ)
แม้จะเป็นแค่หนึ่งล้าน(แวบ)แรก
:oops:  :oops:  :oops:
picklife

โพสต์ที่ 281

[quote="simpleBE"]เพิ่งเข้าใจความรู้สึกว่ามันเป็นยังไงก็วันนี้เอง
ดีใจมากกกกก(หัวใจเต้นแรงกว่าปกติ)
แม้จะเป็นแค่หนึ่งล้าน(แวบ)แรก
:oops:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 282

เข้ามาอ่าน
:)
:)
ซากคน

โพสต์ที่ 283

[quote="iluckyhappy"]:8)
การสร้างเงิน 1 ล้าน ถ้าไม่รีบ ใช้วิธี การเก็บออมเงินแบบธรรมดา ก็ได้ผลนะครับ แต่อาจจะใช้เวลา นานหน่อย
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 284

[quote="Voldtrest"][quote="iluckyhappy"]:8)
การสร้างเงิน 1 ล้าน ถ้าไม่รีบ ใช้วิธี การเก็บออมเงินแบบธรรมดา ก็ได้ผลนะครับ แต่อาจจะใช้เวลา นานหน่อย
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
tum_H

โพสต์ที่ 285

สมัยเด็กๆ เมื่อ 15 ปีที่แล้ว ผมนั่งดูทีวีอยู่ที่บ้าน เห็นคนนั้น คนนี้ ออกทีวีแล้ว
บอกว่ามีเงินเป็นล้านๆ มีรถหรู บ้านใหญ่โต ก็เลยคิดอยากมีบ้างเหมือนเขา

จนล่วงเลยมาจนถึงปัจจุบัน ตอนแรกเห็นพอร์ตของตัวเองเติบโต ก็รู้สึกดีใจ
อย่างบอกไม่ถูก ที่เงินของเราเพิ่มมากขึ้น แต่พอระยะหลังๆ กลับไม่ค่อยรู้สึก
อะไรเลย เห็นแค่ตัวเลขกลมๆ ในบัญชี ก็ไม่รู้ว่ามันมีค่ามากเหมือนกับที่เรา
คิดหรือเปล่า เพราะส่วนใหญ่มูลค่าของเิงินจะเพิ่มขึ้นก็ต่อเมื่อเปลี่ยนรูปไป
เป็นอย่างอื่น

สมัยก่อนเป็นคนประหยัดมาก เก็บเงินตลอด แต่ระยะหลังพอมีรายได้มากขึ้น
ก็ใช้จ่ายมากขึ้น จนเพื่อนๆถามว่าทำไมใช้ตังค์เยอะจัง

ผมว่าความสุขของคนเราแต่ละคนไม่เหมือนกัน หลายๆคนถามว่าหาเงินมาได้เยอะๆแล้วไม่ได้ใช้ มีความสุขไหม ตายไปแล้วจะ ห่วงสมบัติไหม

คำตอบของผมคือ ชีวิตปัจจุบันของผมมีความสุขที่สุดแล้ว ได้ทำในสิ่งที่เรา
คิด และได้คิดในสิ่งที่ทำ ถึงแม้ว่าเงินที่หามาได้จะไม่ได้ใช้ก็ตาม เพราะผมหา
เงินเพื่อใช้ในอนาคตในส่วนที่จำเป็น และชีวิตปัจจุบันผมก็ใช้มันอย่างคุ้มค่า
และใช้ชีวิตอย่างมีความสุข ตามแบบที่เราชอบ

โลกเราทุกวันนี้ปรับเปลี่ยนเร็วมาก จนแทบตามไม่ทัน ไม่รู้ว่าพรุ่งนี้จะเป็น
อย่างไร การลงทุนก็เช่นกัน อย่าลืมลงทุน เพื่อเพิ่มความสุขให้กับชีวิตของ
เราเช่นกันนะครับ เพราะมันเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดในชีวิตของเราและคนรอบข้าง

ปล พอร์ตผมไม่ได้โตมากๆ อย่างที่หลายคนคิดนะครับ 555
:D
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 286

ว่าแต่ น้องทั้งสองคน ล้านที่เท่าไหร่กันแล้วเอ่ย ?  :D
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
ซากคน

โพสต์ที่ 287

<< New >> เขียน:อารมณ์ว่า เกิดมาเพื่อสิ่งนี้อย่างแท้จริง
ว่าไปนั่น  :roll:  

คงเป็นแค่สิ่งที่ผมทำด้วยความมันส์สะใจ มานานกว่ากิจกรรมอื่นอ่ะครับ   ขอออกตัวว่า  จริงๆมีกิจกรรมที่ให้ความรู้สึกแบบเดียวกัน หลายอย่าง ที่ทำร่วมกับเรื่องเงินๆทองๆ  อยู่....  ไม่ใช่ว่าผมไม่สนใจเรื่องอื่นเลย

ป.4-5  ติดดูหนังพวกกีฬาต่อสู้มาก   ทำให้หลังเลิกเรียนตอนเย็น  จะชวนเพื่อนไปหลังห้องน้ำ รร.  หาเศษกระเบื้อง อิฐมอญ มาแข่งฟันด้วยสันมือให้หัก เพิ่มก้อนอิฐไปเรื่อยๆจนกว่าจะฟันไม่หัก  ทุกวัน เกมจะจบลง ที่อิฐก้อนที่ 2 ไม่มีใครผ่านไปได้   :lol:  :lol:

ป.6  นายขนมต้มมาฉายช่อง 7  ก็ฮิตกันมาก   ตามสุตร.. พาเพื่อนไปหลัง รร.แข่งกันโค่นต้นกล้วย  แต่คราวนี้สัปดาห์ละหนมั้ง ส่วนใหญ่จะเตะเอาพอช้ำ เพราะ ภารโรงตามจับอยู่  จำได้ว่าครั้งสุดท้าย  ผมกะเพื่อนอีกคน ช่วยกันเตะจนล้มต้นที่ใหญ่ที่สุดลงได้ แล้วก็เด็ดหัวปลี มากินสดๆ   ไม่รู้ตอนนั้น ภูมิใจอะไรกันมากมาย กับการทำลายข้าวของ รร.  มารู้สึกผิด ก็ตอนนั่งรถ กลับบ้าน  :oops:

ม.1-ม.3  ผมบ้าฝึกเล่นบาสเกตบอลมากทั้งที่บ้านและโรงเรียน  ชอบกำหนดเป้าหมายชู้ตแต่ละจุดให้ได้กี่ลูก เท่านั้นเท่านี้ ไม่ถึงไม่เลิก ตากแดดจนตัวแดง อยุ่ในสนามเป็น ชม. หลายครั้งติดลมบนจนเข้าเรียนไม่ทัน (พวกวิชาที่ไม่ชอบ)

แต่สรุปสิ่งที่ให้ความรู้สึกแบบเดียวกันนี้  ไม่มีสักสิ่ง ที่ผมทำได้ดีพอ
ล้วนแล้วแต่ยังขาดความประณีตในการแก้ไขจุดบกพร่อง  ไม่เด่นพอ
ที่จะสร้างอาชีพให้ผมยืนด้วยตัวเองลำพังได้  

ก็จะตั้งใจประณีตกับการทำอะไรๆมากขึ้นอ่ะครับ  อยากรู้เหมือนกันว่า
ชาตินี้  จะเอาดีอะไรได้บ้าง   :o
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
Warmkung

โพสต์ที่ 288

:P  

สำหรับคนเริ่มหาเงิน อายุ 25 อย่างผม

อ่านแล้วได้กำลังใจมากมายครับ
softman

โพสต์ที่ 289

ขอบคุณมากเลยครับสำหรับประสบการณ์นี้ เตือนสติผมได้มากเลยทีเดียวครับ สักวันผมจะต้องมีบ้างอ่ะครับ แฮะๆๆ
ความฉลาดอาจจะหลอกคนได้ แต่ความจริงใจต่างหากที่ชนะใจคนได้
aviruth

โพสต์ที่ 290

อ่านแล้วมีแรงฮึด เมื่อก่อนผมเอาแต่เที่ยว มีเงินเท่าใหร่ใช้หมด เก็บน้อยมากๆ เสียดายถ้าเก็บตั้งแต่ 10 ปีที่แล้ว ตอนนี้คงมีเงินล้านเหมือนกัน ยังดีที่เจอเวปนี้ตอนปี 2007 เอาเงินมาลงทุน พอ 2008 หุ้นตกกระจาย 2009 ฟื้นตัวกลับมา ปีนี้พึ่งเริ่มมีกำไร ต่อไปนี้คือของจริง
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
O_CHAY

โพสต์ที่ 291

พี่ๆ เพื่อนๆ ในนี้เริ่มต้นลงทุนกันเร็วๆๆ ทั้งนั้นเลยอ่ะ  ไม่น่ามัวติดเกมออนไล
เลยอ่ะเรา อยากพี่ Port 1 ล้านบ่างจังครับ อิอิ

คงอีกหลายๆๆๆๆๆๆปีแสนนนนนนนนนนนเลย  :roll:
คนที่ไม่เคยผิดพลาด คือคนที่ไม่เคยลงมือทำ
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

Re: 1 ล้านบาทแรกในชีวิต

โพสต์ที่ 292

Skyforever เขียน:
จากประสบการณ์ของผม ยามที่ผมโลภ ไม่รู้จักพอ หวังรวยเร็ว ผมจะขาดทุนอย่างหนัก แต่ยามที่ผมรู้จักพอ ไม่หวังรวยเร็ว กลับมีกำไรมากกว่าที่คาด มันเป็นสัจธรรมสำหรับชีวิตผม ผมเรียนรู้ว่าในตลาดหุ้น จิตใจสำคัญกว่าความรู้มากยิ่งนัก
ชอบครับ  :D
รูปภาพ
Green
ผู้ติดตาม: 236

Re: 1 ล้านบาทแรกในชีวิต

โพสต์ที่ 293

Diablo เขียน:
Skyforever เขียน:
จากประสบการณ์ของผม ยามที่ผมโลภ ไม่รู้จักพอ หวังรวยเร็ว ผมจะขาดทุนอย่างหนัก แต่ยามที่ผมรู้จักพอ ไม่หวังรวยเร็ว กลับมีกำไรมากกว่าที่คาด มันเป็นสัจธรรมสำหรับชีวิตผม ผมเรียนรู้ว่าในตลาดหุ้น จิตใจสำคัญกว่าความรู้มากยิ่งนัก
ชอบครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
LA-Z-BOY
ผู้ติดตาม: 3

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 294

ผมนับถือคนสู้ชีวิต และน้ำใจงาม(แบ่งปันประสบการณ์ เพื่อเป็นแรงบันดาลใจให้ผู้อื่น) ครับ :bow:
cronos

โพสต์ที่ 295

ยังจำได้ เก็บเงินล้านแรกได้ ปี 1999 หลังวิกฤต 1997 ทำงาน จันทร์-อาทิตย์ วันละ 8-10 ชม.เป็นอย่างต่ำ ส่วนเงินแทบไม่เคยได้ใช้เลยครับ นั่งรถสาธารณะ หรือ เดินเป็นหลัก บ่อยๆที่ห่อข้าวจากบ้านมากินที่ทำงาน (อาศัยคุณแม่ทำให้) หนังที่โรงภาพยนต์เฉลี่ยไปดูปีละ 1-2 หน ทำอย่างงี้เกือบ 10 ปี  จำได้ว่าฉลองด้วยการกินไก่ย่าง 1 ตัวกับข้าวเหนียว รู้สึกเป็นไก่ที่อร่อยที่สุดตั้งแต่เคยทานมาเลยครับ ขอให้คุณ จขกท. สำเร็จดังที่ปรารถนะครับ สำหรับผมมักน้อย ขอแค่ 1 ใน 10 ที่ จขกท.ตั้งเป้าไว้ผมก็พอใจแล้วครับ  :o
เหล็งฮู้ชง

โพสต์ที่ 296

รอวันที่จะล้านแรกในปีนี้เหมือนกัน
เหลือเวลาอีกแค่ 2 เดือนเอง
แล้วช่วงนี้หุ้นขึ้นแรงมาก แต่ตัวที่ถืออยู่ ขึ้นนิดเดียว
จะเปลี่ยน ตัวเล่น เพื่อให้ถึงเป้า ก็กลัวจะพลาดเป้าเอาง่ายๆ
ก็เลยปลงและปล่อยไปตามกรรมแล้ว ถึงก็ได้ ไม่ถึงก็ว่ากันปีหน้านิ
จงอยู่ด้วยความไม่ประมาท
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 297

เป็นกำลังใจให้ทุกๆคนนะครับ ต่างคนต่างก็มีเป้าหมายของตัวเองอยู่ ตราบที่เรามีความมุ่งมั่นไม่ลดละ ขยันศึกษาหาความรู้ และไม่ย่อท้อต่ออุปสรรคทั้งปวง ในที่สุดก็คงต้องไปถึงเป้าหมายที่เราตั้งไว้ แต่ถึงแม้ไปไม่ถึง เราก็ยังภูมิใจว่าได้พยายามทำอย่างเต็มที่แล้ว และที่สำคัญ ระหว่างทางที่ไปสู่จุดหมายของเรา เราก็คงมีความสุขไปด้วยในสิ่งที่เราได้ทำ
ขอให้ประสบการณ์ที่ผมแบ่งปัน มีส่วนสร้างกำลังใจให้หลายๆคนที่เข้ามาอ่านนะครับ  :D
luckyman
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 298

เวลามีเงินล้านแล้ว มีคนอยากมาคุยด้วยเยอะไหมครับ
แบบ มายืมเงิน มาขอส่วนแบ่ง หรือ มาชวนทำแอมเวย์
อนัตตา

โพสต์ที่ 299

"เงินล้านก็เหมือนกางเกงใน ควรมีติดตัวไว้ แต่ไม่ควรเอามาโชว์"
จิตที่ฝึกดีแล้ว ย่อมนำสุขมาให้
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 300

อนัตตา เขียน:"เงินล้านก็เหมือนกางเกงใน ควรมีติดตัวไว้ แต่ไม่ควรเอามาโชว์"
หว้า...เปรียบเทียบเงินล้านซะหมดค่าเลย... :lol:
แล้วเงิน 10 ล้าน..จะเหมือนยกทรงไว้อวดได้ไหม :D
แล้วถ้า 100ล้านนี่.....จะเหมือนอะไรดี

เข้ามาแซวเล่นๆนะครับ

ปล. เป็นกำลังใจให้ เบี้ยน้อย หอยน้อย ทุกท่านให้ได้ล้านแรกเร็วๆครับ :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"