UPDATE มาตรฐานบัญชีใหม่ ....สรุปจากเรียนอ่านงบ อ.วรศักดิ์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
conseto
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

UPDATE มาตรฐานบัญชีใหม่ ....สรุปจากเรียนอ่านงบ อ.วรศักดิ์

โพสต์ที่ 31

ขอบคุณครับ
ทำ..เพื่อไม่ต้องทำ
st33tnw
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

ขอบคุณมากครับ  

:)
j21
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณคร้าบบบ   :D
gappom

โพสต์ที่ 34

ไม่ทราบท่านผู้เข้าร่วมอบรม
ไ้ด้ download เอกสารประกอบ
ประมาณ power point ที่อาจารย์พิมพ์
หรือ หนังสือการวิเคราะ์์ห์ ที่อาจารย์แต่งยังไม่เสร็จแต่จะให้อ่านก่อน

ใครทราบว่า download ได้ที่ไหน รบกวน ด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้า
toro

โพสต์ที่ 35

unnop.t เขียน:ขอบคุณครับ

หนังสือของตลท เล่มนี้น่าจะมีรายละเอียด และตัวอย่าง ยังไม่ได้ซื้อเหมือนกัน

http://www.setfinmart.com/shop.do?cID=5&pID=177
ขอบคุณมากครับ คงต้องไปหามาอ่านแล้ว ^^
koolton

โพสต์ที่ 36

ขอบคุณครับ
mooaoun007

โพสต์ที่ 37

gappom เขียน:ไม่ทราบท่านผู้เข้าร่วมอบรม
ได้ download เอกสารประกอบ
ประมาณ power point ที่อาจารย์พิมพ์
หรือ หนังสือการวิเคราะห์ ที่อาจารย์แต่งยังไม่เสร็จแต่จะให้อ่านก่อน

ใครทราบว่า download ได้ที่ไหน รบกวน ด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้า
คุณวิชาญมาโพสต์บอกไว้...จากอีกกระทู้หนึ่งครับ  :)
green-orange เขียน:ขอแจ้งให้เพื่อนๆที่เรียนคอร์สที่ 2 ทราบว่า พอดีเมื่อเช้าผมมาเช็คไฟล์ที่อาจาร์ยก๊อปให้เมื่อวานนี้ครับ ปรากฏว่าไฟล์ยังไม่ครบ ตอนนี้กำลังเมล์ไปขออาจาร์ยอยู่ครับ ถ้าได้รับจากอาจาร์ยแล้ว ผมจะส่งให้เพื่อนๆพร้อมกันทีเดียวเลยนะครับ (ตอนนี้มีแต่ spread sheet ยังขาด power point ที่อาจาร์ยแก้ไขและพิมพ์เพิ่มระหว่างเรียนครับ)
PaZZaHut

โพสต์ที่ 38

ขอบคุณมากครับสำหรับการแบ่งปัน

^^
synthese(f)
n. synthesis, combining of separate elements into a complete whole; formation of a compound through the combination of simpler components (Chemistry); deductive logic
Sorgios

6.ESOP

โพสต์ที่ 39

6. ESOP การให้ผลประโยชน์ พนักงาน

เดิมนั้น บริษัทจะมีการให้ผลประโยชน์แก่พนักงานเพื่อจูงใจให้ทำงานกับบจ.ในระยะยาว โดยอาจเป็นสิทธิ์ในการซื้อหุ้นบจ.ก่อนเข้าตลาด (ก่อนIPO) หรือ การออก warrant

ทั้งนี้ ส่วนที่มีการเปลี่ยนแปลงในมาตรฐานบัญชีใหม่นั้น คือ การคิดส่วนต่าง(หรือส่วนต่างที่พนง.มีสิทธ์ซื้อหุ้นได้ราคาถูกลง)

โดยมาตรฐานใหม่ ให้คิดส่วนล้ำจากราคาตลาด ณ จุดที่ใช้สิทธิ์ (เดิม รู้สึกว่าส่วนต่างคิดจากราคาที่ตั้งเอาไว้ตายตัว - ฝากผู้รู้อธิบายในส่วนนี้ให้ด้วยครับ ผมเองเข้าใจในลักษณะนี้)

เช่น วันที่พนง.ขอใช้สิทธิ์เปลี่ยน  warrant เป็นหุ้น ราคาอยู่หุ้นละ 3 บาท
แต่พนง.จ่ายเพียง 1.40 บาท ส่วนต่าง 1.60 บาทนี้ ต้องลงเป็นค่าใช้จ่าย
ซึ่งส่งผลต่อกำไรของบจ.ได้ โดยเฉพาะ บจ.ที่มีการออก warrant ให้แก่พนง.มากๆ

อย่างไรก็ตาม มาตรฐานใหม่นี้ ส่งผลเฉพาะบริษัทที่จะเข้าตลาดใหม่ปีหน้า และ บจ.ในตลาด(เดิม)ที่จะออก warrant ใหม่หลังจากวันที่ 1-1-2011 เป็นต้นไป เท่านั้นครับ

กล่าวอีกนัยหนึ่งคือ  ปัจจุบัน ESOP ของหลายๆบจ.ยังคิดเป็นค่าใช้จ่ายในบัญชีต่ำกว่าความเป็นจริงครับ

มาตรฐานใหม่อาจส่งผลให้บจ.เปลี่ยนการจูงใจพนง.ด้วยวิธีอื่นแทนการออก warrant นั่นเองครับ
CHIN UP, Do not give up !!!
Sorgios

โพสต์ที่ 40

ในส่วนของการที่ต้องมีปรับงบย้อนหลังหรือไม่นั้น สรุปว่าหัวข้อที่ต้องมีการปรับงบย้อนหลังได้แก่
- เรื่องแต้มสะสม
- การประมาณหนี้สินค่ารื้อถอน/บูรณะ
- การรับรู้รายได้อสังหาริมทรัพย์

--------------------------------END----------------------------------------

ผู้รู้ที่มีส่วนต้องการเพิ่มเติมหรืออธิบายให้กระจ่าง ก็ขอเชิญนะครับ
ผมจะได้เข้ามาอ่านด้วย แหะ แหะ :lol:

ขอบคุณสำหรับการติดตาม
สอครับ :D
CHIN UP, Do not give up !!!
Kuruni

โพสต์ที่ 41

ขอบคุณมากครับ  :bow:
Hayate_VI

โพสต์ที่ 42

ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์จริงๆ  :D
‎"If the day were the last day of my life, what i want to do what i am about to do today? and whenever the answer has been "No" for to many day in a row, i know i need to change something" Steve Jobs
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 43

thanks a lot kab
One up on SET
thalucoz

โพสต์ที่ 44

ขอบคุณมากครับ :bow:
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
pacabee

โพสต์ที่ 45

ขอบคุณหลาย กำลังจะปรินท์มาเก็บไว้อ่านอีกทีครับ :8)
debring

โพสต์ที่ 46

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 47

ขอเสนอให้ย้ายกระทู้เป็นไปเก็บเข้าคลัง เพื่อใช้เป็นประโยชน์ในการอ้างอิงครับ
naijan

update

โพสต์ที่ 48

- มาตรฐานบัญชีใหม่ที่จะเริ่มใช้ 1 ม.ค.54 เมื่อวานนี้มีสัมมนาเรื่องมาตรฐานการรายงานทางการเงินระหว่างประเทศ (IFRS) และมาตรฐานบัญชีใหม่ที่ไทยจะนำมาใช้กับบริษัทที่มีส่วนได้เสียต่อสาธารณะ ซึ่งรวมถึงบริษัทจดทะเบียนในตลาดทั้งหมด สำหรับส่วนสำคัญที่จะมีผลบังคับใช้ตั้งแต่ 1 ม.ค.2554 และอาจส่งผลกระทบกับงบแสดงฐานะการเงินและงบกำไรขาดทุนของบริษัทจดทะเบียนในตลาดฯ ได้แก่
         1) เกี่ยวกับการขายสินทรัพย์...ต้องบันทึกรายได้เมื่อโอนเท่านั้น ซึ่งส่วนนี้จะมีผลกระทบกับบริษัทในกลุ่มที่พักอาศัยและนิคมอุตสาหกรรมที่ยังรับรู้รายได้ตามเปอร์เซ็นต์งานที่เสร็จบ้าง โดยทำให้ยอดรับรู้รายได้ของกลุ่มนิคมอุตสาหกรรมจะผันผวนมากขึ้น และรายได้ที่รับรู้ของกลุ่มที่พักอาศัยอาจน้อยลงในช่วงแรกของการเปลี่ยนแปลงระบบบัญชี สำหรับบริษัทที่ต้องปรับระบบเป็นรับรู้รายได้เมื่อโอน ได้แก่ AMATA, HEMRAJ, ROJNA, MK, PF, NOBLE, MJD, SIRI ส่วน LH, QH, PS, SPALI, AP, LPN, PRIN, SC, LALIN ปัจจุบันใช้ระบบบัญชีรับรู้รายได้เมื่อโอนอยู่แล้ว จึงไม่กระทบ
         2) เกี่ยวกับบริษัทที่มีเคมเปญสะสมไมล์, สะสมแต้ม, สะสมสแตมป์ เพื่อมาใช้เป็นส่วนลดหรือรับสินค้าฟรี ต้องบันทึกเป็นรายได้สุทธิที่หักมูลค่าของเคมเปญที่ให้แล้ว (ใช้หลักประมาณการ) ซึ่งทำให้ยอดขายของบริษัทเหล่านี้จะน้อยลงจากเดิม อย่างไรก็ตามคาดว่าจะกระทบกับรายได้ทางบัญชีไม่มาก ขณะที่ไม่กระทบกับงบกระแสเงินสด (Cash Flow) ของบริษัท ทั้งนี้บริษัทที่อาจถูกกระทบ คือ ROBINS, BIGC, CPALL, MAKRO เป็นต้น สำหรับ THAI, SE-ED ได้บันทึกตามมาตรฐานบัญชีใหม่ไปแล้ว จึงไม่กระทบ
         3) เกี่ยวกับผลประโยชน์ของพนักงาน โดยจะให้มีการตั้งสำรองค่าใช้จ่ายพนักงานไว้ล่วงหน้าตามหลักประมาณการหนี้สิน ซึ่งส่วนนี้จะกระทบกับบริษัทที่มีพนักงานอายุงานนานเป็นจำนวนมาก ขณะนี้บางบริษัทได้ดำเนินการส่วนนี้ไปแล้ว คือ SCB, PS, BANPU, PTTEP, TTA, MAKRO และ SINGER ส่วนที่กำลังศึกษาและเริ่มทำ ได้แก่ BBL, KBANK, SCC, OHTL, CPF เป็นต้น
         4) เกี่ยวกับที่ดิน อาคารและอุปกรณ์ ต้องมีการประเมินมูลค่าที่ดิน อาคารและอุปกรณ์ และต้องคิดค่าเสื่อมราคา รวมถึงต้องรวมเงินลงทุนในการซ่อมบำรุง, บูรณะ, รื้อถอน, ขนย้าย ที่จะเกิดขึ้นเมื่อสิ้นสุดสัญญาการเช่าหรือสิ้นสุดสัมปทานด้วย ซึ่งในส่วนนี้ทาง BANPU และ PTTEP ได้ทำไปแล้ว แต่ในกลุ่มสื่อสาร (ADVANC, DTAC, TRUE) และกลุ่มให้เช่าพื้นที่ (CPN, MBK) จะมีค่าใช้จ่ายเพิ่มในส่วนเหล่านี้

โดย  บริษัทหลักทรัพย์ ดีบีเอส วิคเคอร์ส (ประเทศไทย) ประจำวันที่ 30 มิถุนายน  2553
www.thunhoon.com
J.Livermore

โพสต์ที่ 49

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ  :D
sir.prince
ผู้ติดตาม: 83

โพสต์ที่ 50

ขอบคุณครับผม  :idea:
SKY Line
FBเพจอ่านมาแชร์และลงทุน
HAZEN

โพสต์ที่ 51

"We come this way but once. We can either tiptoe through life and hope that we get to death without being too badly bruised or we can live a full, complete life achieving our goals and realizing our wildest dreams." -Bob Proctor
wpong
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 52

เสนอให้ย้ายเข้าห้องกระทู้คุณค่าครับ
jo7393

โพสต์ที่ 53

“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
thaloengsak

โพสต์ที่ 54

:D  ขอบคุณครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
uzato1978

โพสต์ที่ 55

ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ใหม่
benjamin

โพสต์ที่ 56

ขอบคุณครับ
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 57

tigereye

โพสต์ที่ 58

ขอบพระคุณมากครับ กับ อาหารสมองดี ดี ที่มีมาให้ครับ........ :bow:  :bow:  :bow:
มองตามความเป็นจริง
...อยู่กับปัจจุบัน...
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 59

ขอบคุณครับ คุณ ศอ (งี้รึป่าวครับ... รึว่า สอ อ่ะ)
landrover54

โพสต์ที่ 60

ขอบคุณครับ