สิบอย่าในบอร์ดหุ้น(กระทู้พลีชีพ)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
icloudyz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สิบอย่าในบอร์ดหุ้น(กระทู้พลีชีพ)

โพสต์ที่ 31

โดนใจอย่างแรง
marcrossz

โพสต์ที่ 32

ปักหมุดเลยๆๆ  :cheers:  
(ว่าแต่..ผู้เขียนเหมือนเก็บกดมาอย่างแรง 555)
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 33

ผมคิดว่า ผู้เขียน (คุณขอบฟ้าบูรพา) คงต้องการสรุปบทเรียนของตนเองที่ได้จากการผ่านการลงทุนในตลาดหุ้นมากกว่าครับ

บางครั้ง ความโลภ ความกลัว ก็ทำให้สติของเราหายไปครับ
  บางครั้ง ความศรัทธาก็หายไป เพราะเราขาดสติ กลายเป็นความงมงายไปครับ

เป็นบทเรียนที่ผมได้จาก หนังสือ "ฉลาดได้อีก" ของ ดร.วรภัทร ภู่เจริญ ครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
nakhonas

โพสต์ที่ 34

ขอบคุณที่มาโพสต์เตือนใจนะครับ

กำลังจะทำบางข้อเลยครับ
sakana_sushi

โพสต์ที่ 35

ดีจังเลยครับกระทู้นี้ คนเราจะได้มีสติมากขึ้น จะได้พิจารณาได้

กาลามสูตร ผมว่าน่าจะสอนให้เด็กๆเขาเรียนกัน ตอนผมเด็กๆไม่รู้จักเลยครับ มารู้จักตอนเรียนมหาัลัยพอดีไปนั่งสมาธิแล้วพระท่าน หยิบหนังสือมาให้อ่าน  :P
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 36

โดนใจ มากๆ  :cool:  :cool:  :cool:
imerlot
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณมากครับ
โหวดปักหมุด +1
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 38

+1 โดนใจมากครับ
ไว้อ่านหลายๆครั้ง เพื่อคอยเตือนใจไม่ให้หลงผิด
ลงทุนเพื่อชีวิต
hevendall

โพสต์ที่ 39

ทำมาเกือบทุกข้อ เว้นการเมืองอย่างเดียว

แต่โดนใจอย่างแรง ให้ +10
นกมีป๋ายไม้ยังตายถูกก๋ง
ปุ๋มใสยงๆเป็นของคนตุ้ย
นพพร

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณที่แบ่งปัน
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
chowbe76

โพสต์ที่ 41

ชอบข้อ3กะข้อ10
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
superboy

โพสต์ที่ 42

สร้างสรร ครับ
superboy

โพสต์ที่ 43

superboy เขียน:สร้างสรร ครับ
เด๋ว โดนพี่เขาอีกรอบ

แก้ไข เป็น สร้างสรรค์
densin

โพสต์ที่ 44

4วิถีเม่า
แลเซียนแล้วเคาะขวาไล่ซื้อเก็บมาไม่สนเหตุผล
กำหุ้นแล้วดิ้นรนเชียร์ราคาหุ้นวันละหนให้คนตาม
ใครถือหรือขายไปให้คอยหมั่นซักไซร้นั่งไต่ถาม
ถึงยามกระทู้เหงาก็ได้แต่นั่งเศร้ากังวลใจ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
VenetIan

โพสต์ที่ 45

น่าจะมีไว้ให้ต้องอ่านตอนสมัคร register เลยนะค่ะ  :wink:
"อย่าตีบอลทุกลูกที่ถูกขว้างมา...จงอดทน
ให้เลือกตีเฉพาะลูกที่เข้าเขตสวีทสปอต...
และจงตีมันสุดแรงอย่างมั่นใจ เพื่อโฮมรัน"
adi

โพสต์ที่ 46

:cool:
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
noooon010

โพสต์ที่ 47

densin เขียน:4วิถีเม่า

แลเซียนแล้วเคาะขวาไล่ซื้อเก็บมาไม่สนเหตุผล

กำหุ้นแล้วดิ้นรนเชียร์ราคาหุ้นวันละหนให้คนตาม

ใครถือหรือขายไปให้คอยหมั่นซักไซร้นั่งไต่ถาม

ถึงยามกระทู้เหงาก็ได้แต่นั่งเศร้ากังวลใจ
:bow:  :bow:  :bow:  :bow:  

ผมเห็นด้วยกับพี่เด่นครับ (#'o')b
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
mrgoodtime

โพสต์ที่ 48

พี่นุ่นโพสไว้ตั้งแต่ may ผมเพิ่งมาเห็นเอาตอนนี้ sep
ผมก็ไม่เชื่อที่พี่โพสทันทีนะครับ ต้องอ่านแล้วคิดตาม พบว่ามีเหตุแล้วจึงเชื่อ 555

ชอบตั้งแต่ข้อแรกเลยครับ การลงทุนไม่ใช่มาม่า อย่ามักง่าย
ความสำเร็จคือการลงมือทำ
ความฝันคือการนั่งเฉยๆ
topbuy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 49

:cheers:  :D  :D
ชอบมากครับ
noooon010

โพสต์ที่ 50

mrgoodtime เขียน:พี่นุ่นโพสไว้ตั้งแต่ may ผมเพิ่งมาเห็นเอาตอนนี้ sep
ผมก็ไม่เชื่อที่พี่โพสทันทีนะครับ ต้องอ่านแล้วคิดตาม พบว่ามีเหตุแล้วจึงเชื่อ 555
ผมชอบประโยคนี้นะครับ
direction ก็สำคัญไม่แพ้ speed ครับ
หลายครั้งเราอาจต้องหาเวลา เพื่อทำความรู้จัก ตัวตนของเราเอง

หลังจากนั้น เราจะเริ่มทราบว่า เราจะไปทางใด

:D

n_milkka

Re: สิบอย่าในบอร์ดหุ้น(กระทู้พลีชีพ)

โพสต์ที่ 51

ขออนุญาติขุดกระทู้นะคะ :D
ทำสิ่งดีๆเถิด อย่าทำสิ่งที่ไม่ดีเลย
เพราะ....ชีวิตคนเรานั้นสั้นนัก
หลายคนใช้ชีวิตอย่างประมาท
หลายคนหาอะไรมาฆ่าเวลา
จนลืมไปว่า "ค่าของเวลาเป็นเช่นไร" คติของพี่ที่เคารพ ^^
Leesak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: สิบอย่าในบอร์ดหุ้น(กระทู้พลีชีพ)

โพสต์ที่ 52

ขอบคุณครับเป็นข้อเตือนใจเสมอ.. ไม่มีอะไรที่ได้มาง่ายๆหรอกถ้าไม่ใส่ความเพียรพยายามลงไป
Lionel

โพสต์ที่ 53

โดนกับตัวเลยครับ 1 คดี ข้อ 3 ผมเคยทำด้วย :oops:
ขอบคุณครับที่เตือนสติ :bow:
There's someone I'm in love with...
Although I can't be with her now...
I'm still in love with her...
chukieat30
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 54

ขออีกสองอย่างได้ไหมครับ สิ่งนี้เห็นบ่อยมากในสินธร

1.อย่า Goodddddddddddd ได้ไหม อาถรรพ์ มันแรงครับ

2.อย่ามาม่า ในเวบบอรด์ได้ไหม อยากจะต้มก้หา ห้องส่วนตัวต้มกินกันเองครับ

หลายเวปมักจะมีมาม่า หลายรส ทั้งต้มแซ่บ ต้มกุ้ง

ทั้งเทพทั้งเซียน หาที่ประทับกันให้วุ่น พอไม่ถูกใจก้แจกมาม่าใส่กัน

คนดูหลบไม่ทัน บางทีมาม่าก้ลวกใส่ ก้กลายเป็นรักสามเส้าเกาเหลาเนื้อเปื่อย

ผมแนะนำว่า ถ้าเซียนก้ต้องหาห้องบอรด์ส่วนตัว ผูกผ้าแพรสามสี ทำให้ดูขลังๆหน่อย

สิบปี ก้ยังมาม่าโป๊ะแตกเหมือนเดิม
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chitadisai

โพสต์ที่ 55

เยี่ยมทุกข้อคับ เป็นเรื่องจริงที่สุด และคนในแนวทั้ง 10 ข้อนั้นมีมากซะด้วย

มีเพื่อนผมหลายๆคน แนะนำอะไรไปก็รับฟังดี แต่ไม่เคยทำ หวังแต่จะใช้วิธีง่ายๆ ไม่ขวนขวาย ไม่พยายาม และที่สำคัญไม่ชอบอ่านหนังสือ

อีกหลายสิบปีคนแบบนี้ก็ยังมีอยู่มากในสังคม แต่ก็ดี เพราะพวกเข้าทำให้บางครั้งตลาดหุ้นไม่มีประสิทธิภาพ หุ้นสะท้อนราคาผิดๆ

เราก็รอเพื่อชกฉวยโอกาศดีๆที่หุ้นจะตกแบบไม่มีเหตุผล
chitadisai

โพสต์ที่ 56

ผมเองโดนไปหลายข้อ 555 (ในอดีต)

ขอบคุณสำหรับบทความดีๆคับ
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 57

ต้องเติมอีกข้อว่า ถ้าซื้อตามเซียน แล้วขาดทุน อย่ามาต่อว่าด้วยนะครับ
n_milkka

โพสต์ที่ 58

ขออนุญาติ แอบขุดกระทู้นี้อีกครั้งได้ไหมคะ
ทำสิ่งดีๆเถิด อย่าทำสิ่งที่ไม่ดีเลย
เพราะ....ชีวิตคนเรานั้นสั้นนัก
หลายคนใช้ชีวิตอย่างประมาท
หลายคนหาอะไรมาฆ่าเวลา
จนลืมไปว่า "ค่าของเวลาเป็นเช่นไร" คติของพี่ที่เคารพ ^^
Maiyarit

โพสต์ที่ 59

เยี่ยมครับ
nonation

โพสต์ที่ 60

อย่า..เชื่อผม ( คิดเองบ้างนะ จุ๊บ ๆ )