อาชีพยอดนิยมของThai VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ก่อนมาเป็นนักลงทุนทำอาชีพอะไรอยู่ครับ?

วิศวกร
195
32%
แพทย์
71
12%
เจ้าของธุรกิจ เจ้าของกิจการ ธุรกิจส่วนตัว
105
17%
นักเศรษฐศาสตร์
5
1%
ก่อนลงทุน ไม่เคยทำอาชีพใดๆ แม่บ้าน พ่อบ้าน
6
1%
นักศึกษา
44
7%
ลูกจ้างในบริษัทเอกชน
137
22%
รับราชการ รัฐวิสาหกิจ
31
5%
รัฐวิสาหกิจ
8
1%
นักวิเคราะห์ มาร์เกตติ้ง อาชีพเกี่ยวกับหุันโดยตรง
15
2%

โหวตทั้งหมด: 617

Thongkong
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 61

โหวตลูกจ้างไปครับ

กึ่งๆอิสระด้วย เพราะทำงานเป็นทนายความ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Baby Genius
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 62

เข้ามาโหวตครับ :D
whitecastle

โพสต์ที่ 63

เหตุไฉน วิศวะ ถึงเยอะจัง หรือว่าประเทศไทยมีนโยบาย ผลิตวิศวกร มาก่อนหน้านี้หว่า  :8)
Warantact

โพสต์ที่ 64

วิศวะครองโลก 5555
jinaomi

โพสต์ที่ 65

พยาบาล ครับ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 66

ดร มาอ่านกระทู้นี้ด้วย :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 67

SunShine@Night เขียน:ดร มาอ่านกระทู้นี้ด้วย :)
ทราบได้อย่างไรครับ :?:
ลงทุนเพื่อชีวิต
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 68

มีอาร์ตติสบ้างป่ะครับ
:oops:
chowbe76

โพสต์ที่ 69

วิศวะด้วยคน
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 70

นักบัญชี, นักการเงิน, sales, marketeer ไม่น้อยใจแย่เหรอครับ ถูกลืมจากใน list นักบัญชี หรือนักการเงิน อาจมีอยู่จำนวนหนึ่งนะ

ผมยังงง กับการใช้คำว่า "อาชีพ" อย่างเป็นทางการ อย่างตอนไปทำบัตรประชาชนสำนักงานเขตหรืออำเภอไหนก็ตาม หรือเอกสารทางการหลายๆ ที่ บอกว่า ระบบของไทยเขาไม่ถืออาชีพวิศวกรมีอยู่ แต่ให้กรอกว่าเป็นลูกจ้าง เพราะถือว่าเป็นลูกจ้่างเอกชน แต่ถ้าเป็นการใช้วิชาชีพวิศวกรที่เป็นเจ้่าของบ.รับเหมา ก็ให้ถือเป็นเจ้าของกิจการ

คงคล้ายๆ นักบัญชี, salesman, marketeer ต่อให้ตำแหน่งสูงจนได้ CFO, CMO, Sales Director ก็ยังถือว่าเป็นลูกจ้าง

ใครพอรู้บ้างครับ ว่าใครเป็นคนเริ่มหรือมีมาตรฐานอะไรบังคับ  ว่าต้องใช้คำว่า "ลูกจ้าง" เท่านั้่น เพราะติดต่อกับคนต่างชาติ ใครทำอะไรสายวิชาชีพไหน ก็ให้พยายามระบุเพื่อตี scope ให้ชัดเจน แต่ไทยกับชอบคลุมเครือ "ลูกจ้าง" หรือ "พนักงาน" นี่กว้างเป็นมหาสมุทรเลย
spartacus

โพสต์ที่ 71

แพทย์ครับ

เยอะเหมือนกันนะ  :lol:  :lol:  :lol:

ธรรมย่อมรักษา ผู้ประพฤติธรรม
chowbe76

โพสต์ที่ 72

[quote="Ii'8N"]นักบัญชี, นักการเงิน, sales, marketeer ไม่น้อยใจแย่เหรอครับ ถูกลืมจากใน list นักบัญชี หรือนักการเงิน อาจมีอยู่จำนวนหนึ่งนะ

ผมยังงง กับการใช้คำว่า "อาชีพ" อย่างเป็นทางการ อย่างตอนไปทำบัตรประชาชนสำนักงานเขตหรืออำเภอไหนก็ตาม หรือเอกสารทางการหลายๆ ที่ บอกว่า ระบบของไทยเขาไม่ถืออาชีพวิศวกรมีอยู่ แต่ให้กรอกว่าเป็นลูกจ้าง เพราะถือว่าเป็นลูกจ้่างเอกชน แต่ถ้าเป็นการใช้วิชาชีพวิศวกรที่เป็นเจ้่าของบ.รับเหมา ก็ให้ถือเป็นเจ้าของกิจการ

คงคล้ายๆ นักบัญชี, salesman, marketeer ต่อให้ตำแหน่งสูงจนได้ CFO, CMO, Sales Director ก็ยังถือว่าเป็นลูกจ้าง

ใครพอรู้บ้างครับ ว่าใครเป็นคนเริ่มหรือมีมาตรฐานอะไรบังคับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
VenetIan

โพสต์ที่ 73

ถ้ามีให้บังคับใส่ข้อมูลตอนหน้า register น่าจะได้เห็นภาพชัดเจนขึ้นนะค่ะ ถึงแม้บางคนจะเปลี่ยนอาชีพในภายหลังค่ะ
"อย่าตีบอลทุกลูกที่ถูกขว้างมา...จงอดทน
ให้เลือกตีเฉพาะลูกที่เข้าเขตสวีทสปอต...
และจงตีมันสุดแรงอย่างมั่นใจ เพื่อโฮมรัน"
tansit

โพสต์ที่ 74

เภสัชกร+รับราชการ+มีธุรกิจส่วนตัว
แต่ลงรับราชการขอรับ (ซะงั้น) :8)
tawa
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 75

ทำงานเป็นวิศวกรเบื่อๆ เจ้านายชาวต่างประเทศพูดกันไม่ค่อยรู้เรื่อง เลยออกมาเล่นหุ้น ปลูกสวนยาง ชีวิตอิสระดีแท้ๆๆ
dayto

โพสต์ที่ 76

สถาปนิกครับ แต่ยังศึกษาในหุ้นอยู่ครับ ยังไม่ได้ซื้อสักตัว
satantuey

โพสต์ที่ 77

ไม่มี "นายแบบ"  เหรอครับ....เหอๆ :lol:  :lol:

ปล. โหวตไปแล้วครับ  อิอิ :8)  :8)