กำไรวันละ50บาท

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kongkam1
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมยังใด้กำไร50บาท ต่อเนื่องมาตลอดยังไม่พลาดเลย ส่วนตัวที่ถือใว้ true ใด้เกิน100%ไปแล้วนะครับ ผมทำใด้จริงๆครับ แค่กำไรวันละ50บาท แต่ในใจลึกๆอยากจะถือหุ้นยาวๆ ไม่อยากชื้อขายบ่อยๆ หากเป็นไปใด้ผมจะไม่ขอชื้อขายบ่อยๆ อีกแล้วเพราะมันเป็นนิสัยที่แก้ยากจริงๆ สำนึกใด้เมื่อสายไปแล้วจริงๆครับ
Suysak

โพสต์ที่ 2

อิ อิ  :8)  ตอนนี้ต้องถือยาวๆแล้วครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ระวังจะได้ถือยาวๆเพราะติด :doi:
มาแซวเล่นเฉยๆครับ
ลงทุนเพื่อชีวิต
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ลองดูครับ จงไปตามทางแนวที่เราคิดว่าถูกที่สุด

ส่วนที่เพื่อนๆพูดเพราะวันหนึ่งคุณจะเข้าใจ ก็เลยไม่อยากให้เสียเวลาพิสูจน์มัน แต่เรื่องบางเรื่อง มันต้องลองเองครับถึงเข้าใจ และวันที่เข้าใจจะเป็นวันที่เข้าถึงแก่นสารมันแล้ว.....

ส่วนตัวผมก็คล้ายๆคุณลองทุกแนวที่คิดว่าถูก แต่ก็จะเน้นที่มันเมกเซ็นเสมอ บังเอินโลคดีว่าฟังแนวจากพี่ๆเซียนแล้วมันเมกเซ้นกับความคิดผมมากก็เลยลงทุนแนวนี้....

แต่บางครั้งผลตอบแทบแทนกลับได้ไม่เท่าเซียน :wall:
แจก็จะสู้ๆต่อไปครับ เพราะผมก็เชื่อในwayที่ผมเดินเหมือนกัน :evil:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
kongkam1

โพสต์ที่ 5

จริงๆเลยนะครับส่วนตัวผมคิดว่าสิ่งที่ยากที่สุดสำหรับผม ไม่ใด้อยู่ที่การหาหุ้นดีๆ แต่เป็นการเอาชนะจิตใจของตัวเองมากกว่า มันช่างยากยิ่งนักมันไม่มีตำราสอนอีกต่างหาก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 6

kongkam1 เขียน:จริงๆเลยนะครับส่วนตัวผมคิดว่าสิ่งที่ยากที่สุดสำหรับผม ไม่ใด้อยู่ที่การหาหุ้นดีๆ แต่เป็นการเอาชนะจิตใจของตัวเองมากกว่า มันช่างยากยิ่งนักมันไม่มีตำราสอนอีกต่างหาก

กาลเวลา และ การเรียนรู้จากประสบการณ์ทั้ง ผิด และถูก จะสอนคุณเอง
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 7

kongkam1 เขียน:จริงๆเลยนะครับส่วนตัวผมคิดว่าสิ่งที่ยากที่สุดสำหรับผม ไม่ใด้อยู่ที่การหาหุ้นดีๆ แต่เป็นการเอาชนะจิตใจของตัวเองมากกว่า มันช่างยากยิ่งนักมันไม่มีตำราสอนอีกต่างหาก

กาลเวลา และ การเรียนรู้จากประสบการณ์ทั้ง ผิด และถูก จะสอนคุณเอง
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

แต่ละชีวิต ย่อมมีวิถีของตนเอง
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
oneway

โพสต์ที่ 9

ทำไมต้อง 50 ในเมื่อคุณสามารถทำได้มากว่านั้น
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ผมขอยืนยันอีกคนครับ
ถ้าตั้งใจศึกษาดีๆคุณได้มากกว่าวันละห้าสิบแน่ๆครับ
ขอเป็นกำลังใจให้คุณศึกษาในแนวทางที่คุณคิดว่าเหมาะกับตัวคุณครับ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
linqinfa

โพสต์ที่ 11

พยายามเข้านะครับ จากประสบการณ์ของผมเอง สิ่งที่จะทำให้ผิดพลาดก็คือตัวของเราเองนี่แหละ คำที่ผมคิดว่าสำคัญมากคำหนึ่งก็คือ คำว่า "วินัย" ครับ
positiveTS

โพสต์ที่ 12

ผมก็สับสนกับแนวการลงทุนอยู่เหมือนกัน
ช่วงแรกอ่านแต่หนังสือเกี่ยวกับ vi ก็จะไม่ค่อยสนใจราคาหุ้นแต่ละวันสักเท่าไหร่
แต่พอช่วงต่อมารู้สึกต้องการทดลองหุ้นที่หวือหว๋า  ให้ติดตามในแต่ละวัน เพื่อความเร้าใจ
จึงลองtrade สั้น ๆ ดู  อยากจะใช้ทั้งสองหลักการทั้ง VI และ day trade มารวมกัน  แต่พอเอาเข้าจริง ๆ รู้สึกว่า day trade จะเสียเวลาในการติดตามดูมาก
ต้องดูราคาทั้งวัน  และ งานการก็ทำอย่างไม่เป็นสุข  และอีกอย่าง  คือผลตอบแทน  แค่ไม่กี่เปอร์เซนต์ มาแลกกับเวลาที่เราต้องเสียไปมันไม่คุ้มค่า
เมื่อเทียบกับเพื่อนที่ถือยาว  กำไร 100% ตั้งสี่ห้าตัว  ซึ่ง รู้สึกว่าแนวทางที่เรากำลังทำไม่ถูกแล้ว   จึงตัิดสินใจเปลี่ยนกลับมาตายรัง vi เหมือนเดิมครับ
kongkam1

ถามเรื่องค่า P/E ที่เรื่มสูงขึ้นเรื่อยๆ

โพสต์ที่ 13

ถามเรื่องค่า P/E ที่เรื่มสูงขึ้นเรื่อยๆ ผมมีข้อสงสัยกรณีที่เราชื้อหุ้นใว้ที่ค่า p/e ต่ำๆเช่นชื้อใว้ที่p/e 5 แล้วต่อมาค่าp/e มันปรับขึ้นไปถึง10 ทั้งๆที่ผลตอบแทนไม่ใด้สูงตามไปด้วย แบบนี้เราควรจะต้องทำยังไงครับ ควรจะปรับพอรต์ยังไง หากว่าผมต้องการจะลงทุนต่อผมต้องรอไห้ค่าp/e มันลดลงหรือว่าชื้อเพื่มใด้เลยในขณะที่ค่าp/e ยังเป็น10เท่า รบกวนแนะนำด้วยครับ มือไหม่จริงๆ
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ถามเรื่องค่า P/E ที่เรื่มสูงขึ้นเรื่อยๆ

โพสต์ที่ 14

kongkam1 เขียน:ถามเรื่องค่า P/E ที่เรื่มสูงขึ้นเรื่อยๆ ผมมีข้อสงสัยกรณีที่เราชื้อหุ้นใว้ที่ค่า p/e ต่ำๆเช่นชื้อใว้ที่p/e 5 แล้วต่อมาค่าp/e มันปรับขึ้นไปถึง10 ทั้งๆที่ผลตอบแทนไม่ใด้สูงตามไปด้วย แบบนี้เราควรจะต้องทำยังไงครับ ควรจะปรับพอรต์ยังไง หากว่าผมต้องการจะลงทุนต่อผมต้องรอไห้ค่าp/e มันลดลงหรือว่าชื้อเพื่มใด้เลยในขณะที่ค่าp/e ยังเป็น10เท่า รบกวนแนะนำด้วยครับ มือไหม่จริงๆ
1.PEที่เหมาะสมเป็นเท่าไหร่ครับ
2.ราคาเพิ่มขึ้นมา1เท่าด้วยไหมครับ
3.เต็มมุลค่าก็ดูตัวอื่นน่าสนกว่าไหม
4.PEที่ดูตรงนี้เอาEมาจากไหนครับ
อย่าลืมนะครับว่าค่าEPSมีหลายช่วงเวลานะครับ
ถ้าคุณไปเอาของเก่ามันก็ต้องเพิ่มเป็นธรรมดาเพราะราคาก็ต้องไปรับEPSใหม่
ถ้าเวลาถอยหลังกลับก็เอาEPSเก่ามาคิดครับ
ถ้าเวลาเดินหน้าก็เอาEPSที่ยังไม่เกิดมาคิดครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
kongkam1

โพสต์ที่ 15

p/e ที่เหมาะสมมันมีวิธีคิดยังไงครับ ผมดูค่าp/e จากเช็ตเทรดเห็นว่ามันเปลี่ยนแปลงทุกวัน รบกวนชี้แนะด้วยครับ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 16

อย่ายอมแพ้
โพสต์โพสต์