ในร้อยคนร้อยหุ้นไม่มี phatra เพราะอะไรเหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
tradtrae
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ในร้อยคนร้อยหุ้นไม่มี phatra เพราะอะไรเหรอครับ

โพสต์ที่ 1

วันนี้เจอข่าว phatra กำหนดจ่างเงินปันผล 1.35 บาทต่อหุ้น เลยรีบไปดูราคาตลาด อยู่ที่ 23.70 บาท ดีดลูกคิดได้ 5.70%

ไปดูข้อมูลเก่า ก็มีการจ่ายเงินปันผลก่อนหน้านี้ 1.35 บาทต่อหุ้นเช่นกัน คำนวณคร่าวๆ ก็ตก 11.4% ต่อปี ถือว่าจ่ายเงินปันผลค่อนข้างสูง

ไปดูงบการเงินย้อนหลังใน set.or.th กำไรก็ไม่ขี้เหร่เสียทีเดียว หลักร้อยล้าน

ไปดูข้อมูลจาก richerstock P/B อยู่ที่ 1.43 ก็ยังต่ำอยู่ EPS อยู่ที่ 1.38 พอๆ กับที่จ่ายเงินปันผลเลย

ดูข้อมูลเกือบหมดละ เหลือที่เดียว ที่ต้องรีบวิ่งแจ้นมาดู คือ ที่นี่ thaivi.com ในร้อยคนร้อยหุ้น เพื่อเช็คดูกระแสและมุมมองของ VI ดู ปรากฏว่า .... ไม่มีหุ้นนี้

เลยขอแปลงร่างเป็นเจ้าหนูจัมไม จัมไมไม่คุยกันเรื่องหุ้นตัวนีละกับ จัมไม จัมไม จัมไม
thaloengsak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

สาเหตุไม่ค่อยมีใครสนใจไงครับ
ก็ลองโพสท์ข้อมูลแล้วขอให้modเปิดให้สิครับ
:idea:
ลงทุนเพื่อชีวิต
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ไปตั้งกระทู้ที่ ห้อง value investing เลยครับ
พร้อมลงข้อมูลเบื้องต้นประกอบ
เด่วพี่ๆ mod ก็จะย้ายเข้าห้องร้อยคนให้
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
tradtrae

โพสต์ที่ 4

ฝากพี่ๆ ย้ายกระทู้นี้ไปไว้ให้ถูกที่ถูกทางได้ไหมครับ จะได้ไม่มีกระทู้รกๆ บอร์ดครับ

ปล. รอดูความคิดเห็นพี่ๆ เพิ่มเติมในเรื่องของหุ้นตัวนี้
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 5

ไปตั้งได้เลยครับ ที่ห้อง value investing แล้ว กดตั้งกระทู้ใหม่ ใส่ชื่อหัวข้อ phatra โพสต์ใส่ข้อมูลด้วยนะครับ

แล้วรอให้มีคนสนใจซัก 4-5 คน ก็จะย้ายเข้าห้อง 100 หุ้น ให้ครับ  :D
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 6

ที่นี่ไม่ค่อยชอบธุรกิจโบรก เขาว่าประเมินยาก เป็นการเล่นกับไฟ เป็นหุ้นปั่น ไม่มีความยั่งยืน ในอดีต Fin1 ก็เคยล้ม ทิ้งไว้แต่กระดาษแผ่นเดียวให้ผู้ถือหุ้น

ถ้าอยากตั้งห้อง phatra ผมว่าตั้งเป็นห้องโบรกเลยจะดีกว่า คุยได้ทุกตัวในหมู่โบรก ไม่รวมเงินทุนหรืออื่นๆ แยกตั้งเป็นตัวๆ
tradtrae

โพสต์ที่ 7

Boring Stock Lover เขียน:ที่นี่ไม่ค่อยชอบธุรกิจโบรก เขาว่าประเมินยาก เป็นการเล่นกับไฟ เป็นหุ้นปั่น ไม่มีความยั่งยืน ในอดีต Fin1 ก็เคยล้ม ทิ้งไว้แต่กระดาษแผ่นเดียวให้ผู้ถือหุ้น

ถ้าอยากตั้งห้อง phatra ผมว่าตั้งเป็นห้องโบรกเลยจะดีกว่า คุยได้ทุกตัวในหมู่โบรก ไม่รวมเงินทุนหรืออื่นๆ แยกตั้งเป็นตัวๆ
แต่ BLS กลับมีนะครับ

ส่วนจะตั้งห้องเป็นห้องโบรก หรือ แยกเดียว เรื่องนี้ ผู้น้อยด้อยประสบการณ์คงต้องขอท่านผู้อาวุโสชี้แนะ
Paul VI

โพสต์ที่ 8

tradtrae เขียน:
Boring Stock Lover เขียน:ที่นี่ไม่ค่อยชอบธุรกิจโบรก เขาว่าประเมินยาก เป็นการเล่นกับไฟ เป็นหุ้นปั่น ไม่มีความยั่งยืน ในอดีต Fin1 ก็เคยล้ม ทิ้งไว้แต่กระดาษแผ่นเดียวให้ผู้ถือหุ้น

แต่ BLS กลับมีนะครับ

ส่วนจะตั้งห้องเป็นห้องโบรก หรือ แยกเดียว เรื่องนี้ ผู้น้อยด้อยประสบการณ์คงต้องขอท่านผู้อาวุโสชี้แนะ
อันนี้ก็แล้วแต่คุณ เตร็ดเตร่ ล่ะ ถ้าต้องการก็ไปตั้ง แล้วหาข้อมูลใส่ ถ้าไม่มีใครสนใจ ก็จะยังไม่ย้ายเข้าห้อง 100 หุ้นครับผม
Paul VI

โพสต์ที่ 9

มีคนไปตั้งกระทู้ phatra แล้วนะครับ
tradtrae

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านมากครับ และขอบคุณพี่ BLACK-NINJA ที่ตั้งกระทู้ในร้อยคนร้อยหุ้นให้

วันนี้ว่าจะตามเฝ้าดูหุ้นภัทรอีก ไม่รู้จะได้ซื้อหมู หรือ ดอย

:wink:  :wink:
โพสต์โพสต์