วิธีการหาผลกำไรเฉลี่ยในรอบหลายปีที่ผ่านมา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
kosol
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

วิธีการหาผลกำไรเฉลี่ยในรอบหลายปีที่ผ่านมา

โพสต์ที่ 1

ผมยังไม่แน่ใจเกี่ยวกับวิธีหาผลกำไรเฉลี่ยในรอบหลายปีที่ผ่านมา ผมอยากรู้ว่าการหากำไรเฉลี่ยในรอบหลายปีที่ผ่านมาหายังไงครับ เพราะผมลองหาดูแล้วตัวเลขออกมาแปลก ๆ ครับ ซึ่งความหมายที่ผมเข้าใจคือการนำผลกำไรต่อหุ้นในรอบ7ปีที่ผ่านมาบวกกันและหารเจ็ดใช่ไหมครับ
witweew
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ผมใช้ function XIRR ในโปรแกรม EXCEL เป็นการคำนวนผลตอบแทนแบบทบต้น โดยอักษร A, B, C และ 1, 2, 3 เป็น Column & Row ในโปรแกรม EXCEL นะครับ

A                     B                   C
1     Date                Cash         ผลตอบแทน
2  1-Oct-09        -200,000                         -->ใส่เงินลงทุน 200,000
3  31-Dec-09       210,000         21.62%   --> =XIRR(B2:B3,A2:A3)
4  1-Jan-10         -210,000                        --> ยกยอดเงินลงทุนปีที่แล้วมา
5  27-Jul-10        -100,000                        --> ใส่เงินลงทุน 100,000
6 27-Aug-10        350,000         26.93%   --> =XIRR(B2:B6,A2:A6)

กรณีเพิ่มเงินลงทุนให้ใส่วันที่และใส่เครื่องหมายเป็น - ลงไป ถ้ามีการถอนเงินออกไปเที่ยวเล่น ก็ให้ใส่วันที่และก็ใส่ค่าเป็น + พอถึงสิ้นปีหรือวันที่เรานึกครึ้มใจอยากคำนวณผลตอบแทน ก็ให้ใส่วันที่นั้นๆแล้วก็ใส่มูลค่า port ทั้งหมดของเรา โดยในตัวอย่างผมลองคำนวณวันที่ 31-Dec-09 และ 27-Aug-10 ซึ่งจะได้ผลตอบแทน ผลตอบแทนปี 09 = 21.62% และผลตอบแทนทบต้นตั้งแต่เริ่มลงทุนถึงวันที่ 27 Aug 10 คือ 26.93%

และกรณีเริ่มต้นปีใหม่ ก็ให้ยกมูลค่า port ของปีที่แล้วมาใส่อีกปีนึงครับ ตัวอย่างคือวันที่ 31-Dec-09 port มีมูลค่า 210,000 บาท พอขึ้นวันที่ 1-Jan-10 ผมก็ยกยอดมาเลยแต่กลับตัวเลขเป็น -210,000 ก็เหมือนกับผมเอาเงินทั้งหมดมาลงทุนใหม่นะแหละครับ

หวังว่าพอจะช่วยเพื่อนๆได้บ้างนะครับ หากอ่านแล้วไม่เข้าใจผมขอโทษด้วยครับ แอบเขียนตอนนั่งประชุมอยู่ครับ  :wink:
witweew

โพสต์ที่ 3

แย่ละ กลับมาอ่านอีกที ผมไม่ได้อ่านให้ดีว่าต้องการหาผลตอบแทนต่อหุ้นเฉลี่ย (EPS) ผมดันไปแปลความว่าต้องการทราบผลตอบแทนการลงทุนของ port 55555 ปล่อย cpf ตัวเบ้อเริ่มเลย

การคำนวณ EPS เฉลี่ย ผมใช้วิธีการหารเฉลี่ยเลยครับ แต่ผมจะตัดเอาปีที่ผิดปกติออก และ EPS ผมจะใช้ EPS ที่ผมตัดเอากำไรพิเศษออกแล้วด้วยครับ

ขออภัยด้วยครับ ว่าแล้วเชียวนั่งประชุมไป แอบอ่าน board มันเป็นนิสัยไม่ดี บาป 5555  :wink:
kosol

โพสต์ที่ 4

ตัวอย่างเช่น หากในช่วง12เดือนที่ผ่านมา บริษัทมีกำไรต่อหุ้นเท่ากับ 3 บาท แต่ตลอดช่วง  6 ปีก่อนหน้า บริษัทมีผลกำไรเฉลี่ยเท่ากับ 50 สตางค์  ที่ PE 25 เท่า การใช้กำไรต่อหุ้นในปีปัจจุบันที่ 3 บาท จะทำให้เราได้ราคาหุ้นออกมา เท่ากับ 75 บาท แต่ถ้าใช้ผลกำไรเฉลี่ยในรอบ 7 ปีที่ผ่านมา (นำกำไรทั้งหมดซึ่งเท่ากับ 6 บาท(3หาร.50)มาหารด้วย 7 จะได้กำไรเฉลี่ยเท่ากับ 85.7 สตางค์ต่อหุ้น) โดยราคาหุ้นจะอยู่ที่เพียง 21.43 บาทเท่านั้น ***นี้คือเนื่อหาส่วนหนึ่งในหนังสือครับซึ่งผมอยากรู้ว่าวิธีการหาผลกำไรเฉลี่ยว่าหาเหมือนกันกับที่ผมได้พูดไปก่อนหน้านี้หรือป่าวครับ
kosol

โพสต์ที่ 5

ในความหมายของคุณ witweew คือการนำ EPS ทั้ง 7ปี บวกกันแล้วหาร 7ใช้ไหมครับ เช่น (1.12+1.15+1.21+1.15+1.01+1.11+1.12 )=7.87/7=1.124 เราจะได้ ผลกำไรเฉลี่ยออกมาเท่ากับ 1.124 ใช่ไหมครับผมเข้าถูกหรือป่าวครับ
witweew

โพสต์ที่ 6

kosol เขียน:ในความหมายของคุณ witweew คือการนำ EPS ทั้ง 7ปี บวกกันแล้วหาร 7ใช้ไหมครับ เช่น (1.12+1.15+1.21+1.15+1.01+1.11+1.12 )=7.87/7=1.124 เราจะได้ ผลกำไรเฉลี่ยออกมาเท่ากับ 1.124 ใช่ไหมครับผมเข้าถูกหรือป่าวครับ
ใช่แล้วครับ ผมใช้วิธีหาค่าเฉลี่ยแบบนี้แหละ แต่ผมเองไม่ได้สนใจค่าเฉลี่ย EPS เลย ผมจะสนใจการเติบโตของ EPS อย่างต่อเนื่องมากกว่า ซึ่งหากข้อมูลตามตัวอย่างที่ยกมา ผมจะไม่สนใจบริษัทนี้เท่าไหร่ครับ เพราะ EPS ทำไมจึงไม่มีการเติบโตเลย ดำเนินการมา 7 ปี ทำไม EPS ไม่ไปไหนเลย

การหาค่าเฉลี่ย ปกติผมจะใช้สำหรับการหาค่าเฉลี่ยจาก ROE และ ROA แต่ผมจะพิจารณาดูรายละเอียดแต่ละปีเปรียบเทียบกันอย่างต่อเนื่อง ผมจะไม่ชอบประเภทปีนึงสูง ปีนึงต่ำ ผมชอบ EPS ที่โตขึ้นอย่างต่อเนื่อง, ROE และ ROA สูงอย่างสม่ำเสมอครับ (เรื่องนี้อ่านได้จากหนังสือ The new Buffettology)  :wink:
หมักเตา

โพสต์ที่ 7

ถ้าจะดู EPS ให้ระมัดระวังการคำนวณด้วยนะครับ
ในบริษัทที่จำนวนหุ้นมีการเปลี่ยนแปลงบ่อยๆ ในรอบหลายปีที่ผ่านมา เช่น เพิ่มทุน แตกพาร์ ออกวอร์แรนท์ ออก ESOP/EJIP ฯลฯ ค่า EPS อาจจะเพี้ยน

ดูกำไรสุทธิที่เป็นกำไรปกติประกอบด้วยก็ดีครับ
โพสต์โพสต์