งาน sansiri + business fair

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
เด็กใหม่หัดขวิด
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 1

เมื่อวานไปงานที่ศูนย์สิริกิตติ์มา อยากรู้ว่า sansiri ที่มี project จะไป road show ต่างประเทศจะทำได้ดีขนาดไหน เห็นแล้วตกใจมาก ๆ ไม่คิดว่าศูนย์สิริกิตติ์ในห้องเล็ก ๆ จะสามารถตกแต่งให้เป็นบ้านทั้ง 15 โครงการอยู่ข้างในได้ สวยมาก ๆ ใครพลาดเก็บไว้รอบหน้าที่คาดว่าจะจัดแล้วกัน แต่ที่สำคัญ แอบถามเซลล์โครงการคอนโดมิเนียมที่มีอยู่หลายโครงการ เขาบอกว่า .............. ขายหมดแล้ว........ ผมงงมาก ๆ เลย แค่ 3 วัน ............. กว่า 1,000 unit แถมในส่วนบ้านเดี่ยวก็........... สวยมาก ๆ ได้ยินว่างานนี้ราคาแพง ๆ ออกไปหลายหลังเหมือนกัน ไปดูแล้วอยากได้สักหลัง แต่ราคาบ้านเดี่ยวเขา ถูก ๆ 2 ล้านขึ้นไปแล้ว เลยกลับมาซื้อหุ้นดีกว่าเดี๋ยวเอาปันผลไปซื้อแทน
แล้วก็ไป business fair ต่อ งานนี้ก็จัดได้ดีทีเดียวเลย แนะนำโครงการลงทุนต่าง ๆ มากมาย แถมยังให้ความรู้ด้านเงินเยอะทีเดียว แต่ที่สำคัญผมไปเล่นเกม cash flow 101 มา ตอนแรกเห็นขายหน้างาน 3,700 เหมือนเกมส์เศรษฐีเลย บรม......แพง....... แต่ได้เข้าไปทดลองเล่น เปิดความคิดใหม่ ๆ ในการลงทุนดีเหมือนกัน ผมก็ได้ idea อะไรใหม่ ๆ ในการลงทุนมาเยอะเลย
พล่ามมานาน ใครทนอ่านไม่ได้ก็ปิดไปเถอะครับ
หุ้น - การลงทุน หรือการพนัน คุณเป็นคนพิจารณา
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 171

Post no. 2

ผมก็ไปเล่นเกม 101 มาเหมือนกันครับสนุกดี
เล่นไปตั้ง 2 รอบแนะ
เด็กใหม่หัดขวิด

Post no. 3

คุณ YOYO หลุดออกวงนอกหรือป่าวครับ ผมเล่น 2 รอบยังไม่หลุดเลย แต่รู้แล้วว่าเล่นอย่างไรถึงหลุด ได้ คอนเซพมา
หุ้น - การลงทุน หรือการพนัน คุณเป็นคนพิจารณา
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

Post no. 4

ฟังดูเหมือนเกมของคนเขียน Rich Dad, Poor Dad เลยครับ
yoyo

Post no. 5

หลักในการออกก็ไม่ยากหรอกครับถ้าเคยอ่าน
retire young retire rich มาก่อน
แต่ดวงมันไม่มีเท่านั้นเอง
ผมเล่นสองรอบลงช่องตกงานทั้งสองรอบเลยครับ
เงินเลยแทบจะไม่มีแล้วเปิดการ์ดลงทุนก็เจอแต่ไม่น่าลงทุนทั้งนั้นเลยครับ
Zero

Post no. 6

เล่น 2 รอบเหมือนกันครับแต่ไม่เคยหลุด
แต่รู้วิธีแล้วหละ แต่ทุกครั้งต้องมีคนสุดยอด ช้าเล่นด้วย
ทำให้เดินได้ไม่กี่รอบเอง
แต่สนุกดี

มีใครซื้อมามั่งละเนี่ย
yoyo

Post no. 7

ในวงที่ผมเล่นมีคนซื้อครับ
เค้าบอกจะชวนไปเล่นที่บ้าน

วงที่ผมเล่นก็ช้าครับ
กว่าจะคิดกันได้ โอ๊ยแทบหลับ
DIYB

Post no. 8

ไปเหมือนกันนะ แต่เล่นรอบเดียว คาใจ คิดว่าน่าจะออกได้ไม่ยาก
เลยซื้อมาเล่นที่บ้าน ไม่ยากจริงๆ ครับ พอเล่นคล่องก็ออกได้เร็ว :D :D :D
chsat

Post no. 9

โดยส่วนตัว เข้าไปเล่นรอบเดียว ไม่หลุดจากสนามเหมือนกัน แต่รู้สึกว่าตอนเล่นยังเข้าใจกติกาวิธีการเล่นไม่ค่อยดีพอค่ะ บางทีอาจต้องหาโอกาสเล่นรอบ 2 อย่างหลาย ๆ คน :wink:

ส่วนความเห็นเกี่ยวกับเกม เสียดายเวลาเล่นในเกมน้อยไปหน่อย แต่ถ้าลองมาคิดถึงชีวิตจริงแล้ว ถ้าเราจะตัดสินใจลงทุนอะไรแล้วคงต้องพิจารณาให้ดี ๆ ก่อน (จริงไหมคะ :wink: )

เอ..จะว่าไป น่าจะมีการสรุปประสบการณ์ หรือความเห็นของแต่ละคนนะคะว่าทำยังไงจึงจะหลุดจากสนามแข่งหนู ไปซื้อฝันได้ :o
Zero

Post no. 10

ผมว่าหลุดไม่ยาก แต่ต้องใช้เวลาหน่อย
1. เปิดโอกาสเล็กตลอดในช่วงแรกๆ
2. เมื่อเปิดได้โอกาสดี (เช่นซื้อหุ้นได้ในราคาถูกๆ) ทุ่มให้หมดหน้าตัก
3. ขายออกไปทำกำไร 2-3เท่า
4. ทำอีกถ้าเงินยังไม่พอ
5. เปิดโอกาสใหญ่ เมื่อเจอที่เหมาะสมให้ลงทุน
ความคิดของผมนะ
หัวใจสำคัญอยู่ที่ต้องใช้โอกาสเล็กสร้างฐานะจนมีเงินพอลงทุนในโอกาสใหญ่
ถ้าจะกู้เงิน ต้องกู้ทีเดียวแล้วหลุดเลย ไม่อย่างนั้นค่าใช้จ่ายต่อเดือนจะเพิ่มขึ้น
จนหลุดไม่ได้
chewas

Post no. 11

เห็นด้วยกับ chsat ที่น่าจะมีการแลกเปลี่ยนความคิดประสบการณ์ ความเห็นที่ได้จากการเล่นเกมนี้ คิดว่าหลายคน หลากหลายมุมมองดีออก เช่นว่า โอกาสในเกมขึ้นอยู่กับดวง แล้วโอกาสในชีวิตจริงขึ้นอยู่กับ? มันมีอยู่ทั่วไปทั้งนั้นแหละ ขึ้นอยู่กับว่าคุณรู้รึเปล่าเท่านั้น..แล้วคุณคิดว่าไงล่ะ
yoyo

Post no. 12

ผมเชื่อใน concept ของการลงุทนอย่างนึงที่
เค้าเขียนไว้ในเล่มล่าสุด "Retire Young Retire Rich"
เรื่องที่ว่าการที่เราจะซื้อสินทรัพย์เราจะต้องกำไรในขณะที่เราซื้อ
ไม่ใช่ซื้อแล้วกินทุนไปเรื่อยโดยหวังว่าวันนึงราคามันจะขึ้นไปให้เราขายได้
อย่างในเกม ก็คือการลงทุนที่ดีจะต้องสร้างรายได้หักค่าใช้จ่ายเพิ่มให้เราได้
ไม่ใช่ว่าไปกู้มาซะเยอะแล้วผลตอบแทนที่ได้กลับต่ำกว่าดอกเบี้ยที่จะต้องเสีย อย่างนี้คือการลงทุนที่ทำให้กระแสเงินสดติดลบครับ

concept ที่คัญที่สุดคือกิจการต้องสร้างกระแสเงินสดที่เป็นบวกให้เราได้
ไม่ใช่กินเงินเราไปเรื่อยๆ

ถ้าเราเอามาประยุกกับหุ้นก็คือหุ้นจะต้องสร้างกระแสเงินสดให้เราได้ (จ่ายปันผล) ไม่ใช่กินเงินเราไปเรื่อยๆ (เพิ่มทุน)
ล็อคหัวข้อ