มือใหม่สงสัยเรื่องการแกะงบการเงินครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
hunter_07
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่สงสัยเรื่องการแกะงบการเงินครับ

โพสต์ที่ 1

พอดีกำลังหัดแกะงบการเงินนะครับ แล้วมีข้อสงสัยดังนี้ครับ
    ทำไมค่าต่างๆ ในงบดุล งบกำไรขาดทุน และงบกระแสเงินสดถึงไม่ตรงกันครับ

ยกตัวอย่างเช่น
ในงบดุล กับงบกระแสเงินสด เช่น ลูกหนี้การค้า , สินค้าคงเหลือ

งบกำไรขาดทุน กับงบกระแสเงินสด  เช่น ภาษี

แล้วอย่างนี้เวลาจะมาคำนวณหามูลค่าจะเอาจากที่ใหนดีหล่ะครับ

ยิ่งไปดูในหมายเหตุประกอบงบการเงินด้วยยิ่ง งง ใหญ่เลยครับ
hunter_07

Re: มือใหม่สงสัยเรื่องการแกะงบการเงินครับ

โพสต์ที่ 2

ขอถามอีกนิดนะครับ
ถ้ากระแสเงินสดในไตรมาส 2 ติดลบเนื่องจากลูกหนี้การค้าและตั๋วเงินรับติดลบมากกว่าปีที่แล้วมากๆ (ประมาณ 6 เท่า)
ส่งผลให้ FCF ติดลบ อย่างนี้จะประเมินมูลค่าหุ้นได้อย่างไรบ้างครับ
bkmsabsr

โพสต์ที่ 3

ปกติยอดใน cash flow แบบง่ายๆ จะเกิดจากเอายอดในงบดุลต้นงวดลบปลายงวด หรือปลายงวดลบต้นงวด แล้วแต่ว่าเป็นสินทรัพย์หรือหนี้สินครับ ถ้าสินทรัพย์ลดลงยอดจะเป็นบวก เพิ่มขึ้นจะเป็นลบ คือประมาณว่าขายสินทรัพย์ได้เงิน ซื้อสินทรัพย์เสียเงิน ส่วนหนี้สินก็ตรงกันข้าม
บางรายการต้องมีการกระทบยอดก่อนถึงจะตรงกับงบดุลครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
whitecastle

โพสต์ที่ 4

แนะนำหนังสือชื่อ WARREN BUFFETT and The Interpretation of Financial Statements หรือ วอร์เรน บัฟเฟ็ตต์ และ การตีความงบการเงิน ครับ

ผมว่าเป็นหนังสือที่ดี อ่านง่าย และก็ได้ข้อคิดการมองหุ้น จากการดูงบการเงิน ด้วยนะครับ  :8)
โพสต์โพสต์