ขอคำแนะนำเรื่อง FCF (กระแสเงินสดอิสระหน่อยครับ)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
hunter_07
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอคำแนะนำเรื่อง FCF (กระแสเงินสดอิสระหน่อยครับ)

โพสต์ที่ 1

พอดีอ่านหนังสือ วัดมูลค่าหุ้น ของคุณสุมาอี้ แล้วแต่ว่าสงสัยในส่วนของการหา FCF นะครับ สูตรในหนังสือน่ะครับ

FCF = EBIT(1-T)+DA-CAPEX-CWC

อยากทราบว่าบางบริษัทที่ภาษีไม่ได้มีค่าเดียว เช่น

0.30    =     X        บาท
0.25    =     Y        บาท

อย่างนี้จะใส่ในสูตรยังไงครับ

รบกวนด้วยน่ะครับ
ขอบคุณมากครับ
ก้อนกรวด
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

หา weighted-average tax rate ครับ หรือ อีกคำหนึ่งคือ effective tax rate.
สมมติว่าถ้าคุณมี EBIT จากสอง operation ก็ให้หา tax rate และ EBIT weight ของแต่ละ operation แล้วมาทำเป็น effective tax rate

Effective Tax = w1 * (Tax 1) + W2 *(Tax 2)

ถ้าผมพูดผิดไปก็ช่วยแก้ไขด้วยนะครับ
โพสต์โพสต์