ถามผู้รู้ เกี่ยวกับ Notebook

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 1

ว่าจะหาซื้อ Notebook ให้ ลูก
ผมไม่รู้ว่าความหมายของ สเปค ท่านผู้รู้ ช่วยอธิบายหน่อย ครับ
ผมคนตกรุ่นเสียแล้ว :oops:

Product Code : A0013 Acer TravelMate C112TCi :
Microsoft® Windows® XP Tablet PC Edition .........(Tablet PC Edition คืออะไร ครับ)
Intel® Centrino™ Mobile Technology .........(คืออะไร ครับ )
Intel® Pentium® M processor 733
Processor ULV 1.1 GHz.
2 MB L2 Cache
400 MHz. FSB
Intel® 855 GME Chipset
Intergrated Intel® Pro/Wireless 2200 BG .........(คืออะไร ครับ ใช่ เลนแบบไร้สายหรือเปล่า)
Integrated Bluetooth™ .........(คืออะไร ครับ เคยเห็นโฆษณาโทรศัพท์มือถือ แม่ค้าขายผักพูดถึง Bluetooth ผมยังไม่รู้เรื่องว่ามันไว้ทำอะไร ผมคนตกรุ่นเสียแล้ว :oops: ไม่เคยใช้โทรศัพท์มือถือเลย :oops: )
512MB DDR-RAM
60GB HDD
10.4 TFT LCD (1024x768pixel), Weight 1.45 kg.
56K Fax/Modem, 10/100 Mbps LAN
2 USB V2.0 ports, IEEE 1394 port, Infrared port .........(Infrared port มันไว้ใช้ติดต่อกับอะไร ครับ )

100-pin port replicator connector
Acer FineTouch keyboard 5° curve
2 x Li-Ion Battery (3 hrs. battery life)
External IEEE 1394 DVD/CD-RW Combo included
3 years Local warranty (International)

Free ! - Acer Executive Koskin Carrying Case
- Acer I/O Replicator .........(คืออะไร ครับ )
- Acer Carrying Folder

ราคาตลาด : 81,213.00 บาท
ราคาลดพิเศษ : 75,900.00.- บาท
ราคาผ่อน 24 เดือน : 4,034.00 บาท
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
โป้ง
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

Windows® XP Tablet PC Edition .........(Tablet PC Edition คืออะไร ครับ)
ตัวที่พี่ครรชิตจะซื้อเป็น spec notenook แบบ tablet คือ ใช้ปากกาเขียน-จิ้มที่หน้าจอได้ เหมือนเครื่องplam อ่ะครับ เข้าเลยให้โปรแกรม windows xp tablet edition มาให้ ถ้าเป็น windows xp ทั่วไปจะไม่มีฟังก์ชันนี้ครับ
centrino™ Mobile Technology .........(คืออะไร ครับ )
เป็นรหัสที่ทางผู้ขายกำหนดบอกสเปคว่า ประกอบไปด้วย
- สนับสนุนการเชื่อต่อแบบ wireless
- processor เป็นแบบ pentium M (Mobile)
- chipset อยู่ในตระกูล 855 ของ intel ครับ
Pro/Wireless 2200 BG .........(คืออะไร ครับ ใช่ เลนแบบไร้สายหรือเปล่า)
ใช่ครับเป็น lan ไร้สายครับ รหัส BG คือสามารถใช้ได้ แบบ b และ g (bคือ IEEE802.11b ทำการส่งที่ 10 M , ส่วน gเป็นแบบ IEEE802.11g ทำการส่งที่ 54 M)
Integrated Bluetooth
เป็นการเชื่อมต่อเข้ากับอุปกรณ์อื่น เช่น อาจจะเคยเห็นคนใช้ที่เสียบหูฟังแนบที่หู เพื่อเชื่อมโยงกับโทรศัพท์มือถือแบบไร้สายครับ หรือจะนำไปใช้แบบอื่นก็ได้โดยหลักการเป็นการเชื่อมต่ออุปกรณ์อื่นๆในระยะใกล้โดยใช้คลื่นวิทยุครับ
Infrared port .........(Infrared port มันไว้ใช้ติดต่อกับอะไร ครับ )
เป็นพอร์ตสำหรับการต่อพ่วงแบบหนึ่ง โดยใช้คลื่น infrared โดยคลื่นจะชนิดนี้เดินทางเป็นเส้นตรงห้ามมีสิ่งกีดขวางทางเดิม มือถือบางรุ่นมีพอร์ตนี้อยู่ครับ
Acer I/O Replicator .........(คืออะไร ครับ )
ตัวนี้เป็น I/O ใน notebook acer เป็นสายที่ขยายไว้ต่อกับ serial port และ parallel port ครับ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
CK
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 3

Tablet PC Edition คืออะไร ครับ
แสดงว่าเป็นโน๊ตบุ๊คที่เขียนบนจอครับ
Centrino™ Mobile Technology .........(คืออะไร ครับ )
เป็นชิพเซ็ทของอินเทลที่ออกแบบมาสำหรับ notebook ครับ เร็ว ประหยัดไฟ
ไม่ร้อนมาก มาพร้อม wi-fi ครับ
Pro/Wireless 2200 BG .........(คืออะไร ครับ ใช่ เลนแบบไร้สายหรือเปล่า)

ใช่ครับ
Integrated Bluetooth
ไว้คุยกับพวกมือถือหรืออุปกรณ์ไร้สายอื่นๆ ครับ ดีกว่าอินฟราเรด แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยนิยม
แล้ว

.........(Infrared port มันไว้ใช้ติดต่อกับอะไร ครับ )
พวก printer หรือ Palm ก็ได้ครับ หรือไว้คุยกัน (ส่งไฟล์) ระหว่างโน๊ตบุ๊กด้วยกัน
หรือโทรศัพท์บางรุ่นก็ได้ (เป็นโมเด็ม แต่หายากแล้ว มันช้าครับ)
Acer I/O Replicator
เป็นฐานที่ไว้ต่อกับสายไฟ จอและคีย์บอร์ดที่บ้าน (หรือที่ทำงาน) พอมาถึงก็เอา
Notebook เสียบกับ Replicator ก็ใช้จอกับ keyboard (และอื่นๆ) ได้เลย
ไม่ต้องนั่งเสียบทีละสาย

ราคาก็ค่อนข้างสูงครับ แต่ spec ก็น่าสนใจ
CK

โพสต์ที่ 4

Tablet PC ครับ

รูปภาพ
CK

โพสต์ที่ 5

ความเห็นส่วนตัวครับ พวกที่หมุนได้พับได้แบบนี้มักจะพังง่ายครับ ต้องถนอม
เครื่องเล็กน้อย

รูปภาพ

โพสต์ที่ 6

ช่วยวิจารณ์ อีกตัวครับ เป็นอย่างไรบ้าง

Product Code : A0003 Acer TravelMate 4000WNLCi :
Mobile Intel® Pentium® M Processor 710
Processor speed 1.4 GHz.
(2 MB L2 cache, 400 MHz FSB)
Intel® 855 GME Chipset
Intergrated Intel® Pro/Wireless 2200BG
40GB HDD, Weight 2.95 kg.
CD-RW/DVD Combo
256MB DDR-RAM (Max 2GB)
Acer FineTouch keyboard 5° curve
Acer SignalUp wireless technology support
15.4" WXGA TFT LCD (1280x800 pixel)
Intel® 855GME with 3D AGP DVMT up to 64 MB
56K Fax/Modem, 10/100 Mbps LAN
Li-Ion Battery (5 hrs. battery life)
3 USB port, IEEE 1394 port, Infrared port, S-Video Out
Linpus Linux BE
1 year warranty ( International)

Hot Price

ราคาตลาด : 40,553.00 บาท
ราคาลดพิเศษ : 37,900.00.- บาท
ราคาผ่อน 24 เดือน : 2,014.00 บาท

รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Phayaoman
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

ลูกพี่ครรชิตจะเอาไปใช้งานอะไรบ้างครับ ลองถามดูหน่อยนะครับ ถ้าไม่ใช้งานที่หนักหนาอะไรเช่นพวกออกแบบ CAD ทางวิศวกรรม ต่างๆ ผมว่าแค่สเปคที่ 2 ก็พอใช้ได้นะครับ ไม่รู้ว่าคิดแบบ vi หรือเปล่า
CK

โพสต์ที่ 8

ผมว่า Acer TravelMate 4000WNLCi คุ้มกว่าเยอะครับ

อันแรกเท่ห์ 8)
S&K Fund
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

ในส่วนตัวผมแนะนำให้ใช้รุ่น TM4000WNLCi เนื่องจากราคาไม่ได้สูงมากนัก
อีกทั้งสเป็กก็สามารถนำไปใช้งานได้คลอบคลุมทั่วไปได้นะครับ แต่ยังไม่เหมาะกับ
ด้านมัลติมีเดีย ถ้าจะซื้อแนะนำว่า ให้ทางร้านลง XP ให้ก็ได้นะครับ ( ถ้าพี่ไม่เคยใช้
Linux ) คงแนะนำไม่ได้มากนัก เพราะคงต้องรู้จุดประสงค์ก่อน แต่ถ้าเพื่อการศึกษา
ผมคิดว่าเพียงพอนะครับ

โพสต์ที่ 10

ผมก็ว่า Product Code : A0003 Acer TravelMate 4000WNLCi
ก็ใช้ได้แล้วนะ ราคาพอควร
เด็กเขา เข้ามหาวิทยาลัย
มี LAN ไร้สาย เวลาทำงาน
เดียวนี้เห็นในมหาวิทยาลัย เขาติดตั้ง LAN ไร้สายกันทั่วมหาวิทยาลัย
เด็กค้นหาข้อมูลได้ง่ายขึ้น
ForrestGump

โพสต์ที่ 11

ระดับเสี่ยครรชิตแล้ว ผมว่า เสปกแรกไปเลยครับ ล้อเล่นนะครับ อิอิ

ถ้าเป็น VI เชียร์ Travelmate 4000 แน่นอนครับ ซื้อของคุ้มราคาครับ

พี่ครรชิตหายไปหลายวัน สงสัยซุ่มไปซื้อคอมนี่เอง ใช้ดีไม่ดียังไง ช่วยบอกน้องๆ ด้วยนะครับ ผมอยากซื้อรุ่นนี้เหมือนกัน
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
tom

โพสต์ที่ 12

พี่ครรชิตครับ

ผมใช้โน๊ตบุ๊คมาหลายยี่ห้อทั้ง

acer atec ibm visage hp asus ถ้าเอาแบบใช้ทนใช้นาน ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องอะไหล่ ไดรเวอร์ บริการหลังการขาย *** ปัญหาเรื่องความร้อน ของตัวเครื่อง ผมแนะนำ toshiba นะครับ
ลองดูราคาระดับกลางๆก็ได้ครับ
โป้ง
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

แนะนำโตชิบาด้วยคนครับ

แต่ถ้าบริการหลังการขาย เซอร์วิสถึงที่ ผมยกให้ ibm ครับ (ถ้าซื้อ notebook ibm เมื่อหมดประกันแนะซื้อ warranty ต่ออีก 3 ปี)

ที่ทำงานใช้ notebook acer อยู่ harddisk มีปัญหา ส่งซ่อมศูนย์ ไม่เปลี่ยนตัวใหม่ให้ผมทำให้ใช้งานขุกขัก ส่งซ่อมครั้งที่สองก็ไม่ยอมเปลี่ยนใหม่ให้อีก บอกว่ามันใช้ได้ ผมเลยต้องจัดการทำมันพังเอง แล้วส่งเคม บริการหลังการขายผมไม่ประทับใจเท่าไหร่ครับ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
Koon

โพสต์ที่ 14

ผมคิดว่ารอให้แกเข้าเรียนสักเทอมก่อนจะดีกว่าครับ
เพราะแกจะสามารถบอกความต้องการของตัวแกเองได้
แต่ก็ต้องระวังเหมือนกันนะครับเดียวจะกลายเป็นว่า ใครสพาย note book ราคาแพงกว่ากันในหมู่เพื่อน ๆ
Technology เปลี่ยนเร็วมาก อาจจะทำให้ความต้องการของลูก ๆ เปลี่ยนเร็วเช่นกัน
harry

โพสต์ที่ 15

รุ่นที่ราคา 3 หมื่นกว่าๆก็พอแล้วครับ

ผมเองก็อยากได้ ดูงบแล้ว คงได้แค่เท่านี้แหละครับ
Expecto Patronum!!!!!!
Amorna

โพสต์ที่ 16

ดิฉันขอเพิ่มเติมว่า น่าจะให้ลูกคุณครรชิต มีส่วนตัดสินใจด้วยนะคะ เพราะเค้าเป็นคนใช้เอง อย่างน้อยก็ให้เค้าได้มีความรู้เพิ่มขึ้นกับอุปกรณ์ที่เค้าต้องใช้เป็นอาวุธคู่กาย และทำให้สามารถเลือกสเปคได้ตรงตามการใช้งานมากขึ้น

เด็กๆ เริ่มต้นรุ่นพื้นฐานก็พอมังคะ หากใช้ surf เน็ต ใช้ทำรายงาน เทคโนโลยีเปลี่ยนตลอดเวลา หากซื้อ spec สูงๆ แต่ใช้ได้เป็น ใช้ไม่ครบ เสียดายตังค์ค่ะ

ปล. เครื่องแรกของดิฉันก็ Toshiba 2100 CDS ค่ะ ทนดี ไม่มีปัญหาอะไร ตอนนี้ความต้องการดิฉันมีมากขึ้น เลยเลือกเครื่องใหม่ แล้วก็ยกรุ่นพื้นฐานให้น้องสาวที่ใช้ประโยชน์แค่พิมพ์รายงานค่ะ ( เครื่องสเปคสูงๆ คนใช้ก็ต้องใช้เป็น-ได้ใช้ทุกฟังก์ชันด้วย ถึงจะคุ้มเงินค่ะ)
Price is what you pay, value is what you get.
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 17

Acer Aspire1680 ลองดูครับ เหมือน 4000wn เลยแต่ถูกกว่า ดีกว่าด้วย
_________
thumbman2001
ผู้ติดตาม: 44

โพสต์ที่ 18

ผมว่าประเด็นสำคัญอยู่ที่งานที่ต้องใช้ครับ ถ้าเป็นการใช้งานทั่วไป ใช้ word เล่น internet ตัวเลือกที่สองก็น่าจะเหมาะสมกว่าครับ
ถ้าพี่สนใจยี่ห้ออื่นๆ ผมว่า fujitsu ก็น่าสนใจครับ ผมซื้อ fujitsu lifebook P series ใช้ดีมากครับ ใช้มาสองปียังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ (เพื่อนที่เป็นวิศวะเคยบอกว่า คอมพิวเตอร์มักจะเริ่มมีปัญหาในปีที่สอง เมื่อหมด warrantyครับ)
Banchap

โพสต์ที่ 19

อย่าลืมเรื่องน้ำหนักด้วยครับ แบกตัวละ 3 กิโล ทุกวันก็แย่เหมือนกันนะครับ
ถ้ามีรถส่วนตัวก็คงไม่เป็นไร
ForrestGump

โพสต์ที่ 20

คนงบน้อยแบบผม ขอสอบถามข้อมูลสองรุ่นนี้ด้วยครับ สองรุ่นนี้คล้ายๆ กันราคาถูกเหมือนกัน ผมแค่สงสัยเรื่องความทนทาน และ อื่นๆ
1. Visage A1201 Athlon2000+
2. Atec Vegus185 Athlon2000+

เสปกเหมือนกันมาก Combo drive,WirelessLan (b),HD40,DDR Ram256,AGP4x upto32MB นน.1.85กก. จอ12" TFT ผมอยากได้จอเล็กๆพอดีเลย

ราคาก็ใกล้กัน ประมาณ34,000 บาท

ใครพอจะมีข้อมูลช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ

ขอบพระคุณครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Meeja

โพสต์ที่ 21

จะทักเรื่องน้ำหนักเหมือนกันครับ
คำว่าน้ำหนักต้องรวม Mouse + Adapter + สายไฟ + Bat สำรอง + อื่นๆ ด้วย
ซึ่งรวมๆ ก็ 0.5 กิโล

ต้องลองแบก Notebook 3 + 0.5 กิโล ขึ้นรถเมล์ครับ หนักดี

ประกันคอมพิวเตอร์มี DCOM กะ SYNTEC ที่ชัวร์ๆ ว่าประกันดี
แต่ถ้าต่างจังหวัด ผมว่า IBM กับ TOSHIBA น่าจะสบายใจกว่า แพงแต่คุ้ม

ATEC ไม่แนะนำ
Visage ไม่แน่ใจครับ จำไม่ได้ว่าประกันใคร
Compaq/HP ไม่แนะนำ
Belta/Laser ไม่แนะนำ

Notebook วัสดุเป็นพลาสติกก็ไม่แนะนำ
Notebook ที่บานพับจอเป็นแบบยึดที่ปลายแล้วมีฝาครอบไว้ก็ไม่แนะนำ
กรอบจะแตกหักง่ายครับ ถึงจะดูแลดีก็ตาม

Notebook ยิ่งเบาจะตัด Port ออกไปหลายๆ Port
รุ่นผมใช้ ไม่มี Port Printer (Parallel Port) ไม่มี Serial Port
ถ้าเรียน วศ. ไฟฟ้า ควรมี Serial Port ครับ (ไม่แน่ใจว่าเขาเลิกใช้กันยังนะ แต่เพื่อนผมมันยังเล่นกันอยู่)
Zionism

โพสต์ที่ 22

อืม...ผมว่าขึ้นกับงานที่ใช้ครับ
ถ้าเอาไปวิทยาลัย พิมพ์งาน เล่นเน็ต (ไม่เกี่ยวกับงานมิเดียหนักๆ)
ลองหาพวก Centrino ครับ มันจะมีแลนไร้สาย (ต่อเน็ต) กับเทคโนโลยีประหยัดพลังงาน (ราวๆ2-4ชม.แล้วแต่ว่าใช้งานหนักไหม)
ตัวซีพียู ใช้รุ่นความเร็วต่ำๆครับ (ไม่มีความจำเป็นมากนัก)
หน่วยความจำควรเป็น 256-512MB
ตัวเครื่องยิ่งเบายิ่งแพง (เท่าสเปกเดียวกัน)
และที่สำคัญต้องทนทาน (อย่าใช้พวกวัสดุที่เป็นพลาสติก)
ล็อคหัวข้อ