ถามพี่ๆ ครับว่า..มีตัวอย่างบริษัทที่มีกำไรแต่เจ๊งมั้ยครับ...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Packky
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามพี่ๆ ครับว่า..มีตัวอย่างบริษัทที่มีกำไรแต่เจ๊งมั้ยครับ...

โพสต์ที่ 1

ผมประสบการณ์ยังน้อยครับ เพื่อความไม่ประมาท จะตั้งใจศึกษาต่อไปครับ
..ขอบคุณครับ...

:o  :o  :o
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

คิดว่ามีนะครับ ช่วงปี 40 หลายบริษัทไม่ได้เจ๊งเพราะขาดทุนเเต่เจ๊งเพราะไม่มีเงินสดมาเสริมสภาพคล่องจ่ายหนี้ไม่ทัน ประกอบกับD/E ที่สูงเพราะกู้ต่างชาติมาเยอะ(ค่าเงินอ่อนค่า) บริษัทเลยเจ๊งกันหมด
เพราะกำไรที่ได้มาเป็นตัวเลขในทางบัญชีที่บจ.อาจยังไม่ได้รับจริง หรือเอาเข้าจริงก็ตามเก็บหนี้ไม่ได้ครับ เช่น สถาบันการเงินต่างๆที่โดนปิดในช่วงนั้นครับ

ถูกป่าวหว่า?

ตอนปี40 ผมก็ยังไม่ได้เข้าตลาดหรอกครับ ประสบการณ์ยังน้อย เดี๋ยวคงมีพี่เชียวมาเสริมครับ  :lol:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
KentaII
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

มีครับ บ. มีกำไร แต่กำไรนั้นเป็นกำไรทางบัญชี ดังนั้น งบที่สำคัญอีกงบหนึ่งที่จะต้องดูคือ งบกระแสเงินสด เอาไว้ดูว่าจริงๆ บ.มีตัวเงิน เข้ามาเท่าไหร่ จ่ายออกเท่าไหร่ มีค่าเสื่อมมาบวกกลับเท่าไหร่

ปล. ถ้ามีกำไร แต่ไม่มีเงิน บ.ก็จ่ายปันผลไม่ได้ หรือไม่งั้นต้องกู้เงินมาจ่าย
manuel

โพสต์ที่ 4

ROYNET ปะครับ
manuel

โพสต์ที่ 5

KentaII เขียน:มีครับ บ. มีกำไร แต่กำไรนั้นเป็นกำไรทางบัญชี ดังนั้น งบที่สำคัญอีกงบหนึ่งที่จะต้องดูคือ งบกระแสเงินสด เอาไว้ดูว่าจริงๆ บ.มีตัวเงิน เข้ามาเท่าไหร่ จ่ายออกเท่าไหร่ มีค่าเสื่อมมาบวกกลับเท่าไหร่

ปล. ถ้ามีกำไร แต่ไม่มีเงิน บ.ก็จ่ายปันผลไม่ได้ หรือไม่งั้นต้องกู้เงินมาจ่าย
ลืมกด quote
ROYNET ปะครับ
MacroArt

โพสต์ที่ 6

บางบริษัทขาดทุนทุกปี แต่ไม่เจ๊งเพราะสามารถเพิ่มทุนหรือกู้ธนาคารมาใช้หมุนเวียนทำธุรกิจได้ตลอด

บางบริษัทกำไร แต่ตัวเองต้องจ่ายเงินให้เจ้าหนี้เร็ว ขณะที่เรียกเก็บเงินลูกหนี้ได้ช้า จนกระแสเงินสดหมุนไม่ทัน แบบนี้ก็เจ๊ง
aviruth

โพสต์ที่ 7

ถ้ามีกำไรแสดงว่าก็ต้องหักค่าใช้จ่ายทุกอย่างแล้วเหลือเป็นกำไร ผมไม่เคยเห็นบริษัทที่มีกำไรแล้วเจ๊งมาก่อน ที่มันเจ๊งเพราะว่ามันขาดทุนอะดิ หักหนี้แล้วไม่เหลือกำไร แต่ไม่ได้หมายความว่ามีกำไรวันนี้แล้ววันหน้าจะมีเหมือนเดิม พอมันเริ่มขาดทุนมันก้เจ๊งหรืออาจไม่เจ๊งก็ได้เพราะอาจเพิ่มทุน งงมั้ย
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ITV  :lol:
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

ที่จำได้ส่วนใหญ่ผู้บริหารจะโกง บริษัทเลยไปไม่รอด
มีบางกรณีเช่น ลูกค้ารายใหญ่ยกเลิกคำสั่งซื้อ ก็ไม่รอดเช่นกัน
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 10

CIRKITเคยเป็นบริษัทในตลาดหลักทรัพย์มาก่อน  รายงานผลการดำเนินงานกำไรมาตลอด  แต่เก็บเงินไม่ได้  สุดท้ายก็เป็นหนี้สูญ  ขาดทุนจนส่วนผู้ถือหุ้นติดลบ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
zeazon

โพสต์ที่ 11

ล่าสุดคือ AIG ไงครับ ก่อนจะเกือบล้ม (เจ๊งแน่ๆถ้ารัฐบาลสหรัฐไม่เข้ามาอุ้ม)
ยังกำไรมหาศาล เรทติ้ง AAA อยู่เลย  บัญชี  งบทุกอย่างดูสวยหมด
ถ้าเศรษฐกิจสหรัฐไม่พังแล้วไอ้ที่ leverage เอาไว้ไม่โผล่ออกมา ก็ยังกำไรหนาเตอะ

yesterday Bluechip เป็น almost-bankrupted company ได้ภายในชั่วข้ามคืน

ซึ่งผมบอกตรงๆ ดูบัญชีมันยากมาก หลายๆบริษัทมีปัญหาแบบนี้ทั้งที่มาตราฐานกลต.สหรัฐ     มาตราฐาน auditor บริษัทจัดอันดับเครดิต นักวิเคราะห์ต่างๆ สูงกว่าในหลายๆประเทศ (รวมทั้งบ้านเราแน่นอน)  บางทีเค้าถึงให้หลีกเลี่ยงบริษัทที่เราไม่ชำนาญ หรืออ่านงบดุลยากๆ อย่างพวกบริษัทการเงิน ประกันนี่
น่ากลัวเหมือนกันนะครับ  (ความเห็นส่วนตัว) เวลามีวิกฤตละก็ล้มกันทุกที ไม่มากก็น้อย
Packky

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

:D  :D  :D
โพสต์โพสต์