รบกวนถามพี่ THAIVI เรื่องการอ่าน Annual Report ที่ถูกต้องน่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
kongza
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามพี่ THAIVI เรื่องการอ่าน Annual Report ที่ถูกต้องน่ะ

โพสต์ที่ 1

รบกวนถามพี่ THAIVI เรื่องการอ่าน Annual Report ที่ถูกต้องน่ะครับ ว่า เซียนแต่ละท่าน มีchecklist ว่าในการอ่านแต่ละครั้งมีคำถามอะไรบ้าง พอดีพึ่งเริ่มลงทุน แต่ผมอยากจะได้guidelineในการอ่านที่ถูกต้องนะครับ  เช่น ต้องตอบได้ว่าบริษัท ทำอะไร รายได้ทั้งหมดมีอะไรบ้าง ธุรกิจหลักคือ แนวนี้น่ะครับ และก็หลักสังเกตอื่นๆ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านในทุกความเห็นน่ะครับ หวังว่าเรื่องที่ผมถามน่าจะมีประโยชน์กับนักลงทุนรุ่นใหม่ท่านอื่นๆด้วย ขอบคุณอีกทีครับ (ถ้าผมใส่กระทู้ผิดห้อง ขอโทษด้วยน่ะครับ เพียงแต่ผมคิดว่าเซียนจะแวะมากระทู้นี้บ่อย)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Amadeus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ไม่เซียนนะครับ แต่ขออนุญาติมาแบ่งปันนะครับ

จำกัดความรายงานประจำปี คือ เล่มๆ(หรือซีดี) ที่เค้าจะส่งไปให้ที่บ้านนะครับ

ข้างในจะมี ข้อมูลการดำเนินงานของ บริษัทในปีที่ผ่านมา  กิจกรรมต่างๆ

พื้นฐานของบริษัทคร่าวๆ (คัดลอกบางส่วนมาจากแบบ 56-1)  และงบการเงินฉบับเต็ม (มีหมายเหตุประกอบงบมาให้ด้วย)
ต้องตอบได้ว่าบริษัท ทำอะไร รายได้ทั้งหมดมีอะไรบ้าง ธุรกิจหลักคือ แนวนี้น่ะครับ และก็หลักสังเกตอื่นๆ
ส่วนตัวผมคิดว่าคงตอบไม่ได้ทั้งหมดทุกคำถามนะครับ เช่น

บริษัททำอะไรบ้าง >>คงตอบได้ไม่ละเอียดเท่า แบบ56-1

รายได้ทั้งหมด >>จะมีในส่วนงบการเงินของรายงาน

รายได้มาจากอะไรบ้าง >>คงต้องไปดูใน แบบ56-1 เป็นต้น

ความเห็นของผมนะครับ  เอาไว้อ่านเล่นได้ เก็บไว้ดูงบประจำปีได้

แต่ข้อมูลในนั้นเป็นข้อมูลย้อนหลังนะครับ เราควรจะทำนายหรือประมาณการไปข้างหน้ามากกว่า
การดูย้อนหลังหลายๆปีเป็น การดูเพื่อวิเคราะห์หาแนวโน้ม (trend) ในอนาคต

อาจจะใช้ได้ผลกับบางบริษัทเท่านั้นนะครับ

แต่ไม่ได้หมายความว่าต้องเป็นอย่างนั้นร้อยเปอร์เซ็นนะครับ (เราอาจคิดผิดได้)
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Amadeus
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ไม่มีวิธีการอ่านที่ถูกหรือผิดนะครับ อ่านไปเถอะครับ

สุดท้ายมันจะเอาไปใช้ได้เอง (พี่คนนึงบอกมา..)

พอดีเพิ่งไปอ่านเจอ ขอยกตัวอย่างหน่อย

ย้อนไปปี 2006 ตอนนั้นมีบริษัทเกี่ยวกับผลิตสิ่งพิมพ์แห่งนึง

มีบริษัทลูกเป็นบริษัทดีลเลอร์สินค้า ไอที  ถ้าดูในรายงานตอนนั้น(2006)

เสมือนว่าบริษัทแม่ อุ้มบริษัทลูกที่เป็นไอทีอยู่ ไอทีน่าจะเติบโตน้อยว่าบริษัทแม่, ขายลูกออกไปเถอะ ถ่วงบริษัทแม่....

ปัจจุบัน 2010 กลายเป็นว่าบริษัทลูกเติบโตมาก ข่าวของบริษัทแม่ที่ทำสิ่งพิมพ์มีแต่บอกว่าการเติบโตของลูก จะทำให้แม่ดีขึ้น (ซะงั้น)

ปล.ถ้ารายละเอียดผิดพลาดต้องขออภัยนะครับ ช่วงนั้นยังไม่ได้เข้าตลาด

อาจมีรายละเอียดปลีกย่อยอีก
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
choosak
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 4

Annual Report ผมอ่านแค่สารจากประธานฯ ที่เหลือดูผ่านๆ ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ผมอ่านจาก 56-1 ครับ
ในการลงทุนระยะยาว ใครนิ่งได้มากกว่า คนนั้นชนะ
โพสต์โพสต์