รู้สึกอย่างไร เมื่อได้เด้งแรกในชีวิต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
amornchai
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รู้สึกอย่างไร เมื่อได้เด้งแรกในชีวิต

โพสต์ที่ 31

CheNz เขียน:
ราคาหุ้นเพิ่มขึ้น 100% จากราคาทุน 1บาท > 2บาท นี่เรียก 1 เด้ง
2 > 3 เรียก 2 เด้ง จากพื้นฐานทุน 1 บาท
3 > 4 เรียก 3 เด้ง "______________"

หากผิดพลาดอย่างไร รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon

โพสต์ที่ 32

เด้งแรกเลยครับ ซื้อ sc เพราะเห็นว่าราคาต่ำมาก ๆ ไม่ว่าจะด้านไหน pe p/bv div ซื้อที่ราคา 12.3 ตอนนี้ขึ้นมาที่ 13.3 คาดว่าน่าจะไปได้ไกล เห็นมีคนเก็บกันเยอะ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
c_man
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 33

ผมได้จาก  BANK  ครับ รับเหมาอีกตัว  
  คิดจะขาย Bank เหมือนกัน เพราะ รู้สึกจะไม่ไช่แนวทาง VI  แต่ถ้าไม่ขาย  ก็จะได้ปันผลไม่น่าจะน้อยกว่า   15% จากทุน  กำไรก็ไม่ตก ก็เลยไม่ได้ขายครับ   กินปันผลไปเรื่อย ๆ  พื้นฐานเปลี่ยนค่อยว่าใหม่
 ส่วนตัว  S  ก็ไปได้เรื่อย  ๆ
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 34

ไม่เคยมีประสพการณ์แบบนี้เลย เชยจังเรา  :roll:
VI Wannabe
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 35

todsapon เขียน:เด้งแรกเลยครับ ซื้อ sc เพราะเห็นว่าราคาต่ำมาก ๆ ไม่ว่าจะด้านไหน pe p/bv div ซื้อที่ราคา 12.3 ตอนนี้ขึ้นมาที่ 13.3 คาดว่าน่าจะไปได้ไกล เห็นมีคนเก็บกันเยอะ
เอ่อแบบนี้ ไม่เรียกเด้งนะคร้าบ  :D
(ไม่งั้นผมซื้อบ้านปู หุ้นละ 600 กว่าบาท อาจได้ 10 เด้ง ภายในวันเดียวนะครับ  :lol:  แซวเล่นนะครับ )

1 เด้ง หมายถึง return 100%, 2 เด้ง 200% ครับ.. etc
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
todsapon

โพสต์ที่ 36

ถือ ๆ ไปเถอะ มันได้เยอะตั้งแต่ลงทุนมา 6 เดือน sc เนี่ย
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
BIG87
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 37

todsapon เขียน:เด้งแรกเลยครับ ซื้อ sc เพราะเห็นว่าราคาต่ำมาก ๆ ไม่ว่าจะด้านไหน pe p/bv div ซื้อที่ราคา 12.3 ตอนนี้ขึ้นมาที่ 13.3 คาดว่าน่าจะไปได้ไกล เห็นมีคนเก็บกันเยอะ
กำลังจะบอกว่า ซื้อที่ราคา 12.3

ถ้า 1 เด้ง จะเท่ากับ  24.6
ถ้า 2 เด้ง เท่ากับ 36.9
ถ้า 3 เด้ง เท่ากับ 49.2
.
.
.

ไม่ใช่อย่างที่ท่านเข้าใจนะ

---------------------------------------------------

ผมมาพึ่งศึกษาเอาต้นปีนี้ เลยอดสัมผัส หุ้นเด้งกับเค้าบ้าง
มาถึงตอนนี้ถ้าจะลุ้นหุ้นเด้ง    คงจะต้องเสี่ยงในหุ้นฟื้นตัวแล้วหล่ะ
phar314

โพสต์ที่ 38

ลงทุนมาหกเดือน
กำลังรอเด้งแรกในชีวิตอยู่ครับ
ตอนนี้วิ่งมา 80% และ ลุ้นๆ

หุ้นใกล้เด้ง สิ่งที่เสียใจคือ

ซื้อไว้น้อยไป
canuseeme

โพสต์ที่ 39

ไม่รู้สึกไรเลย ครับ เฉยๆ

(เพราะไม่เคยได้ซักกะเด้ง)  :cry:
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
Iceberg_s

โพสต์ที่ 40

BIG87 เขียน:
กำลังจะบอกว่า ซื้อที่ราคา 12.3

ถ้า 1 เด้ง จะเท่ากับ
jinxyboy

โพสต์ที่ 41

กำไรหุ้น 1 เด้งผมเฉยๆนะ เพราะมันเกิดจาการทำการบ้าน คือมันรู้อยู่แล้วว่ามันควรจะได้
แต่พอร์ทโต 1 เด้งมันสะใจกว่ากันเยอะครับ  :)  :)
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 42

ช่วงนี้นายตลาดอารมณ์ดี ปีนี้แจกเด้งกันถ้วนหน้า  :8)

ในปีหนึ่งมีทุกฤดู และแล้วฤดูอื่น ๆก็จะมาถึง เตรียมผ้าห่ม ร่ม แป้งเ่ย็น ไว้พร้อมยัง
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
holidaytours

โพสต์ที่ 43

ไม่รู้เป็นรัยหุ้นที่ถือมันจะเด้งเมื่อขายไปแล้ว
ช่วงหลังเลยลงทุนแบบเน้นคุณค่าจริง ๆ จัง ๆ
แล้วก็เอาเวลาที่เหลือทำเว็บครับ สุดท้ายหุ้น ที่ถือก้งั้น ๆ
ทั้งผลประกอบการทั้งราคา
แต่เว็บที่ทำกลับมีแนวโน้มดีขึ้นครับ  ดูเหมือนทำเว็บจะรุ่งกว่าครับ
เลยเอาเวลามาทุ่มทำเว็บดีกว่าครับ
:lol:
สิ่งทั้งหลาย ขึ้นอยู่กับใจ มีใจเป็นใหญ่ สำเร็จเพราะใจ - พุทธภาษิต
งาน อาชีพเสริมทำเงินล้าน สร้างรายได้ ธุรกิจส่วนตัว รวย!
ยาจกซู

โพสต์ที่ 44

ผมได้แค่ครึ่งเด้งเอง  หลังจากหัดเล่นได้เกือบเดือน
รู้สึกว่าฟรุ๊คครับ แต่ก็ดีใจม๊ากมากครับ
มีกำลังใจหาความรู้ เพื่อจะเป็น vi เต็มตัวให้ได้ครับ :wink:
กรุงโรม...ไม่ได้สร้างเสร็จในวันเดียว
todsapon

โพสต์ที่ 45

แล้ว sc นี่มัน o.k. หรือเปล่าครับ ผมคิดว่าผมวิเคราะห์ดีแล้วนะครับ แต่หนี้สินค่อนข้างจะสูง อันเป็นธรรมดาของหุ้นกลุ่มพัฒนาอสังหาริมทรัพย์ ชื่อก็บอกแล้วว่าพัฒนา ก็ต้องกู้เงินมาพัฒนา
cashcycle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 46

ยินดีสำหรับนักเด้งรุ่นพี่หลายๆท่านครับ ผมเองยังไม่เคยได้ซักเด้ง ตอนนี้พยายามหัดเด้งอยู่ครับ :-D
donrak

โพสต์ที่ 47

กำไรเด้งแรกในชีวิตการลงทุนเพิ่งได้เมื่อเร็วๆนี้เองครับ ดีใจมากๆเพราะเป็นตัวที่หาปลาเจอด้วยตัวเองครับจึงมั่นใจมากเลยซื้อไปเรื่อยๆจน50%ของพอร์ต
ต้องขอบคุณพี่ๆและเพื่อนๆในเวปนี้อีกครั้งที่แบ่งปันข้อมูลและความรู้ดีๆครับ ถ้าไม่ได้เวปนี้ผมคงจะเป็นพวกเล่น Day Trade ขาดทุนอยู่เหมือนเดิม ขอบคุณครับ
BIG87

โพสต์ที่ 48

todsapon เขียน:แล้ว sc นี่มัน o.k. หรือเปล่าครับ ผมคิดว่าผมวิเคราะห์ดีแล้วนะครับ แต่หนี้สินค่อนข้างจะสูง อันเป็นธรรมดาของหุ้นกลุ่มพัฒนาอสังหาริมทรัพย์ ชื่อก็บอกแล้วว่าพัฒนา ก็ต้องกู้เงินมาพัฒนา
ผมก็มีตัวนี้
ต้นทุนก็พอๆกัน  เดาว่า ราคาน่าจะไปได้อีกไกล ....
ถ้าจะ discuss ตัวนี้กันจริงๆ รบกวน post ถามได้เลยครับ ในห้องร้อยหุ้น
ตัวนี้คงไม่ใช่หุ้นเด้ง แต่ก็คงจะเติบโตไปได้เรื่อยๆอย่างมั่นคง ยิ่งปีนี้อสังหาค่อนข้างบูมพอสมควร กำไรน่าจะดีครับ
เด็กเลี้ยงไม้

โพสต์ที่ 49

ลุ้นมากๆครับ ตอนนั้นเจ้า ป๊อก8 แต่ผม ป๊อก9 เฉียดนิดเดียวจริงๆ << ไม่serious ใช่ไหมครับ

เด็กมันไม่เคยได้เป็นเด้งๆ อย่าไปถือสาเลยนะครับพี่ๆ

ตอนขาขึ้นไม่เด้งผมเป็นไร แต่ขาลง"ต้องไม่เดี้ยง" อันนี้สำคัญ
เริ่มนับหนึ่ง...
KriangL

โพสต์ที่ 50

ไม่ค่อยได้เด้งเท่าไหร่เพราะซื้อเฉลี่ยขาขึ้น กับคิดต้นทุนแบบ FIFO :D
maiaowna

โพสต์ที่ 51

รอเด้งแรกอยู่ครับ ตอนนี้ 60% ล่ะ

ขอบคุณ thaivi ที่ชี้แนวทางนี้ให้ครับ

:D
picklife

โพสต์ที่ 52

babyface เขียน:ยินดีสำหรับนักเด้งรุ่นพี่หลายๆท่านครับ ผมเองยังไม่เคยได้ซักเด้ง ตอนนี้พยายามหัดเด้งอยู่ครับ :-D
:oops: Avatarแจ่มมากครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
adi

โพสต์ที่ 53

รู้สึกเฉยๆครับ

แต่เซ็งตอนตัวที่ได้ห้าเด้ง ตกลงมาเหลือสามเด้งมากกว่า
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 54

มีแต่ได้เด้งเดียว แล้วรีบขายเลย ตอนหลังมันไป 4 - 5 เด้ง

:roll:  :pig:
เกล้า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 55

มีแต่ได้เด้งเดียว แล้วรีบขายเลย ตอนหลังมันไป 4 - 5 เด้ง

นี่มันใช่สิงห์รถบรรทุกมั้ยงับ..อิอิ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 56

[quote="tinithemandindang"]มีแต่ได้เด้งเดียว แล้วรีบขายเลย ตอนหลังมันไป 4 - 5 เด้ง
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ayethebing

โพสต์ที่ 57

แนวทาง VI ไม่ได้ทำให้ท่านเด้งได้ในปีเดียว และไม่ได้การันตีว่าปีหน้าจะเป็นแบบเดิมอีก ที่มันเด้งได้ในปีเดียวอาจเป็นเพราะปัจจัยภายนอกอื่นๆ ปีหน้าอาจจะแทนที่จะเด้งกลับกลายเป็น หดก็ได้นะ

แต่แนวทางนี้น่าจะทำให้พอร์ทโตระยะยาวได้อย่างต่อเนื่อง ระมัดระวังในช่วงนี้ให้มากนะครับ

มาเตือนเฉยๆ เหมือนทั่น anti-aircraft รักนะ จุ๊บๆ  :P
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
นพพร

โพสต์ที่ 58

เอ่อ เด้งลงนี่นับมั้ยครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
picklife

โพสต์ที่ 59

[quote="ayethebing"]แนวทาง VI ไม่ได้ทำให้ท่านเด้งได้ในปีเดียว และไม่ได้การันตีว่าปีหน้าจะเป็นแบบเดิมอีก ที่มันเด้งได้ในปีเดียวอาจเป็นเพราะปัจจัยภายนอกอื่นๆ ปีหน้าอาจจะแทนที่จะเด้งกลับกลายเป็น หดก็ได้นะ

แต่แนวทางนี้น่าจะทำให้พอร์ทโตระยะยาวได้อย่างต่อเนื่อง ระมัดระวังในช่วงนี้ให้มากนะครับ

มาเตือนเฉยๆ เหมือนทั่น anti-aircraft รักนะ จุ๊บๆ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
TTW lover

โพสต์ที่ 60

หุ้นรักไม่เด้งซักที

หุ้นอื่นๆเคยเห็นเด้งแล้ว  :lol: