สงสัยเกี่ยวกับการคำนวนมูลค่าหุ้นในบทความครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
K'
ผู้ติดตาม: 0

สงสัยเกี่ยวกับการคำนวนมูลค่าหุ้นในบทความครับ

โพสต์ที่ 1

ในบทความ Business men like investors นะครับ
ที่การคำนวนมูลค่านี่ใช้จำนวนหุ้น 20 ล้านหุ้นหาร ซึ่งเป็นกรณีของ IRC ซึ่งชำระทุนเต็มจำนวนแล้ว แต่ถ้าในกรณีที่บริษัทยังชำระทุนไม่ครบละครับ? เราต้องเอา ทุนที่ชำระแล้วมาคิดหรือเอาทุนทั้งหมดมาคิดกันเหนียวไว้ก่อน??
ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ :P
มนตรี นิพิฐวิทยา
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

ผมไม่ได้เป็นคนเขียนนะครับ แต่พอตอบได้ จริงแล้วให้ใช้หุ้นที่ชำระแล้วก็พอนะครับ ที่ยังไม่ชำระนั้นไม่มีส่วนเกี่ยวข้องด้วยเลยไม่ควรนำมาคิด ส่วนพวกโบรกเขามักจะเผื่อเอาไว้ว่าหากมีการชำระเพิ่มมูลค่าจะเหลือเท่าไร จริงๆแล้วไม่น่ากังวลมากครับเราตรวจสอบได้ตลอดเวลา
ล็อคหัวข้อ