ขอความช่วยเหลือด่วน!! เรื่องการลงทุน VI ทำไงดีครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
PERFECT LUCKY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ขอความช่วยเหลือด่วน!! เรื่องการลงทุน VI ทำไงดีครับ?

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ
Miracle Happens Everyday !
"ปาฎิหารย์คือการเดินบนผืนดินและมีความสุขในทุกย่างก้าว" :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 2

:shock:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
CheNz

โพสต์ที่ 3

555
สะกิดได้ดีครับ  :lol:
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 4

:lol:  :lol:  :lol:
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
โว้กว้าก
Verified User

โพสต์ที่ 5

คง "แทงใจดำ" ใครหลายๆคน
drfool

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 7

:cool:  :cool:  :cool:

อ่านเว็บ Thai VI ก็ใช้หลัก กาลามาสูตร หน่อยนะครับ...

พระพุทธเจ้าตรัสสอนเอาไว้ว่า อย่าพึ่งเชื่อแม้จะเป็นคำสอนของพระพุทธเจ้า

พิจารณาไตร่ตรอง และตรวจสอบให้ดีๆ ก่อนเชื่อนะครับ...

เพราะ ทุกวันนี้ผมก็ใช้ประโยชน์จากพวกคุณทุกคนที่อ่านผมโพสต์อยู่ ดังนั้นอย่าเป็นเหยื่อของผมนะครับ...

:lol:  :lol:  :lol:
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 8

ผมอยากเป็นเซียน ผมอยากเป็น bigname ทำไงดีครับ เผื่อผมเชียร์หุ้น จะได้มีคนมาตามเยอะๆ ผมจะได้ปล่อยของได้สะดวกๆ

ผมให้ลิ่วล้อมาตั้งกระทู้ถามได้มั้ย แล้วผมจะตอบ พอกระทู้ไปอยู่ที่ห้องคุณค่า ผมจะได้เป็น bigname มันจะ work มั้ยหว่า
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
sunsurn

โพสต์ที่ 9

นอกจาก หลักกาลามาสูตรแล้ว  ผมว่าการอยู่ในตลาดหุ้นต้องฝึกใจให้สงบด้วยนะ ไม่โลภสมมติว่า
หุ้นที่ จขกท ซื้อ ไม่ขึ้น มาเป็น ปี
หุ้นที่เด็กแนวแนะนำ ขึ้น 200 - 300%
มี  คนพูดว่า จขกท  โง่ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ต่อมามันไป  อีก  เป็น  10 เท่า
มี  คนพูด อีก ว่า VI  โบราณ โลกเปลี่ยนไปแล้ว
จขกท คิดอย่างไร
จำลองจากบ้างช่วงของเหตุการณ์จริงของ  ชาว  VI
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 10

โอย ... ตรงใจมาก ๆ เราชอบมาก ๆ

บอกตามตรง ... ผมเลิกโพสต์แสดงความเห็นเป็นชิ้นเป็นอันในห้องนี้ไปนานแล้ว เพราะปรากฏการณ์อย่างที่เจ้าของกระทู้บอกนี่แหละ

หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นการจุดประกายให้เกิดการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้น :8)
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
dyens

โพสต์ที่ 11

เป็นกระทู้ที่เตือนสติใครหลายๆคน รวมทั้งดิฉัน  ขอบคุณจขกท
มุ่งมั่น ตั้งใจ และพยายาม
pol256

โพสต์ที่ 12

เจตนาดี แต่อย่าประชดประชันกันเลยคับ

ใครลอกหุ้น ใคร VI   ไม่ได้กับใครก็ตัวคนๆนั้นเอง

ลอกหุ้นจะเติบโตอย่างยั่งยืนได้หรือ?

การลงทุนด้วยปัจจัย ความรู้ที่เรามี นั่นต่างหากกำไรที่เงินซื้อไม่ได้และอยู่กับเราตลอดไปคับ
มือใหม่หัดเดิน โตไปวิ่งให้ได้!
suwits
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

เขียนได้ตรงใจดี ขอบคุณมากครับ   :cool:
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 14

เรื่องเซียน cheer หุ้น ลอกหุ้นเซียน มันมาเป็น cycleๆ นะ ผมเข้า web นี้มาซัก 7 ปี ก็มีมาเรื่อยๆ ทุกๆครั้งก็จะจบลงที่ตลาดเกิด correction แล้วก็กวาดพวกที่ไม่รู้เรื่องรู้ราวหรือดวงซวยเป็นไม้สุดท้าย ออกจากโลกการลงทุนเป็นระยะๆ รอบก่อนหน้านี้ไม่รู้ยังมีคนติดดอยอยู่หรือเปล่า

หลังจากที่ตลาดกวาดคนทิ้งไม่นาน รู้สึกว่า web TVI จะมีแต่กระทู้ วีไอ๊วีไอ ซึ่งผมชอบมากเลย แต่พอตลาดหุ้นฟื้นตัวกลับมา คนที่เข้ามาลอก ซึ่งไม่รู้ว่าเป็นหน้าเก่าที่โชคดีรอดมาได้ หรือ หน้าใหม่มาลองเสียเลือด ก็กลับมาอีก
มันเป็น อ-นิจ-จัง จริงๆเลยครับ ผมเลิกเตือนคนแบบนี้ไปนานแล้วนะ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
adi

โพสต์ที่ 15

:cool:
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
wisut

โพสต์ที่ 16

Alastor เขียน:เรื่องเซียน cheer หุ้น ลอกหุ้นเซียน มันมาเป็น cycleๆ นะ ผมเข้า web นี้มาซัก 7 ปี ก็มีมาเรื่อยๆ ทุกๆครั้งก็จะจบลงที่ตลาดเกิด correction แล้วก็กวาดพวกที่ไม่รู้เรื่องรู้ราวหรือดวงซวยเป็นไม้สุดท้าย ออกจากโลกการลงทุนเป็นระยะๆ รอบก่อนหน้านี้ไม่รู้ยังมีคนติดดอยอยู่หรือเปล่า

หลังจากที่ตลาดกวาดคนทิ้งไม่นาน รู้สึกว่า web TVI จะมีแต่กระทู้ วีไอ๊วีไอ ซึ่งผมชอบมากเลย แต่พอตลาดหุ้นฟื้นตัวกลับมา คนที่เข้ามาลอก ซึ่งไม่รู้ว่าเป็นหน้าเก่าที่โชคดีรอดมาได้ หรือ หน้าใหม่มาลองเสียเลือด ก็กลับมาอีก
มันเป็น อ-นิจ-จัง จริงๆเลยครับ ผมเลิกเตือนคนแบบนี้ไปนานแล้วนะ
ตรงใจเผงเลย  มันเป็น cycle   :D
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

กระทู้นี้จะพลิกโฉม วิกฤต Thaivi ได้หรือไม่  ?

ขอให้เป็นจุดเริ่มต้นที่ดีดีนะครับ
tae30866

โพสต์ที่ 18

จี๊ด
วิริเยน ทุกฺขมจฺเจติ บุคคลล่วงทุกข์ได้เพราะความเพียร
smartfan
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 19

คิดว่า สิ่งที่คุณ PERFECT LUCKY post มา เป็นเจตนาดีที่ต้องการจะสะท้อนอะไรบางอย่างให้กับผู้ที่เข้ามาใน web นี้ได้คิด

ยอมรับว่าเนื้อหาของกระทู้ต่าง ๆ ใน web ThaiVI ปัจจุบันนี้ต่างไปจากเมื่อก่อนในรุ่นการก่อตั้งใหม่ ๆ และเนื้อหาค่อย ๆ ห่างไกลจากชื่อ web ThaiVI ไปมากเหมือนกันค่ะ  และรู้สึกว่าพี่ ๆ รุ่นบุกเบิกทั้งหลายก็เข้ามาร่วมพูดคุยหรือให้ความเห็นน้อยลงมาก  ซึ่งก็ไม่ทราบสาเหตุว่าเป็นเพราะอะไร ????

ถ้าอยากให้บรรยากาศเดิม ๆ และคุณค่าของ web นี้กลับมาดังเดิม  ทุกคนคงต้องร่วมกันสร้าง  เพราะ web นี้ก็ได้สร้าง VI รุ่นใหม่ ๆ ขึ้นมาจำนวนไม่น้อย  ก็อยากให้ VI รุ่นเก่าและรุ่นใหม่ได้ช่วยกันติดอาวุธทางปัญญาให้แก่นักลงทุนท่านอื่น ๆ ต่อไป  เพื่อที่ตลาดทุนบ้านเราจะได้แข็งแกร่งมากขึ้น อย่างน้อยก็จะได้ช่วยไม่ให้นักลงทุนที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ตกอยู่ในสภาพแมงเม่าอย่างที่เขาว่ากัน
picatos

โพสต์ที่ 20

[quote="sunsurn"]นอกจาก หลักกาลามาสูตรแล้ว
ซากคน

โพสต์ที่ 21

newbie_12 เขียน:ผมอยากเป็นเซียน ผมอยากเป็น bigname ทำไงดีครับ เผื่อผมเชียร์หุ้น จะได้มีคนมาตามเยอะๆ ผมจะได้ปล่อยของได้สะดวกๆ

ผมให้ลิ่วล้อมาตั้งกระทู้ถามได้มั้ย แล้วผมจะตอบ พอกระทู้ไปอยู่ที่ห้องคุณค่า ผมจะได้เป็น bigname มันจะ work มั้ยหว่า
เท่าที่สังเกตนะครับ

bigname ที่เห็นอยู่ในขณะนี้ หลายคนไม่ได้อยากเป็นตั้งแต่แรก
แต่ชาว VI อยากให้เป็น  เขาเลยจำเป็นต้องเป็น

ถึงวันที่ชาว VI ส่วนใหญ่เห็นพ้องต้องกันว่าเป็นใคร  ก็คนนั้นแหละครับ
แต่ละท่านที่เข้าห้องคุณค่า มีประสบการณ์ที่น่าประทับใจทุกท่าน
ผมเชื่อในเสียงส่วนใหญ่ของคนในนี้  สังคมที่นี่เป็นผู้ใหญ่มากพอครับ

:8)
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
jo7393

โพสต์ที่ 22

:B  :B  :B
เรื่องนี้ผมว่าเมื่อไรตลาดเข้าขาลง พวกเก็งกำไร ลอกอย่างเดียว เดี๋ยวก็หายไปเองหล่ะครับ   ของปลอมอยู่ได้ไม่นานครับ รอวันตลาดวิกฤติ เท่านั้นเอง  ตลาดวาย เป็นโอกาสของ VI  แต่ตลาดวายเป็นหายนะของการเก็งกำไร
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
unnop.t

โพสต์ที่ 23

สังคมใหญ่ขึ้น ปัญหาก็มากขึ้น เป็นธรรมดาของโลก

เราคงไม่สามารถทำให้ทุกคนในประเทศเป็นคนดีได้ แต่ต้องเอาคนดีมาปกครองประเทศ  -พระราชดำรัส

ถ้าเราอยากให้สังคม ThaiVI เป็นสังคมที่ดี เราก็ให้คนที่ดี มีเจตนาดีมาช่วยดูแลกัน

:)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
ccc111

โพสต์ที่ 24

ผมว่าเรื่องการลอกหุ้นกับเนื้อหาหรือคุณภาพของเว็บมันคนละเรื่องกัน

ผมก็ลอกหุ้นมาในเวบมาตั้งแต่ปี 2004 ปัจจุบันก็ยังลอกอยู่   :lol:

ผมว่าสภาพที่เกิดในปัจจุบันเกิดจากจำนวนสมาชิกที่เพิ่มขึ้นมาก

การลอกหุ้นหรือการโพสคุยเล่นกันมันก็มากขึ้นตามเป็นธรรมดา
Oatarm

โพสต์ที่ 25

ปัญหาไม่ใช่ว่า   คุณภาพการโพสต์ใน TVI ตกต่ำลง  
แต่ปัญหาอยู่ที่ว่าคนที่ทำการบ้านมา ไม่ยอมโพสต์ตะหาก

ส่วนเรื่องลอกหุ้น  ธรรมชาติมาก  เป็นเรื่องธรรมดาของชาวโลก   ความรับผิดชอบในความมั่งคั่ง  เป็นความรับผิดชอบส่วนบุคคลอยู่แล้ว  

ช่วงนี้นายตลาดอารมณ์ดีนะครับ   :8)
ความรู้คู่เปรียบด้วย
nanchan

โพสต์ที่ 26

[quote="picatos"][quote="sunsurn"]นอกจาก หลักกาลามาสูตรแล้ว
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
nanoVI

โพสต์ที่ 27

:cheers:  :cheers:  :cheers: คารวะ 3 จอก :D  :D  :D
nanchan

Re: ขอความช่วยด่วน!! เรื่องการลงทุน VI ทำไงดีครับ?

โพสต์ที่ 28

[quote="PERFECT LUCKY"]สวัสดีครับ

4. ถ้าผมอยากจะโฆษณาสินค้า โฆษณาเวป โฆษณาอบรมบัญชี การลงทุนที่ผมจัดขึ้นเอง
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
picatos

โพสต์ที่ 29

[quote="nanchan"]ถ้าสติที่ว่าคือความประมาท ซักวันคงได้ลิ้มรสความโลภอย่างแท้จริง
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 30

ผู้ใหญ่สอนว่า

น้ำหยดลงหินทุกวันหินมันยังกร่อน หรือ

อันเสาหินแปดศอกตอกเป็นหลัก  ไปมาผลักบ่อยเข้าเสายังไหว

หุ้นดี วิจารณ์ดี ๆ  บ่อย ๆ นานเข้ากลายเป็น หุ้นเทพ

หุ้นดี วิจารณ์ธรรมดา  นาน ๆ เข้า  กลายเป็นหุ้นธรรมดา

and vice versa

ดังนั้นหน้าที่ของนักลงทุนและสมาชิก Thai VI ที่ดี คือ ..............................???
โพสต์โพสต์