มาโชว์พอร์ตเป็นกรณีศึกษากันดีกว่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
blueplanet
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

มาโชว์พอร์ตเป็นกรณีศึกษากันดีกว่า

โพสต์ที่ 31

คุณ akekarat เขียนได้ดีเข้าใจง่าย
วัตถุประสงค์ ของกระทู้นี้
1. ผมอยากรู้จักเซียนที่ไม่เป็นที่รู้จัก(เก่งหุ้น) ชื่อหุ้น % เมื่อไร คือตัวชี้
   สมมติ นาย A ถือ CPALL 30% HMPRO 30% STA30% Cash 10%
   ความลุ่มลึกของนาย A วัดจากวันที่ซื้อ ถ้าพึ่งซื้อ(และราคายังไม่ไปไหน)
   ก็ตอบอะไรไม่ได้ ถ้ารู้วันเวลา เราจะรู้ต้นทุน แต่ถ้ารู้ตนทุน เราจะไม่รู้วัน
   เวลา วันเวลแสดงกึ๋นมากกว่า ผมคงไม่บอกว่ารู้ว่าใครเก่งแล้วจะได้อะไร
มี อีก 2-3 ข้อ แล้วจะมาโพสต์ต่อ
Blueplanet
blueplanet

โพสต์ที่ 32

มีคนเห็นด้วยกับกระทู้นี้ ประมาณ 20% ไม่เห็นด้วยประมาณ 80%
คนที่เห็นด้วย ก็อธิบาย ถึงข้อดีต่างๆ อย่างพยายาม
(ตามมาด้วยคนไม่เห็นด้วยเพรียบ)
ส่วนคนไม่เห็นด้วย จะมีความเป็นห่วง
กลัวว่านักลงทุน จะเป็นนักกินปลา แต่จับปลาไม่เป็น
ความเป็นห่วง นั้นมากจนกระทั่งเหน็บแนมประชดประชันออกมาด้วย
ช่างเป็นห่วงเป็นใยและปรารถนาดีเหลือเกิน
ผมคงต้องขอบคุณ แทนนักลงทุนทั่วๆไปเหลือเกิน
ที่มีคนเป็นห่วงเรามากขนาดนั้น(คงคิดว่าสมองเราไม่มีรอยหยักเลย)
คนมี 2 ประเภท
คือ 1.เป็นดาวฤกษ์ 2. เป็นดาวพระเคราะห์
พวกดาวฤกษ์ คือพวกที่สามารถหาหุ้นด้วยตนเอง
พวกดาวพระเคราะห์ ก็จะรับข้อมูลจากดาวฤกษ์มาวิเคราห์อีกที
คนที่หาหุ้นด้วยตนเองนั้น คงเป็นประเภท บอกก็ได้ ไม่บอกก็ได้
ส่วนพวกดาวเคราห์นั้น จะรู้สึกดีมากๆ
ถ้าข้อมูลที่รู้มานั้น เป็น เอ๊กคลูซีพ
มีคนรู้น้อยที่สุด
Blueplanet
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

[quote="กาละมัง"]เพียงเพื่อหาหุ้นดีเพื่อการลงทุนที่ดีก็เป็นเรื่องหนึ่ง

แต่หลังๆ นี้
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 34

จากกระทู้นี่นะ
ผมเห็นเหมือนซ้อเขาเปี๊ยบเลย
เลยไม่ต้องโพสเอง
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 42387.html

ความคิดเห็นที่ 78

68

เรามะได้บอกว่า ตามคนอื่นมะได้นะเพ่อี้

เพราะ ไม่ว่าเราจะตามคนอื่นหรือไม่ก็ตาม
ก็ย่อมมีทั้ง ตอนที่กำไร หรือทำไปแล้วขาดทุน อยู่ดี

คือจะลอก จะตาม ก็ทำได้นะ มะใช่มะได้
แต่ ต้องตามทั้งหมด ต้องไวให้ทันเขา ไรเงี้ยเปงต้น

เพียงแต่เราชี้ให้เหง ว่า นั่นคือ คุณสมบัติเบื้องต้นของแมส เท่านั้นเอง

ทีนี้ ชีวิตจริงๆ เราต้องอยู่ยังไงล่ะ ขาดเขาแร้วเธอจะรู้สึก อยู่ไปอย่างงี้ทุกวัน คงไม่ดีแน่ ถูกเมะ

เราอธิบายเปงประโยคไร ปรัชญามากไป ก็จะสับสนป่าวๆ

เอา เปงว่า เราจะขอยาดยกประวัติโดยสังเขปของ ท่านหลวงพี่เผ่น เฮียเอี๋ยว ตำนานแห่ง สำนักเผ่นพันลี้ ให้ฟังโดยย่อ ดังนี้แระกันงั้น

เขาเริ่ม เล่นจากทุน แปดหลัก เล่นมั่วไปมา ตามนั่นนิด ฟังข่าวหน่อย ไล่ตามนู้นที นี้ที

สุดท้าย จากแปดหลัก เหลือ หกหลัก
รุ่ยเรย เยินเรย ว่าง่ายๆ เละเปงโจ๊กก ยับเยิน

จนกระทั่ง ได้เซียนดีสามีภรรยาคู่นึง นั่งเทรดในโบร๊คเดียวกัน
เขาคงเห็นสภาพแล้วแย่แน่ๆ
อาจานผู้ใจบุญจึง เสนอว่า เอางี้นะ คุณมานั่งตรงกลางนี่ แล้วทำตามเราทั้งคู่
ทุกเม็ด อย่าผิดเพี้ยน
เขาบอก นี่คือ การสอนขั้นต้น คือ การให้คุณทำตามประกบต้นคอเรย

แรกๆเฮียแกก็ทำตามไปเรื่อยๆ ทำไปเรื่อยๆ จนมีสภาพพอร์ทที่ดีขึ้น

จากที่ทำและดูไปด้วย เรื่อยๆ ทุกๆวัน

จนวันหนึ่ง แกก็บอกกะอาจานแกว่า ผมขออนุญาต ไปบินเดี่ยวนะคับ

ผมอยากจะบินด้วยตัวเองเสียที (แกเริ่มคิดแบบวินเน่อคิดแล้ว ในท้ายที่สุด)

....................................................

สำหรับ เราแล้ว เรื่องนี้สอนให้เรารู้ว่า

การ ก๊อปปี้ นั่นเองแท้จิงแล้ว ก็คือ การเรียนการสอนแขนงหนึ่งเช่นกัน

อยู่ที่ว่า ในขณะที่เรากระทำก๊อปปี้อยู่นั้นๆ เรารู้สึกมั้ย ว่านี่ก็คือการเรียนรู้อย่างนึง

หรือเราคิดอยู่แค่ว่า เรากำลังเอาหลังพักพิง เพื่อให้คนอื่นหาเลี้ยงชีพเท่านั้น

เรายึดถือ มันในแง่ไหน เราก็จะได้ตอบแทนในแง่นั้นด้วยเช่นกัน

เราจึงเชื่อมั่น ว่า การลอกข้อสอบ จะมีค่าต่อเราได้ ไม่ใช่แค่ผลคะแนนที่ได้เท่านั้น
แต่ เราก็ได้ความรู้ด้วย ถ้าขณะที่ตาเรามอง มือเราเขียนส่งครู ...แล้ว สมองเราคิดตามไปด้วย

เราเชื่อว่า ในทุกกระบวนท่า แฝงไว้ซึ่งการเรียนรู้เสมอ

^^

จาก คุณ : 007-s

อ้าวเดี๋ยวจะลืมตอบกระทู้
หุ้นในพอร์ตผม
เหมือนหมอแพะ
เหมือนโจ
เหมือนฮง
เหมือนพระอาจารย์แม็ค
อย่างละหนึ่งในสี่...ฮ่า...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
siebelize

โพสต์ที่ 35

por_jai เขียน: อ้าวเดี๋ยวจะลืมตอบกระทู้
หุ้นในพอร์ตผม
เหมือนหมอแพะ
เหมือนโจ
เหมือนฮง
เหมือนพระอาจารย์แม็ค
อย่างละหนึ่งในสี่...ฮ่า...

ถ้าอย่างนั้น ลอกของพี่ป้อมคนเดียว ก็เหมือนได้ชุด จตุรเทพ ครบชุดเลยใช่มั้ยครับ :lol:  :lol:  :lol:
คนคอน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 36

siebelize เขียน:

ถ้าอย่างนั้น ลอกของพี่ป้อมคนเดียว ก็เหมือนได้ชุด จตุรเทพ ครบชุดเลยใช่มั้ยครับ :lol:
unnop.t

โพสต์ที่ 37

ประเด็นเรื่องนี้ ช่วงนี้มีบ่อยนะ ส่วนตัวผมคิดว่าคงไม่มีเซียนท่านไหนกล้าโพสหรอกครับ เพราะมันอาจเกิดข้อดี หรือข้อเสียมากกว่ากันก็ไม่มีใครรู้

สมมุติว่าเซียนท่านหนึ่งเปิดพอร์ทมาก คนแห่ซื้อตาม ราคาขึ้น ก็จะมีคนไปบอกว่า อ้าวนั่นไง VI effect โดนรุมประนามอีก เปลืองตัวครับ

จขกท อาจมีเจตนาดีต้องการศึกษา แต่บอร์ดนี้เป็นที่สาธารณะ ผมเชื่อว่าคนที่จะดูแต่เปลือก ลอกหุ้นอย่างเดียวน่าจะมีเยอะ อาจส่งผลร้ายต่อเขามากกว่า

ผมคิดว่าเรื่องนี้น่าจะเป็นการคุยกันส่วนตัวหรือเฉพาะกลุ่มดีกว่าครับ เซียน ๆเค้าพร้อมจะแชร์กันอยู่แล้ว

:)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
kmphol

โพสต์ที่ 38

siebelize เขียน:

ถ้าอย่างนั้น ลอกของพี่ป้อมคนเดียว ก็เหมือนได้ชุด จตุรเทพ ครบชุดเลยใช่มั้ยครับ :lol:
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 39

ผมอ่านๆดู ผมเชื่อว่า เจ้าของกระทู้คงไม่มีเจตนาจะลอกการบ้านแบบซื้อตามพอร์ทคนดังมั้งครับ
ผมคิดว่าเจ้าของกระทู้คงอยากเรียนรู้มุมมองในการเลือกหุ้นที่ลงทุนของรุ่นพี่ที่เก่งๆมากกว่า หรือ ถ้าจะเรียกว่าลอกก็ขอเรียกว่าลอกแนวทางก็ละกัน

แต่การเปิดพอร์ทให้สาธารณะรู้มันก็เป็นดาบสองคมอย่างที่โพสท์กันมานั่นแหละครับ

ตอนนี้ก็ดูตามชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่หลายๆคนตามบริษัทต่างๆ ก็คงพอเป็นแนวทางไปได้ อย่างพี่นริศลงทุนตัวไหนบ้างเราก็พอรู้ ท่าน ดร.เราก็รู้ แล้วยังมีอีกหลายๆคนที่ถ้าเราเข้าไปดูข้อมูลมักจะเจอชื่อนั้นบ่อยๆ แต่ไม่เคยเป็นที่รู้จักก็มี หรือถ้ามีโอกาสเจอกันเป็นการส่วนตัวตามงานมีทติ้งผมก็เชื่อว่าคนเก่งๆหลายๆคนก็ยินดีที่จะบอก

สำหรับเรื่องลอกนั้นผมเห็นความเห็นคนก็หลากหลายมากมาย ผมจะเล่าให้ฟังแล้วลองช่วยกันดูหน่อยว่าแบบนี้เค้าเรียกว่าลอกหรือเปล่า

เมื่อปีที่แล้ว ช่วงเกือบกลางปีมั้งมีเพื่อนที่แสนดีแนะนำให้ผมไปลองกลับไปดูหุ้นกลุ่มอิเลคที่มีโอกาสจะปันผลพิเศษออกมา (SVI) เค้าเล่าให้ฟังคร่าวๆ ประมาณไม่เกิน 5 นาที แล้วผมก็กลับมาที่บ้านเริ่มอ่านทุกอย่าง 56-1, ร้อยคนร้อยหุ้นตั้งแต่หน้าแรกยันหน้าสุดท้าย (ยังจำช่วงไคลแมกซ์ที่คุณ picatos กับ คุณ chatchai โพสท์ได้) , ข่าวจากตลาดหลักทรัพย์ในหน้าบริษัท เริ่มอ่านตั้งแต่ 2 ทุ่ม อ่านจบ ตี 4 พอผมอ่านจบเข้าใจบริษัทเข้าใจเรื่องราวที่จะมีเหตุให้น่าจะปันผลออกมาผมก็ตัดสินใจลงทุนกับตัวนี้ วันรุ่งขึ้นผมก็ซื้อเลย

ผมก็ไม่แน่ใจว่าอย่างนี้เรียกว่าลอกมั้ย แต่สำหรับผม ผมไม่คิดอย่างนั้น เพราะผมมั่นใจว่าผมซื้อเพราะผมตัดสินใจเลือกเอง ซึ่งบางครั้ง ถ้าไม่มีเพื่อนที่บอกมาผมก็คงพลาดโอกาสที่จะศึกษาและลงทุนกับหุ้นบริษัทนี้ไป

และทุกวันนี้ถ้าผมเจอนักลงทุนด้วยกันผมก็มักจะถามแลกเปลี่ยนกันเสมอว่ามีบริษัทไหนน่าสนใจบ้าง บางครั้งผมก็เสนอตัวที่ผมสนใจให้เค้า แล้วถ้าได้ชื่อหุ้นใหม่ที่ผมไม่รู้จักไม่เคยตามกลับมา ผมก็จะกลับมาทำคล้ายๆเดิมอีก ถ้าเข้าใจและชอบก็ลงทุนถ้าไม่ชอบไม่เข้าใจก็วางไว้ก่อน

อย่างนี้เรียกว่าลอกหรือขอหุ้นหรือเปล่าผมก็ไม่แน่ใจ แต่ผมก็คงใช้วิธีการนี้ต่อไปตลอดกาล  :D

สิ่งที่จะช่วยกันได้ก็คงต้องช่วยกันย้ำๆเตือนสติว่า ถ้าจะลอกโดยไม่คิดก็ต้องรับความเสี่ยงเอาเองนะ
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
nanoVI

โพสต์ที่ 40

[quote="BABY TERMITE"]

ทุกวันนี้ถ้าผมเจอนักลงทุนด้วยกันผมก็มักจะถามแลกเปลี่ยนกันเสมอว่ามีบริษัทไหนน่าสนใจบ้าง บางครั้งผมก็เสนอตัวที่ผมสนใจให้เค้า แล้วถ้าได้ชื่อหุ้นใหม่ที่ผมไม่รู้จักไม่เคยตามกลับมา ผมก็จะกลับมาทำคล้ายๆเดิมอีก ถ้าเข้าใจและชอบก็ลงทุนถ้าไม่ชอบไม่เข้าใจก็วางไว้ก่อน

อย่างนี้เรียกว่าลอกหรือขอหุ้นหรือเปล่าผมก็ไม่แน่ใจ แต่ผมก็คงใช้วิธีการนี้ต่อไปตลอดกาล
por_jai

โพสต์ที่ 41

BABY TERMITE เขียน: เมื่อปีที่แล้ว ช่วงเกือบกลางปีมั้งมีเพื่อนที่แสนดีแนะนำให้ผมไปลองกลับไปดูหุ้นกลุ่มอิเลคที่มีโอกาสจะปันผลพิเศษออกมา (SVI) เค้าเล่าให้ฟังคร่าวๆ ประมาณไม่เกิน 5 นาที แล้วผมก็กลับมาที่บ้านเริ่มอ่านทุกอย่าง 56-1, ร้อยคนร้อยหุ้นตั้งแต่หน้าแรกยันหน้าสุดท้าย (ยังจำช่วงไคลแมกซ์ที่คุณ picatos กับ คุณ chatchai โพสท์ได้) , ข่าวจากตลาดหลักทรัพย์ในหน้าบริษัท เริ่มอ่านตั้งแต่ 2 ทุ่ม อ่านจบ ตี 4 พอผมอ่านจบเข้าใจบริษัทเข้าใจเรื่องราวที่จะมีเหตุให้น่าจะปันผลออกมาผมก็ตัดสินใจลงทุนกับตัวนี้ วันรุ่งขึ้นผมก็ซื้อเลย

ผมก็ไม่แน่ใจว่าอย่างนี้เรียกว่าลอกมั้ย แต่สำหรับผม ผมไม่คิดอย่างนั้น เพราะผมมั่นใจว่าผมซื้อเพราะผมตัดสินใจเลือกเอง ซึ่งบางครั้ง ถ้าไม่มีเพื่อนที่บอกมาผมก็คงพลาดโอกาสที่จะศึกษาและลงทุนกับหุ้นบริษัทนี้ไป
:8) วันนี้picatosแนะนำหุ้นผมตัวนึง
     วันก่อนพี่ฉัตรแนะนำหุ้นผมมา2ตัว
     แต่ผมไม่บอกพี่ดีกว่า
     เพราะไม่อยากให้พี่นอนดึกคร่ำเคร่ง...ฮ่า...
por_jai

โพสต์ที่ 42

[quote="siebelize"]

BABY TERMITE

โพสต์ที่ 43

por_jai เขียน:
:8) วันนี้picatosแนะนำหุ้นผมตัวนึง
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
kelop

โพสต์ที่ 44

[quote="por_jai"][quote="siebelize"]

siebelize

โพสต์ที่ 45

[quote="por_jai"][quote="siebelize"]

KGYF

โพสต์ที่ 46

ผมก็เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้มีความปรารถนาดีมากกว่านะ  แต่บางทีพูดอะไรไป มันก็เป็น ดาบสองคม อย่างที่แต่ละคนว่าละครับ   :lol:  :lol:
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
damiano
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 47

BABY TERMITE เขียน: เมื่อปีที่แล้ว ช่วงเกือบกลางปีมั้งมีเพื่อนที่แสนดีแนะนำให้ผมไปลองกลับไปดูหุ้นกลุ่มอิเลคที่มีโอกาสจะปันผลพิเศษออกมา (SVI) เค้าเล่าให้ฟังคร่าวๆ ประมาณไม่เกิน 5 นาที แล้วผมก็กลับมาที่บ้านเริ่มอ่านทุกอย่าง 56-1, ร้อยคนร้อยหุ้นตั้งแต่หน้าแรกยันหน้าสุดท้าย (ยังจำช่วงไคลแมกซ์ที่คุณ picatos กับ คุณ chatchai โพสท์ได้) , ข่าวจากตลาดหลักทรัพย์ในหน้าบริษัท เริ่มอ่านตั้งแต่ 2 ทุ่ม อ่านจบ ตี 4 พอผมอ่านจบเข้าใจบริษัทเข้าใจเรื่องราวที่จะมีเหตุให้น่าจะปันผลออกมาผมก็ตัดสินใจลงทุนกับตัวนี้ วันรุ่งขึ้นผมก็ซื้อเลย
อาการเดียวกับผมเลยพี่หมี ต่างกันตรงที่ ผมไปเจอเองในเว็บ set หลังจากนั้น ก็มานั่งอ่าน ทุกอย่างที่สามารถหาได้ หุ้นตัวนี้เป็นอาจารย์ของผมเลยนะ เพราะ ถ้าไม่มีวันนั้น ผมคงไม่มีแนวทางที่ลงทุนได้แบบนี้ บางครั้งอยากจะเปลี่ยนชื่อ Log in ตัวเองเป็น SVI เลย จะได้เตือนตัวเองว่า เริ่มต้นอย่างไร จะได้ไม่ลืมกำพืดตัวเอง

ปล. global 5 บาทแล้วพี่ ตั้งแต่ที่ถามพี่วันนั้น จนวันนี้ ผมก็ยังไม่มีซักหุ้นเลย
- -'
DemonInvesting

โพสต์ที่ 48

จริงๆแล้วถ้าต้องการศึกษาแนวทางการลงทุนจากการดูพอร์ตหุ้น ดูเวลาซื้อเวลาขาย ของเซียนๆ ผมว่ามันก็น่าจะได้ประโยชน์ให้กับนักลงทุนหน้าใหม่  สร้างแรงบันดาลใจและสร้างความมั่นใจในแนวทางการลงทุนแบบ VI   ... แต่ผมอยากจะเสนอเพิ่มเติมสองประเด็น

1. ศึกษาจากประสบการณ์อดีต
แ่ต่แทนที่จะเปิดพอร์ตปัจจุบันที่ถืออยู่ซึ่งมันออกจะเป็นการสุ่มเสี่ยงทั้งจากข้อครหาว่าต้องการสร้างกระแสฟันโฟล์ หรือ เป็นการสร้างนิสัยลอกการบ้าน  .... ทำไมไม่เปิดพอร์ตในอดีตแทน ไม่ว่าจะเป็นปีที่แล้ว สองปีที่แล้ว หรือ รอบที่แล้วก็ว่ากันไป ซึ่งเห็นหลายทั่นก็ทำเป็น Blog ส่วนตัวอยู่แล้ว (ถ้าจำไม่ผิด ที่ผมเคยอ่านรู้สึกจะเป็นคุณ Yoyo ที่ทำเป็น Diary ประจำปีเลย แต่หลังๆรู้สึกจะไม่ได้อัพเดท) ... แต่คิดว่าถ้าคนใน ThaiVI จะมาทำเป็นกระทู้แนว Case Study ก็คิดว่าน่าจะได้ประโยชน์มากกว่าอ่านหนังสือของ Peter Lynch ด้วยมั้ง เพราะมันน่าจะประยุกต์ใช้ได้ง่ายกว่า

2. ศึกษาจากความล้มเหลว
ไม่จำเป็นที่เราจะต้องศึกษาจากความสำเร็จของบรรดาคนดัง ผู้ที่ประสบความสำเร็จระดับเซียนเหยียบเมฆเท่านั้น เพราะจริงๆแล้วที่มาของความสำเร็จเหล่านั้น มันเป็นความสามารถเฉพาะบุคคลที่คนธรรมดาอาจจะลอกเลียนแบบได้ยาก ซึ่งการศึกษาจากประสบการณ์ความล้มเหลวของนักลงทุนทั่วไปที่ถ้านำมาแชร์ให้กันฟัง ว่าตอนนั้นวิเคราะห์ไว้อย่างไร ผิดพลาดตรงไหน แก้ไขอย่างไร ข้อมูลแบบนี้อาจจะเกิดประโยชน์ที่แท้จริงมากกว่าเรื่องราวความสำเร็จด้วยซ้ำ

โดยรวมแล้วผมก็เห็นว่าถ้าจะมีห้อง Case Study ก็น่าจะดี