ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
b4solid
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 65

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 2521

เท่าที่จำได้คุณลูกอีสานจากข่าวจาก settrade ,set ด้วยครับ
0N0111
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2522

ขอถามพี่โจเกี่ยวกับหุ้นวัฎจักร หน่อยครับ
ตอนนี้ผมสนใจ rcl อยู่ในความเห็นพี่คิดว่ามันถึงจุดตำสุดรึยัง
และกำลังกลับมารึยัง และอะไรเป็นสัญญาน ถ้าจะศึกษาต่อจะดูอะไรบ้าง
ครับ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
firstee
ผู้ติดตาม: 244

โพสต์ที่ 2523

อยากถามพี่ลูกอิสานว่า

หุ้นดังกว่าหั้ยผลตอบแทน15-20% รึป่าวครับ

ksl tvo qlt tndt pm tpc mfec drt it ilink bafs ssf trt svi

มีตัวไหนผ่านเกณฑ์มั้งครับ

เพิ่งเริ่มลงทุนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Botong

โพสต์ที่ 2524

ถามพี่โจครับ,
ค่าตอบแทนของผู้บริหารของ bafs เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องหลายๆ % ทั้งๆที่ยอดขายไม่เพิ่มขึ้น แบบนี้ถือว่าผิดปกติหรือไม่ครับ พอดี ผมกำลังเริ่มเรียนรู้การทำงบ
โดยปกติ ค่าตอบแทนผู้บริหาร ควรจะอยู่ที่เท่าไรครับ และเราควรจะเปรียบเทียบกับอะไรครับ

ขอบคุณครับ

เกิดอีสาน ปัจจุบันเขยใต้ครับ

^_^
*** better together ***
บัวดิน

โพสต์ที่ 2525

คุณโจหาย  สงสัยกำลังยุ่งนับตัง
SunShine@Night

โพสต์ที่ 2526

Botong เขียน:ถามพี่โจครับ,
ค่าตอบแทนของผู้บริหารของ bafs เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องหลายๆ % ทั้งๆที่ยอดขายไม่เพิ่มขึ้น แบบนี้ถือว่าผิดปกติหรือไม่ครับ พอดี ผมกำลังเริ่มเรียนรู้การทำงบ
โดยปกติ ค่าตอบแทนผู้บริหาร ควรจะอยู่ที่เท่าไรครับ และเราควรจะเปรียบเทียบกับอะไรครับ

ขอบคุณครับ

เกิดอีสาน ปัจจุบันเขยใต้ครับ

^_^
เกิดจากการลดเงินเดือนของ ผบห ในปีที่แล้วหรือเปล่าครับ

ส่วนปีนี้ทุกอย่างกลับไปเท่าเดิมเลยทำให้ดูเหมือนค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Botong

โพสต์ที่ 2527

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมกลับไปดูใหม่..
*** better together ***
b4solid
ผู้ติดตาม: 65

โพสต์ที่ 2528

เอามาฝากคุณโจ

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 97541.html

:B  :mrgreen:
kmphol

โพสต์ที่ 2529

เข้ามาอ่านทีไร ได้ความรู้ที่เฉียบคมกลับไปทุกครั้ง
ขอบคุณคุณโจมากครับ
9dap

โพสต์ที่ 2530

ขอบคุณมากครับ จะติดตามต่อไป  :D
sphere
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2531

เคยได้ยินมาว่าพี่โจดูกราฟแต่ไม่ได้ดูเทคนิคอลหรือใช้เครื่องมืออะไร แค่ดูว่าซื้อตรงไหนที่ไม่เสียเปรียบ อยากรู้ว่าหลักการที่ว่าจุดซื้อที่ไม่เสียเปรียบนี่ดูยังไงครับ
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 2532

ลูกอิสาน เขียน:...

ประเด็นนี้ผมไม่แม่นหลักการนะครับ คนที่สอบผ่าน CFA ถ้าทราบก็ช่วยตอบหน่อยนะครับ แต่ผมลองให้ความเห็น ผิดถูกไม่รับรองนะ.. :)

1.เงินลงทุนเพื่อค้า การบันทึกำไรขาดทุนน่าจะบันทึกผ่านงบกำไรขาดทุน โดยราคาที่บันทึกเป็นราคาตลาด(มูลค่ายุติธรรม) หุ้นที่บันทึกอย่างนี้เช่น IEC BLISS เป็นต้น

2.เงินลงทุนระยะยาว ไม่ได้มีวัตถุประสงค์ซื้อๆขายๆ อย่างนี้จะบันทึกผ่านงบดุลในส่วนผู้ถือหุ้นครับ โดยราคาที่บันทึกเป็นราคาต้นทุนหักค่าเผื่อการด้อยค่า(หากมี)แล้ว กรณี KYE TR น่าจะเป็นกรณีนี้

ดังนี้จะดูว่าบริษัทใดจะมีกำไรเพิ่มในงบกำไรขาดทุน ต้องไปดูว่าบริษัทมีนโยบายการจัดเงินลงทุนอย่างไรครับ.. :P

...
คุณโจครับ จากคำถามคราวก่อน ผมมีโอกาศไปถามนักบัญชีของ กองทุนของธนาคาร มา คล้าย ๆ ที่คุณโจบอก โดยมีรายละเอียด เพิ่มเติมดังนี้

Port Trading - ลงทุนเพื่อค้า จะต้องมีการลงงบอย่างน้อยทุก 120 วัน ใช้ ราคาตลาด และบันทึกเป็นกำไร หรือ ขาดทุน ทุกรอบ

Port Investment - ลงทุนระยะยาว ใช้ราคาทุน บันทีก เหมือนที่คุณโจบอก  

โดยสามารถโอนระหว่าง Port ได้ (ข้อนี้เค้าไม่ตอบ ในกรณีโอนไป โอนมา)

กรณีของ Bank นั้น Port ลงทุนต้องส่งรายงานให้ BOT

กรณี บ. หลักทรัพย์ น่าจะส่งให้ กลต แต่ เท่าที่ผมทราบ กลต ยังไม่ได้คุมเข้มนัก จนเมื่อ 2 วันก่อนที่มีข่าว ว่าจะดู Port ลงทุน  บ. หลักทรัพย์

ปัจจุบัน กลต ไปเน้น ตรวจ บลจ กองทุน เพราะ ว่าเอาเงินชาวบ้านมาบริหาร

ส่วน บ มหาชน ต่าง ๆ ที่มี Port ลงทุนเช่น SCC PTT BANPU IEC  BLISS :lol:    etc.

ไม่รู้ใครตรวจ นอกจาก ผู้รับรองงบ สงสัย ต้องรอให้เจ็งแบบ ENRON ก่อน  :lol:  :lol:  :lol:
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
jmb2511

สวัสดีครับโจและพี่ๆเพื่อนพี่โจ

โพสต์ที่ 2533

พี่ครับผมได้ติดตามอ่านถาม ตอบ ที่พี่ๆตอบและถามกันเกี่ยวกับหุ้นผมชอบมากเลยครับและขอชมว่าพี่ๆทุกๆคนเลยโดยเฉพาะพี่โจครับถ้าใครได้ตามอ่านจะมีประโยชน์มากเลยครับ ขอถามพี่โจนิดนะครับว่ากฺําไรก่อนภาษีเนี่ยถ้าน้อยกว่าสิบเปอร์เซ็นพี่รับได้ไหมครับ? หมู่นี้พี่โจไม่ค่อยว่าง อาจจะยุ่งถ้าพี่ๆคนไหนว่างช่วยแนะนําก็ได้นะครับ ขอบคุณมากครับ :D
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 2534

:) คิดอยู่หลายวัน ที่สุดก็ต้องตัดสินใจ อยากบอกเพื่อนสมาชิกที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ว่า...

ผมจะหยุดพักการโพสต์ในกระทู้นี้เป็นการชั่วคราว

นานแค่ไหนยังไม่ทราบครับ เหตุผลก็ไม่มีอะไรมากไปกว่าผมต้องการให้เวลากับลูกๆทั้ง 3 คนที่กำลังโตมากขึ้น เด็กๆต้องการการดูแลเอาใจใส่จากพ่อแม่ ลำพังภรรยาผมคนเดียวคงรับไม่ไหว และผมไม่สบายใจที่ต้องให้คนที่โพสต์มาถามต้องรอคำตอบนานๆ จนบางครั้งราคาหุ้นก็เปลี่ยนแปลงไปแล้ว หวังว่าเพื่อนๆคนเข้าใจ :)

ที่จริงหลักการสำคัญต่างๆผมก็โพสต์ไปหมดแล้ว ความเห็นของหุ้นรายตัวผมก็โพสต์ไปเกือบครบทั้งตลาด บางตัวก็โพสต์หลายครั้ง แต่ก็เข้าใจว่าพื้นฐานของหุ้นไม่ได้หยุดนิ่งแต่เปลี่ยนไปตามกาลเวลา ดังนั้นความเห็นหุ้นรายตัวอย่าไปยึดติดขอให้ดูปัจจุบันด้วย ผมจะโพสต์ตอบกระทู้คุณ jmb2511 เป็นคนสุดท้ายรวมถึงกระทู้ที่ยังไม่ได้ตอบอีกประมาณ 20-30 กระทู้ก่อนหน้านั้น ผมไม่ได้มีปัญหากับใครนอกจากตัวเอง และจะยังเข้ามาอ่าน มาโพสต์ในเวป TVI ตามปกติ แต่จะไม่มาคุยในกระทู้นี้ ยกเว้นอาจจะนัดหมาย TVI มีตติ้งภาคใต้เป็นครั้งคราวนะครับ... :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 2535

ขอบคุณพี่โจมากๆครับ

:bow:  :bow:  :bow:
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Todo

โพสต์ที่ 2536

ขอบคุณพี่โจมาก ๆ เช่นกันครับ
boong24

โพสต์ที่ 2537

ขอบคุณคุณโจมากครับ กับความรู้ที่คอยหามาตอบในกระทู้นี้
ผมกับพ่อ ได้ติดตามอ่านจากหน้าที่ 1 จนมาที่หน้าปัจจุบัน
ซึ่งได้ให้แนวคิด ความรู้มากมายหลายอย่างมากครับ
- เห็นด้วยครับ เด็ก ๆ ต้องการเอาใจใส่จากพ่อแม่ โดยเฉพาะในวัยที่กำลังเติบโต และวัยแห่งการเรียนรู้ครับ
ขอบคุณจากใจจริงอีกครั้งครับ
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2538

ขอบคุณพี่โจมากนะคะ

พี่โจเสียสละเวลา มาอธิบายหุ้นรายตัวให้พวกเราฟังนะคะ
การสรุปความรู้ให้ผู้อ่านสามารถอ่านแล้วเข้าใจ
รวมทั้งต้องโพสอธิบายพวกเรา  ใช้ความพยายามและความตั้งใจมากมาย

ขอบคุณพี่โจอีกครั้งค่ะ  :bow:  :bow:  :bow:

ฝนจะรอพี่โจมาโพสอีกครั้งนะคะ  
คงต้องให้ลูกๆพี่โจเข้าโรงเรียนนะคะ ไม่เป็นไรค่ะ รอได้ ฮู้ๆ ฮ้าๆ
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
SoLid_frOg

โพสต์ที่ 2539

ขอบคุณมากครับพี่โจ

ลูกโตไว ๆ นะครับ  :D
It's not how good you are, it's how good you want to be.
Hughes

โพสต์ที่ 2540

ขอบคุณมากครับพี่โจที่แบ่งปันความรู้ให้มากมาย และใหลอกหุ้น  :lol:

หวังว่าจะมีโอกาสได้ตอบแทนน้าใจพี่โจซักวันหนึ่งนะครับ

:)

ระหว่างนี้ผมจะกวนประสาทหมอฝนไปก่อนครับ
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 222

โพสต์ที่ 2541

อ่านมาตั้งแต่ต้นจนจบ ขอใช้โอกาสนี้กราบงาม ๆ  :bow:  :bow: :bow:

ขอให้ลูก ๆ ของพี่ เป็นเด็กดีที่น่ารักนะครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
suwits
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2542

กระทู้นี้เป็นกระทู้อันดับหนึ่งที่ผมชอบแวะเข้ามาแอบอ่าน
ขอบคุณคุณโจมากครับสำหรับข้อมูลต่างๆ ที่แบ่งปันในคลังข้อมูลคุณค่าแห่งนี้

ขอให้คุณโจและครอบครัวมีความสุขนะครับ  :D
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2543

ขอบคุณพี่โจกับการเสียสละเวลาตอบคำถาม ให้ความรู้กับน้องๆ มาตลอดครับ   :bow:
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 2544

ขอบคุณ คุณโจมากครับ ผมได้ความรู้ที่ได้จากกระทู้นี้มากครับ

ถ้ามีโอกาส คงได้ไปงาน meeting ที่ภาคใต้ด้วยครับ

:)
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
jverakul
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 2545

ขอขอบคุณพี่ลูกอิสานมาำกๆ ครับ  สำหรับความรู้และมุมมองดีๆๆ  มากมาย

" สพฺเพ ธมฺมา นาลํ อภินิเวสาย "
" Whatever your mind can conceive and believe it can achieve "
" ผมเป็นเหาฉลาม Don't Trusted me."
pansin

โพสต์ที่ 2546

ขอบคุณมากมาย
ดีใจที่ได้มีโอกาสได้อ่านกระทู้พี่โจ
ก่อเกิดแรงบันดาลใจมากหลาย

แต่ยินดีกว่า,,,,ที่พี่โจเลือกที่จะให้เวลากับลูกๆ

:bow:   :bow:  :bow:
sorn adis

โพสต์ที่ 2547

:cry:  :cry:  :cry:
เศร้าใจ แต่ก็เข้าใจคุณโจครับ
ช่วงนี้เป็นเวลาที่ลูกต้องการเรามากที่สุด
:)  :)  และเป็นช่วงที่เราตักตวงความสุข
จากการดูแลเขาได้อย่างเต็มที่ครับ
montkrua

โพสต์ที่ 2548

ขอบคุณพี่โจมากครับ ด้วยจิตคาราวะ
IWILLBEVI
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2549

อยากขอบคุณคุณโจมากครับที่สละเวลามาตอบคำถามต่างๆในนี้ ผมได้ความรู้และมุมมองดีๆหลายอย่างไปปรับปรุงก็เพราะคำแนะนำของคุณโจ  เห็นด้วยครับช่วงที่ลูกต้องการเวลากับเรามากที่สุด เราก็ต้องใช้เวลาตรงนั้นให้คุ้มค่า ตอนเค้าโตขึ้นโอกาสนั้นคงไม่กลับมาอีก  

Happy Family นะครับ  :D
sontaya pranweerapaibul

โพสต์ที่ 2550

thank for your kind contribution for several years