เล่นหุ้นสบาย สไตล์ Suysak

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ซากคน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 91

ผมว่ากระทู้พี่ สุยศักดิ์ อีกไม่กี่วันต้องไปอยู่ในห้องคุณค่าแล้ว  เคี่ยวอยู่ในหม้อ
ซะนาน กลิ่นหอมเชียว    

เพื่อนๆว่ายังไงครับ  :D
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak

โพสต์ที่ 92

ทุกท่านอ่านเรื่องราวของผม แล้วลองทายกันสิว่า

ข้อผิดพลาดในการลงทุนของผม ชนิด น่าจะตบกระโหลก ตัวเอง มันคืออะไร

ติ้กตอก ติ้กตอก

น้อง popjavi ลองตอบดูสิ

:8)
CheNz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 93

Suysak เขียน:ทุกท่านอ่านเรื่องราวของผม แล้วลองทายกันสิว่า

ข้อผิดพลาดในการลงทุนของผม ชนิด น่าจะตบกระโหลก ตัวเอง มันคืออะไร

เข้าซื้อ Cpall ที่ราคาเฉลี่ย 11บาท 100หุ้น แล้วตกใจขายที่ราคา 12บาท เพราะเห็นกำไรแล้ว  :lol:
sialic

โพสต์ที่ 94

ถ้าขาดเมียกะแม่ยาย นี่แย่เลย  :lol:  :lol:  :lol:
new user
popjavi

โพสต์ที่ 95

Suysak เขียน:ทุกท่านอ่านเรื่องราวของผม แล้วลองทายกันสิว่า

มีตั้งหลายเรื่อง เรื่องไหนหว่า เรื่องที่กลัวตกรถด่วน tgci แล้วไปติดดอยอะป่ะ เป็นไงละน้องมาร์คนสวยไม่รับโทรศัพท์เลยโดนซะ บอกคนอื่นซื้อตั้งเป็นปีแล้ว ตัวเองดันมาตีตั๋วเที่ยวสุดท้าย 5555 เอหรือว่าเป็นเรื่องนั้น........ :shock:
popjavi

โพสต์ที่ 96

[quote="Paul VI"][quote="นพพร"]คุณ Suysak นี่เหมือนไก่เลยนะครับ
Onokung

โพสต์ที่ 97

พี่เล่า มันส์ มากเลย

ในตลาดนี่มีคนเก่ง ๆ เยอะมากเลยครับ  :)
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
นพพร

โพสต์ที่ 98

[quote="Paul VI"][quote="นพพร"]คุณ Suysak นี่เหมือนไก่เลยนะครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
นพพร

โพสต์ที่ 99

[quote="popjavi"][quote="Paul VI"][quote="นพพร"]คุณ Suysak นี่เหมือนไก่เลยนะครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Suysak

โพสต์ที่ 100

ตอนที่ 13 หุ้นที่ดี ในระยะยาวนั้นดีเสมอ

เฉลย กันเลยดีกว่า

ครับ ผมขายหุ้นที่ดีเร็วเกินไป  ถ้าไปอ่านตอนแรกๆ จะพบว่า ผมซื้อ

Cpf ที่ราคา ประมาณ 3 บาทก่าๆ
Oishi ที่ราคา 16 - 18 บาท (ขออภัยถ้า ตัวเลขผิด นานเกิน)
Hmpro ตั้งแต่สมัยแรกๆ ที่ยังมีวอแรนท์อยู่ ต้นทุนน่าจะ 4 บาท
ptt 40 บาท

ครับ แล้วทุกท่านมาดูราคาตอนนี้สิครับ จะรู้ได้เลยว่า ผมพลาดกำไร แต่ละตัว 5 - 10 เด้ง

ในระยะยาว หุ้นที่ดี มีแบรนด์ ผบห ตั้งใจทำมาหากิน มีการขยายกิจการเรื่อยๆในธุรกิจหลัก นั้น  ดีเสมอ

ใครก็ตามที่ติดหุ้นอยู่ หากหุ้นนั้น เป็นดังข้างต้น ก็นอนหลับสบายไปเลย ครับ เพราะ วันนึง มันจะกลับมาครับ

ดังนั้น ถ้าอยากเล่นหุ้นสบายๆ ก็

1. หากิจการ ที่มีแบรนด์ มีการขยายตัวของธุรกิจ ผบห ตั้งใจทำมาหากิน มีปันผลทุกปี
2. แบ่งเงินเดือน คุณมาลงทุน โดยปรับความคิดว่า เงินนั้นคุณเอาไปเที่ยว แล้วมันหายไปแล้ว
3. ซื้ออย่างมีวินัย ซื้อทุกเดือน
4. เมื่อราคาหุ้นปรับตัวขึ้นมาเท่าตัว ขายออกครึ่งนึง เพราะนั่นเท่ากับว่า คุณได้หุ้นฟรี และคุณสามารถปล่อยให้มันเติบโตของมันเอง ไปเรื่อยๆ (หรือจะปล่อยไปเรื่อยๆก็ได้ครับถ้าใจแข็งพอ)

5. ทำไปเรื่อยๆครับ ได้เงินปันผล ดอกเบี้ย อะไรมาก็ใส่เข้าไป

6. ถ้ามีการงานทำ ก็ทำงานไป ทำงานประจำ เลี้ยงหมู เลี้ยงกุ้ง ก็ทำไป อย่ามานั่งเครียดกับหุ้น ถือเถิดเทิงไปเรื่อยๆ

เดี๋ยวก็สบายครับ

:lol:
sangop403

โพสต์ที่ 101

ไม่รู้ว่าตอบถูกจะได้อะไร คุณ suysak จะเลี้ยงสักมื้อไหม

ขอตอบว่า......ข้อผิดพลาดข้อหนึ่งของคุณ suysak หรืออาจจะอีกหลาย ๆ คน คือ....

การขายหุ้นที่ดี ในช่วงเวลาที่หุ้นตัวนั้น ยังมี Growth อย่างต่อเนื่อง
จากที่เล่ามาเช่น Hmpro, Cpall เป็นต้น จำได้ว่า บัฟเฟต เคยกล่าวว่า ซื้อหุ้นพื้นฐานดี มี brand มีเฟรนไชน์ ในช่วงเวลาที่เหมาะสม แล้วกอดมันไปตลอดชีวิต ซึ่งก็ถือเป็นสิ่งพื้นฐาน ที่ เรา ๆ ท่าน ๆ มักลืมกัน

ซึ่งหมายรวมถึงผมด้วย :oops:
KGYF

โพสต์ที่ 102

ยอดเยี่ยม กระเทียมเจียว  เชียวครับ  :lol:  :lol:
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
Suysak

โพสต์ที่ 103

sangop403 เขียน: ไม่รู้ว่าตอบถูกจะได้อะไร คุณ suysak จะเลี้ยงสักมื้อไหม

ขอตอบว่า......ข้อผิดพลาดข้อหนึ่งของคุณ suysak หรืออาจจะอีกหลาย ๆ คน คือ....

การขายหุ้นที่ดี ในช่วงเวลาที่หุ้นตัวนั้น ยังมี Growth อย่างต่อเนื่อง
จากที่เล่ามาเช่น Hmpro, Cpall เป็นต้น จำได้ว่า บัฟเฟต เคยกล่าวว่า ซื้อหุ้นพื้นฐานดี มี brand มีเฟรนไชน์ ในช่วงเวลาที่เหมาะสม แล้วกอดมันไปตลอดชีวิต ซึ่งก็ถือเป็นสิ่งพื้นฐาน ที่ เรา ๆ ท่าน ๆ มักลืมกัน

ซึ่งหมายรวมถึงผมด้วย :oops:

ถูกต้องครับ ผมขายหุ้นเติบโต ในขณะที่มันยังเติบโตอยู่ครับ เป็นเหตุให้ผมพลาดกำไร ชนิดต้องตบกะโหลกตัวเอง

โอบาน่า

โพสต์ที่ 104

โอ้ย!! สุดยอดอะไรเยี่ยงนี้ คำนับสิบรอบเลยครับพี่ ขายหุ้นเติบโตไปในขณะที่มันยังเติบโตอยู่ บทเรียนที่แสนแพง ยอดเยี่ยมครับ
*
*
*
จะรวยต้อง เก่ง+เฮง ที่สำคัญต้องมีเมียดี
peedcheee

โพสต์ที่ 105

ได้ข้อคิดเพิ่มมาอีกข้อละ
"ถือว่าเงินที่เอาไปลงทุนคือเงินเอาไปเที่ยวซะ"
ขอบคุณมากครับท่านพี่  :D
Suysak

โพสต์ที่ 106

ตอนที่ 14 ทุกคนก็เล่นหุ้นเก่งได้ถ้าเชื่อมั่น

ผมเชื่ออย่างนั้นจริงๆ ครับ หุ้นมันยากแค่เริ่มต้นเท่านั้นแหละครับ แต่การที่เราจะทำกำไรจากหุ้นนั้นจริงๆไม่ยากเลย บางคนอาจจะบอกว่า โอย ผมจะรู้ได้ไงว่ามันขึ้น ผมจะรู้ก่อนคนอื่นได้ไง

อยากให้เชื่อผมเถอะครับ ทุกคนที่อยากเล่นหุ้นนั้น มีเซนส์ที่จะทำกำไรได้ทุกคน เพียงแต่ว่า

ต้องลงทุนในสิ่งที่เรารู้

มันเป็นอย่างที่ ปีเตอร์ ลิ้นซ์ กล่าวไว้ครับ อย่าไปลงทุนในสิ่งที่ไกลตัวและเราไม่คุ้นเคย

ผมยกตัวอย่างตัวผมเองครับ โดยอุปนิสัย ผมชอบเดินห้าง ชอบอ่านหนังสือ ครอบครัวขายเครื่องมือช่าง เมียเป็นวิศวกรเซรามิกส์  แม่ยายทำการเกษตร ขายปุ๋ย

แล้วหุ้นที่ผมกำไรเยอะๆ คือ อะไรครับ

HMPRO, OISHI, SIRI, TGCI, CPALL, TCCC, PATO, SPORT

เพื่อนๆ จะรู้เลยครับว่า มันเกี่ยวข้องกับชีวิตประจำวันผมทั้งนั้น และแน่นอนครับ ผมขาดทุนเละกับ

TT&T, TASCO, KEST, HEMRAJ, ESTAR

แต่ละอันไกลตัวผมทั้งนั้น เดินดูก็ไม่ได้ เห็นก็ไม่เห็น

มันก็เหมือนกันครับ หากเพื่อนๆ อยู่ใน ธุรกิจ อิเล็ก แต่ ผ่าไปลงทุนใน หุ้นปุ๋ย มันก็อาจกำไรครับ ถ้าอยู่ในตลาดมานาน แต่ถ้าเพื่อนๆ เริ่มลงทุนใหม่ๆ แล้วละก็ อาจต้องจ่ายค่าครูครับ

ดังนั้น ผมเชื่อมั่นเป็นอย่างยิ่งครับ ว่า ทุกคน ประสบความสำเร็จได้ หากเราเข้าใจจริงในตัวธุรกิจที่เราคุ้นเคย เราอาจไม่ต้องเก่งงบการเงิน มากถึงขั้นเซียน ไม่ต้องเก่งเทคนิคคอลกราฟแบบเหนือชั้น เอาแค่ความรู้เบื้องต้นในงบการเงิน และ

ลงทุนในสิ่งที่เราเข้าใจ และที่สำคัญอีกอย่างครับ

วิเคราะห์หุ้นเองครับ   เพราะ จะทำให้เราเชื่อมั่นในหุ้นที่เราถือ และเราจะทนไม่ขายได้แม้นว่ามันจะขาดทุนในระยะแรก

ทุกคนก็เป็นเซียนได้แบบไม่ยากครับ    และผมขอบอกอีกอย่างว่า

หุ้นไม่ต้องเล่นทุกวัน โอกาสมีมาเสมอ CHANCE HAPPEN EVERYDAY

อย่างผมก็ไม่เก่ง popjavi ก็ไม่เก่ง แค่เราลงทุนในสิ่งที่เราคุ้นเคย

ก็เพียงพอแล้วครับ

ผมขอเป็นกำลังใจให้แก่นักลงทุนรุ่นใหม่ทุกคนครับ ทุกคนมีฮีโร่อยู่แล้วในตัวเองครับ

:cheers:
popjavi

โพสต์ที่ 107

ถูกต้องที่สุดสำหรับการเลือกหุ้นที่สัมผัสได้ เดือนกุมภาไปจองซื้อบ้านของ ศุภาลัยมีคนจองเยอะมากแถมอีกสองเฟสที่จะเปิดก็กำลังปรับหน้าดินกันอยู่ ไหนๆไปซื้อบ้านแล้วก็ขอสำรวจตลาดซักหน่อยถามเซลลว่าบ้านใช้หลังคาของอะไรเค้าก็บอกกระเบื้องตราเพชร อืมว่าแล้วกลับมาก็จัดการซื้อ spali ซะแต่เสียดายซื้อไว้ได้ไม่มาก drt ด้วยตังค์หมดก่อน คิดแล้วก็เซ็งเงินเดือนออกทีไรราคาหุ้นชอบขึ้นปลายเดือนทุกทีซิน่า เดี๋ยวนี้เลยพยายามใจแข็งถือเงินเก็บมาซื้อช่วงกลางเดือนหรือซื้อในช่วงที่ข่าวเงียบ แต่เรามั่นใจของเรา ก็โอเคนะ ว่าแต่ว่าการเอาชนะใจตัวเองเนี่ยลำบากกว่าหาข้อมูลหุ้นอีกเฮ้อ   :'O
thiensakc

แวะมาทักทาย

โพสต์ที่ 108

:D รับอานิสงค์ TGCI จากคุณ Suysak มาเหมือนกัน ครับ
THOS
popjavi

โพสต์ที่ 109

จะว่าไปแล้ว  การได้รับรู้ข้อผิดพลาดในอดีตของผู้อื่น
อาจจะเป็นจุดเปลี่ยนให้กับชีวิตใครหลายๆคน
อดีต ของคุณ suysuk ก็เช่นกัน
ทำให้ต้องระมัดระวังในการเลือกหุ้นแจ
1 ปีที่ผ่านมาต้องยอมรับว่า ไม่กล้าเลยที่จะเลือกหุ้นเองเพียงลำพัง
กลัวพลาด กลัวผิดหวัง กลัวต้องกลับไปติดลบอย่างในอดีต
ตั้งแต่ทำงานมาประมาณ 7 ปีไม่มีเงินเก็บเลยไม่คิดจะเก็บด้วย
เพราะอะไรหรือคะ ชีวิตที่ขาดความหวัง ทำให้อยู่กับอีกด้านมืดของชีวิต
ยิ่งไม่มีเก็บก็ยิ่งมีหนี้ได้เงินมาก็จ่ายดอกเบี้ยหมด
ไม่เคยรู้วิธีการบริหารเงินด้วยซ้ำ
ดิฉันมานั่งคิดๆๆๆๆว่าชีวิตของ popjavi คนนี้เปลี่ยนได้อย่างไร
คำตอบก็คือการอ่าน แต่ก่อนไม่เคยจะมีความคิดจะอ่านหนังสือ
ที่ไม่ใช่ตำราเรียนเลย แต่ก็ได้รับคำแนะนำที่ดีจากคุณ sangop403
ในการแนะนำหนังสือเกี่ยวกับเรื่องเงินๆ ทองๆ ที่ดีสร้างแรงบันดาลใจ
ให้กับคนดื้อคนนี้ไม่น้อย(แต่ก่อนเป็นคนยอมสิ่งใหม่ๆยากมาก)
และอีกคนหนึ่งที่จะไม่คิดถึงไม่ได้เลยคือคุณ suysuk ที่แนะนำหุ้นดีๆ มาโดยตลอดจะบอกว่าไม่ผิดหวังซักตัวเลยก็ว่าได้ ทุกครั้งไม่ใช่ว่าจะบอกตัวหุ้นอย่างเดียวแต่จะอธิบายเหตุผลการสังเกตุถึงลักษณะพิเศษของหุ้นตัวนั้นทุกครั้ง

หวังว่าซักวันหนึ่งน้องคนนี้คงจะหาปลากินเองได้เสียที
ขอบคุณคะ popjavi :bow:
Todo

โพสต์ที่ 110

[quote="Suysak"]ตอนที่ 14 ทุกคนก็เล่นหุ้นเก่งได้ถ้าเชื่อมั่น
thalucoz

โพสต์ที่ 111

ขอกราบงาม ๆ สักครั้งครับ :bow:

อ่านแล้วอยากจะเขกตัวเองเหมียนกัลล์ครับพี่ :wall:

แล้วก็กระทู้นี้เป็นอะไรที่พลาดอย่างแรง ที่ไม่ได้เข้ามาอ่านเร็วกว่านี้ :'O

ขอบคุณสำหรับแง่คิด ทุกอันครับ ผมจะนำไปใช้ในการลงทุนของผมแน่นอนครับ :wink:

ผมสาบาน
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
Suysak

โพสต์ที่ 112

thalucoz เขียน:ขอกราบงาม ๆ สักครั้งครับ :bow:

อ่านแล้วอยากจะเขกตัวเองเหมียนกัลล์ครับพี่ :wall:

แล้วก็กระทู้นี้เป็นอะไรที่พลาดอย่างแรง ที่ไม่ได้เข้ามาอ่านเร็วกว่านี้ :'O

ขอบคุณสำหรับแง่คิด ทุกอันครับ ผมจะนำไปใช้ในการลงทุนของผมแน่นอนครับ :wink:

ผมสาบาน

ไปพลาดอะไรมาครับ เล่าสู่กันฟัง ก็ได้ครับ พูดแล้วจะหาว่าโม้ ผมนี่พลาดประจำ ยิ่งกว่า robert green รับลูกหลุดมืออีกครับ

นพพร

โพสต์ที่ 113

ขอขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับ
winkung
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 114

ขอบคุณมากครับ ตามอ่านครบทั้ง 14 ตอนแล้ว  :wink:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
sialic

โพสต์ที่ 115

[quote="KGYF"]ยอดเยี่ยม กระเทียมเจียว
new user
Todo

โพสต์ที่ 116

[quote="sialic"][quote="KGYF"]ยอดเยี่ยม กระเทียมเจียว
Suysak

โพสต์ที่ 117

ผมว่าจะเล่าเรื่องให้ฟังอีก แต่ตอนนี้ พอดีงานเข้า ต้องขอพักทำงานแป้บ นึงก่อนนะครับ ตอนนี้นั่งนึกได้แล้วสองเรื่อง ไว้ส่งงานก่อนแล้วเล่าให้ฟังครับ  :8)
sialic

โพสต์ที่ 118

[quote="Todo"][quote="sialic"][quote="KGYF"]ยอดเยี่ยม กระเทียมเจียว
new user
AleAle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 119

[quote="Suysak"]ผมว่าจะเล่าเรื่องให้ฟังอีก แต่ตอนนี้ พอดีงานเข้า ต้องขอพักทำงานแป้บ นึงก่อนนะครับ ตอนนี้นั่งนึกได้แล้วสองเรื่อง ไว้ส่งงานก่อนแล้วเล่าให้ฟังครับ
นพพร

โพสต์ที่ 120

เหมือนจะมีอีกหลายก๊อก ว่าแล้วก็ตีตั๋วนั่งต่อละกัน