เล่นหุ้นสบาย สไตล์ Suysak

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 61

ตอนที่ 8 หุ้นดีๆ มันก็อยู่ข้างตัวคุณนั่นแหละ

หลังจากที่ผมขาดทุนเละกับยางมะตอย ผมก็ยังวนเวียนในตลาดหุ้น จนมาวันนึงผมก็ได้รับโทรศัพท์

" ฮาโหล สุยศักดิ์ เหรอ นี่แม่เองนะลูก "

" (อุ้ยแม่ยายโทรมา) คร้าบบบบ "

" เซลล์ขายปุ๋ยมันบอกให้รีบสั่งปุ๋ย กับยายฆ่าหญ้า นะลูก "

" อ้าวเหรอครับแม่ ทำไมครับ "

" เขาบอกว่าราคามันจะขึ้นเยอะ แล้วตอนนี้ชาวบ้านเขาก็ปลูกมันเยอะ ราคามันดี "

" ได้ๆ ครับเด๋วผมจัดการสั่งให้ครับ "

ผมได้ยินคำที่แม่ยาย ผมบอกมา ผมก็ให้หวนนึกถึงตอนต้นปี

ปกติทุกต้นปี ผมมักจะซื้อหนังสือธุรกิจ พวก Business Week, Forbe, Fortune มาอ่าน เนื่องจากเขาจะมีสรุปเทรนด์การลงทุนในปีต่อไป และปีนั้น เขากล่าวว่า หุ้นที่เกี่ยวกับการเกษตร โดยเฉพาะที่ทำปุ๋ย จะเป็นดาวเด่น

เมื่อผนวกกับคำพูดแม่ยาย ผมก็รีบเปิด settrade หาข้อมูลทันทีว่ามีหุ้นที่ทำ พวกนี้หรือไม่

TCCC and PATO

สองสหายคู่หูเกษตรกรไทย แต่ หยุดก่อน มันต้อง

ธุรกิจมีแบรนด์ PE<7 Pbv <1 %dvd > 7

ผมพิจารณาดูแล้วแม้ไม่ตรงมากแต่มันก็ใกล้เคียง และ แม่ยายผมเคยบอกว่า พวก ปุ๋ย กะ ยานะ ชาวบ้านกลัวที่สุดคือของปลอม ดังนั้นส่วนใหญ่แล้ว อันไหนใช้ดี เขาไม่ค่อยเปลี่ยนหรอก

ในเมื่อมีความภักดีในแบรนด์ แต่ราคาสินค้าขายได้แพงขึ้น รวมทั้งปริมาณการใช้ด้วย กำไรต่อหุ้น มันก็ต้องขึ้นสิฟระ

ว่าแล้วผมก็เริ่มซื้อ ซึ่งตอนนั้นหุ้นสองตัวนี้ขาดสภาพคล่องมาก วันๆ เลยเหมือนผมซื้ออยู่คนเดียว

:lol:
Suysak

โพสต์ที่ 62

แต่เอ้ะ ก่อนจะซื้อ มันต้อง

คนคำนวณมิสู้ฟ้าลิขิต

ว่าแล้วผมก็เปิด เวป กลต www.sec.or.th ไปที่แบบรายงานการถือครองหุ้นของผู้บริหาร และ ดูรายการซื้อขายของผู้บริหารย้อนหลัง ก็พบว่าไม่มีการขายออกของผู้บริหารเลย

ผมจึงซื้อๆๆๆๆๆๆ ด้วยว่า หากมันตกก็มีปันผลตั้ง 8% แนะ ช่างฟระ กินปันผลก็ได้

หลังจากนั้น ปุ๋ยมันก็แพงจริงๆ แพงทั้งปุ๋ยทั้งยา (ใครอยากอ่านเรื่องราวตอนนี้ เชิญ กระทู้ TCCC ครับ)

รวมถึงราคาหุ้นก็พุ่งปี้ดๆ พร้อมทั้ง eps ที่พุ่งตาม และผมก็เสพสุขอีกครั้ง

Suysak

โพสต์ที่ 63

อันข้างบนนี้ มันเป็นเรื่องราว ก่อน เกิดซัพไพร์ม ครับช่วงที่ปุ๋ยแพงๆครั้งแรกครับ

ทุกท่านอาจสงสัยว่า แล้วผมรอด แฮมเบอร์เกอร์ คริสิส มาไงเนี่ย

พูดแล้วอาจหาว่าโม้ ช่วงนั้นผมพอร์ทว่าง ไม่มีการลงทุนใดๆ เลยเหตุผลนะเหรอ

ผมอาจจะเฮงก็ได้ เพราะช่วงนั้นผมเอาไปทำธุรกิจส่วนตัว และผมก็พบว่าการเล่นหุ้นกับการทำ ธุรกิจ มันช่างต่างกันจิงๆ ใช่ครับผมไม่ขาดทุนจากหุ้นแต่ผม ขาดทุนจากธุรกิจ  :cry:

ผมจึงต้องมาทำงานประจำอีกครั้ง และเริ่มดูหุ้น ตอนเกิดวิกฤต พอดี

ช่วงนั้นหุ้นลงทุกวัน แต่หุ้นที่ผมเมียงมองด้วยความสนใจอย่างยิ่งยวดคือ
Suysak

โพสต์ที่ 64

ตอนที่ 9 ถ้าคุณเครียด ก็เดินออกไปดูข้างบ้าน

" สวัสดีคะ รับขนมจีบซาลาเปา เพิ่มไหม คะ "

ทุกท่านคงจำคำพูดนี้ได้เป็นอย่างดี และ ถูกต้องครับ CPALL เป็นหุ้นที่ผมสนใจในช่วงนั้น

ผมนั่งรอจนราคาหุ้นกระเตื้องขึ้นมา โลกรับรู้ข่าวร้ายกันจนเริ่มมีข่าวดีเข้ามา ขณะนั้น CPALL มีราคาอยู่ สิบบาท

ผมนั่งดูงบการเงิน ก็พบว่า ปัญหา โลตัส ที่จีน ได้ถูกไปฝากไว้กับคนอื่นแล้ว กำไรต่อหุ้นก็ดีขึ้นมาก

ผมจับกำไรต่อหุ้น มา x 4 และก็พบว่า pe อยู่ประมาณ 10 เท่า และได้ปันผลเกิน 5% รวมทั้งสาขาที่ขยายไปเรื่อยๆ

:shock:

คิดอย่างคนรวยคิด

ใช่ครับ หากคุณมีเงิน 10 ล้าน หรือ 100 ล้าน คุณจะทำอะไร

คำตอบคือ ลงทุนในสินทรัพย์ที่มีความเสี่ยงน้อย และ มีผลตอบแทนที่ดี จะดีมากถ้ามากกว่าเงินฝาก หรือ พันธบัตร

แล้วท่ามกลางวิกฤต และความหวาดกลัว 7-11 จะเจ้งไหมหว่า

ผมรีบปั่นจักรยานไป หน้าปากซอย ในช่วงเย็น พบว่า พนักงาน 7-11 กำลังง่วนอยู่กับการจัดการอาหารให้ลูกค้า

" หิวเมื่อไหร่ก็แวะมา 7-11"

ผมรีบปั่นไปซอยต่อไป แล้วพบว่า มันก็เป็นดังภาพที่ผมเห็นหน้าซอยบ้านผม

กิจการอย่างนี้ไม่มีเจ้ง หนี้ก็น้อย เงินสดก็เยอะ ขยายสาขาอย่างรวดเร็ว

ซื้อ เป็นคำตอบสุดท้าย

บางคนถามผมว่า แล้วพี่ไม่กลัวเหรอ   โธ่แล้วจะกลัวอารายฟระ กิจการอย่างนี้ มันไม่เจ้งแน่นอน ถึงต่อให้ลงอีก ผมก็จะซื้ออีก เพราะ ต้องมีคนรวยๆ ทั้งหลายอยากมาลงทุนในกิจการที่ไม่เจ้ง และมีเงินปันผล แน่นอน

และ ผมก็อยาก กินสตังจากเขา ผมก็ต้องซื้้อก่อนเขาสิ ตอให้บ้านที่สหรัฐมันขายไม่ได้ แต่ สเลอปี้ กับ สโมคกี้ไบท์  เป็นอะไรที่ขายดี แบบ ดี้ดี แล้วมันเกี่ยวกันตรงไหน ไม่เชื่อลองไปดูหน้าเซเว่นสิ ถ้ามันเงียบเหงา ลื้อมากระทืบอั้วได้เลย

ใช่ครับ ผมกำไร และคงจะกำไรต่อไปตราบเท่าที่มันยังมีสาขาให้ขยาย  :lol:
popjavi

โพสต์ที่ 65

blueplanet เขียน:ผมจะเชื่อ ใครดีระหว่าง พยาบาล popjavi
กับ หมอฝน ในแง่การซื้อหุ้นตาม
เชื่อตัวของเราเองดีที่สุดเลยคะ เพราะอย่างน้อยก็ตรงตามที่ บัฟเฟตต์ได้กล่าวไว้ว่าจงตัดสินใจลงทุนด้วยตัวเองและก็เชื่อเหลือเกินว่าblueplanet จะเห็นด้วยตามนั้น :cheers:
popjavi

โพสต์ที่ 66

เทียน เขียน:เล่าได้ดีมากครับ

คุณ Suysak น่าเริ่มลงทุน ใกล้ๆ กัน เคยเห็น ซิ่งลิ่ง และ ฟอร ทั้งกระดาษ

ขอบคุณที่มาแชร์ ประสบการณ์ ให้กับ เพื่อนๆ ฟังครับ
อย่างน้อย เงินก็เริ่มทำงานให้เราแล้ว
ถูกต้องเลยคะ การไม่มีหนี้ ไม่มีบัตรเครดิตเป็นสิ่งที่ดีที่สุด การลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ให้เงินทำงานแทนเรา ถ้าเราบริหารความเสี่ยงได้ก็จะดีกว่าฝากแบงค์ให้เงินเฟ้อกัดกินตั้งเยอะ และที่สำคัญที่สุด ถ้ามีนักลงทุน VI เยอะเท่าไรก็ยิ่งทำให้เศรษฐกิจไทยเข้มแข็ง ประเทศชาติคงก้าวไกลขึ้นอีกเยอะ คุณเทียนว่าอย่างนั้นมั้ยคะ สู้ๆๆๆเพื่ออิสรภาพทางการเงิน
        มองหาธุรกิจที่ดี ซื้อหุ้นในราคาที่เหมาะสม และถือหุ้นนั้นไปตลอดชีวิต :pray:
Tungkung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 67

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีดีนะครับ
VI Wannabe
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 68

สนุกและได้สาระมากๆเลยครับ
ขอบคุณครับ

:cool:
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
pook303din

โพสต์ที่ 69

อ่านแล้วทำให้มีกำลังใจจังเลย
ดีใจที่คุณ suysak  แบ่งปันประสบการณ์ดีๆให้
แม้ลงทุนขาดทุน...ยังเล่าสู่กันฟังเลย
ขอเป็นกำลังใจให้..สู้..สู้ ค่ะ
j21
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 70

สนุกมั่ก  ๆ ครับ  :D
Suysak

โพสต์ที่ 71

ตอนที่ 10 หุ้นไม่ใช่การพนันแต่มันคือการอ่านเกมธุรกิจ

Turnaround stock จะนำกำไรมาสู่คุณอย่างมหาศาล  ผมไม่แน่ใจว่าใครพูดคำนี้ แต่นักลงทุนที่ผมชื่นชอบ คือ ปีเตอร์ ลินซ์ ก็เป็นคนนึงที่ประสบความสำเร็จจากหุ้น turnaround

ช่วงเกิด แฮมเบอร์เกอร์ แล้ว ตอนนั้นหุ้นไทยก็ยังระเนระนาด ผมกดดูผลประกอบการณ์ของบริษัทไปเรื่อยๆ ก็เจอกับหุ้นตัวนึงที่ เกิดพลิกมากำไร ถึงแม้จะกำไรนิสสสสส เดียว

ผมรีบกดไปดูคำอธิบายประกอบงบการเงิน ก็พบว่า กำไรที่ได้เกิดจาก การลดต้นทุนการผลิตที่ได้ผล ปริมาณขายที่เพิ่มขึ้น

ผมเริ่มสนใจหุ้นตัวนี้ทันที เนื่องจากผมคุ้นเคยกับอุตสาหกรรมนี้เป็นอย่างดี ผมอ่านรายงานประจำปี อ่านข่าวก็พบ ว่า หุ้นตัวนี้เกิดการเปลี่ยนแปลงโครงสร้างผู้ถือหุ้นอย่างมีนัยสำคัญ ครับ มันคือ

TGCI    หุ้นที่ทำให้น้อง popjavi  หลงไหลในการลงทุนทันทีที่ได้ซื้อมัน
Undertaker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 72

[quote="Suysak"]กระทิง มาแล้ว แถมเป็นกระทิงตัวโตด้วย ฝรั่งซื้อ หุ้นไทยทุกวัน ซื้อเป็นเดือนๆ หุ้นทุกตัวเหมือน มันมีเชื้อเพลิงจรวด อยู่ที่ตูด ไม่ว่าบริษัทจะทำอะไร เป็นต้องขึ้น
CHOOKY

โพสต์ที่ 73

[quote="Suysak"]ตอนที่ 10 หุ้นไม่ใช่การพนันแต่มันคือการอ่านเกมธุรกิจ
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
Suysak

โพสต์ที่ 74

TGCI เป็นโรงงานกระเบื้องเก่าแก่ ยุคแรกๆทีเดียว บุคลากรในอุตสาหกรรมกระเบื้อง หลายๆคนเคยผ่านการทำงานที่โรงงานนี้มาก่อน แล้ว เป็นโรงงานที่มีกำลังการผลิตอยู่ในระดับต้นๆของประเทศ

จากการค้นข่าวเก่าๆ ผมก็ทราบมาว่า ตัวนี้โดน เครือปูนซื้อไปโดยซื้อหุ้นจากผู้บริหารชุดเก่า ที่ราคา 1.45 บาท จนได้เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ หลังจากซื้อมาก็ทำการ รีไฟแนนซ์ หนี้เก่าของ tgci มาเป็น หุ้นกู้แปลงสภาพ

ผมอ่านจากรายงาน ประจำปี และรายงานการประชุมผู้ถือหุ้น รู้สึกพอใจในธรรมาภิบาล และความตั้งใจจริงของ ผู้บริหารชุดใหม่ที่จะ นำพา tgci ไปสู่ยุครุ่งเรืองอีกครั้ง

แน่นอนครับ เมื่อ cotto มา เทค tgci ผมก็มานั่งนึกว่ามาเทคทำไม นึกไปนึกมานึกมานึกไป แล้วก็ให้ได้คิดว่า ทาง cotto คงอย่างขยายกำลังการผลิต ส่วนหนึ่ง ซึ่งหาก ไปซื้อเตามาทำใหม่คงกินเวลานานกว่าจะผลิตได้นิ่ง ไหนจะบุคคลากรที่มีความามารถอีกละ แต่การซื้อ Tgci นั้นมันช่างคุ้มแสนคุ้ม เพราะได้หมดทั้งโรงงาน คน และ กำลังการผลิตกว่า 20 ล้าน ตรม ต่อปี  :8)
CHOOKY

โพสต์ที่ 75

ผมว่าผู้บริหารเครือปูนเอง ก็คงได้แต่มอง DCC ทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม ในขณะที่เครื่อปูนเอง มีแต่ cotto  กับ โสสุโก้  ซึ่งเอาไปสู้กับ DCC ในตลาดล่าง / กลาง ในต่างจังหวัดไม่ได้เลย

การเข้าซื้อ TGCI อาจจะตอบโจทย์ ตรงนี้ได้ดีที่เดียว  TGCI เองก็มีช่องทางกระจายสินค้าทั่วประเทศผ่าน ซีเมนต์ไทยโฮมมาร์ท  400 กว่าสาขา

อีกอย่าง TGCI ยังมีนิคมอุตสาหกรรม ไว้รองรับ การขยายงานในอนาคต ของบริษัทในเครือปูน ได้อีก

..  win win ....
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
Suysak

โพสต์ที่ 76

เมื่อผมแว้ปไปมองราคาหุ้น ผมก็พบว่ามันต่ำบาท โอ้วววว ในเมื่อ เจ้ามือใหญ่ซื้อมาที่ 1.45 ไอ้แมงมั่วอย่างผมดันซื้อได้ต่ำกว่าเขาอีก ฤ ไฉน

ผมเริ่มซื้อ ถึงแม้จะเป็นการซื้ออยู่คนเดียวก็ตาม และที่ผมไม่ลืมเลยก็คือ

" เฮ้ย sangop มีใครรู้จักทำงานใน tgci ปะเนี่ย "

" ทำไมละฟะ มายเฟรนด์ "

" เจอหุ้นน่าสนใจวะ "

ว่าแล้วเพื่อนเลิฟ ผมก็ทำการเช็คข่าวให้ทันที และได้ความว่า ช่วงนั้น tgci กำลังคึกคัก เพราะมี ผบห ใหม่ และ พนักงานกำลังถูกปลูกฝังวัฒนธรรมการลดต้นทุน ในแบบ ของ ปูน

และผมก็เริ่มวาดฝันสวยหรู โดยการนำรายได้้ของ tgci มา คูณกับ npm ของกระเบื้องตัวอื่น เช่น umi และ dcc ซึ่งผมก็เห็นว่าอย่างขี้หมูขี้หมา ถ้า tgci ลดหนี้ได้สำเร็จ มันน่าจะได้กำไรชัวๆๆๆ

แต่เพื่อนเลิฟ ผมมันก็บอกผมว่า หุ้นมันยังไม่กำไรน่า ถ้าเกิดซื้อแล้วขาดทุนทำไงอะ

เอาเงินที่คุณไปเที่ยวมาลงทุนสิ

ครับ ผมก็บอกว่า โธ่ ปกติ เรา กิน เที่ยว เดือนๆนึงเสียตังเท่าไหร่

ไอ้เงินที่เราจะไปเที่ยว เอ็งก็เอามาซื้อมันสิ ซื้อเรื่อยๆ ซื้อทุกเดือน เงินส่วนนี้ถ้าไม่ซื้อหุ้นมันก็หายไปเปล่าๆ อยู่แล้ว ถ้าขาดทุนจะเสียใจทำไมวะ ถือว่าไปเที่ยว น้อ

ว่าแล้ว ผม sangop และ popjavi ก็ซื้อ tgci กันแบบ เบิร์ดๆ

ผนวกกับช่วงนั้น มีนโยบายกระตุ้นภาคอสังหาริมทรัพย์จากรัฐ หากการกินข้าวผัดต้องบีบมะนาว ฉันใด สร้างบ้าน ก็ต้องปูกระเบื้องฉันนั้น

และแล้ว มันก็เป้นอย่างที่ท่านเห็นทุกวันนี้แล   :8)
thanapon.k
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 77

รอฟังต่อครับ
aarongibsonus

โพสต์ที่ 78

เล่าได้ฮามากๆค่ะ อ่านไปหัวเราะไป
popjavi

โพสต์ที่ 79

:lol:  :lol:  :lol:  :lol: ฮาได้อีก
Suysak

โพสต์ที่ 80

จริงๆ ผมก็ซื้อหุ้นมาหลายตัว ที่ยกตัวอย่างมาให้ดูเป็นหุ้นที่สร้างผลตอบแทน และ ขาดทุนแบบ จำไป เจ็บ ไป มาให้เพื่อนๆ ได้พิจารณา

จะว่าไปผมก็ชักขี้เกียจพิมพ์แล้ว แต่มีอีกตัวน่าเล่าให้ฟัง คือ

ตอนที่ 11 เห็นช้างขี้ขี้ตามช้าง

หลังจากผมพบพานกับ บทเรียน คนคำนวณมีหรือจะสู้ฟ้าลิขิต ผมก็พบแล้วว่า เจ้ามือใหญ่ ก็คือ เจ้าของหุ้นนี่เอง ผนวกกับ บทเรียนจาก ปีเตอร์ ลินซ์ ที่กล่าวว่า

ซื้อเมื่อบุคคลภายใน กำลังซื้อ

ช่วงกลางๆ ปี 52 ผมจึงเปิดดูรายงานการซื้อขายของ ผบห แล้วพบกับหุ้นตัวหนึ่ง ครับ

SIRI

ผมพบว่า ผบห ของ siri ซื้อหุ้นอย่างต่อเนื่อง ยาวนาน และหนักหน่วง ผมเปิดดูข้อมูลคร่าวๆ ของ สิริ ก็พบว่า ตัวเลขทางการเงินไม่โดดเด่นเท่าไหร่ สู้ชาวบ้านเขาไม่ได้ แต่

รายการซื้อ ของ ผบห ทำให้ผมคิดว่า ถึง ผมจะขาดทุนก็คงมี ผบห สิริ ขาดทุนเป็นเพื่อน ในเมื่อมันไม่ขึ้นผมก็จะกอดคอ ผบห สิริ ลงน้ำไปด้วย

คิดได้ฉะนั้นผมก็เริ่มซื้อ สิริ และยังรู้มาว่า สิริ อยากเพิ่มทุน แจกวอ และตามกฏ เพิ่มทุนราคาหุ้นต้องสูงกว่าพาร์

แต่แหมราคาหุ้นสิริขนาดนั้น ต่ำพาร์แบบ ลิบๆ อ่านเกมแล้ว ยังไงพี่แกอยากเพิ่มทุนต้องพาไปราคาพาร์สถานเดียว

สิริ ยังมีรายได้เป็น หมื่นล้าน จัดอยู่ในระดับต้นๆ ของ อุตสาหกรรม

แต่   npm ต่ำตะลิ้ดติ้ดชึ่ง  มีคนเคยถามผมว่า ทำไม npm siri ต่ำ จนถึง ต้ำต่ำ

ผมได้แต่  :roll:  แล้วบอกว่า กุไม่รุ เพราะ กุไม่ใช้ ผู้บริหาร

รู้แต่ว่ามีคนซื้อเป็นเพื่อน แถมซื้อเป็นร้อยล้าน มันต้องมาสักวันละวะ

มันไม่มาวันนี้ ก็ต้องพุ่งนี้ มะรืนนี้ มะเรื่องนี้ ปีหน้า ปีหน้านู้น แน่นอน ผมบอกกับ เพื่อนรักผมเช่นนี้

รู้ว่าขึ้นจึงซื้อ ไม่รู้จึงไม่ซื้อ

ถึงมีคนบอกว่าตัวอื่นดีกว่า แต่ผมก็ไม่สน เพราะผมคิดว่ามีตาข่ายหลายชั้นรองรับการตกลงมา และ ผมวิเคราะห์เอง ผมเชื่อมั่นในหุ้นตัวนี้

ของดีทำให้ดีขึ้นมันยาก แต่ของไม่ดีถ้าตั้งใจมันก็ดีได้

ผมเชื่อเช่นนั้น และมันก็คงสัมพันธ์กับราคาหุ้นด้วย ถึงแม้ siri จะมี npm ต่ำตะลิ้ดติ้ดชึ่ง แต่ ถ้ามันควบคุมบริหารจัดการได้ดีขึ้นละ ด้วยยอดขายกว่าปีละหมื่นล้าน หากมันดีขึ้นนิดเดียว มันจะกำไรทะลักขนาดไหนฟระ

แน่นอนเลยครับผมเคาะๆๆๆๆๆๆๆ ซื้อ อย่างเดียว

แม้มันจะสวิงอยู่เป็นปี ผมก็ได้ขายมันด้วยกำไร + วอ อย่างงดงาม

Suysak

โพสต์ที่ 81

เป็นไงครับ ชอบกันไหมครับ เรื่องจริงล้วนๆ ครับ ยังไงมีอะไรอยากพูด บอกกันได้นะครับ หรือไม่ชอบก็บอกกันได้ครับ เพราะสารภาพตามตรง ผมเมื่อยมือชิบ

Suysak

โพสต์ที่ 82

ตอนที่ 12 อยากรู้หุ้นดี ให้ถามเมีย

ผมมักชอบอ่านหนังสือของ ปีเตอร์ ลินซ์ และผมก็รู้ว่า ลินซ์ ได้หุ้นดีๆ จากเมียและลูก

ผมก็เช่นกันครับ จากความเดิมตั้งแต่ตอนยังเป็นแฟนกัน เธอก็ให้ผมได้พบกับ oishi

และโดยความจริงแล้ว ก็เธอนะแหละครับที่ทำให้ผมพบกับ Pato และ Tccc

ถึงแม้ว่าเธอจะชอบแปลงทุนให้เป็นสินทรัพย์ ผมก็ต้องขอบใจเธออยู่ดี ที่เล่าเรื่อง Global ให้ฟัง

Global เป็นห้างบ้านน้อกบ้านนอก  แอร์ก็ไม่มี ขาย อิฐ เหล็ก หิน ปูน ทราย และทุกอย่างที่ ร้านวัสดุก่อสร้างควรมี  

ศรีภรรยาผมเล่าให้ฟังว่า พ่อตาผม และคนในหมู่บ้านเธอ หากจะหาซื้อ เครื่องมือช่าง หรือ อุปกรณ์ ก่อสร้างสักอย่าง ต้องไป

Global

และถึงแม้ว่า จะเดินทางไกล ชาวบ้านก็จะบอกว่า

ก็มันถูกกว่า แถมยังเท่ เวลากลับมาบอกใครๆ ว่า ไป โกลบอล

ผมจึงต้องขอขอบพระคุณ ศรีภรรยา เป็นอย่างยิ่ง ที่ ทำให้ผมได้กำไรอีกครั้ง

แต่บางครั้งผมก็ไม่เชื่อ หรือ อาจจะมองข้ามไป ใช่ครับ วันนึง เธอก็บอกว่า

จะไปซื้อ รองเท้า BATA  ซึ่งผมก็ประหลาดใจเป็นอันมากว่า ร้อยวันพันปี คุณมีย ไม่เคยซื้อจาก ร้าน bata เลย แต่เธอให้เหตุผลว่า

แบบมันสวยขึ้น ใส่สบาย แถม ถูกด้วย และครับ ร้านก็คลาคล่ำ ไปด้วย ลูกค้า

แต่ผมดันไม่ซื้อ เลยไม่กำไรงะ

มีอีกครั้งนึง คุณเมีย ผมก็พูดว่า  วัยรุ่นสมัยนี้ ชอบใส่ เลกกิ้ง แบบถุงน่องกัน

ฮิตกันใหญ่

แต่ผมดันลืมไปว่า มันมีถุงน่องเจ้าตลาด หรือ เชอรีรอน อยู่ในตลาดด้วย ครับ

NEW

ผมพลาด ผมพลาด และ ผมพลาด เหมือน ปีเตอร์ ลินซ์ ยังไงยังงั้น

ดังนั้น ถามเมีย ก่อนนะครับ ก่อนจะซื้อหุ้น

Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 83

เมียยิ่งเยอะ ข้อมูลเราก็จะยิ่งมากคับ :D
อย่ายอมแพ้
Suysak

โพสต์ที่ 84

ผมกลัวว่า ที่มากขึ้น แทนที่จะเป็นข้อมูลมันจะกลายเป็นค่ารักษาพยาบาล นะสิครับ  :lol:
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 85

แต่ผมดันลืมไปว่า มันมีถุงน่องเจ้าตลาด หรือ เชอรีรอน อยู่ในตลาดด้วย ครับ

NEW

คุณ Suysak ครับ อันนี้ มันรพ. นอร์ท อีสเทอร์น วัฒนา ครับ

ไมใช่ ถุงน่อง ครับ  :mrgreen:
Suysak

โพสต์ที่ 86

โอ ตายละวา ผมจะหมายถึง บมจ. นิวซิตี้ อะครับ เอ้ะมันตัวย่อไรแล้วอะ

อ๋อ ซอรี่ครับ NC

แหมอายจัง  :oops:
0N0111

โพสต์ที่ 87

อิอิ  :lol:
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
นพพร

โพสต์ที่ 88

คุณ Suysak นี่เหมือนไก่เลยนะครับ  :D
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 89

[quote="นพพร"]คุณ Suysak นี่เหมือนไก่เลยนะครับ
fdracer

โพสต์ที่ 90

ติดตามต่อไป ขอบคุณที่มาแชร์ประสบการณ์อันน่าตื่นเต้นครับ
Saving and Investing