รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
sakana_sushi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ

โพสต์ที่ 511

[quote="picklife"][quote="yoyo"][quote="0N0111"]รบกวนถามพี่โย
ตอนพี่ศึกษาหุ้นใหม่ๆยังรู้จักหุ้นไม่กี่ตัว สมมุติมีตัวที่สดุดสนใจในบริษัท
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
ซากคน

โพสต์ที่ 512

GPM = Gross profit margin  กำไรขั้นต้น
OPM = Operating profit margin  กำไรจากการดำเนินงาน
NPM = Net profit margin  กำไรสุทธิ

:roll:
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
0N0111

โพสต์ที่ 513

yoyo เขียน:
ไม่ต้องไปตีค่ามันหรอกครับว่าอ้างอิงได้กี่ % .. ถ้ามันไม่ใช่ 100% ก็อย่าไปใช้มันก็พอแล้ว

การคำนวณ pe แบบเข้าใจง่าย..
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
chotipat

โพสต์ที่ 514

firstee เขียน:firstee wrote:
พี่ครับผมขอทัศนะของ TNHหน่อยครับ

ไม่ทราบว่าpeประมานเท่าไหร่อ่าครับ

มือใหม่มากๆ
ลองใช้ข้อมูลของคุณ IH ประกอบด้วยนะครับ

ปล.ขอบคุณ คุณ sarut กับคุณ IH มากครับ ^^
chotipat

โพสต์ที่ 515

chotipat เขียน: ลองใช้ข้อมูลของคุณ IH ประกอบด้วยนะครับ

ปล.ขอบคุณ คุณ sarut กับคุณ IH มากครับ ^^
http://www.sarut-homesite.net/forum/ind ... 581.0.html
ผมลืมใส่ลิงค์
ภาพประจำตัวสมาชิก
j21
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 516

[quote="yoyo"][quote="j21"]กลับมารบกวนอีกครับ

มีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหนใน การลงทุนในต่างประเทศครับ หรือขึ้นอยู่กับขนาด port ครับ เพราะ port ใหญ่ อาจหาหุ้นลงทุนยาก อย่างงี้หรือเปล่าครับ

หากเป็นเนื่องจากขนาด port, port ใหญ่ซักเท่าไหร่ถึงควรจะเริ่มคิดลงทุนในต่างประเทศครับ

รบกวนด้วยคร้าบบบบ
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 517

[quote="Voldtrest"]GPM = Gross profit margin
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
firstee
ผู้ติดตาม: 244

โพสต์ที่ 518

พี่ yoyo ครับ

ขอถามว่าพี่เริ่มลงทุนตอนไหนครับ

ขอคำแนะนำประสบการณ์ด้วยครับ

ตอนนี้ผมอยู่ปีสี่แล้วครับ

สนใจเรื่องการลงทุนครับ(เรียนวิดวะอยู่)
yoyo

โพสต์ที่ 519

เอ่อ พี่โยครับ ผมสงสัยว่าแผนก IR ของบริษัท เราสามารถถามได้ทุกอย่างเลยหรือเปล่าครับหรือว่าเขาก็มีขอบเขตของเขาว่าข้อมูลอันไหนถ้าเปิดเผยต้องเปิดเผยให้ทราบโดยทั่วกันห้ามเปิดเผยเป็นการส่วนตัว ผมเคยโทรไปถาม IR ของบริษัทหนึ่งแล้วเขาไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลยครับ ตอนนั้นผมก็ใหม่ๆก็เลยงงๆไปด้วย  
- ถามเป้ารายได้ได้.. แต่ถามรายได้ในงบที่จะออกไม่ได้
- ถามเป้ากำไร ถามได้บางคนอาจจะตอบ บางคนอาจจะไม่ แต่ผมว่าไม่ควรถาม เสียมารยาท แล้วจะพาลทำให้เค้าไม่อยากคุยกับเราต่อ
- ถามแนวโน้มธุรกิจได้
- ถามสภาวะการแข่งขันได้ แต่ถ้าให้เจาะจงหรือวิจารณ์คู่แข่ง บางบริษัทเค้าก็อาจจะไม่อยากพูด
- ถามได้อีกมากมาย ... แต่ดีสำคัญที่สุด เวลาถามต้องทำการบ้านก่อน ไม่ใช่ดุ่มๆไปถาม รายได้ปีนี้เท่าไหร่ กำไรปีนี้เท่าไหร่ มีหุ้นกี่หุ้น ทำไมหุ้นลง ทำไมหุ้นขึ้น อะไรพวกนี้ ถือว่าเสียมารยาท

ส่วนเรื่อง IR ไม่รู้เรื่องนั้น ก็ต้องทำใจครับ หลายๆบริษัทเค้ายังไม่ได้มี IR เป็นกิจลักษณะ ส่วนใหญ่เป็นพวก IR จำเป็น คือมีหน้าที่อื่นอยู่แล้ว แต่ถ้าใครโทรมาถามหา IR ก็ให้โอนไปตาคนนี้แหละ.. ซึ่งก็มีหลายบริษัทที่ถามแล้วไม่ค่อยจะได้อะไรเท่าไหร่เหมือนกัน ซึ่งเราก็ควรให้เกียรติคนที่มาคุยกะเรา อย่าไปว่าว่าถามอะไรก็ไม่รู้เรื่องซักกะอย่าง
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
yoyo

โพสต์ที่ 520

firstee เขียน:พี่ yoyo ครับ

ขอถามว่าพี่เริ่มลงทุนตอนไหนครับ

ขอคำแนะนำประสบการณ์ด้วยครับ

ตอนนี้ผมอยู่ปีสี่แล้วครับ

สนใจเรื่องการลงทุนครับ(เรียนวิดวะอยู่)
ลงทุนปลายปี 45 ครับ

ขอประสบการณ์... ไปอ่านใน www.yoyoway.com ครับ

ดีครับ เริ่มสนใจ VI ตั้งแต่ยังเด็ก เรียนวิดวะก็ไม่ต้องกังวลครับว่าจะไม่รู้เรื่อง.. ผมก็วิดวะเหมือนกันแล้วเพื่อนๆวิดวะหลายคนก็เป้น VI ชั้นเซียนกันไปเยอะแล้ว
sakana_sushi

โพสต์ที่ 521

ขอบคุณมากเลยครับพี่โย  :bow:
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
madam

โพสต์ที่ 522

ขอถามพี่โยด้วยค่ะ
เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเราควรขายหุ้นตัวนั้นแล้ว
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 523

พี่โย สวัสดีค่ะ

ฝนติดตามอ่านผลงานพี่โยนานแล้วนะคะ เข้ามารายงานตัว ^^
พี่โยเก่งมากๆ เซียนตัวจริงเลย   :bow:

ตอนแรกที่ฝนเริ่มลงทุนนานโน่นๆ ฝนไม่เคยปรับพอร์ตเลยนะคะ นั่งทับหุ้นแล้วก็รอ  จนมาอ่านบล็อคพี่โย เรื่องปรับพอร์ต อันนี้สุดยอดจริงๆหลังจากนั้นก็ตามมาแอบอ่านประจำค่ะ

งานสัมนา vi ครั้งที่ผ่านมาฝนอยู่ห้องอสังหา ( อสังหาเป็นยาขมสำหรับฝนเลย ) ไปเจอพี่โยกับพี่เล็ก วิเคราะห์ โห...สุดยอด  ก็เลยต้องกับมาฝึกวิทยายุทธต่อค่ะ สู้ๆ
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
firstee

โพสต์ที่ 524

ขอบคุณมากครับ

พี่yoyo
yoyo

โพสต์ที่ 525

[quote="Fon^^"]พี่โย สวัสดีค่ะ

ฝนติดตามอ่านผลงานพี่โยนานแล้วนะคะ เข้ามารายงานตัว ^^
พี่โยเก่งมากๆ เซียนตัวจริงเลย
0N0111

โพสต์ที่ 526

ขอถามหุ้นรายตัวครับ พี่อาจจะลำบากใจ นิดหน่อย
ขอถาม บ.ฝาจีบครับ
-เรื่องคู่แข่ง
-ยอดขายอนาคต
-สัดส่วนกำไร
-ความเสี่ยงที่อาจเกิดขึ้น
-ผู้บริหารครับ
ผมมีความรู้บัญชีน้อยครับ
แต่มองยาวๆผมว่า ok ครับ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
j21

โพสต์ที่ 527

อยากสอบถาม case study ของ hemraj ครับ

กรณีที่หุ้นจะรับรู้รายได้มาก ๆ ในอีกสองปีข้างหน้าอย่างแน่นอน สมมติกำไรอาจเพิ่มอีกเท่าตัว

สมมติต่อ หากราคาหุ้นตอนนี้ยังไม่ได้สะท้อนราคาในอนาคตสองปีข้างหน้า นั่นอาจจะคิดแบบง่าย ๆ ได้ว่าราคาหุ้นจะขึ้นอีกเท่าตัวในอีกสองปีข้างหน้า

อยากถามว่า กรณีแบบนี้

เราควรเก็บหุ้นตั้งแต่วันนี้หรือเปล่าครับ หรือว่าไม่ควรเพราะกว่าจะรับรู้รายได้นั่นก็อีกตั้งสองปี  หรือควรเก็บเลย เพราะไม่รู้ราคาหุ้นจะวิ่งขึ้นเมื่อไหร่

case แบบนี้ คุณ yoyo คิดเห็นยังไงครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ  :D
Tong n_n

โพสต์ที่ 528

พึ่งไล่อ่านในบล็อกพี่จบครับ อยากจะมาขอบคุณ ที่ทำให้ผมได้มุมมองที่ดี สำหรับไว้ลงทุนในหุ้นที่ดีต่อไป แล้วก็ขอฝากตัวครับ
chotipat

โพสต์ที่ 529

คุณพี่โยโย่สนใจ SF บ้างไหมครับ อยากทราบมุมมองของ SF ในความคิดเห็นของพี่ครับ ^^

SF : IKEA เข้า ปี53 ครึ่งปีหลัง จะมีการเปิดโครงการอีก 2 โครงการ คือ นวมินทร์และ รามอินทรา กม.7 ปี 54 มีทองหล่อ สาธร เชียงใหม่ และ เมกะบางนา น่าจะต้นปี 55  เล่นเอาผมประเมิณ pe , EPS ไม่ถูกเลยครับตัวนี้

ขอบพระคุณล่วงหน้า
shooter
ผู้ติดตาม: 5

Re: รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ

โพสต์ที่ 530

สมเป็นกระทู้คุณค่า
ขอบคุณมากๆครับ
Financeseed

Re: รบกวนถามน้อง yoyo เกี่ยวกับมุมมองการลงทุนครับ

โพสต์ที่ 531

ขอบคุณครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
firstee

โพสต์ที่ 532

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ผมได้อ่านทุกหน้าทุกคอมเม้น บอกได้คำเดียวว่ากระทู้นี้ก็สุดยอดมากเลยครับ
แลกเปลี่ยนมุมมองการลงทุนได้ครับ
https://www.facebook.com/%E0%B8%84%E0%B ... you_manage
WAT_B

โพสต์ที่ 533

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ^^
มีโอกาศหวังว่าได้เจอเป็นๆ ขอบคุณนะครับ
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 534

สุดยอดแห่งกระทู้...อธิบายเรื่องยากให้เป็นเรื่องง่ายๆได้เฉียบขาดจริงๆ อ่านซ้ำไม่มีเบื่อเลย ขอบคุณมากๆครับ :bow: :bow: :bow:
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
Zippoice

โพสต์ที่ 535

ขอบคุณมากครับ ^^
ไม่ยึดติดสิ่งใดใด
วิมานดิน

โพสต์ที่ 536

อยากให้คุณ YOYO อัพเดตเพจ ในเฟซบุ๊คด้วยครับ
ผมติดตามแล้วได้ความรู้ดี
ขอบคุณครับ
ฉันรัก Money Talk
PGsoulmate
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 537

ขอแสดงความเสียใจกับการจากไปของพี่โย yoyo ครับ
เชื่อว่าพี่เป็นอาจารย์ของใครหลายๆคน รวมทั้งตัวผมเองด้วย ที่ตัดสินใจเลือกการลงทุนแบบVI หลังจากอ่านเพจyoyoway เมื่อ9ปีก่อน
บทความของพี่โย น่าจะเปลี่ยนชีวิตของใครหลายๆคนครับ
ขอให้พี่ไปสู่ภพภูมิที่ดี
กลิ่นกาแฟ

โพสต์ที่ 538

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวคุณYOYOด้วยครับ
ความรู้ต่างๆที่มอบให้จะคงอยู่และระลึกถึงตลอดไปครับ
kraikria

โพสต์ที่ 539

เศร้าเลยครับ RIP
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
IndyVI
ผู้ติดตาม: 922

โพสต์ที่ 540

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวสิงหวังชาด้วยครับ

RIP.
Investment success doesn’t come from “buying good things,” but rather from “buying things well.
# Howard Mark #