เกิดอะไรขึ้นครับ ผมตกข่าวอะไร บ้าง 24/6 ณ 16.00 น.

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Onokung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เกิดอะไรขึ้นครับ ผมตกข่าวอะไร บ้าง 24/6 ณ 16.00 น.

โพสต์ที่ 1

เกิดอะไรขึ้นหรอครับ งง ๆ
เปิดมาแล้ว ทรุด 12 จุด ช่วงบ่ายยังเปิดมา + หน่อย ๆ อยู่เลย  :shock:
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

(เพิ่ม เติม1) ดัชนี SET ภาคบ่ายร่วงแล้วไปกว่า 10 จุด หลังหลุดระดับ 800 จุด
ข่าว หุ้น-การเงิน สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) -- พฤหัสบดีที่ 24 มิถุนายน 2553 15:57:10 น.

ตลาดหลัก ทรัพย์ไทยภาคบ่ายร่วงไปแล้วกว่า 10 จุด หลังหลุดระดับ 800 จุด โดยดัชนีพลิกกลับจากที่ดัชนีแกว่งตัวตามตลาดภูมิภาคและปิดบวกได้ในภาคเช้า แต่มาในช่วงบ่ายดัชนีไหลลงในแดนลบ ตามแรงเทขายหุ้นขนาดใหญ่
เมื่อเวลา 15.16 น.ดัชนี SET มาอยู่ที่ 799.77 จุด ลดลง 6.75 จุด (-0.84%)
และ ล่าสุด เมื่อ 15.53 น.ดัชนี SET อยู่ที่ 796.27 จุด ลดลง 10.25 จุด (-1.27%)

นายเทิดศักดิ์ ทวีธีระธรรม ผู้อำนวยการฝ่ายวิเคราะห์หลักทรัพย์ บล.เอเซีย พลัส กล่าวว่า ตลาดหุ้นไทยในช่วงบ่ายนี้ปรับตัวลงจนหลุดระดับ 800 จุด ซึ่งเป็นไปตามที่คาดหมายไว้ว่าดัชนีฯน่าจะแกว่งอยู่ในกรอบ 790-800 จุด และการปรับตัวลงของตลาดบ้านเราก็เป็นไปในทิศทางเดียวกับตลาดต่างประเทศ ทั้งตลาดหุ้นอื่นในภูมิภาคเอเชียที่ส่วนใหญ่ปรับตัวลง และตลาดหุ้นอื่นในแถบยุโรปเปิดตลาดในช่วงบ่ายนี้ก็มีการปรับตัวลงบ้างแต่ไม่ มากนัก

ทั้งนี้ คงเป็นเพราะที่ผ่านมาตลาดฯได้ปรับตัวขึ้นทะลุ 800 จุดได้เร็ว จากประเด็นความคาดหวังว่าเงินหยวนจะแข็งค่า แต่สุดท้ายเงินหยวนก็ไม่ได้แข็งค่ามากอย่างที่คาดหมายไว้ ทำให้นักลงทุนผิดหวังและมีการขายทำกำไรออกมาบ้าง สังเกตุได้จาก 2-3 วันที่ผ่านมาตลาดฯก็มีการปรับตัว อย่างไรก็ดีไม่ได้มองว่าทุกอย่างจะแย่ เพียงแต่ต้องใช้เวลาบ้างเท่านั้น

http://www.ryt9.com/s/iq05/927923
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Onokung

โพสต์ที่ 3

jo7393 เขียน:ทั้งนี้ คงเป็นเพราะที่ผ่านมาตลาดฯได้ปรับตัวขึ้นทะลุ 800 จุดได้เร็ว จากประเด็นความคาดหวังว่าเงินหยวนจะแข็งค่า แต่สุดท้ายเงินหยวนก็ไม่ได้แข็งค่ามากอย่างที่คาดหมายไว้ ทำให้นักลงทุนผิดหวังและมีการขายทำกำไรออกมาบ้าง สังเกตุได้จาก 2-3 วันที่ผ่านมาตลาดฯก็มีการปรับตัว อย่างไรก็ดีไม่ได้มองว่าทุกอย่างจะแย่ เพียงแต่ต้องใช้เวลาบ้างเท่านั้น

http://www.ryt9.com/s/iq05/927923
เงินหยวนนี่ผมนั่งดูข่าวผ่านๆ ตาว่า มีการกำหนดนินาว่า ค่าเงินหยวนจะปรับตัวได้ไม่เกินวันละ 0.5 เป็น ฟลอ เป็น ซิลลิ่ง
เพราะฉะนั้นค่าเงินหยวนจะค่อยๆ ขยับ อยู่แล้ว  :x
รูปภาพ
pavilion

โพสต์ที่ 4

หุ้นบางทีมันก็ไม่ได้ลงตามข่าวนะครับ มันลงก็เพราะมันจะลงตามกลไกของมันอยู่แล้ว
Onokung

โพสต์ที่ 5

แต่ ขอบคุณ พี่พาวิลเลี่ยน มากครับสำหรับข่าว   :nm:
รูปภาพ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ให้เหตุผลตามหลังนี่ง่ายจริงๆ  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 7

[quote="sunrise"]ให้เหตุผลตามหลังนี่ง่ายจริงๆ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 8

หุ้นภาคบ่ายปิดลบ 1.65% หลุดระดับ 800 จุด มีแรงเทขายอย่างหนักหลังเปิดตลาดภาคบ่าย คาดนักลงทุนแตกตื่นข่าวการคุมพอร์ตลงทุนโบรกเกอร์ และความวิตกกังวลปัญหาหนี้ในยุโรป โดยทิศทางยังเป็นแนวเดียวกับหุ้นในภูมิภาค

ภาวะตลาดหุ้นไทยวันนี้ ดัชนีปิดตลาดภาคบ่ายที่ระดับ 793.19 จุด ลดลง 13.33 จุด หรือเปลี่ยนแปลง 1.65% โดยบรรยากาศการซื้อขายในวันนี้ ดัชนีแกว่งตัวผันผวนทั้งในแดนบวกสลับแดนลบ สอดคล้องกับตลาดหุ้นในภูมิภาคเอเชีย โดยมีแรงเทขายออกมาอย่างหนาแน่นหลังเปิดตลาดภาคบ่าย ส่งผลให้ดัชนีหลุดระดับ 800 จุด

ทั้งนี้ ปัจจัยที่ส่งผลกระทบต่อการลงทุน ได้แก่ ความวิตกกังวลปัญหาหนี้ยุโรป ส่วนปัจจัยในประเทศ ได้รับผลกระทบเชิงผลจิตวิทยาจากข่าวการควบคุมพอร์ตลงทุนของบริษัทหลักทรัพย์ (พอร์ต บล.) ส่งผลให้มีแรงขายออกมาอย่างหนาแน่น

โดยพอร์ตการลงทุนหุ้นวันนี้ ต่างชาติซื้อสุทธิ 902 ล้านบาท รายย่อยซื้อสุทธิ 590 ล้านบาท สถาบันขายสุทธิ 1.1 พันล้านบาท บัญชีโบรกเกอร์ขายสุทธิ 373 ล้านบาท

http://www.manager.co.th/StockMarket/Vi ... 0000087238
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
TFFFT

โพสต์ที่ 9

อุปทานหมู่  ...  :roll:
ท่ามกลางดวงดาวนี่มันมีอะไรดีเหรอ
marble

โพสต์ที่ 10

[quote="<< New >>"]หุ้นภาคบ่ายปิดลบ 1.65% หลุดระดับ 800 จุด มีแรงเทขายอย่างหนักหลังเปิดตลาดภาคบ่าย คาดนักลงทุนแตกตื่นข่าวการคุมพอร์ตลงทุนโบรกเกอร์        
[v]

โพสต์ที่ 11

ผมถามจริงๆ

ถ้านักลงทุนตื่นข่าวนี้กันจริงๆจะมีไหม กระทู้ถามว่าหุ้นวันนี้ตกลงมาได้ยังไง  :?: ถามกันทุกเว็บบอร์ดดังๆ ผมว่าก็ไม่รู้กันทั้งนั้นหล่ะแต่เห็นท่าไม่ดี ดัชนีเริ่มไหลก็เลยขายมั่ง
jo7393

โพสต์ที่ 12

ก.ล.ต.เปรียบเทียบปรับบล.โกลเบล็ก หลังพบเพิ่มวงเงินลงทุนพอร์ตจำนวนมาก และมีพฤติกรรมลงทุนพอร์ตไม่เหมาะสม รวมปรับ5กรณี 5.8 แสนบาท ด้าน"ภัทธีรา "แจง ก.ล.ต.เฝ้าติดตามการลงทุน ให้สมาคมโบรกฯคุยกับสมาชิกถึงวิธีการดำเนินการลงทุน ต้องคำนึงความเสี่ยง เน้นลงทุนกลาง - ยาวมากขึ้นจากเดิมเทรดรายวัน ชี้ปัจจุบันสัดส่วนลงทุนบัญชีพอร์ตเหมาะสมคงที่14% และหวังไม่ให้สูงกว่านี้

รายงานการเปรียบเทียบโดยคณะกรรมการเปรียบเทียบสำนักงานคณะกรรมการกำกับ หลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ (ก.ล.ต.)แจ้งว่าในการประชุมเปรียบเทียบปรับว่าเมื่อวันที่ 16 มิถุนายน 2553 ได้มีการเปรียบเทียบปรับบริษัทหลักทรัพย์(บล.)โกลเบล็ก จำกัด จำนวน 5 รายการ มูลค่ารวม 580,000 บาท เนื่องจาก ระหว่างวันที่ 2 กรกฎาคม 2552 ถึงวันที่ 14 ตุลาคม 2552 บล.โกลเบล็ก จำกัด ในฐานะผู้ประกอบธุรกิจเป็นนายหน้าซื้อขายหลักทรัพย์ ไม่ได้ดำเนินการให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ เงื่อนไข และวิธีการที่คณะกรรมการกำกับตลาดทุนประกาศกำหนด

โดย ในเรื่องการมีระบบการบริหารความเสี่ยง เพื่อป้องกันความเสียหายที่อาจเกิดขึ้นจากการประกอบธุรกิจ และระบบควบคุมภายในการลงทุนในหลักทรัพย์เพื่อบัญชีบริษัท (พอร์ต) ไม่มีประสิทธิภาพเพียงพอ เนื่องจาก บล.โกลเบล็ก ได้มีการ ขยายวงเงินลงทุนพอร์ต อย่างมีนัยสำคัญ โดยไม่พบเอกสารหลักฐานที่อ้างอิงถึงปัจจัยและที่มาของการกำหนดวงเงินลงทุน ที่ผ่านการพิจารณาของคณะกรรมการบริษัท (บอร์ด) และคณะกรรมการการลงทุน( Investment Committee) ซึ่งมีพฤติกรรมลงทุนพอร์ต ไม่เหมาะสม โดยมีการลงทุนและถือครองหุ้นกระจุกตัวในหลักทรัพย์เดียวเป็นมูลค่าสูงเกิน กว่าที่บอร์ดอนุมัติ และไม่สอดคล้องกับนโยบายการลงทุนที่กำหนดให้ลงทุนระยะปานกลางถึงระยะยาว

นอกจากนี้บล.โกลเบล็กไม่ได้ติดตามและควบคุมดูแลให้มีการปฏิบัติตามข้อ บังคับของตลาดหลักทรัพย์ฯ โดยพบว่าผู้ติดต่อกับผู้ลงทุนที่ดูแลบัญชีพอร์ต ของบริษัท 2 ราย มีพฤติกรรมซื้อขายในลักษณะใส่-ถอน และจับคู่ซื้อขายระหว่างกันเองหลายหลักทรัพย์ อันเป็นการปฏิบัติฝ่าฝืนมาตรา 113 แห่งพระราชบัญญัติหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ พ.ศ. 2535 จึงได้สั่งเปรียบเทียบปรับมูลค่า 292,000 บาท

อีกทั้ง ระหว่างวันที่ 2 กรกฎาคม 2552 ถึงวันที่ 13 กันยายน 2552 บล. โกลเบล็ก ในฐานะผู้ประกอบธุรกิจเป็นนายหน้าซื้อขายหลักทรัพย์ มิได้ดำเนินการให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ เงื่อนไข และวิธีการที่คณะกรรมการกำกับตลาดทุนประกาศกำหนด โดยไม่ได้แบ่งแยกบุคลากรที่มีความรับผิดชอบหรือมีลักษณะการปฏิบัติงานที่อาจ ก่อให้เกิดความขัดแย้งทางผลประโยชน์ออกจากกัน โดย IC เป็นผู้พิจารณาลงทุนใน Investment port ของบริษัท และผู้อำนวยการฝ่ายบริหารความเสี่ยงที่เป็นกรรมการใน IC สามารถดูข้อมูล Real time ของลูกค้าได้ และเป็นผู้ส่งคำสั่งขายหุ้นในบัญชี Investment port ดังกล่าวด้วย อันเป็นการปฏิบัติฝ่าฝืนมาตรา 113 แห่งพระราชบัญญัติหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ พ.ศ. 2535 สั่งปรับ 89,400 บาท

รวมถึง ระหว่างวันที่ 16 มิถุนายน 2552 ถึงวันที่ 2 สิงหาคม 2552 บล. โกลเบล็ก จำกัด ในฐานะผู้ประกอบธุรกิจเป็นนายหน้าซื้อขายหลักทรัพย์ ไม่ได้ดำเนินการให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ เงื่อนไข และวิธีการที่คณะกรรมการกำกับตลาดทุนประกาศกำหนด กล่าวคือ ไม่ได้จัดให้มีการบันทึกเทปการให้คำแนะนำ การรับคำสั่งซื้อขายหลักทรัพย์ทางโทรศัพท์กับลูกค้าอย่างครบถ้วน อันเป็นการปฏิบัติฝ่าฝืนมาตรา 113 แห่งพระราชบัญญัติหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ พ.ศ. 2535 จึงสั่งปรับ 73,800 บาท

พร้อมกันนี้ ระหว่างวันที่ 16 มิถุนายน 2552 ถึงวันที่ 28 มิถุนายน 2552 บล.โกลเบล็ก จำกัด ในฐานะผู้ประกอบธุรกิจเป็นนายหน้าซื้อขายหลักทรัพย์ ไม่ได้ดำเนินการให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ เงื่อนไข และวิธีการที่คณะกรรมการกำกับตลาดทุนประกาศกำหนด กล่าวคือ จัดกลุ่มลูกค้าตามระดับความเสี่ยงไม่ครบถ้วนตามเกณฑ์ที่กำหนด และไม่ได้ทำความรู้จักลูกค้าและตรวจสอบเพื่อทราบข้อเท็จจริงเกี่ยวกับลูกค้า (KYC/CDD) ในลักษณะที่เข้มงวดมากกว่าปกติ สำหรับลูกค้าที่ต้องให้ความสนใจเป็นพิเศษ อันเป็นการปฏิบัติฝ่าฝืนมาตรา 113 แห่งพระราชบัญญัติหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ พ.ศ. 2535 สั่งปรับ 52,800 บาท

นอกจากนี้ ระหว่างวันที่ 16 มิถุนายน 2552 ถึงวันที่ 30 กรกฎาคม 2552 บล. โกลเบล็ก จำกัด ในฐานะผู้ประกอบธุรกิจเป็นนายหน้าซื้อขายหลักทรัพย์ มิได้ดำเนินการให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ เงื่อนไข และวิธีการที่คณะกรรมการกำกับตลาดทุนประกาศกำหนด โดยไม่ได้ทบทวนวงเงินของลูกค้าอย่างน้อยปีละ 1 ครั้ง ตามเกณฑ์ที่กำหนด อันเป็นการปฏิบัติฝ่าฝืนมาตรา 113 แห่งพระราชบัญญัติหลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ พ.ศ. 2535 สั่งปรับ 72,000 บาท

หารือทุกบล.ควบคุมพอร์ต

นางภัทธีรา ดิลกรุ่งธีระภพ ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัทหลักทรัพย์ (บล.) ดีบีเอส วิคเคอร์ส (ประเทศไทย) จำกัด และในฐานะนายกสมาคมบริษัทหลักทรัพย์ เปิดเผยว่า ทางก.ล.ต.ได้มีการติดตามในเรื่องการลงทุนหุ้นเพื่อบัญชีบล.ในเรื่องอัตราการ เติบโต วิธีการซื้อขาย และได้มีการให้ทางสมาคมโบรกเกอร์คุยกับทางบริษัทสมาชิกในเรื่องการดำเนินการ ลงทุน โดยให้ทางสมาชิกมีการลงทุนที่คำนึงถึงความเสี่ยงและระมัดระวังการลงทุนด้วย

ทั้งนี้ทางสมาคมฯได้มีการหารือกับทางบริษัทสมาชิกให้มีการลงทุนเชิง กลยุทธ์ มีการลงทุนระยะกลางและระยะยาวมากขึ้น เพื่อที่จะได้รับผลตอบแทนการลงทุนมากขึ้น รวมทั้งให้มีการนำตราสารอนุพันธ์มาป้องกันความเสี่ยงที่จะทำให้ได้รับผลตอบ แทนการลงทุนที่สูง จากเดิมที่มีการลงทุนระยะสั้นเป็นรายวัน และควรมีการกำหนดวงเงินในการลงทุนพอร์ตที่เหมาะสมกับความเสี่ยงในการลงทุน พอร์ต

สำหรับปัจจุบันสัดส่วนการลงทุนพอร์ตของบล.คงที่อยู่ที่ระดับ14% ซึ่งเป็นระดับที่เหมาะสม โดยทางสมาคมโบกเกอร์มีการคุยสมาชิก โดยที่ไม่อยากให้สัดส่วนการซื้อขายของพอร์ตบล.สูงมาก แต่เรื่องดังกล่าวนั้นมีการควบคุมได้ยาก จึงต้องให้สมาชิกนั้นคำนึงถึงความเสี่ยงการลงทุนด้วย

“สัดส่วนการลงทุนพอร์ตของบล.ขณะนี้คงที่อยู่ที่ระดับ 14% ซึ่งทางสมาคมได้มีการคุยกับสมาชิกถึงแผนในเรื่องการลงทุนที่จะเน้นการลงทุน ระยะกลางและยาวมากขึ้น โดยใช้กลยุทธ์ในการลงทุนที่จะให้ผลตอบแทนที่สูงกว่า จากเดิมที่เทรดเป็นรายวัน เพราะการเทรดระยะสั้นอาจจะไม่ช่วยในเรื่องการบริหารความเสี่ยง และให้ทางบล.มีการพิจารณาวงเงินให้เหมาะสม มีการคำนวณแคปปิตอลเรโช กับความเสี่ยงของพอร์ตการลงทุนของแต่ละบริษัท ”นางภัทธีรา กล่าว

http://www.startpage.in.th/view/103027
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
romulus

โพสต์ที่ 13

หุ้นมันขึ้น ถึงเวลามันก็ลง นี่คือธรรมชาติของมันไม่ใช่หรือครับ ?
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
marble

โพสต์ที่ 14

โกลเบ็คโดนรายเดียว

แล้วรายอื่นละ
jack5515566

Tธรรมดา

โพสต์ที่ 15

เรื่องธรรมดา.........
madam

โพสต์ที่ 16

ขึ้นมากี่จุด

ลงไปกี่จุด

เป็นเรื่องธรรมดาค่ะ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 17

รายงานการเปรียบเทียบโดยคณะกรรมการเปรียบเทียบสำนัก งานคณะกรรมการกำกับ หลักทรัพย์และตลาดหลักทรัพย์ (ก.ล.ต.)แจ้งว่าในการประชุมเปรียบเทียบปรับว่าเมื่อวันที่ 16 มิถุนายน 2553 ได้มีการเปรียบเทียบปรับบริษัทหลักทรัพย์(บล.)โกลเบล็ก จำกัด จำนวน 5 รายการ มูลค่ารวม 580,000 บาท เนื่องจาก ระหว่างวันที่ 2 กรกฎาคม 2552 ถึงวันที่ 14 ตุลาคม 2552 บล.โกลเบล็ก จำกัด ในฐานะผู้ประกอบธุรกิจเป็นนายหน้าซื้อขายหลักทรัพย์ ไม่ได้ดำเนินการให้เป็นไปตามหลักเกณฑ์ เงื่อนไข และวิธีการที่คณะกรรมการกำกับตลาดทุนประกาศกำหนด
ปรับ 580000 บาท ????

trade แบบขี้โกงแบบนี้ กำไรหลายร้อยล้านแล้วมั้ง
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 18

ฝรั่งซื้อสุทธิ

แต่สถาบันเทขาย

รึว่า window dressing งบกลางปี :?:
Ii'8N

โพสต์ที่ 19

Investor...Buy.........Sell............Net
Retail.........20,630...20,040......590.19
Institution..2,007......3,126.........-1,119.33
Foreign......4,875......3,972.........902.96
Proprietary..3,224....3,598.........-373.83

[/img]
Iceberg_s

โพสต์ที่ 20

window dressing คืออะไรครับ :?:
ผมไม่รู้จักอ่า รบกวนขยายความทีนะครับ
ขอบคุณครับ
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 21

ปัจจุบันผมสังเกตุว่า  Set จะขึ้นลงตามการซื้อขายของ
กองทุน  ไม่ใช่ตามการซื้อขายของต่างชาติแล้ว  ต่อจาก
นี้ไป กองทุนจะเป็นตัวชี้นำตลาดเหนือต่างชาติ
Ii'8N

โพสต์ที่ 22

Iceberg_s เขียน:window dressing คืออะไรครับ :?:
ผมไม่รู้จักอ่า รบกวนขยายความทีนะครับ
ขอบคุณครับ

สงสัยเฉยๆ นะครับ เพราะไม่แน่ใจว่ามันผ่านพ้นไปรึยัง
ความรู้ผมไม่ถึง ต้องอาศัยคำตอบคนอื่น

แต่แปลเป็นสำนวนไทยง่ายๆ หรือเกือบตรงเลย คือ ผักชีโรยหน้า (ทางบัญชี)
อย่าง Salad dressing ก็น้ำสลัดแต่งหน้าให้ดูน่ากิน

ก่อนหน้าดัน ทั้งที่ไม่มีฝรั่ง แต่บวกๆๆ
พอบัญชีกองทุน (ที่รับจ้างชาวบ้านมาบริหาร ไม่ใช่เจ้าของเอง) ดูดีปิดไปแล้ว มีตัวเลขสวยๆ ไปโชว์เจ้าของหรือนักลงทุนแล้ว ก็เลิกสนใจแล้ว เทกระจาด

http://www.investopedia.com/terms/w/windowdressing.asp

What Does Window Dressing Mean?
A strategy used by mutual fund and portfolio managers near the year or quarter end to improve the appearance of the portfolio/fund performance before presenting it to clients or shareholders. To window dress, the fund manager will sell stocks with large losses and purchase high flying stocks near the end of the quarter. These securities are then reported as part of the fund's holdings.
Investopedia explains Window Dressing
Performance reports and a list of the holdings in a mutual fund are usually sent to clients every quarter. Another variation of window dressing is investing in stocks that don't meet the style of the mutual fund. For example, a precious metals fund might invest in stocks that are in a hot sector at the time, disguising the fund's holdings, so clients really have no idea what they are paying for.

Window dressing may make a fund appear more attractive, but you can't hide poor performance for long.

http://www.thanachartfund.com/webboard/ ... p?QID=1591
 ขอความรู้เรื่อง window dressing หน่อยจิครับ

Giorno
26 ธ.ค. 50
เวลา 8:57:48

พิมพ์
แจ้งลบ
ส่งหาเพื่อน อยากทราบว่า ช่วงนี้บริษัทต่างๆ จะทำ window dressing กัน จะเป็นปัจจัยลบหรือบวก สำหรับตลาดทุนหรือครับ

คำตอบที่ 1

thanachart103
26 ธ.ค. 50
เวลา 9:54:06
แต่งตัวก็ต้องทำให้ดูดีซิครับ Port ลงทุนจะได้ดูสวย ใครเป็นคนทำนั้นก็ไม่ทราบได้ คงมีหลายๆประเภททั้งบุคคล บริษัทฯ

แต่พวกกองทุนอย่างที่ผมทำอยู่นี่ไม่เกี่ยวนะครับ ไม่รู้จะทำไปทำไม Mark to market กันทุกวันอยู่แล้ว

คำตอบที่ 2

Giorno
26 ธ.ค. 50
เวลา 10:17:56
คือสงสัยว่า ถ้าการตบแต่งบัญชีขององค์กรต่างๆ คือการขายหุ้นเพื่อนำเงินสดกลับไปเข้าบัญชี
มันน่าจะทำให้หุ้นตกไม่ใช่หรอครับ

คำตอบที่ 3

พี่ชาย
26 ธ.ค. 50
เวลา 18:59:56
window shoping แปลว่า เดินซื้อของตามดิสเพลยศูนย์การค้า อย่างมีความสุข ทั้งๆที่ไม่ได้ซื้อจริง
window dressing คือ การทำให้ตัวเลขทางบัญชีดูดี เช่นกองทุนอาจจะไล่ซื้อดันดัชนีให้สูงขึ้น เพื่อให้ NAV ของกองทุนดีขึ้น(หากขายมากก็ตกอะ) หรือ บริษัทอาจดันราคาหุ้น ให้สูงขึ้นด้วยเหตุผลเดียวกันว่าดูดีมีราคา
การเพิ่มมูลค่าบริษัทมิได้ดูที่ เงินในบัญชีสด อย่างเดียวครับ

คำตอบที่ 4

Giorno
27 ธ.ค. 50
เวลา 10:46:19
อย่างงี้ปลายปี ก็มีปัจจัยบวกที่รูทีน (หมายถึง ปัจจัยบวกที่เกิดขึ้นทุกปี) อยู่ 2 อย่าง คือ
- คนซื้อ LTF เยอะ
- องค์กรดันหุ้นเพื่อทำ window dressing

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับผม

คำตอบที่ 5

thanachart103
27 ธ.ค. 50
เวลา 17:29:33
ปีที่ร่วงก็มีครับ

คำตอบที่ 6

พี่ชาย
28 ธ.ค. 50
เวลา 7:19:37
เมื่อคืน ดาว ร่วงแรง เป็นผลจาก panic sell กรณีลอบสังหารคุณบุตโต
วันนี้ไม่รู้ SET จะคงเหนือ 850 ได้ไหมนะครับ..เอาใจช่วย เพราะอยากwindow dressing กับ port ตัวเองเช่นกัน อิอิ
Ii'8N

โพสต์ที่ 23

มีคำอธิบายไว้น webster ด้วยแฮะ

window dressing
1 the arrangement or display of goods and trimmings in a store window to attract customers
2 statements, actions, or display designed to make something seem better than it really is

(vt.) windowdress

ื(n) window dresser
KissmeBrow

โพสต์ที่ 24

Ii'8N เขียน:มีคำอธิบายไว้น webster ด้วยแฮะ

window dressing
1 the arrangement or display of goods and trimmings in a store window to attract customers
2 statements, actions, or display designed to make something seem better than it really is

(vt.) windowdress

ื(n) window dresser
ขอบคุณสำหรับคำแปลใหม่ ๆ และ Dictionary เกี่ยวกับการลงทุนครับ
ไม่ทราบว่ากองทุนจะรอบการปิดรายงานกี่ครั้งต่อปี วันไหนบ้างครับ :wink:
EvolutionX

โพสต์ที่ 25

ผมนึกว่า ตกเพราะเรื่อง พรก กับ วางระเบิดซะอีก
ขอให้อยู่อย่างมีความหวัง แต่อย่าอยู่อย่างเพ้อฝัน
Ii'8N

โพสต์ที่ 26

KissmeBrow เขียน: ขอบคุณสำหรับคำแปลใหม่ ๆ และ Dictionary เกี่ยวกับการลงทุนครับ
ไม่ทราบว่ากองทุนจะรอบการปิดรายงานกี่ครั้งต่อปี วันไหนบ้างครับ :wink:

ใน investopedia ที่ผมขอความรู้เขามา บอกว่าระหว่างสิ้นไตรมาส หรือสิ้นปี ผมเข้าใจว่า ก็คงเหมือนบริษัททั่วไป ตอนปิดงบรายไตรมาสหรือรายปีครับ

....... near the year or quarter end to improve the appearance of the portfolio/fund performance before presenting it to clients or shareholders.
To window dress, the fund manager will sell stocks with large losses and purchase high flying stocks near the end of the quarter....

[/b]
linkdreams

โพสต์ที่ 27

เมื่อก่อนเคยลองเก็งกำไรกับข่าวกองทุนทำwindow dressing
ช่วงวันสุดท้ายของปี
เช้ามาหุ้นวิ่งกันจริงๆจังๆกะว่าจะขายทำกำไร
พอบ่ายร่วงเอาๆ
เลยเพิ่งได้ความรู้ว่ากองทุนเขาทำราคากันแค่ครึ่งวันเช้า
ใครอยากรู้ลองสังเกตดูวันพุธหน้าดูเล่นๆก็ได้ครับ
ตามสถิติเดือนมิถุนา,ธันวาจะมีปรากฏการณ์นี้เกือบทุกปี
กลางปีจะน้อยหน่อยเพราะปลายปีมีเงินLTF,RMFเยอะ
Onokung

โพสต์ที่ 28

linkdreams เขียน:เมื่อก่อนเคยลองเก็งกำไรกับข่าวกองทุนทำwindow dressing
ช่วงวันสุดท้ายของปี
เช้ามาหุ้นวิ่งกันจริงๆจังๆกะว่าจะขายทำกำไร
พอบ่ายร่วงเอาๆ
เลยเพิ่งได้ความรู้ว่ากองทุนเขาทำราคากันแค่ครึ่งวันเช้า
ใครอยากรู้ลองสังเกตดูวันพุธหน้าดูเล่นๆก็ได้ครับ
ตามสถิติเดือนมิถุนา,ธันวาจะมีปรากฏการณ์นี้เกือบทุกปี
กลางปีจะน้อยหน่อยเพราะปลายปีมีเงินLTF,RMFเยอะ
แปลว่า
พุธ หน้าจะปิดราคา รอบเดือนครึ่งเช้า(ปลายเดือน) หุ้นจะขึ้นครึ่งเช้าไปตามสมมุติฐาน วินโดว เอ็กพี ใช่หรือไม่ ครับ
รูปภาพ
tritara

โพสต์ที่ 29

เท่าที่ทราบมา พอร์ทของกองทุนที่ทำวินโดว์เดรสซิ่งสามารถเลือกวันปิดบัญชีเป็นวันใดๆก็ได้ใน 5 วันทำการสุดท้ายของไตรมาสครับ
บางกองทุนอาจปิดไปตั้งแต่วันพฤหัสที่ผ่านมาแล้วก็ได้ ถ้ารอถึงพุธหน้าอาจจะเป็นช่วงเทกระจาดแล้วก็ได้ครับ

สำหรับคนที่สนใจ ผมว่าลองดูกราฟย้อนหลังนานๆดูครับ ว่าแต่ละปลายไตรมาส set มีอาการยังไงบ้าง
~เกรียนหุ้นตัวจริง~
Onokung

โพสต์ที่ 30

tritara เขียน:เท่าที่ทราบมา พอร์ทของกองทุนที่ทำวินโดว์เดรสซิ่งสามารถเลือกวันปิดบัญชีเป็นวันใดๆก็ได้ใน 5 วันทำการสุดท้ายของไตรมาสครับ
บางกองทุนอาจปิดไปตั้งแต่วันพฤหัสที่ผ่านมาแล้วก็ได้ ถ้ารอถึงพุธหน้าอาจจะเป็นช่วงเทกระจาดแล้วก็ได้ครับ

สำหรับคนที่สนใจ ผมว่าลองดูกราฟย้อนหลังนานๆดูครับ ว่าแต่ละปลายไตรมาส set มีอาการยังไงบ้าง
5 วันทำการ
เท่าที่ผมอ่านมา ผมว่า เหตุผล นี้น่าจะใช่
วันนี้ 29 /6 ก็น่าจะด้วย

ความรู้ใหม่ผมเลย ครับ ขอบคุณมากครับ
หวังว่ากองทุนที่ทำ วินโดว จะขายหมู  :la:  :mrgreen:
รูปภาพ
โพสต์โพสต์