อธิบายการหาค่า RONA ให้หน่อยคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
m_mummie
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อธิบายการหาค่า RONA ให้หน่อยคะ

โพสต์ที่ 1

สูตรคือ กำไรก่อนหัก ดบ. แต่หลังหักภาษี / สท.สุทธิ ใช่ไหมคะ
(โดย สท.สุทธิ มาจาก หนี้ที่ไม่มี ดบ. ลบ สท.รวม)

สงสัยว่า หนี้ที่ไม่มี ดบ.   นี่มีอะไรมั่งคะ พวก คชจ.ค้างจ่าย, เจ้าหนี้การค้า
แล้วมีรายการอื่นอีกไหมคะ ที่ต้องนำมาคิด

ขอบคุณคะ
--->I Will Survive Yeah....Yeah....<---
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 2

เอผมเข้าใจอย่างนี้มาตลอด ไม่ทราบถูกรึเปล่า คือผมจะดูในงบกระแสเงินสดครับ ในส่วนรายละเอียดของกระแสเงินสดจากการดำเนินงาน ผมเข้าใจว่าทุกรายการที่อยู่ในส่วน หนี้สินดำเนินงานเพิ่มขึ้น(ลดลง) เป็นหนี้ที่ไม่มีดอกเบี้ยทั้งหมดครับ
อย่ายอมแพ้
ภาพประจำตัวสมาชิก
m_mummie

โพสต์ที่ 3

แล้วถ้าเป็นหนี้สินในงบดุลนี่จะใช้ได้่ไหมคะ
--->I Will Survive Yeah....Yeah....<---
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 4

m_mummie เขียน:แล้วถ้าเป็นหนี้สินในงบดุลนี่จะใช้ได้่ไหมคะ
เท่าที่ทราบ ในงบดุลเนี่ย สำหรับรายการที่มีภาระดอกเบี้ย มันจะมีหมายเหตุประกอบงบการเงินกำกับอยู่ครับ เพื่อบอกว่ารายการดังกล่าวมีอัตราดอกเบี้ยเท่าไรและคงที่หรือลอยตัว ผมไม่กล้ายืนยันตรงนี้เพราะมันอาจไม่ใช่กฎเกณฑ์ตายตัวครับ

สาเหตุที่ผมดูเอาในงบกระแสเงินสดเพราะว่าธรรมชาติของงบกระแสเงินสดจะแยกหนี้ออกเป็น 2 ส่วน คือหนี้ที่มีภาระดอกเบี้ย (เกิดจากการกู้) จะถูกบันทึกการเปลี่ยนแปลงในรายการกิจกรรมจัดหาเงิน ส่วนหนี้สินที่ไม่มีภาระดอกเบี้ยจะถูกบันทึกอยู่ในหนี้สินดำเนินงานครับ ผมจะแยกประเภทหนี้โดยดูเฉพาะชื่อรายการว่าเป็นประเภทไหน แล้วจึงนำตัวเลขจากงบดุลมาคิดครับ

ข้างล่างนี่ผมลอกหนังสือมาครับ แต่เวลาดูจริงจะพบรายการนอกเหนือจากนี้อยู่เสมอครับ ตัวที่ไม่แน่ใจ ผมจะใช้เกณฑ์ข้างต้นในการแยกครับ
หนี้สินที่มีภาระดอกเบี้ย
•เงินกู้ยืมระยะสั้น
•เงินกู้ระยะยาว
•เงินกู้เช่าซื้อ
หนี้สินที่ไม่มีภาระดอกเบี้ย
•เจ้าหนี้การค้า
•ค่าใช้จ่ายค้างจ่าย
•ภาษีค้างจ่าย
•รายได้ล่วงหน้า
•หนี้สินหมุนเวียนอื่นๆ

ปล. หุ้นผมปลอดหนี้เกือบทุกตัวด้วยครับ 55+ ต้องรอผู้รู้มาคอนเฟิม หากไม่แน่ใจลองไปถามในกระทู้คุณ chatchai ดูนะครับ
อย่ายอมแพ้
โพสต์โพสต์