ใกล้ครึ่งปีแล้ว เพื่อน ๆ เป็นไงกันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
เด็กเลี้ยงไม้
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

ใกล้ครึ่งปีแล้ว เพื่อน ๆ เป็นไงกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 31

อีกครึ่งปี อยากทำให้ดีทีสุดเท่าที่ความรู้จะเอื้ออำนวยครับ
oldnew
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

[quote="reiter"]ผลตอบแทนครึ่งปี ใกล้เคียงกับปีที่แล้วทั้งปีแล้วครับ หวังว่าครึ่งปีหลังจะไม่เละเทะ
ซากคน

โพสต์ที่ 33

[quote="reiter"]ผลตอบแทนครึ่งปี ใกล้เคียงกับปีที่แล้วทั้งปีแล้วครับ หวังว่าครึ่งปีหลังจะไม่เละเทะ
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
chode

โพสต์ที่ 34

ได้สูงกว่าเป้า แต่ชนะตลาดน้อยไป  ครึ่งปีหลังหวังว่าจะชนะตลาดมากกว่านี้
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 35

เป้าหมายมีไว้ให้พุ่งชน(แบบกระทิง  :lol:  )
ภาพประจำตัวสมาชิก
luangrit

โพสต์ที่ 36

เช่นกันครับ  เกินเป้าแล้ว.....

ขอบคุณแนวทาง VI   ที่ทำให้เป้าหมายในชีวิตของผมชัดเจนขึ้นครับ
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 37

เป้าขาดแล้ว OOPS! ทะลุแล้ว :lol:

แต่ทำไมรู้สึกหมกหมุ่นเกินไปก็ไม่รู้ ลองเอาใหม่  :8)
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
NoNameLFC
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 38

ยังห่างจากเป้าอยู่ครับ ได้สัก 1 ใน 3 เอง

ยังต้องฝึกอีกเยอะ  :evil:
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 39

สูสีกับเป้าหมายที่ตั้งไว้แบบ conservative แล้วครับ  (20%)
ทั้งปีคงไม่ไปไกลกว่านี้อีกสักเท่าไหร่ เพราะขายหุ้นโกรททั้งหลายไปเกือบหมดแล้ว เหลือแต่หุ้นปันผลเกือบทั้งนั้นเลย  :lol:
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 40

สงสัยเป้าจะสูงไป
ยังห่างเลยครับ
KB

โพสต์ที่ 41

ไม่ได้ตั้งเป้าว่าจะได้กี่เปอร์เซ็นต์อะครับ ตั้งไว้แต่เป้าหมายราคาของหุ้นที่มี บางทีรอแล้วรออีกก็ยังไม่ถึง บางทีก็มาไวกว่าที่คิด จากต้นปีจนถึงตอนนี้ก็+มาซัก 45% ได้ ปีนี้ก็ยังเป็นปีทองอีกปีหล้งจากผ่านปีที่ร้อนแรงมากอย่างปีที่แล้วมา ทั้งๆ ที่หลายคนคิดว่าปีนี้จะหินมาก ตลาดหุ้นมันไม่แน่นอนจริงๆ
akekarat

โพสต์ที่ 42

ดีกว่าที่คิดไว้มาก ๆ ครับ จากต้นปีที่คาดไว้ว่าไม่น่าจะเกิน 20% มาตอนนี้เลยเป้าหมายมาไกลแล้ว
หลัก ๆ คงเป็นเพราะหุ้น 2 ตัวหลักที่ถือไว้ เริ่มมีคนเห็นค่าและแสดงผลประกอบการที่มีอนาคตละมั๊ง ราคาเลยพุ่งขึ้นมาแรงเลย
แต่คงไม่มีผลอะไรเท่าไหร่เพราะไม่ได้คิดจะขาย ถือไว้รับปันผลอย่างเดียวจนกว่าปัจจัยพื้นฐานจะมีการเปลี่ยนแปลง หรือเจอหุ้นที่ดีกว่าเท่านั้น
[v]

โพสต์ที่ 43

จะครึ่งปีแล้วหรือนี่
peedcheee

โพสต์ที่ 44

เสี่ยวหนึ่งของเวลา ยิ่งเป็นแค่เศษเสี่ยวของชีวิต
ตอนนี้อยากบอกว่าท้อแท้ด้านจิตใจมากๆ หลงไปกับตัวสีเขียวแดง จนลืมคำสอนอาจารหลายๆ คน ขืนเป้นงี้ต้องไม่ได้ตามเป้าที่หวังไว้แน่นอนเลย ฮืออๆๆๆ

ปล. แอบบ่นตัวเองครับ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 45

ปีนี้ยากลำบากกว่าปีที่แล้ว
เนื่องจากว่าปีที่แล้ว ขาดทุนทางบัญชีอย่างเดียว
แต่ปีนี้เอาของเน่าของเสียจากวิกฤติแฮมเบอร์เกอร์ออก
ทำให้ขาดทุนจริงปรากฏตัวออกมา เผชิญหน้าหนักกว่าปีที่แล้ว
ต่ำร้ายด้วยการลงทุนช่วงแรกที่ได้เงินกลับมาผิดพลาด
เป็นการซ้ำเติมเข้าไปอีก ณ ตอนนี้กำลังกลับมาดังเดิม
คือค่อยๆไต่จากติดลบแดงเถือกเลย ตอนต้นปี
ได้ปันผลมาก็ 5% ของพอร์ตโดยประมาณ
ตอนนี้เริ่มมีกำไรจากหุ้นที่คิดว่ายังคงยังอยู่ในพอร์ต
คือ พวกที่คิดว่า ถือแล้วสบายใจ มีความเสี่ยงที่พอรับได้
เดี๋ยวเป็นแบบปีที่แล้วเร่งทำยอดตอนไตรมาสสุดท้ายของปี
:)
:)
ziannoom

โพสต์ที่ 46

ของผมยังห่างไกลจากพี่ๆทั้งหลายครับ แต่ถ้าทำแบบถึงตอนนี้ได้สักห้าถึงสิบปีติดต่อกันนับจากนี้ ก็คงถึงฝั่งฝันภายในสิบปีนี้ครับ หวังว่าจะหาความรู้จากพี่ๆในเวปนี้ตลอดไป ขอบคุณที่ร่วมกันแชร์ ผิดถูกยังไงก็เงินตัวเอง ลอกเค้าแล้วพลาดก็พลาดเพราะตัวเอง
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
nuaythebest
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 47

เกินเป้าสำหรับปีนี้มาพอสมควร แต่ยังห่างจากเป้าหมายสุดท้ายอีกไกลครับ
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 48

ปกติผมไม่ได้กำหนดเป็นเป้าหมายไว้ครับ เพียงแต่อยากรักษาระดับให้port โตอย่างน้อย 20 % ต่อปี (ครึ่งปีนี้ได้ไป35 % ครับ) จริงๆ ถ้าคนที่ซื้อหุ้นโดยวิเคราะห์จากพื้นฐานจริงๆ ก้มหน้าก้มตาค่อยๆ เก็บไปเรื่อยๆทีละก้าว  มาดูผลตอบแทนอีกทีจะตกใจว่าเรามาได้ไกลขนาดนี้แล้วเหรอ ผมว่าสิ่งที่ VI ต่างจากนักลงทุนทั่วไปคือส่วนใหญ่ได้ แล้วจะไม่ค่อยเสียคืน ทำให้ผลตอบแทนเดินหน้าไปเรื่อยๆครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 49

อีก 4% จะถึงเป้าหมายของทั้งปี
รอสิ้นเดือน ค่อยสรุป

อีก 5 วันทำการ
อะไรก็เกิดขึ้นได้
:D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
tutinglee

โพสต์ที่ 50

ตั้งเป้าหมายไว้โต 100 % ในปีนี้  ตอนนี้ได้เกิน 65% ของเป้าแล้วครับ  ขอบคุณ TCAP ที่อายุเฉลี่ย 19   ขอบคุณ Hemraj ที่อายุเฉลี่ย 0.97   ขอบคุณ Mcs ที่อายุเฉลี่ย 5.0   ตอนนี้ทั้งหมดโตเป็นหนุ่มเป็นสาวหมดแล้ว  ตอนนี้เลยเริ่มรับเลี้ยงเด็กใหม่ 2 คนชื่อ tru กับ samart  ไม่รู้จะโตเร็วเหมือนพี่ๆหรือเปล่า ( ต้องเลี้ยงด้วยรถเมล์ 4000 คัน )
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 51

เกินกว่าเป้าครับ แต่เป้าผมมันต่ำมากนะครับ แค่ชนะตลาดก็พอ ไม่ค่อยหวังอะไรมาก ชอบไปเรื่อยๆมากกว่า
jo7393

โพสต์ที่ 52

รวมวันนี้ที่ -13.3จุด แล้ว
ยังชนะตลาดอยู่ 5.68% คับ คำนวณจาก set ตั้งต้นที่ 692 นะครับ
ถือแค่ 5ตัวครับ เป็นตัวหลัก 3ตัว ตัวรอง 2ตัวครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
simpleBE

โพสต์ที่ 53

ลงทุนเป็นปีแรกครับ  
กำลังหาความรู้  ดูงบก็ไม่เป็น
ประเมินมูลค่าหุ้นก็ไม่ได้ แถมคิดเลขก็ไม่คล่อง หัวสมองเอาไปทำงานศิลปะหมด
ยังไม่มีเป้าครับ ตอนนี้แค่ทำให้ดีที่สุด ไม่ขาดทุนก็บุญหัวแล้วครับ  555
:D
wiwatwcom

โพสต์ที่ 54

น้บเป็นปีทองอึีีกปี ของชีวิตการลงทุน
pitiecon

โพสต์ที่ 55

ไม่ถึงเป้า เศร้าจัง

คงต้องลุ้นอีก ครึ่งปีสุดท้าย แล้วละ
ความรู้คือสิ่งที่ควรแบ่งปัน เพื่อสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆ
gkenginvest.blogspot.com
gkengbusinessadministration.blogspot.com
chuakai

โพสต์ที่ 56

ผมได้ประมาณ 30% ครับ  แต่ของผมแค่ 4 เดือน พอดีผมนับตามแบบจีนน่ะครับ อิอิ

แต่เหลือแค่ 20% เพราะดันเหลวไหล เอากำไร 10% ไปซื้อ rolex DEEPSEA ซะงั้น อิอิ  :P
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 57

การเติบโตของพอร์ตหกเดือนผ่านมาเป็นที่น่าพอใจกว่าที่คาดไว้ครับแต่ถนนสายนี้ยังอีกยาวกว่าจะถึงปลายทาง
Green_tree

โพสต์ที่ 58

ครึ่งปีนี้ควบคุมอารมณ์ได้ดีกว่าเก่าเยอะเลย เส้นชัยอยู่ไม่ไกล  :B
AngBao

โพสต์ที่ 59

ปอดรวมโต 35%  ครับ
ปีนี้เป็นปีที่ 2 ของผมในตลาดหุ้น ปีแรกไม่ค่อยเป็นชิ้นเป็นอันเท่าไร  

ยอมรับนิ่งขึ้น ไม่ตกใจเวลาตลาดลง (รู้สึกชอบด้วยซ้ำ ของถูกมาแล้ว)
ยังไงก็ดี ผมมาหลังวิกฤต แฮมเบอร์เกอร์ ครับ ยังไม่รู้ว่าของจริงเป็นยังไง

ยังอีกห่างไกล รุ่นพี่ทุกคนครับ ได้เยอะครั้งเดียว ไม่สำคัญหรอกครับ อาจจะ โชคดีก็ได้ รักษาความสม่ำเสมอให้ได้ สำคัญกว่า จะไม่ประมาทครับ
kumchai

โพสต์ที่ 60

ปีที่แล้ว portfolio โต 40% ปีนี้ครึ่งปีแรกประมาณ 25 % รวมเงินปันผล
ครึ่งปีหลักของ 10% ก็พอแล้ว ถือว่าถึงเป้าหมาย