ผมเคยส่องกล้องดูดาว เห็นดาวเสาร์ด้วย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

ผมเคยส่องกล้องดูดาว เห็นดาวเสาร์ด้วย

โพสต์ที่ 1

คุณนักดูดาว หรือเพื่อนๆ มีใครชอบดูดาวบ้างครับ

ผมติดใจเลย และชอบไปท้องฟ้าจำลองมาก เคยไป 2 ครั้งตอนเด็กๆแล้วติดใจ

ตอนนี้รอลูกโตอีกนิดจะพาไป ท้องฟ้าจำลองอีก เห็นว่ามีโปรแกรมสำหรับเด็กอนุบาลด้วย

ใครเคยพาไปช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: ผมเคยส่องกล้องดูดาว เห็นดาวเสาร์ด้วย

โพสต์ที่ 2

8) :arrow: แก่แล้ว สายตายาวต้องใส่แว่นไม่เคยเจอดาวเสาร์
เจอแต่ดาว เจ๋ง :P
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผมชอบไปดูดาวตามมหาลัยล่ะครับ
กิจกรรมนี้ไม่ควรพาเด็กและแม่ของเด็กไปด้วย
เป็นอันตรายต่อสุขภาพเป็นอย่างยิ่ง
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
Zero
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

เพิ่งพาลูกอายุ 4 ขวบไปท้องฟ้าจำลองมา
ลูกก็ตื่นเต้นดีแต่รายการออกจะยาวไปหน่อยสำหรับเด็ก (60 นาที)

ตอนนี้ที่อาคารสี่ เขาจัดดีมาก มีไดโนเสา Kid Discovery Center
ลองไปดูสิ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 5

ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยไปสักครั้งเลยครับ
เหมือนยังไม่จบหลักสูตรประถมเลย
ส่วนใหญ่โรงเรียนพากันไปทุกโรงเรียน
แต่โรงเรียนผมไม่มี
Jeng

โพสต์ที่ 6

คุณนักดูดาว ต้องเคยเห็นวงแหวนดาวเสาร์แน่ๆเลย ผมเห็นแล้วผมคิดว่า มันมหัศจรรย์มากเลย ที่มันอยู่ในลักษณะวงแหวนได้
นักดูดาว

โพสต์ที่ 7

พี่เจ๋งเห็นวงแหวนผ่านกล้องดูดาวเลยเหรอครับ ถ้าชอบดูดาว เมื่อก่อนคงได้อ่านหนังสือวิทยาศาสตร์ ดาราศาสตร์(วิชาที่ว่าด้วยดวงดาวนะ ไม่ใช่วิชาที่ว่าด้วยดารา) อย่างมิติที่ 4 หรือชัยพฤกษ์วิทยาศาสตร์

แหล่งภาพดาวสวยๆในอินเตอร์เน็ต ต้องเวบการ์โบ้ครับ เค้าเก็บสะสมมานาน

http://garbo.uwasa.fi/Astro.html
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

นักดูดาว

โพสต์ที่ 8

ส่วนดาวแบบนี้ดูตอนประมาณสามทุ่มครึ่ง

http://finance.yahoo.com

CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 9

ผมเป็นแฟนมิติที่ 4 ครับ ตอนเด็กๆ และอีกฉบับคือ Orbit

เป็นแฟน อาเธอร์ ซีคลาร์ก และ ไอแซค อาซิมอฟ ด้วย
Jeng

โพสต์ที่ 10

>>> CK
อ๋ออ่านเหมือนกันเลย ข้าคือหุ่นยนต์ ของไอแซค อาร์ซิมอฟ

แต่อาเเธอร์ ซีคล้าก ก็อ่านนะครับ แต่จำไม่ได้เรื่องอะไร
CK

โพสต์ที่ 11

เรื่องที่ผมชอบที่สุดของอาซิมอฟคือ "ข้าคือพระเจ้า" (God,
Themselves) ครับ ส่วนชื่อเรื่องที่ชอบที่สุดคือ "ดาวดั่งธุลี"
หรือ "Stars Like Dust" เท่ห์มาก

คล๊าร์กแต่งหลายเรื่องที่ดีๆครับ (ในวงการนิยายวิทยาศาสตร์
พอเทียบได้กับกิมย้งในกำลังภายใน) ที่ผมชอบมากคือ
Fountain of Paradise กับ The End of Childhood
แต่ที่ดังมากคือ 2001 Space Oddessey

ตอนเด็กๆฝันอยากเป็นนักดาราศาสตร์ (อันที่ไม่ใช้นักนิยมดารา)
มาก ถึงขนาดเคยคิดจะซื้อกล้องดูดาวเลยทีเดียวครับ แต่ตังค์ไม่มี
Jeng

โพสต์ที่ 12

แล้ว CK เคยฝันที่จะเป็นนักบินอวกาศนาซ่า หรือเปล่า ตอนอยู่เตรียม ปี 2526 เขามีแบบฟอร์มมาให้กรอกนะ พี่ลุ้นแทบเป็นแทบตาย ส่งไป หายไปเลย
Cavallo

โพสต์ที่ 13

เคยไปพยายามจะดูเหมือนกันครับ แต่คนต่อคิวเยอะมาก เลยรอไว้โอกาสหน้าดีกว่า ...
zynetic

โพสต์ที่ 14

ปรกติชอบดูดาวบ้างเวลานึกครึ้มอกครึ้มใจ
ครั้งแรกที่ได้จับกล้องดูดาว ก็ตอนที่ดาวหางฮัลเลย์เคลื่อนที่เข้ามาใกล้โลกสักเมื่อ10กว่าปีที่แล้ว เลยทำให้ชอบดูดาวเวลาไปต่างจังหวัด
เคยนอนดูดาวที่ซีกโลกใต้ตอนเป็นนักเรียน.......ตอนแรกดูไม่รู้เรื่องเพราะลืมไปว่า ตำแหน่งดาวจะตรงข้ามกับซีกโลกเหนือ แต่ที่ประทับใจที่สุดคงเป็นตอนที่นอนดูฝนดาวตก 2 ปีก่อนค่ะ.........ท้องฟ้าตอนกลางคืนเนี่ย มันสวยจับใจและน่าหลงใหลจริงๆ
Financial Architect: Intermediate level
Jeng

โพสต์ที่ 15

>> zynetic
คอเดียวกันเลย ดาวหางฮันเล่ พี่ก็ไปดูครับ ไปนอนดูที่เสม็ด แต่อากาศไม่ดี มองไม่เห็น ส่วนฝนดาวตก ก็ขับรถไปทีมืดๆดู ก็มองไม่เห็นเสียดายมาก แต่ก็กลับมาดูทีวี

ตอนที่ดาวหางชูเมคเกอร์พุ่งชนดาวพฤหัสนี่ซิ ของจริง จินตนาการไปไกลเลย ว่าจริงๆแล้วกว่าเราจะอยู่อย่างสมดุลแบบนี้ได้ คงต้องผ่านช่วงดาวต่างๆชนไปชนมา มากมาย

คิดถึงเรื่องดาวแล้ว เรื่องหุ้นขึ้นๆ ลงๆ นี่ลืมได้เหมือนกันเลยครับ
Meeja

โพสต์ที่ 16

ผมเคยดูฝนดาวตกครั้งนึง
นั่งรถเพื่อไปอยุธยา ซัก 4 ปีที่แล้วได้

เห็นน้อยมากๆๆๆ

ครั้งล่าสุดที่ตกนั้น พอดีหลับสนิทเลย = อดดู
สมัยเด็กๆ ผมชอบดูดาวมาก และถ้าได้ไปทะเลที่มืดๆ ก็ไม่เคยพลาดเช่นกัน
ไม่ได้ดูแบบเอาเก่งครับ แต่มันทำให้จินตนาการไปไกลทีเดียว
Jeng

โพสต์ที่ 17

ตอนเด็กๆพีเคยนั่งสมาธิ แล้วเวลานั่ง เหมือนอยู่ท่ามกลางหมู่ดาว

เป็นอย่างนั้นบ่อยๆ สบายดี สงบดี เย็นดี และนิ่งดี
ดาวต่างๆ ก็อยู่รายล้อมรอบตัวเรา มีมากมายจริงๆ นั่งตอนโต ไม่เคยเจออะไร

และไม่ในใจก็ไม่ได้อยากเจออะไร แต่นึกถึงตอนเด็ก ยังจำความรู้สึกนั้นได้เลย
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 18

เมื่อไม่นานมานี้ไปเที่ยวเรือกะแม่
แม่มองทะเล นอนดูดาวแล้วเค้าก็พูดว่า
"แหมมันสวยจริงๆ ชั้นจะต้องมีชีวิตอยู่ไปอีกนานๆ
โลกมันสวยกว่าที่คิดเยอะ ชั้นจะอยู่จนอายุ 100 ปีรอดูความสำเร็จของลูก" ฟังแล้วน้ำตาไหล ตั้งแต่นั้นมา แม่ก็ยอมออกไปออกกำลังกายที่สวนกะผม หลังจากที่ฉุดกระชากลากถูมานาน ตอนนี้ไปกันทุกวันเลย

อะไรสวยๆงาม ก็เกิดแรงบันดาลใจให้คนได้อีกไม่น้อย
zynetic

โพสต์ที่ 19

ฝนดาวตกเนี่ยนั่งดูอยู่ที่บ้านยายที่จ.ขอนแก่นค่ะ เห็นหลายลูกเลยทีเดียว ซัก30-50ลูกได้มั้ง เพราะอากาศดี ถ้ายังไงคราวหน้ามาดูที่บ้านด้วยกันก็ได้นะคะพี่Jeng กับนายMeeja จะได้ครึกครื้นมากขึ้น.....คราวที่แล้วก่อกองไฟต้มมาม่ากินไปดูไปด้วยกันทั้งครอบครัว สนุกสุดๆเลย
Financial Architect: Intermediate level
utto

โพสต์ที่ 20

:?: อาจารย์ผม(ศ.ระวี) เคยบอกตอนที่สอนว่า "ถ้ามีโอกาสดูดาวสักครั้ง ผ่านกล้องดูดาว ออกไปไกลในจักรวาล จะรู้ว่า เราเป็นแค่เม็ดทรายในมหาสมุทรอันกว้างใหญ่ เท่านั้นเอง เมื่อคิดได้ดังนั้น การยึดมั่นถือมั่น ความอหังกาในตัวเองที่คิดจะเอาชนะทุกอย่าง จะเบาบางได้" เวลาไปนอนดูดาวทุกครั้ง คำพูดนี้จะดังก้องไปทั้งท้องฟ้าทุกที แล้วใจผมก็รู้สึกสงบ เย็น สว่างไสวทุกครั้งไปครับ
Jeng

โพสต์ที่ 21

ศ.ระวี คงเป็น ศาสตราจารย์ ระวี ภาวิไล ใช่หรือไม่ครับ คุณ utto
CK

โพสต์ที่ 22

คุณ utto จบวิดยารึเปล่าครับ เป็นศิษย์อาจารย์ระวีหรือครับ
ล็อคหัวข้อ