เคยล้างพอร์ตกันไหมครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 125

โพสต์ที่ 1

ไม่ทราบว่าท่านนักลงทุนทั้งหลานเคยล้างพอร์ตไหมครับ

ถ้าเคย ไม่ทราบว่าพอเล่าสู่กันฟังได้ไหมครับว่าเมื่อไหร่

เอาแบบว่า การล้าง=ถือเงินสดมากกว่า 80% ของมูลค่าลงทุนในหุ้นแล้วกัน

ถ้าเอาแบบ 100% เลยเกรงว่าจะไม่ค่อยมีใครมาตอบ :o
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
nattachai
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ตั้งแต่เริ่มลงทุนมายังไม่เคยล้าง port เลยครับ
RONNAPUM
ผู้ติดตาม: 0

Re: เคยล้างพอร์ตกันไหมครับ?

โพสต์ที่ 3

คนขายของ เขียน:ไม่ทราบว่าท่านนักลงทุนทั้งหลานเคยล้างพอร์ตไหมครับ

ถ้าเคย ไม่ทราบว่าพอเล่าสู่กันฟังได้ไหมครับว่าเมื่อไหร่

เอาแบบว่า การล้าง=ถือเงินสดมากกว่า 80% ของมูลค่าลงทุนในหุ้นแล้วกัน

ถ้าเอาแบบ 100% เลยเกรงว่าจะไม่ค่อยมีใครมาตอบ :o
ปีนี้ผมล้างไปสองครั้ง 100 % แต่ครั้งล่ะไม่นาน
ประมาณสองอาทิตย์
แบบนี้เรียกว่าล้างไหมครับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
Treasure hunter

โพสต์ที่ 4

ผมเคยล้าง port 100 % เมื่อประมาณ 5 ปีที่แล้วเนื่องจากคิดจะ trade หากำไรส่วนต่าง
แต่กลายเป็นว่าต้องมานั่งดูราคาหุ้นทุกวัน ถ้าราคาหุ้นที่ขายขึ้นก็รู้สึกเครียด  
สุดท้ายเลยซื้อคืนทั้งหมด เสียค่าส่วนต่างกับค่า com ประมาณ 5 %  
ตอนนี้เลยถือตลอด ถึงแม้ gain จะไม่มากที่สุด แต่ก็สบายใจครับ
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 5

อย่าว่าแต่ล้าง port เลยครับ

แค่ล้าง margin ออกจาก port ให้หมดยังยากสำหรับผม  :oops:  :oops:  :oops:
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 6

ผมว่าประเด็นอยู่ที่เรารู้ + ประเมิน มูลค่าของ สิ่งที่เราถืออยู่ แล้วเทียบกับมูบค่าเงิน หรือเปล่ามากกว่าครับ

หลังจากนั้น ค่อยมาดูว่าควรจะถือหรือขาย
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
AuI_a VI

โพสต์ที่ 7

บางครั้งก้อล้าง แล้วรับกลับได้ต่ำกว่า บางครั้งก้อล้างแล้วแพ้ ยอมซื้อกลับแพงขึ้น ผลัดๆกันไป ตามประสามือใหม่ในวงการครับ

ว่าแต่ผมสงสัยมากกว่าว่า ระดับเทพแบบพี่ คนขายของ มาถามคำถามแนวนี้ เพราะ มีแนวคิดยังไงบ้าง :oops:  :oops:
Hughes

โพสต์ที่ 8

ล้างแต่ไม่หมดอ่ะครับ คือขายไปเยอะเหลือแต่ตัวแกร่งๆ

ผลออกมาก็มีทั้งสองรูปแบบผมว่ามันแล้วแต่ดวงนะ

แบบแรกคือขายไปแล้วหุ้นลงคน panic sell ช่วงม็อบ ขายไปแล้วซื้อคืนก็ขาดทุนน้อยลงกว่าเพื่อนๆ

แต่มารอบหลังตกใจกลัววิกฤติยุโรปขายหุ้น smt ขายหมูขาดทุนกำไรไป 20-30% ได้ แต่โชคดีขึ้นจรวดอีกแท่งตามไปได้คับ

ตอนนี้ผมเหมือนเข็ดๆเรื่องล้างพอร์ทและคับแต่ผมเป็นคนขี้กลัวมากเห็นอะไรก็ตกใจขายก่อนหล่ะ ยิ่งชอบไปสังสรรค์กับพวกเทคนิคยิ่งทำให้ตกใจง่ายเข้าไปอีก

ผมว่าคนที่เคยโดนวิกฤติขาลงมาแล้วคงจะจิตใจสงบนิ่งกว่าผมเยอะเลย
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 9

Hughes เขียน: ผมว่าคนที่เคยโดนวิกฤติขาลงมาแล้วคงจะจิตใจสงบนิ่งกว่าผมเยอะเลย
ไม่จริงครับ  :D
อย่างน้อยก็ผมคนหนึ่ง พอโดนวิกฤติขาลงมาแล้ว
เหมือนเป็นความเจ็บปวดที่ฝัง อยู่ในซีลีบรัม :lol:
เรียกได้ว่า ลืมไม่ลงเลยทีเดียว
(สถานการณ์ที่ราคาหุ้นไม่ได้วิ่งไปสู่ มูลค่าที่ควรจะเป็น
แต่อย่างใด วิ่งไปทิศทางตรงข้ามซะอย่างนั้น
แม้ผลประกอบการจะออกมาดีตามที่คาด
ไม่ได้ลดลงเลยก็ตาม
และได้รู้ว่า ตลาดแคลชมันเป็นอย่างนี้นี่เอง)

เกิด snake bite effect กับตัวเอง

พอหุ้นเหมือนจะแย่ ความทรงจำเก่าก็กลับมาอีกแล้ว
ใจไม่นิ่งสุด ๆ ตกใจล้างพอร์ตไป 2 ที
แล้วก็มาซื้อแพงกว่าทุกที  :(
เข็ดไปเลยทีเดียว

ไม่เหมือนตอนยังไม่เคยเจอวิกฤติ เต็มพอร์ตได้ตลอดเวลา ไม่หวั่นแต่อย่างใด
คิดแต่ว่าต่ำกว่ามูลค่าตั้งเยอะ จะขายทำไม
ซื้ออย่างเดียว เท่านั้น อิอิ:D
(เพราะไม่รู้จักตลาดหมี นั่นเอง  :lol: ถึงจะมีคนเคยบอก
ความน่ากลัวของมันก็ไม่สน
ของแบบนี้ ผมว่าต้องเจอกับตัวเท่านั้น
และเข้าใจซึ้งเลยว่า ที่เขาบอกว่าไม่ผ่านวิกฤติ
ตลาดหุ้น 2 ครั้ง อย่าเรียกตัวเองว่าเซียน มันเป็นอย่างนี้
นี่เอง )
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
vivitawin

โพสต์ที่ 10

[quote="newbie_12"]อย่าว่าแต่ล้าง port เลยครับ

แค่ล้าง margin ออกจาก port ให้หมดยังยากสำหรับผม
Undertaker

โพสต์ที่ 11

ล้างไม่เป็นครับ  :lol:
KGYF

โพสต์ที่ 12

ถือหุ้น ร้อยเปอร์เซ็นต์ ตลอดครับ
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 13

KGYF เขียน:ถือหุ้น ร้อยเปอร์เซ็นต์ ตลอดครับ
ผมก็ยึดหลักนี้ครับ

ตราบใดที่หุ้นในพอร์ตยัง undervalue อยู่ ผมจะไม่ขายครับ
แต่ในอนาคตหากหุ้นราคาสูงจนเกินมูลค่าที่ประเมินไว้มากๆ และหา(ลอก)หุ้นตัวใหม่ไม่ได้
คิดไว้ว่าค่อยล้างพอร์ตครับ   :lol: :lol:
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 14

หากหาุ้นใหม่มาทดแทนหุ้นที่ขาย
เมื่อถึงราคาเป้าหมายไม่ได้
ผมใช้หลักการ การบริหารพอร์ตอย่าง น้องโย ครับ
(ขายตัวขึ้นมากบางส่วน ซื้อเพิ่มตัวที่ยังไม่ขึ้น)

การคัดเลือกหุ้นเข้าพอร์ตก็ ลอก.... เฮ้ย เลือก
สไตล์นริศบ้าง ลูกอิสานบ้าง

เลยรู้สึกว่าพอร์ตเรา ไม่มีโอกาสแห้งเลย
สรุปว่าไม่รู้จะล้างยังไง

:lol:  :lol:  :lol:

ปล. ใครพอร์ตใหญ่ๆ อย่าล้างเลยนะครับ
เดียวตลาดแห้ง

:D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 15

Hughes เขียน: ผมว่าคนที่เคยโดนวิกฤติขาลงมาแล้วคงจะจิตใจสงบนิ่งกว่าผมเยอะเลย
จิตใจสงบนิ่งครับ แต่ผลตอบแทนก็นิ่งเหมือนกัน  :lol:  :lol:  :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
TPH

โพสต์ที่ 16

สงสัยว่าพี่คนขายของทำไมถึงตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาครับ มองเห็นอะไรที่ผิดปกติที่คนทั่วไปมองไม่เห็นหรือเปล่า :roll:

ผ่านประสบการณ์การลงทุนมาก็เกือบ 3 ปีแล้วครับเรียกว่าเริ่มตอนปลายกระทิงเปลี่ยวพอดี (850 ปลาย ๆ)จนถึงตลาดหมี (380 จุด  :vm: ) ผมยังคงเต็มพอร์ทตามประสาคนที่รู้น้อย ๆ และต้องศึกษาเพิ่มเติมต่อไป  :wink:  ผลตอบแทนที่ได้ตอนนี้ก็ยังเขียวอยู่ครับ อาจจะไม่ได้เป็น % เยอะมากแต่ผมก็พอใจ พอร์ทก็มีการเติบโตทั้งจากเงินเก็บและปันผลที่ได้รับเติมลงไปทุก ๆ ปี ถ้าคิดจากตอนเริ่มต้นก็ 400% แล้วครับ

ส่วนตัวแล้วผมไม่เก่งที่จะทำนาย timing ของตลาด ตลอดจนอารมณ์ของผู้ที่มีส่วนร่วมในตลาด ผมจึงไม่สามารถที่จะขายล้างพอร์ทเพื่อที่จะมารอรับในราคาข้างล่างที่ต่ำกว่า ผมเคยลองเดาเล่น ๆ แล้วจดไว้ในกระดาษว่าหุ้นตัวนึงจะลงมาถึงที่ราคาเท่านั้นเท่านี้ ถ้าขายแล้วมาซื้อทำให้ลดต้นทุนลงได้ ซึ่งมันก็เป็นไปตามที่คิดไว้ เรียกว่า paper profit แต่ถ้าให้ผมทำจริง ๆ ในพอร์ทผมว่าบางทีอารมณ์ที่มีอยู่ ณ ขณะนั้นอาจทำให้ผมตัดสินใจผิดพลาด ขาดวินัยในการลงทุนก็ได้ ก็มันเงินจริง ๆ เนี่ยครับ เล่นจริงเจ็บจริง  :lol:

สิ่งที่พอจะทำได้ในกรณีที่เกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดคือ
1. ซื้อเพิ่มกรณีที่มีเงินสดเหลืออยู่ในมือในหุ้นที่มีอยู่กรณีที่ผลกระทบนั้นแค่ระยะสั้นและมีผลตอบแทนที่ดี upside เยอะหรือพอสมควรแต่ downside น้อยหรือแทบจะไม่มีเลย
2. ปรับพอร์ทหุ้นที่ถืออยู่ขณะนั้นครับ
3. อยู่เฉย ๆ

ปกติผมจะใช้ข้อ 1 และ 3 เพราะมนุษย์เงินเดือนมีเงินเติมเข้ามาตลอดครับ หรือเดี๋ยวมันก็ผ่านไปและกลับมาเหมือนเดิม

เนี่ยเป็นมุมมองและความเห็น ณ ครับ ไม่มีเจตนาจะสอนหรือแนะนำอะไร

มีความสุขกับการลงทุนและใช้ชีวิตครับ
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 125

โพสต์ที่ 17

TPH  
PostPosted: Sat Jun 19, 2010 1:33 pm    Post subject:
สงสัยว่าพี่คนขายของทำไมถึง ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาครับ มองเห็นอะไรที่ผิดปกติที่คนทั่วไปมองไม่เห็นหรือเปล่า Rolling Eyes
มิได้ครับ ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่อลองเช็คดูว่านักลงทุนแนว "หุ้นคุณค่า" นั้นจะมีช่วงเวลาใดที่จะถือครองเงินสดในอัตราส่วนสูงมาก หรือเรียกว่า แทบจะทั้งหมดบ้างไหม ไม่ได้มีเจตนาชี้นำไปด้านหนึ่งด้านใด

จากหลายท่านที่ตอบมาก็พอจะเข้าใจได้ว่าจะมีการถือครองหุ้นตลอดเวลาในอัตราที่มากกว่าเงินสดเป็นส่วนใหญ่

สำหรับผม ผมเคยล้างแบบหมดจรดถือเงินสดร้อยเปอร์เซ็น ตอนปีประมาณ 2541 หรือ 2542 ประมาณนั้น ทั้งนี้เพราะว่าอัตราดอกเบี้ยเงินฝากประจำตอนนั้น ขึ้นไปประมาณ 14-16% ผมยังจำวันที่ผมถือเช็คเข้าไปเปิดบัญชีได้อยู่เลยครับ

จากที่ตอบกระทู้กันมาผมเห็นพี่ๆ น้องๆ บางคนรู้สึกเสียใจ รู้สึกผิดกับการที่ตัดสินใจขายทำกำไรไป ผมเลยอยากขอเสนอแนวทางการทำใจสองข้อให้ลองพิจารณาดู เพื่อเป็นประโยชน์นะครับ

1) ไม่มีใครรู้ว่าพรุ่งนี้จะเกิดอะไรขึ้น : นักลงทุนในอเมริกาที่ขายหุ้นล้างพอร์ตก่อนตลาดปิดในวันที่ 8 กันยา 2001 คงรู้สึกเหมือนถูกหวย Lotto (Dow closed -7.1% ในวันที่แรกที่ทำการซื้อขายหลังหยุดมาประมาณ อาทิตย์นึง) มีหลายปัจจัยมากมายที่มีผลต่อตลาดหุ้น ต่อให้คุณวิเคราะห์ทางการเงินมาแบบสุดยอดขนาดไหน คุณก็ไม่สามารถบอกได้ว่าตลาดพรุ่งนี้จะเป็นอย่างไร ขายแล้วก็ขอให้สบายใจกับกำไรที่ได้มาเถิดครับ

2) ขอให้รักลูกค้าของคุณ: ลูกค้าคุณก็คือคนที่มารับหุ้นต่อจากคุณไป ขอให้คุณมีความปรารณาดีต่อเขา ให้เขาได้กำไรบ้าง การคิดว่าเราจะขายที่จุดสูงที่สุด ขายแล้วต้องลง เป็นการคิดแบบเอาตัวเราเป็นใหญ่ ผมว่ามีโอกาสพลาดได้ง่าย รักลูกค้าของคุณ แล้วคุณจะลงทุนได้แบบสบายใจ และดีใจเมื่อลูกค้าของคุณสามารถทำกำไรได้ต่อจากคุณ

คุณหมอยง เคยให้สัมภาษณ์ว่า คนเล่นหุ้นนี่หาความสุขยาก แกว่า แกเห็นยามถูกหวยสองตัวดีใจแถบเป็นแถบตาย แต่แกเห็นอาม่าบ่นว่า โฮ....นี่ถ้าอั๊วไม่ขายไปก่อนนะป่านนี้กำไรมากกว่านี้เท่านี้นเท่านี้

ขอให้ทุกท่านโชคดี มีความสุขกับการลงทุนนะครับ  :D
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
frontosa

โพสต์ที่ 18

อืม ไม่เคยเลยครับ ตอนนี้ก็ถืออยู่ประมาณ 80-90% ของพอร์ต

แต่ถ้าหุ้นลงมากๆ ผมยังเอาคอนโดไปตึ้งได้อีก

เห็นหลายๆคนตอบ 100% ตลอด หรือ บางคนติดมาร์จิ้นอีก ระวังๆกันหน่อยนะครับ ประมาทไปรึเปล่า :twisted:
TPH

โพสต์ที่ 19

คนขายของ เขียน:สำหรับผม ผมเคยล้างแบบหมดจรดถือเงินสดร้อยเปอร์เซ็น ตอนปีประมาณ 2541 หรือ 2542 ประมาณนั้น ทั้งนี้เพราะว่าอัตราดอกเบี้ยเงินฝากประจำตอนนั้น ขึ้นไปประมาณ 14-16% ผมยังจำวันที่ผมถือเช็คเข้าไปเปิดบัญชีได้อยู่เลยครับ
ถ้าอัตราเงินฝากเท่านั้นและมีแนวโน้มเป็นอย่างเดิมหรือเพิ่มผมก็คงต้องขายเหมือนกันครับ 15% โดยที่แทบจะไม่มีความเสี่ยงเลย  :ep:

ผมเคยขายหุ้นปรับพอร์ทก็ไม่เคยขายได้ที่ราคาสูงสุดเลย :( เหมือนกับตอนช้อนก็ไม่เคยได้ที่ต่ำสุดเลย  :lol:
pradyat

โพสต์ที่ 20

เคยครับ เมื่อปีที่แล้วนี่เอง ตอนหุ้นตกๆอยู่ได้ที่เลย ต้องเอาตังไปแต่งงานด่วนๆ ม่ายงั้นเด๋วอดกว่าจะเอาเงินกลับมาเข้าพอร์ตได้อีกทีก็ปลายปีเลย เสียดายส่วนต่างอยู่เหมือนกัน
madam

โพสต์ที่ 21

ยังไม่เคยล้างค่ะ
norarit

โพสต์ที่ 22

ไม่เคยเหมิือนกันครับ
Murphy.Bkk

โพสต์ที่ 23

ไม่เคยล้างพอร์ตครับ แต่ปรับพอร์ตอยู่อย่างต่อเนื่อง
ช่วงไหนที่มีสัญญาณชัด (ซี่งไม่เคยแน่นอน บางทีก็ไม่เป็นตามสัญญาณ) ว่าตลาดกำลังจะเป็นขาขึ้น หรือหุ้นมีราคาถูก (set index ต่ำมาก หรือราคาหุ้นตัวนั้นสูง) ก็ถือเงินสดน้อย
ช่วงไหนมีสัญญาณชัดว่าตลาดกำลังจะเป็นขาลง หรือหุ้นมีราคาแพง ก็ขายหุ้นถือเงินสดมากหน่อย
แต่พวกนี้ไม่ถูกเสมอไป แต่การปรับพอร์ตโดยเฉลี่ยจะให้ผลตอบแทนที่ดีกว่าไม่ทำอะไร และอยู่เฉยๆ ในกรณีที่สัญญาณชัด
เราซื้อหุ้นดีทุกตัวไม่ได้ แต่หุ้นที่เราซื้อต้องดีเท่านั้น
เราซื้อหุ้นทุกตัวที่ขึ้นไม่ได้ แต่หุ้นที่เราซื้อต้องขึ้นเท่านั้น
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 24

สมัยเล่นกราฟ เคยล่้างตอนตุลา 51 เพราะกราฟสั่งขายอย่างรุนแรง

ตั้งแต่เป็น VI เต็มตัว เคบมีเงินสดมากสุด 10%  :oops:  :oops:
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 25

ก่อนเป็น VI ล้างพอร์ตหลายครั้งครับ โดยเฉพาะตอนแรกๆใส่เงินไปแค่หลักหมื่น ถือคติไม่แน่ใจให้ถอยออกมาดูข้างนอก :D
SunShine@Night

โพสต์ที่ 26

pradyat เขียน:เคยครับ เมื่อปีที่แล้วนี่เอง ตอนหุ้นตกๆอยู่ได้ที่เลย ต้องเอาตังไปแต่งงานด่วนๆ ม่ายงั้นเด๋วอดกว่าจะเอาเงินกลับมาเข้าพอร์ตได้อีกทีก็ปลายปีเลย เสียดายส่วนต่างอยู่เหมือนกัน
นี้เป็นเหตุที่ผมต้องกันเงินส่วนที่มีแผนจะใช้ในอนาคตไว้แล้ว โดยไม่ลงในหุ้นหมด เพราะกลัวเจอเหตุการณ์แบบคุณนี้แหละครับ
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
jo7393

โพสต์ที่ 27

:D  :D
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 28

Port ผมสกปรกมากครับ ยังไม่เคยล้างเลยแม้แต่ครั้งเดียว

มีล้างไปบางส่วนนานๆครั้ง แต่ซักพักกลัวเงินบูด เอาไปใส่ตัวใหม่ แทบจะเต็มอยู่ตลอดเวลา

เวลาวิกฤติมาเลยเละตุ้มเป๊ะ  :evil:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
คนรักน้ำมัน

โพสต์ที่ 29

เคยบ่อยไปครับ อย่างสมัยวิกฤติแฮมเบอเกอร์ ผมก็ล้างพอร์ต แล้วทำ Short Against Port เป็นระยะๆ สมัยปี 51 ทำให้เอาตัวรอดมาได้ ตอนนั้นยังเทรดหุ้นโดยอาศัยเครื่องมือทางเทคนิคเป็นหลัก ถ้าไม่ใช้เทคนิคตอนนั้นเจ็บตัวหนักแน่  แต่ถ้าถามวันนี้คงไม่ล้างไปอีกหลายปีเลยล่ะครับ เพราะไม่ได้เทรดแบบเทคนิคแล้ว
หุ้นไม่ใช่เพียงแค่กระดาษแผ่นหนึ่ง มันเป็นเอกสารที่แสดงถึงความมีส่วนเป็นเจ้าของในกิจการนั้นด้วย เมือคิดจะลงทุน จงใช้มุมมองอย่างเจ้าของกิจการ เน้นลงไปในกิจการและข้อมูลเบี้องหลัง ไม่ใช่แค่มองว่ามันเป็นแค่หุ้น ต้องรู้ใช้ชัดว่ากิจการนี้ทำอะไร และทำได้ดีแค่ไหน?
nattachai

โพสต์ที่ 30

ถือ 100% ตลอดเหมือนกันครับ ตั้งแต่อยู่ในตลาดมายังไม่เคยล้าง port เลยครับ
โพสต์โพสต์