มือใหม่ครับ อยากให้พี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำหุ้นซักตัวเพือสร้างฝัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Likhit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่ครับ อยากให้พี่ๆ เพื่อนๆ แนะนำหุ้นซักตัวเพือสร้างฝัน

โพสต์ที่ 31

ว้าผมก็กะจะมาแฮ็บ  ข้อมูลด้วยสักคน  อดเหมือมกัน  ฮ่าฮ่าฮ่า

แถมถูกอบรมสั่งสอน กลับไปอีก    อิอิ  :lovl:  :lovl:  :lovl:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ake3004
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 32

se-ed kab good dividend stock with good corp governance.

div about 0.6 bht/yr with price about 9 bht.better than deposit in bank kab.
One up on SET
[v]

โพสต์ที่ 33

พอร์ตแบบนี้ต้องเน้น เงินปันผลสูงๆครับ แต่ก็ต้องดูวัฏจักรธุรกิจนั้นๆก่อนดูปันผลเพราะเดี๋ยวจะตกหลุมพลางเงินปันผล

เป็นพอร์ตที่ต้องการภาพคล่องสูงเพราะมีอาการไม่สบายของคุณแม่เกี่ยวมาข้อง  :o
[v]

โพสต์ที่ 34

อีกอย่างต้องระวังสภาพคล่องการซื้อขาย ถ้าต่ำกว่า 1 ล้าน ต่อวัน ออกยาก เวลาต้องการเงินฉุกเฉิน
maiaowna

โพสต์ที่ 35

ซื้อหุ้นที่ดีแล้วอย่าลืมราคาต้องไม่แพงเกินไปด้วยนะครับ  :D
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 36

ถ้าไม่มีเวลาทุ่มเทลงทุนอย่างจริงจัง ปู่บัฟเฟต แนะนำให้ลงทุนใน index fund ครับ ในระยะยาวแล้ว ส่วนใหญ่แพ้ตลาดทุกรายครับ

(อย่าไปนับรวม เซียน ๆ ทั้งหลายในบอร์ดนี้นะครับ พวกนั้นถือเป็น ข้อยกเว้นครับ)
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
sakana_sushi

โพสต์ที่ 37

ผมเข้ามาอ่าน ก็เข้าใจครับ ที่ว่าไม่มีเวลา

แต่การทำอะไรก็แล้วแต่ต้องใช้เวลาทั้งนั้นแหละครับ บางอย่างอาจจะต้องใช้เวลามากเพราะเรายังไม่มีความรู้ ถ้าเราเป็นคนหัวไวเข้าใจง่าย คิดคล่อง ก็อาจจะไวใช้เวลาน้อย แต่ถ้าตรงข้ามก็ช้าสักหน่อย แต่ผมว่าเราควรจะมาเริ่มต้นศึกษาหาความรู้ ทุกคนมีเวลาเท่ากันครับ 24 ชม แต่ว่าใครจะจัดสรรเวลาได้ดีกว่ากัน พี่อาจจะบอกว่าเวลาไม่มีแต่ต้องลองมาคิดจริงๆครับว่าไม่มีจริงๆหรือเปล่า

เงินที่พี่บอกคือเงินเก็บด้วยน้ำพักน้ำแรง ผมแม้ยังไม่ทำงานอายุเท่าพี่แต่ก็เข้าใจครับว่ากว่าจะได้เงินมันเหนื่อยเพราะฉะนั้นเราน่าจะใช้เงินก้อนนี้ให้คุ้มค่าที่สุด แล้วถ้าคิดจะเอามาลงทุันในหุ้น ผมว่าก็ควรจะศึกษาเบื้องต้นก่อนว่ามันคืออะไร แล้วถ้าสนใจมากขึ้นก็ศึกษาลึกๆเข้าไปเรื่อยๆครับ ซึ่งทุกอย่างมันขึ้นอยู่ที่ว่าเราเริ่มต้นแล้วหรือยัง ผมว่าหุ้นนี่ถ้าคนชอบจริงๆยิ่งศึกษามันเหมือนยาบ้านะครับ ยิ่งเข้าไปอ่านมันยิ่งอยากรู้ :D

ผมว่าทุกคนที่เข้ามาคอมเม้นเพราะว่าเขาอยากให้พี่ตกปลาเป็นครับ แต่ทุกอย่างมันก็ต้องเริ่มจากตนเองก่อน ตอนนี้ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรมากยังเ็ป็นเด็กหัดคลานอยู่ ก็ต้องศึกษาไปเรื่อยๆครับ

สุดท้ายเงินนี้เป็นเงินเย็นก็จริง แต่ถ้าหายไปพี่เครียดหรือเปล่าครับ เพราะเห็นบอกเป็นเงินสะสมมาจากการทำงาน แล้วแม่พี่ป่วยเกิดเงินก้อนนี้หายไปจะทำอย่างไร เพราะตลาดหุ้นหรืออะไรก็แล้วแต่ มันไม่มีความแน่นอน

เอ่อ ผมอาจจะมีใช้ภาษาแรงไปบ้าง แต่ผมเขียนด้วยความหวังดีจริงๆครับ เพราะว่าผมเคยมีประสบการณ์เจอคนแบบพี่มาแล้ว บอกว่าไม่มีเวลาแล้วเข้ามาเล่นแล้วก็เป็นเงินสะสมทั้งชีวิตเหมือนกัน สุดท้ายเจ๊งครับ เพราะไม่ยอมศึกษาเล่นตามคนอื่น

สุดท้ายนี้ขอให้แม่พี่หายป่วยไวๆนะครับ ขอบคุณครับ
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
Sorgios

โพสต์ที่ 38

chowbe76 เขียน:ผมแนะนำได้เลยครับ
n-park ราคาถูกที่สุดในตลาดตอนนี้ครับ
รับประกันความเสี่ยง แต่ไม่รับประกันผลตอบแทนเเละเงินต้น
จะฮาไปไหนครับคุณ chobe :lol:

ถึุง จขกท.นะครับ

แนะนำว่า ถ้ายังไม่มีเวลาศึกษาก็อย่าเพิ่งรีบลงทุนครับ

อ่านเยอะๆก่อนครับ ในห้องกระทู้คุณค่ามีความรู้มากมาย ที่สำคัญ ฟรีครับ!!! :D

เป็นกำลังใจให้นะครับ

ปล.ตลาดยังอยู่ ไม่ไปไหน ไม่ต้องรีบครับ
CHIN UP, Do not give up !!!
down2earth

โพสต์ที่ 39

ขอบคุณทุกๆ ท่าน ที่เข้ามาให้คำแนะนำ ทุก ๆ ความคิดเห็น

เป็นกำลังใจให้ผมอย่างดีจริง ๆ ครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ   :)
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 40

ถือยาวๆๆๆ แนะนำ iec  :)  :)
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
หมีขาว

โพสต์ที่ 41

ผมขอนำคำตอบของพี่ลูกอิสาน ที่เคยแนะนำคุณ chirasuke มาไว้ให้
เผื่อจะเป็นประโยชน์นะครับ ส่วนตัวเต็มดูได้ที่นี่ครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=40883
ลูกอิสาน เขียน: สไตร์พี่อาจจะไม่มีเวลาติดตามหุ้นมากนัก ลองดูหุ้นที่ชัวน์ได้แน่ๆ แต่ผลตอบแทนต่ำหน่อย(10-12%ต่อปีแบบทบต้น) ไม่เจ๊ง พื้นฐานไม่เปลี่ยนไปมากแม้เวลาผ่านไป ธุรกิจเป็นอย่างไรก็เป็นอย่างนั้น ไม่มีการเปลี่ยนแปลงให้เราปวดหัว  หุ้นพวกนี้นะครับ

-ค้าปลีก เช่น cpall hmpro se-ed it bigc
-โรงบาล เช่น kh bgh
-กิจการกึ่งผูกขาด เช่น bafs eastw
-ประกันชีวิตเช่น scnyl

โดยมีเงื่อนไขนะครับ

1.ซื้อแล้วห้ามขาย โดยเฉพาะตอนตลาดขาลง เน้นนะครับ ห้ามขายตอนดัชนีต่ำๆเด็ดขาด
2.ให้ซื้อแบบถัวเฉลี่ย ป้องกันการซื้อมากๆตอนตลาดดีๆ วิธีนะครับ ถ้าซื้อ 5 ล้านใน 2 ปีให้แบ่งซื้อปีละ 2.5 ล้าน เดือนและ 2.5/12= 2 แสนกว่าบาท
3.ซื้อหุ้นกระจายไปหลายตัว ห้ามถือตัวเดียวเด็ดขาด เพราะไม่รู้จะเจอแจ็คพอตเมื่อไหร่
4.ติดตามหุ้นที่ถือบ้าง เผื่อมีข่าวที่สำคัญจะได้ขายหนีทัน
5.ถือไว้อย่างต่ำ 5 ปีหลังจากนั้นค่อยประเมินอีกที
6.ใจต้องแน่วแน่ คุยกับภรรยาให้เข้าใจกันก่อน
7.ปันผลให้นำมาซื้อหุ้นเพิ่ม ไม่ควรนำไปใช้เพราะทำให้พอร์ตโตช้า

หุ้นที่แนะนำ หากสังเกตผมจะเน้นความปลอดภัย ความเสี่ยงต่ำ และที่สำคัญต้องมีการเติบโตมากน้อยต่างกันไป ดังนั้นหุ้นเทคโนโลยีสื่อสาร หุ้นที่เกี่ยวกับสัมปทาน พวกแบงค์ จะไม่อยู่ในลิสต์ครับ ที่พอไหวคือ ptt pttep scc cpf banpu ที่จริงก็ยังเติบโตได้ เป็นหุ้นที่ทุกคนคุ้นเคย แต่ออกจะเป็นวัฏจักรบ้าง (ส่วนใหญ่แปรปรวนตามราคาน้ำมัน) ดังนั้นหุ้นพวกนี้ถ้าถือก็พอไหว มองภาพใหญ่ๆว่าทรัพยากรพลังงานมีแต่จะลดลง ความต้องการมากขึ้น บริษัทพลังงานน่าจะได้รับประโยชน์ครับ
down2earth

โพสต์ที่ 42

[quote="หมีขาว"]ผมขอนำคำตอบของพี่ลูกอิสาน ที่เคยแนะนำคุณ chirasuke มาไว้ให้
เผื่อจะเป็นประโยชน์นะครับ ส่วนตัวเต็มดูได้ที่นี่ครับ
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=40883

[quote="ลูกอิสาน"]
สไตร์พี่อาจจะไม่มีเวลาติดตามหุ้นมากนัก ลองดูหุ้นที่ชัวน์ได้แน่ๆ แต่ผลตอบแทนต่ำหน่อย(10-12%ต่อปีแบบทบต้น) ไม่เจ๊ง พื้นฐานไม่เปลี่ยนไปมากแม้เวลาผ่านไป ธุรกิจเป็นอย่างไรก็เป็นอย่างนั้น ไม่มีการเปลี่ยนแปลงให้เราปวดหัว
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 43

แต่ที่แน่ๆคืออยากเตือนไว้ก่อนว่า เงินเขาเงินเรา ต้นทุนมันต่างกันนะครับ
ราคาที่เข้าซื้อ ระยะเวลาการถือหุ้นของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน

ผมเลยอยากให้คุณ down2earth คิดก่อนว่า ถ้าหากเงินที่นำมาลงทุนเกิดขาดทุนขึ้นมา
คุณทำใจยอมรับได้หรือไม่และมีผลกระทบอย่างมากต่อการใช้จ่ายของครอบครัวคุณ down2earth หรือไม่ครับ

เพราะผมอยากให้อีกมุมของตลาดหุ้นบ้าง ถึงมันจะให้ผลตอบแทนสูงแต่มันก็มีความผันผวนจนทำให้ขาดทุนได้มากๆเหมือนกัน

ในวิกฤตแต่ล่ะครั้งทุกคนเจอเหมือนกันหมดครับอยู่ที่ว่าแต่ละคนจะมีความรู้ความสามารถแค่ไหนในการป้องกันความเสี่ยงที่จะขาดทุน
แม้แต่คนที่ซื้อกองทุนอิงตามดัชนีก็ตาม ก็ต้องยอมรับที่จะถือขาดทุนไปจนกว่าดัชนีจะฟื้นขึ้นมา

เลยอยากแนะนำว่าถ้าไม่สามารถรับผลการขาดทุนได้ อาจลองดูหุ้นกู้แทนจะดีกว่านะ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 44

เห็นใจคุณเจ้าของกระทู้จริงๆครับ

แต่คงต้องขอบอกตรงๆว่าคุณคงไม่อยากรวยหรือในที่นี้คือมีชีวิตที่ดีขึ้นจริงๆ ถ้าคุณอยากได้อะไรจริงๆ จะไม่มีคำว่าไม่มีเวลาครับ
It's earnings that count
ซากคน

โพสต์ที่ 45

[quote="Blueblood"]

ถ้าคุณอยากได้อะไรจริงๆ จะไม่มีคำว่าไม่มีเวลาครับ[/quote]

:'O  :'O  :'O  :'O

ปักเข้ากลางใจ มิดด้ามเลย ตั้งแต่เมษาเลือด ปีนี้  ไม่กล้าถอนออก  

เพราะเลือดมันจะไหลไม่หยุด และตายก่อนที่จะได้ลงมือทำ

ลงมือทำจนกว่าจะได้ตามที่ต้องการ  แล้วค่อยให้หมอไปผ่าออกให้

:idea:   สู้ๆๆๆ....................ครับทุกคนที่ศรัทธาในเป้าหมาย
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
jinxyboy

โพสต์ที่ 46

เอาใจช่วย จขกท นะครับ เวลาว่างๆก่อนนอนอ่านเวป TVI สัก 1 ชม อ่านในร้อยคนร้อยหุ้นตัวที่เราจะซื้อก่อนอ่านไปเรื่อยๆมันซึมไปเองแหละคับ หรือไม่ก็ซื้อหนังสือแนว VI มาอ่าน เอาของ ดอกเตอร์ก้ได้ครับ สั้นๆง่ายๆ อ่านไปเรื่อยๆจะได้แนวคิดมากครับ ถ้าให้ดีทำมันให้ครบเลยครับ สู้ๆครับ
Onokung

โพสต์ที่ 47

ลองวิธี 7thLTG ของแม่ทัพ สุม่าอี้ ดูครับ

http://dekisugi.net/7thltg/comment-page-5#comment-4692

น่าทดลอง ครับ มีตัวอย่างด้วย
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 48

หาหุ้นดีๆ แล้วค่อยๆลงทุนแบบ DCA น่าจะดีนะครับแต่ต้องเลือกหุ้นที่ตอบโจทย์กับตัวเองมากที่สุด มีรายละเอียดอีกเยอะที่ต้องมาวิเคราะห์กันเลยทีเดียว
boy2t

โพสต์ที่ 49

ผมเริ่มจาก ร้อยคนร้อยหุ้นครับ มีเป็นร้อย อ่านแล้ว เลือกจิ้มเอาเลย ครับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 50

ผมเองก็เริ่มต้นจากเงิน 3 แสนบาทเช่นกัน...

ลองศึกษา และทำการบ้านดีๆครับ
แล้วคุณจะได้ทั้ง "เงิน, ความรู้, ความภาคภูมิใจ และได้มิตรภาพดีๆจากตรงนี้"

"จริงอยู่...ที่เราไม่ควรลอกข้อสอบใคร"
แต่การที่เราไปฟังนั่งเค้าคุยกันหรือติวกัน มันก็จะทำให้เราได้ความรู้เช่นกัน
ดังนั้นต้องพยายามอ่านและศึกษาให้มากๆนะขอรับ
อยากบอกครั้งสุดท้ายจริงว่า..."ความฝันของคุณ เป็นไปได้จริงๆนะครับ"

เอาใจช่วยเต็มที่นะครับ (^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 51

Onokung เขียน:ลองวิธี 7thLTG ของแม่ทัพ สุม่าอี้ ดูครับ

http://dekisugi.net/7thltg/comment-page-5#comment-4692

น่าทดลอง ครับ มีตัวอย่างด้วย

ผมว่า วิธีนี้ ค่อนข้างดีในระยะยาว และเหมาะกับคนไม่มีความรู้, เป็นนักลงทุนแบบ passive ซื้อไปๆ ไม่มองราคา เงยหน้าอีกที 10 ปีข้างหนัก .. ร้อง อู้วๆ

เผลอๆ ใช้วิธีนี้ รวยไวกว่าพวก Active อีก .. อย่าผม เข้าๆ ออกๆ ขายหมูไปหลายตัว

สุดท้ายก็ได้แต่บ่น รู้งี้ๆๆๆ
VI Wannabe
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 52

ลองอ่านบทความนี้ดูครับ

http://dekisugi.net/archives/6979

ประโยคเด็ด
Effort ที่ใส่เข้าไปจะต้องสอดคล้องกับระดับผลตอบแทนที่เราคาดหวังเสมอ
No free lunch ครับ

อยากเสนออีกมุมมองหนึ่งครับ คือถ้าคาดหวังผลตอบแทน ประมาณ 10% ต่อปี เงินต้นค่อนข้างปลอดภัย และไม่มีเวลาตามมาก ลองศึกษา Property Fund:  CPNRF  ดูครับ
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
amornchai

โพสต์ที่ 53

ออก start ด้วยเงินต้นเท่าๆกันเลย ครับ  

เรามาค่อยๆ อ่าน ค่อยๆ ทำความเข้าใจ แล้วก็ค่อยๆ รวย (ความรู้) ไปพร้อมๆ กัน ครับ