เรียนน้อง Genie and CK >> เรื่องโครงการร้อยคนร้อยหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

เรียนน้อง Genie and CK >> เรื่องโครงการร้อยคนร้อยหุ้น

โพสต์ที่ 1

พี่ว่าถ้าเราเอาหุ้นแต่ละตัวแยกออกไปอยู่อีกห้อง ในทางปฏิบัติ เพื่อนๆที่แวะเวียนเข้ามา เขาก็จะมองไม่เห็น แล้วในที่สุดเขาก็จะถามเรื่องหุ้นตัวนั้น ซึ่งข้อมูลที่ถามที่ตอบก็จะกระจัดกระจายเหมือนเดิม

ยกตัวอย่างเช่นหุ้น SUC ที่น้อง feelgood ตั้งกระทูไว้ในโครงการ ก็ไม่มีคนเข้าไปโพส

วันนี้เห็นคุณ thanwa โพสเรื่อง SUC ก็มีคนเข้ามาตอบ

ถ้าหุ้น 15 ตัวในโครงการที่อยู่ใน TVI วิ่งวนอยู่ใน Various Question ผลคือคนจะมองเห็น และสนใจเข้าไปอ่าน

พอจะเป็นไปได้หรือไม่ว่า ในช่วงแรกที่หุ้นแต่ละตัวในโครงการ ยังไม่มีคนโพสข้อมูลมากๆ เราก็อย่าเพิ่งแยกห้อง

ไว้เมื่อมีหุ้นเข้าโครงการจนเต็มร้อยหุ้น แล้วกินพื้นที่ Various Question เราค่อยแยกออกไปก็ได้

แต่ก็อยู่ในดุลยพินิจ ของ Genie และ CK จะพิจารณานะครับ

แต่ห้อง ร้อยคนร้อยหุ้นก็ตั้งไว้ก่อน ซึ่งในนั้นจะมี
1. สารบัญโครงการ
2. ปรัชญาของโครงการ
3. ประกาศรับสมัครคนเสียสละเข้าโครงการเพิ่ม

ไม่ทราบว่าคิดเห็นอย่างไรครับ

เพื่อนที่เข้ามาอ่านช่วยออกความเห็นให้ น้อง Genie และ CK ด้วยนะครับ

เพื่อประโยชน์ของพวกเรากันเองครับ

:D :D :D
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมว่าแยกห้องต่างหากดีอยู่แล้วครับ แต่รู้สึกว่าการเข้าไปตอบกระทู้ได้จะต้องเป็นmemberก่อนใช่ไหมครับ ตรงนี้รึเปล่าที่เป็นปัญหา ส่วนการที่จะให้มองเห็นผมว่าเราอาจทำlinkตรงช่องประกาศได้นะครับ
CK
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 3

ตอนนี้เราทำเป็นโครงการทดลองครับพี่เจ๋ง และผมก็พอจะมองเห็นปัญหาอย่าง
ทึ่พี่เจ๋งดูอยู่เหมือนกัน คือ exposure ของห้อง "ร้อยคนร้อยหุ้น" ไม่มากเท่าที่
Various Questions ทำให้ไม่มีใครเข้าไปโพสถามในนั้น

แต่จำนวนคนที่เข้าไปอ่านก็ไม่น้อยนะครับ

เหตุผลหลักที่ย้ายไปอยู่ห้องของตัวเองเพราะยังไม่แน่ใจว่าสุดท้ายเราจะออกมา
รูปแบบไหนครับ ตอนนี้ห้อง Various Question เป็นห้องหลักของ TVI
ซึ่งขณะนี้ยังไม่ได้มีคนโพสมากนักครับ แต่ก็มี visibility สูงกว่าห้องโครงการ

ไว้รอมีฐานข้อมูลตั้งต้นพอควร เราคงหาทางทำอะไรที่เป็นรูปธรรมเพิ่มขึ้นครับ

ตอนนี้ผมขอเวลารวบรวมความคิดและกำหนดวิธีการแก้ปัญหาก่อนนะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 4

>> ขอบคุณครับ CK

การที่เราเห็นปัญหาตรงกันอีกหน่อย ก็จะนำไปสู่การแก้ปัญหาได้ครับ

>> Genie

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ผมว่าแยกห้องต่างหากดีอยู่แล้วครับ แต่รู้สึกว่าการเข้าไปตอบกระทู้ได้จะต้องเป็นmemberก่อนใช่ไหมครับ ตรงนี้รึเปล่าที่เป็นปัญหา ส่วนการที่จะให้มองเห็นผมว่าเราอาจทำlinkตรงช่องประกาศได้นะครับ
เป็น member ก่อน ไม่ใช่ปัญหา ครับ Genie เพราะไม่เป็น member ก็สามารถตั้งคำถาม และตอบคำถามได้

เป็น member ก่อนดีอยู่แล้วครับ เพราะต้องการให้มีแค่ร้อยกระทู้ ที่เกี่ยวกับร้อยหุ้น มากพอแล้วครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 5

ขอออกความเห็นครับ
อย่าง suc ท่พี่เจ๋งว่าผมว่าถ้าใครเจอข้อมูลที่เป็นประโยชน์เกี่ยวกับหุ้นในโครงการ
ก็เอาไปแปะกันไว้ได้เลยดีมั๊ยครับ
ไม่ว่าจะเป็นกระทู้หรืออะไรก็ตาม
เมื่อข้อมูลในโครงการมันเยอะขึ้นเรื่อยๆ และดูมีการ update อยู่บ่อยๆ
คนก็จะเริ่มสนใจเข้ามาอ่านกันมากขึ้นเอง
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirivajj
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

เห็นด้วยกับความเห็นของคุณ Yoyo นะครับว่า ถ้าเจ้าของกระทู้ในร้อยคนร้อยหุ้น
เห็นว่า ข้อมูลที่มีประโยชน์ที่อยู่นอกห้อง (ไม่ว่าที่นี่หรือ ที่อื่นก็ตาม) หากพบว่าเป็นข้อมูล
ที่ดีมีประโยชน์ ก็น่าจะไป Copy มาลงไว้ในกระทู้ของตนโดยอ้างแหล่งที่มาไว้
แบบนี้แล้ว ข้อมูลที่มีในร้อยคนร้อยหุ้น ก็จะทันสมัยและไม่กระจัดกระจาย
อย่างที่เพื่อนๆ ทุกคนจะสามารถเข้ามาดูได้ทุกเมื่อทุกเวลาครับ
What do you mean.?
Jeng

โพสต์ที่ 7

เห็นด้วยครับ >> yoyo และคุณ sirivajj

เดี๋ยวถ้ามีใครถาม Aprint ที่ไหน ผมก็จะไปก๊อปปี้มาแปะไว้โดยบอกแหล่งที่มา
ล็อคหัวข้อ