แบบนี้จะเรียกว่าลอกการบ้านหรืออ่านตำราเฉลยข้อสอบ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

แบบนี้จะเรียกว่าลอกการบ้านหรืออ่านตำราเฉลยข้อสอบ ?

โพสต์ที่ 31

คนหาหุ้นเองก็ได้เปรียบครับ ได้เก็บหุ้นก่อน .... คนเอาหุ้นไปศึกษาต่อ ก็ได้ตังค์โดยเสียเวลาน้อยกว่า
_________
Hayate_VI
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

champ_st เขียน:ลอกด้วยคนครับ แต่ส่วนมากชอบคิดมากกว่าว่าทำไมเซียนถึงได้สนใจตัวนั้น ในจังหวะนั้นเค้าคิดอะไรอยู่ แล้วทำไมเราคิดไมได้เหมือนเขา 555 แต่ก็ไม่ได้ซื้อตามทุกตัวนะครับ หลายตัวน่าสนใจแต่อยู่นอกเหนือความเข้าใจ หรือฟังแล้วเข้าใจไม่ชัดเจนก็ไม่ตามครับ ความรู้หาได้ไม่จำกัดครับแต่เงินในกระเป๋ามีจำกัดเลยต้องเลือกหุ้นที่ ดีที่สุดสำหรับเรา จะได้นอนหลับสบายไม่ซีเรียส
ส่วนตัวก็ลอกเหมือนกันครับ และก็เป็นเหมือนกัน ตัวไหนที่ผมไม่เข้าใจธุรกิจก็จะไม่ซื้อ เป็น Too hard สำหรับผมไป ถึงไม่ได้ซื้อก็มองราคามันขึ้นไปอย่างมีความสุข เพราะเราได้นอนหลับอย่างสบายใจ  :D
‎"If the day were the last day of my life, what i want to do what i am about to do today? and whenever the answer has been "No" for to many day in a row, i know i need to change something" Steve Jobs
sphere
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

ลอกเฉพาะตัวที่เข้าใจ ตัวไหนไม่เข้าใจไม่กล้าลอกถือแล้วใจสั่น ซื้อหุ้นตัวเดียวกันแต่เวลาหุ้นลงนี่รู้สึกต่างกันนะครับ คนรู้มูลค่าถือได้นานกว่า

อย่าKIATนี่เห็นชัดเลยว่ามีกระทู้มาบอกว่าติดดอยที่6บาทมั้งถ้าจำไม่ผิดแล้วก็คัทลอสทิ้งไปที่5บาทกว่าๆ ถามว่าถ้าประเมิณมูลค่าเป็นจะคัททิ้งมั้ย :?:
Alastor
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 34

ไม่ได้ลอก แค่เค้าบอก เลยไปดู

ว่าแต่ปีนี้เสียดาย KIAT ที่สุดเลย ขอบคุณพี่ naris ครับ
พอดีช่วงนั้นติดสอบ T-T
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
densin

โพสต์ที่ 35

ผมไม่ค่อยห่วงคนที่โพสเท่าไหร่ คนที่โพสความคิดเป็นของตัวเองอยู่แล้ว
แต่เราเป็นเวปเปิด คนที่มาเฝ้าดูไม่เคยโพสหรือไม่เคยสมัคร พวกนี้คิดอะไรอยู่ก็ไม่รู้
เวปthaivi ก็โดนเวปอื่นๆพาดพิงบ่อยๆ แสดงว่ามีคนอีกกลุ่มมีจ้องตามเวปนี่อยู่เยอะ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
merman

โพสต์ที่ 36

ลอกไม่ลอก หรือ ว่าอ่านเฉลยข้อสอบรึเปล่า ผมไม่เอามาเป็นประเด็นครับ ประเด็นที่ผมสนใจคือถ้าซื้อตัวนั้นมาแล้ว คุณจะขาดทุน หรือได้กำไร ผมว่าตรงนี้สำคัญกว่า
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 37

เมื่อวานบ่าย  รุ่นน้องคนที่ว่า ได้โทรมาคุยเรื่องหุ้นโรงพิมพ์
ซึ่งซื้อขายกันแปลกๆ  
แบบสมบัติของบริษัทพ่อ เอามาขายต่อให้บริษัทลูกชายตัวเอง

:twisted:  :twisted:  :twisted:  :twisted:  :twisted:

ก็เลยได้คุยกันต่อ เรื่องที่เกี่ยวกับเวบทีวีไอ
รุ่นน้องบอกว่า  ในเวบทีวีไอในตอนนี้
คนที่มีพอร์ตระดับร้อยล้านบาทขึ้นไป  
เข้ามาอ่านและโพสต์กันหลายคน
เขาเอ่ยชื่อใครคนหนึ่งออกมา  แล้วถามผมว่ารู้จักหรือเปล่า
ก็เลยบอกไปตามตรงว่า ไม่รู้จัก
เพราะไม่ได้ติดตามอ่านเวบทีวีไออย่างเกาะติดตลอดเวลา

จะรู้จักแต่ชื่อเก่าๆ  ที่อยู่ในเวบมานานซักสองปีขึ้นไป

ปรากฏการณ์ในเวบทีวีไอ ตามคำบอกเล่าของรุ่นน้องคนนี้คือ

คนในเวบนี้เริ่มซื้อหุ้นด้วยมาร์จิ้นกันมากขึ้น ?
และมักจะซื้อหุ้นตัวเดียวกันแบบกระจุกตัว ?

ผมฟังแล้วค่อนข้างแปลกใจ
แสดงว่า  คนใหม่ๆที่เข้ามาในเวบทีวีไอ  
มั่นใจในตำราเฉลยข้อสอบที่ได้อ่านมากๆ

:roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:
unnop.t

โพสต์ที่ 38

ลอกเสร็จ แล้วต้องลองทำการบ้านเองด้วย

เพราะไม่รู้ว่าต่อไปจะมีใครให้ลอกรึเปล่า  :D

สมัยเด็กมีเพื่อนสองประเภท พวกแรกชอบลอกแบบไม่ลืมหูลืมตา แบบทุกประโยค เขียนผิดก็ลอกตาม

พวกที่สอง ลอกเสร็จส่งการบ้านไป กลับมานั่งคิดต่อว่ามันมาได้ยังไง

ตอนสอบ พวกแรกมักจะสอบตก พวกสองส่วนใหญ่คะแนนดี แต่คนที่ top คือคนให้ลอกครับ  :lol:
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 39

ลอก คร๊าบเฮีย ลอกเนี่ยแหละ

:D  :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
zesar

โพสต์ที่ 40

SVI , MCS , JMART , SINGER , PAP

ที่ว่ามานี้ผมอ่านทุกตัวเลยนะครับ

แต่ไม่เคยได้เป็นเจ้าของซักตัวเลย ฮ่าๆ  ๆ

สงสัยต้องอ่านเฉลยข้อสอบอีกเยอะ ๆ
[v]

โพสต์ที่ 41

พวกที่ไม่เคยโพสนี่หล่ะครับตัวดี
คลายเครียด

โพสต์ที่ 42

[v] เขียน:พวกที่ไม่เคยโพสนี่หล่ะครับตัวดี

ถ้ารุ่นน้อง ซึ่งเป็นที่มาของกระทู้มาอ่านเจอข้อความนี้  
คงจะสะดุ้ง

:wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:  :wink:
wisut

โพสต์ที่ 43

ถ้ามีชื่อหุ้น  เอาไปคุยกันในร้อยคนร้อยหุ้นดีกว่านะครับ

ไม่ประเจิดประเจ้อ  

ปล...ตอนนี้ผมว่าแมงเม่าจากข้างนอก  เรื่มแวะเวียนมาที่นี่กันแล้ว  เพื่อมาเอาหุ้น
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 44

ดำ เขียน:ยิ่งดูกระแสยิ่งมั่นใจว่าไม่เกินสิ้นปีฟองสบู่กระแสนี้แตก ใครช่วยเซฟไว้หน่อย

ไม่ได้บอกว่าดีไม่ดีนะครับ วิจารณ์ตามประสบการณ์
ตั้งแต่เข้าวงการก็มีเรื่องนี้หละครับที่ผมได้เรียนรู้เต็ม ๆ
ว่าเวลามันจะแตก (ฟองสบู่นะครับ :oops:  ) จะเป็นยังไง
Sloth

โพสต์ที่ 45

การที่เราหาหุ้นจากคนอื่นก็ไม่ได้ผิดอะไร
ถ้าตอนที่เราซื้อเรามีความคิดอย่างเป็นอิสระ
นพพร

โพสต์ที่ 46

ถ้าเป็นเงินของเค้า และเค้ายินดีปล่อยเค้าไปเถอะ ผมอ่านตามบ้างนะ แต่ไม่กล้าลงเงินตามอ่ะครับ มันกลัว อย่างน้อยก็หาข้อมูลที่พอจะหาได้อ่านไปก่อน
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
densin

โพสต์ที่ 47

คงต้องให้พี่คลาดเครียดมาสอนน้องๆว่าการลงทุนที่ดีควรทำอย่างไร
ไม่ขอลอกหุ้นพี่ ขอลอกวิธีการดื้อๆได้ไหม :)
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
tigereye

โพสต์ที่ 48

[quote="naris"]เห็นด้วยครับตั่วเฮีย.ผมก็ลอกการบ้านพร้อมอ่านตำราเฉลยมานักต่อนัก

แต่ผมเคยเจอเคสที่ตรงข้ามครับเฮีย
มองตามความเป็นจริง
...อยู่กับปัจจุบัน...
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 49

[quote="คลายเครียด"]
ปรากฏการณ์ในเวบทีวีไอ ตามคำบอกเล่าของรุ่นน้องคนนี้คือ

คนในเวบนี้เริ่มซื้อหุ้นด้วยมาร์จิ้นกันมากขึ้น ?
และมักจะซื้อหุ้นตัวเดียวกันแบบกระจุกตัว ?

ผมฟังแล้วค่อนข้างแปลกใจ
แสดงว่า
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
oatty

โพสต์ที่ 50

ถ้าลอกเฮียคลายเคลียดผมว่าน่าจะรวยหลายท่วม... :P

อย่าง PB เมื่่อหลายปีก่อน
และ MCS เมื่อตอนที่เฮียตั้งกระทู้หลังจากงบออกมาตอนราคา 2 บาทกว่า ๆ

ที่สำคัญ อ่านกระทู้ ดันลืมลอก  :D
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
kenne

โพสต์ที่ 51

ผมว่า มันก็แล้วแต่ ว่าเป็นนักลงทุนประเภทใหนมากกว่า

ก็คงมีหลายประเภทแหระ ยิ่งตลาดเป็นขาขึ้นแบบนี้ แล้วก็การลงทุนในปัจจุบันนี้

ทำได้ง่ายดายมาก แค่นั่งเทรดผ่านเน็ต ก็ได้แล้ว ข้อมูลก็หาเอาในนี้ เห็นเซียน

ซื้อแล้วก็ตาม เห็นเซียนออก ออกตามทันรึป่าว ผมยอมรับว่า บางคนบางท่าน

อาจะมีมุมมองที่เราไม่เห็น และเอามาแชร์กัน นั่นเป็นสิ่งทีดี เพราะวีไอที่มีเหตุ

มีผล ย่อมรับฟังความเห็นที่แตกต่าง แล้วเอาไปวิเคราะห์เองต่อ แต่น่าสงสารก็

คนที่ไม่วิเคราะห์ศึกษาต่อนี่ซิ การลงทุนเค้าก็โฆษณาประชาสัมพันธ์อยู่แล้ว

เรื่อยๆว่า การลงทุนมีความเสี่ยงโปรดศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจลงทุน

ใครไม่ศึกษาก็ ระมัดระวัง ใช้เหตุใช้ผลในการตัดสินใจดีๆแล้วกันครับ

ส่วนตัวผมอยู่เงียบๆเฉยๆ รอมิสเตอร์มาร์เก็ต อารมณ์ไม่ดีก่อน ก็แค่นั้น
"หุ้นถูกเป็นสิ่งพิเศษสำหรับนักลงทุนพันธ์แท้ เราไม่ได้มองการตกลงของตลาดเป็นหายนะ แต่มองเป็นโอกาสที่จะนำไปสู่ความร่ำรวย"
moo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 52

[quote="oatty"]ถ้าลอกเฮียคลายเคลียดผมว่าน่าจะรวยหลายท่วม... :P

และ MCS เมื่อตอนที่เฮียตั้งกระทู้หลังจากงบออกมาตอนราคา 2 บาทกว่า ๆ

ที่สำคัญ อ่านกระทู้ ดันลืมลอก
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
แม่แฝด3

โพสต์ที่ 53

[quote="moo"][quote="oatty"]ถ้าลอกเฮียคลายเคลียดผมว่าน่าจะรวยหลายท่วม... :P

ที่สำคัญ อ่านกระทู้ ดันลืมลอก
kok2029

โพสต์ที่ 54

เคยลอกข้อสอบเพื่อน ออกมาได้คะแนนเยอะกว่ามัน มันโกดใหญ่เลย
แล้วหลังๆก็ไม่ให้ลอกแล้ว  :oops:
Seppe Beauti Drink
คลายเครียด

โพสต์ที่ 55

[quote="mprandy
ของบางอย่างมันคลาสสิก stand against time ได้ ... แต่ของบางอย่างมันเป็นกระแสอ่ะเฮีย

Do or Die Strategy ... อาจจะได้เห็นเยอะหน่อยในเวบไทยวิ ก็คงเป็นเพราะมีดาราหลายท่านใช้ได้ผลในช่วงปีที่ผ่านมา ด้วยสถานการณ์ของตลาดฟื้นคืนชีพอย่างมาก ทำให้ได้กำไรเป็นกอบเป็นกำไปไม่ใช่น้อย

คนที่ได้อ่านได้เห็นได้ทราบ อาจเกิดความโลภ เอาอย่างกันบ้าง ... แต่ที่เราได้เห็นได้อ่าน ก็เป็นกลุ่มที่ลงท้ายจาก Do -> Done คือสำเร็จ

ส่วนพวก Do -> Die อันนี้ไม่เคยเห็นซักที ... คงเป็นเพราะว่าคนตายไม่ได้พูดอ่ะเฮีย :8)

ชีวิตนี้ ผมยังไม่เคยใช้มาร์จิ้นอะไรซักที ... บอกตามตรงว่ากลัว Die :lovl:[/quote]

เห็นด้วยกับคุณหมอmprandy  ครับ
ของบางอย่างมันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่างรวมๆกับ
พอมันมารวมๆกันแล้วลงตัวพอด่ี  ก็รวยไปเลย
แต่คนอีกจำนวนมากกลับไม่ลงตัว  ก็เลย........

[quote="densin"]คงต้องให้พี่คลาดเครียดมาสอนน้องๆว่าการลงทุนที่ดีควรทำอย่างไร
ไม่ขอลอกหุ้นพี่ ขอลอกวิธีการดื้อๆได้ไหม :)[/quote

นึกคำตอบคำถามคุณเด่นสินอยู่หลายวัน
เพราะนึกไม่ออกว่าจะบอกอย่างไรดี

ก็ขอตอบแบบนี้ก็แล้วกัน

๑  ผมสามารถที่แท้จริงๆของผมมีแค่  

สามารถถือหุ้นที่คิดว่ามันดีๆ  ได้ไม่จำกัดระยะเวลาครับ

๒ พอความสามารถจริงๆของผมมีแค่นั้น
ผมก็ต้องพยายามกระจายความเสี่ยง

ด้วยการถือหุ้นนับสิบๆตัว
เพราะรู้ตัวดีว่า

"เป็นคนที่คาดการณ์อนาคตของบริษัทไม่เป็น
ดูได้แม่นแค่อดีตกับปัจจุบันของหุ้นเท่านั้น"

และนี่่เป็นจุดต่างที่สำคัญที่สุด
ระหว่างเซียนหุ้น กับนักลงทุนโดยทั่วไป

๓  เมื่อไรที่ความสามารถที่แท้จริงของผม
มันร่วมทางกันเดินอย่างสร้างสรรค์กับอนาคตของหุ้นตัวไหนเข้าพอดี
ผมก็จะได้กำไรจากหุ้นตัวนั้น
ตั้งแต่หนึ่งร้อยเปอร์เซนต์ไปจนถึงห้าร้อยเปอร์เซนต์

๔  แต่พอรวมหุ้นที่อนาคตมันไม่ได้ดีกว่าปัจจุบัน
แถมบางทียังแย่กว่าปัจจุบันเข้าไปด้วย
พอร์ตโดยรวมก็ไม่สามารถจะโตแบบก้าวกระโดดปีละเป็นร้อยๆเปอร์เซนต์

มันเป็นปรากฏการณ์ที่เกิดขึ้นในตลาดหุ้นไทยในปัจจุบันนี้
ผิดกับเมื่อยี่สิบห้าปีก่อน  
ต่อให้ถือหุ้นทีเดียวสิบตัวในพอร์ต
พอร์ตก็สามารถโตหลายร้อยเปอร์เซนต์ต่อปี
เพราะเมื่อก่อน  เงินที่มีอำนาจซื้อนำในตลาด
สามารถจะเข้ามาทำราคาหุ้นที่ยังมีบริษัทไม่มาก  
ให้ขึ้นพร้อมกันทั้งกระดานไปเลย

แทง เอ๊ยลงทุนตัวไหน  
ขอให้กล้าถือนานๆ  มันก็จะขึ้นไปเอง

ช่วงที่ดีทีสุดในชีวิตการลงทุนของผม
เมื่อเทียบเป็นเปอร์เซนต์การเติบโตก็คือ

๒๕๒๗ - ๒๕๓๐   สี่ปีพอร์ตโตได้สามสิบเท่า

หลังจากนั้นก็ไม่เคยทำได้อีกเลยจนปัจจุบันนี้
ก็เป็นไปตามเหตุผลที่บอกไว้ข้างต้น
เจ้ามือในปัจจุบัน  
ไม่มีอำนาจเงินมากพอจะปั่นหุ้นทุกตัวในกระดาน

ดังนั้น  ในปัจจุบันนี้  
ใครกล้าซื้อแค่ตัวสองตัว  แล้วเจอแจ็คพอตแตก
พอร์ตก็จะกำไรแบบก้าวกระโดดหลายเท่าตัวในทันที

ซึ่งมันเป็นความสามารถที่เกินความรู้แค่อดีตกับปัจจุบันของผม
ก็เลยทำผลงานแบบอดีต  ในตลาดหุ้นทุกวันนี้ไม่ได้

คำตอบนี้คงอธิบายให้คุณโอ๊ตตี้ คุณหมู  คุณแม่แฝดสามว่า  

ทำไมผมจึงถือ
PB  จากยี่สิบแปดบาทมาจนถึงทุกวันนี้
MCS  จากบาทแปดสิบสตางค์มาจนถึงทุกวันนี้เช่นกัน

ในตอนที่ซื้อ ผมดูเป็นแค่อดีตกับปัจจุบันของหุ้นสองตัวนั้นเท่านั้นเอง

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
แม่แฝด3

โพสต์ที่ 56

สุดยอดค่ะ ทั้งมุมมอง ประสพการณ์ และมีวิธีที่เหมาะกับตนเอง นับถือค่ะ
ปล มีหนังสือของเฮีย คค เก็บไว้ให้ลูกอ่านด้วยค่ะ  :)
chootana
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 57

ผมเก็บ svi มาตั้งกะ 1.35 ปี 50 มันวิ่งอยู่ 1.36-1.40 ไม่ไปไหนเลย พอหลังวิกฤติแฮมเบอร์เกอร์ ก็รอให้มันขึ้นมาถึง 1.40 พอขายออกหมดปุ๊บ  มันก็ทะยานขึ้นไปทันทีในวันนั้นเลยครับ (จากข่าวผู้บริหารซื้อหุ้นและปันผลพิเศษ)  ไอ้เรานั่งมองตาปริบๆ (สมน้ำหน้าโง่ตัวเอง  ไม่รู้จักเช็คข่าว) ตอนนี้ยังโกรธมันไม่หายเลยครับ
densin

โพสต์ที่ 58

สามารถถือหุ้นที่คิดว่ามันดีๆ
kenne

โพสต์ที่ 59

ขอบคุณ พี่ คลายเครียดและ พี่ๆอีกหลายท่าน ที่มาแบ่งปันคามร้ และประสบการณ์

รวมทั้ง แง่คิดหลายๆอย่าง ที่ดีๆ เช่น do-die ,do-done

ก็อยากให้พี่ๆน้องๆนักลงทุนทุกท่าน อ่านกระทู้นี้ให้เข้าใจ แล้วก็ปฏิบัติตามด้วยนะครับ

เพราะ ถ้าเรามัวแต่ลอก เราจะไม่รู้วิธีทำ แต่ถ้าเรารู้วิธีทำ มาอีกกี่โจทย์ เราก็ทำได้ครับ

เป็นนักตกปลา ดีกว่า เป็น คนที่รอให้ปลาขึ้นฝั่ง นะครับผม
"หุ้นถูกเป็นสิ่งพิเศษสำหรับนักลงทุนพันธ์แท้ เราไม่ได้มองการตกลงของตลาดเป็นหายนะ แต่มองเป็นโอกาสที่จะนำไปสู่ความร่ำรวย"
kenne

โพสต์ที่ 60

kenne เขียน:ขอบคุณ พี่ คลายเครียดและ พี่ๆอีกหลายท่าน ที่มาแบ่งปันความรู้ และประสบการณ์

รวมทั้ง แง่คิดหลายๆอย่าง ที่ดีๆ เช่น do-die ,do-done

ก็อยากให้พี่ๆน้องๆนักลงทุนทุกท่าน อ่านกระทู้นี้ให้เข้าใจ แล้วก็ปฏิบัติตามด้วยนะครับ

เพราะ ถ้าเรามัวแต่ลอก เราจะไม่รู้วิธีทำ แต่ถ้าเรารู้วิธีทำ มาอีกกี่โจทย์ เราก็ทำได้ครับ

เป็นนักตกปลา ดีกว่า เป็น คนที่รอให้ปลาขึ้นฝั่ง นะครับผม