ช่วยแนะนำหุ้นปันผลสำหรับลงทุนแบบ Dollar cost averaging ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ging17
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยแนะนำหุ้นปันผลสำหรับลงทุนแบบ Dollar cost averaging ครับ

โพสต์ที่ 1

ต้องการออมเงินเดือนละสองถึงสามพันบาทต่อเดือนทุกเดือนครับ
จะเอาไปฝากแบงค์ก็รับไม่ได้กับอัตราดอกเบี้ยติดดินแบบนี้แบงค์จะรวย
เกินไปจ่ายดอกฝากไม่ถึงบาท แต่กินดอกกู้ไม่ต่อกว่าหกเท่าขึ้นไป

รบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ กะว่าเป็นมรดกไว้กินตอนแก่กันไปเลย
ให้มันทบต้นไปเรื่อย ๆ

ขอเป็นหุ้นปันผล ไม่อิงการเมือง ไม่อิงฝรั่งนะครับ ไม่ผันผวนมาก
ไปเรื่อย ๆ มาเรียง ๆ ก็ได้กะว่าซื้อทุกเดือนสะสมไปครับ
ขอยิลด์ไม่ต่ำกว่า 5% ได้ยิ่งดีครับ

รบกวนด้วยนะครับ  :bow:  :bow:  :bow:
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

DRT
CM
LTX
JCT
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
fantasia

โพสต์ที่ 3

screen ให้นิดหน่อยก่อนแล้วไปหาอ่านเพิ่มในร้อยคนร้อยหุ้นเองนะครับ

AIT
MODERN
CSL อิงการเมืองนิดหน่อยแต่อยากจะแนะนำอ่ะ
SPACK
EPCO
DRT
him_aeng

โพสต์ที่ 4

ขออนุญาติถามเพิ่มครับ
1. แล้วกลุ่มหุ้นเหล่านี้สามารถใช้ value average มาประยุกต์ลงทุนแทน DCA ได้มั๊ยครับ
2. STA เหมาะกับการใช้กลยุทธ์แบบ DCA หรือไม่
Onokung

โพสต์ที่ 5

BJC ครับ

ทำตั้งแต่ไม้ขีดไฟยันเรือรบ
...
...
...
..

ล้อเล่นครับ บริษัท เป็นบริษัทอุปโภค บริโภค
1.ผู้ถือหุ้นแข็งแรง
2.หุ้นอยู่มา ในตลาด ตั้งแต่ก่อตั้งช่วงแรก
3.บริษัทกระจายความเสี่ยงในตัว
4. พีอี ไม่ถึง 10
5.น่าจะหนี จากเงินเฟ้อได้ดี

รูปภาพ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
ging17

โพสต์ที่ 6

หุ้นประกันอย่าง
THRE
TIP

พวกนี้พอได้มั๊ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 7

ผมนำเสนอ SE-ED ครับ
ปันผลสม่ำเสมอ
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 8

เห็นหุ้นที่แนะนำที่ rep แรกๆแล้วจะเป็นลม

เอาหุ้นที่กิจการโต แข็งแกร่ง สม่ำเสมอดีกว่าครับ

ตามนี้ CPALL HMPRO SE-ED EASTW TTW IT MBK

ลองไปขุดข้อมูลดูนะครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
schwartz_IR

โพสต์ที่ 9

TTW
HMPRO
CPALL
SHIN

หุ้นอีกหลายตัวก็ดี แต่อาจจะยังไม่เหมาะกับ DCA ลองศึกษาดู
นอกจากนี้ปันผลจากหุ้นเรายังไปลดภาษีได้อีกด้วยซึ่งก็มากพอดู ประหยัดภาษีได้อีกหลายตังค์
NoNameLFC
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

MAKRO  :lol:
GeneraX
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 11

ging17 เขียน:หุ้นประกันอย่าง
THRE
TIP

พวกนี้พอได้มั๊ยครับ
ผมมองว่าหุ้นกิจการซื้อมาขายไป หลายตัวมี yield น่าสนใจและผลประกอบการณ์ที่แน่นอนกว่าประกัน 2 ตัวนี้นะครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
i_sarut

โพสต์ที่ 12

IT MAKRO HMPRO BGH CPALL SIS SYNEX
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
Outliers

โพสต์ที่ 13

ผมว่าถ้าถือเอาแบบสบายใจไม่หวือหวาก็แนะนำให้ไปศึกษา
EASTW, BAFS, NTV, MAKRO, WG, KH, CHARAN, TVO, MOONG,.....

ผมว่ามีอีกเยอะแยะเต็มไปหมดเลยนะ นี่ไม่นับพวกหุ้นตัวใหญ่ๆอย่าง SCC, PTTEP, BANPU.....นะ

ลองดูว่าหุ้นตัวไหนที่ถูกกับจริตตัวเองจะดีกว่านะครับ
The Miracle of 10,000 hrs
pot_c

โพสต์ที่ 14

นำเสนอ TNH รพ.ครับ  ปันผลทุกปี  ราคาไม่หวือหวาครับ
nw108

โพสต์ที่ 15

:8)

ไม่เเนะนำให้ลงทุนเเบบ ซื้อถั่วเฉลี่ยนี้กับ sta ครับ เพราะsta เป็นหุ้นวัฐจักร

กำไรขึ้นลงในเเต่ละรอบเเตกต่างกันอย่างกับฟ้ากับดิน เเถมยังคาดเดายาก

ถ้าซื้อถั่วตอนขาขึ้นก็คงไม่เป็นไร เเต่ถ้าไปซื้อเฉลี่ยขาลง โดยที่มีต้นทุนสูง

มากๆ อาจต้องติดดอยนานหลายๆปีซึ่งหลายๆคนทนไม่ไหวต้องยอมขายขาด

ทุน

ลองศึกษาธรุกิจเเละวงจร ราคายาง ก่อนลงทุนในsta นะครับ
shin_jung49

bts & bmcl

โพสต์ที่ 16

ทำไมไม่มีคนสนใจ bts & bmcl เหรอคร้าบบบบบบบ
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 17

TFUND ครับ ปันผล 7-8%
ราคานิ่งๆ ขึ้นทีละนิด ไม่ค่อยลง

หาหุ้นที่ถูกใจได้เมื่อไหร่ ก็ค่อย ขายออก แล้วเอาเงินไปซื้อหุ้น
Latte

Re: bts & bmcl

โพสต์ที่ 18

shin_jung49 เขียน:ทำไมไม่มีคนสนใจ bts & bmcl เหรอคร้าบบบบบบบ
BTS
กำไรต่อหุ้น (บาท) -0.01, ปันผล 0.00%

BMCL
กำไรต่อหุ้น (บาท) -0.11, ปันผล 0.00%

ซื้อเอาปันผล ?
merman

โพสต์ที่ 19

Latte เขียน: BTS
กำไรต่อหุ้น (บาท) -0.01, ปันผล 0.00%

BMCL
กำไรต่อหุ้น (บาท) -0.11, ปันผล 0.00%

ซื้อเอาปันผล ?
bts ตัวนั้น เป็นงบของ tyong อย่างเดียวหรือเปล่าครับ ยังไม่ได้รวมกับ ตัว bts
shin_jung49

โพสต์ที่ 20

merman เขียน: bts ตัวนั้น เป็นงบของ tyong อย่างเดียวหรือเปล่าครับ ยังไม่ได้รวมกับ ตัว bts
อย่างนี้ ต้องแวะไปดูงบ bts ซะแล้วว่าเป็นงัยบ้าง น่าติดตามนะเนี่ย tyong เพิ่งเข้า take bts เสร็จเมื้อต้น พค นี้เอง แปลว่างบที่รวม bts น่าจะเป็นงบสิ้น June 10 นะ ใครมีข้อมูลงบ bts สิ้นปี 09 และ สิ้น 1Q10 ช่วยแชร์กันหน่อยนะคร้าบ
ging17

โพสต์ที่ 21

ratio ไหนบ้างที่ต้องดูครับ
สำหรับพอร์ทหุ้นปันผลที่ผมต้องการเซทขึ้นมา
จะ filter ยังไงดีครับ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 232

โพสต์ที่ 22

อืมมม ไม่ง่ายขนาดนั้นครับ

ถ้าง่าย ๆ ผมว่าเค้าก็ทำกันทุกคนแล้ว ไม่มีใครไปฝากธนาคาร หรือซื้อพันธบัตรหรอกครับ

ถ้าจะเอาแบบนี้ ผมว่าซื้อพวกกองทุน LTF/RMF ลดภาษีได้ แล้วทยอยๆซื้อไป

มีเงินเก็บ 3000 แปลว่าเงินเดือนคงเริ่มอยู่ในฐานที่เสียภาษีแล้ว

หรือไม่งั้น ก็ค่อย ๆ อ่านกระทู้ไปเรื่อย ๆ อ่านหนังสือด้วย

สูตรสำเร็จมีอย่างเดียวครับ คือขยัน ไม่มี filter หรือ ratio ทีเด็ด แน่ ๆ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 23

การเลือกหุ้นโดยไม่ดูวัตถุประสงค์การลงทุนเป็นความเสี่ยงแบบหนึ่งครับ

dollar cost average หรือที่ถูกคือ baht cost average นั้น
เป็นการลงทุนที่ให้ผลตอบแทน "ปานกลาง"
ส่วนความเสี่ยงขึ้นกับกลุ่มของหุ้นที่เลือกเป็นหลัก

หากคุณประสงค์จะรักษาเงินต้นไว้ให้ได้ 10 ปีขึ้นไป
และในสิบปีข้างหน้าไม่มีการใช้เงินส่วนนี้แน่ๆ
และต้องการแค่เอาชนะเงินเฟ้อบวกอัตราการเติบโต GDP
ก็ควรเลือกหุ้นที่น่าเบื่อครับ พวกที่ vi ไม่สนใจ trader ไม่ชอบใจ
หุ้นพวกนี้ราคาจะไม่ค่อยหวือหวาออกจากผลประกอบการนัก
แต่อยู่ยงคงกระพัน แบบว่าเศรษฐกิจแย่แค่ไหนก็ทำกำไรได้
ปันผลได้ (อันนี้สำคัญมาก)

หุ้นกลุ่มนี้ผมว่าในตลาดมีไม่ต่ำกว่า 10 ตัวทีเดียว
แต่รับประกันว่าโอกาสจะได้เป็นเด้งๆ ในหนึ่งปีจะน้อยมาก

แต่ถ้าอยากได้แบบมี growth หวือๆ หน่อย
มีโอกาสโตหลายๆ เด้งในเวลาสั้นๆ
วิธี baht cost average เป็นวิธีที่เสี่ยงมากๆ ครับ ไม่แนะนำอย่างยิ่ง
ging17

โพสต์ที่ 24

หุ้นพวกนี้ราคาจะไม่ค่อยหวือหวาออกจากผลประกอบการ นัก
แต่อยู่ยงคงกระพัน แบบว่าเศรษฐกิจแย่แค่ไหนก็ทำกำไรได้
ปันผลได้ (อันนี้สำคัญมาก)

หุ้นกลุ่มนี้ผมว่าในตลาดมีไม่ต่ำกว่า 10 ตัวทีเดียว
แต่รับประกันว่าโอกาสจะได้เป็นเด้งๆ ในหนึ่งปีจะน้อยมาก

พี่ CK แนะนำหุ้นกลุ่มที่ว่าหน่อยครับจะขอเข้าไปดูในงบดูหน่อย
รวมทั้งประวัติการจ่ายปันผลด้วย ขอบคุณครับ
Jazzman

โพสต์ที่ 25

ผมว่าห้นที่จะทำ Dollar cost average นั้น ควร มีกำไรขึ้นลงแปร ผันน้อย และมีความเป็นวัถจักรน้อย  เพื่อให้เงินที่เราลงทุน สามารถทบต้นไปเรื่อยๆ โดยอาศัยปันผล และเงินเติม เข้ามาทับต้น ไปเรื่อยๆ   ถ้าคุณ จขกท. สนใจ ซื้อไปเรื่อยๆๆ 2 ปี นี้โดยใช้เงินเดือน หรือเงิน เก็บอะไรก็แล้วแต่ ผมขอส่ง Glow เข้าประกวด ยังไง ก็ลองศึกษา ลองอ่าน โครงสร้าง บริษัทก่อนนะคับ
ตอนนี้ผมก็แนะนำพี่สาว พี่เขย ทยอยเก็บตัวนี้ ไปเรื่อยๆๆ สัก 1-2 ปี  ไม่ต้องเครียดมาก

ผมไม่มีหุ้นนะคับ เพราะไม่สนใจ cost average
ลงทุนในสิ่งที่เพิ่ม " ค่า " ไปเรื่อยๆ
getkung
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 26

แนะนำเป็นพวกโรงพยาบาลดีกว่าครับ ไม่เครียดด้วย ราคาไม่หวือหวามาก
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
augustz

โพสต์ที่ 27

ถ้าหวังแค่ yield 5 % จริงๆ อย่างที่บอก

ไม่ได้หวังส่วน Capital gain

กินปันผลไปเรื่อย ๆ

ลองศึกษากองทุนอสังหาดูดีกว่าครับ

เพราะจ่ายปันผลค่อนข้างแน่นอนกว่าหุ้น

:)
Speculators deal with greed.

Investors deal with fear.
frontosa

โพสต์ที่ 28

ผมว่าถ้างั้นเอาไปซื้อ LTF มิดีกว่ารึ แนะนำ aberdeen
chotipat

โพสต์ที่ 29

thre drt pl  bafs csc dsgt eastw gc wg it kcar tpac ubis makro bigc pm tuf cpnrf tfund  / ตามความเห็นและหลักการเลือกของคุณลูกอีสานครับ
ผมเอามาจากในหน้านี้ครับ สนใจอ่านเพิ่มเติมนะครับ

ปล. ขอบคุณพี่โจ้มากครับ
chotipat

โพสต์ที่ 30

[quote="chotipat"]thre drt pl
โพสต์โพสต์