มีใครเคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้บ้างในตอนตั้ง bid

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
tatandchin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใครเคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้บ้างในตอนตั้ง bid

โพสต์ที่ 1

สงสัยมากครับว่าเป็นไปได้อย่างไร
เหตุการณ์เป็นอย่างนี้ครับ
เดิมราคา bid offer ของหุ้นตัวหนึ่ง ต่างกัน 2 ช่อง
ผมตั้ง bid หุ้นตัวหนึ่ง ที่ต่างจาก offer เดิม 1 ช่อง
โดยที่ผมป็น bid เดียวในนั้น (หุ้นสภาพคล่องน้อย) เพราะ volumn ที่ bid นั้น เท่ากับจำนวนที่ผมสั่งไป
แต่กลับกลายเป็นว่า ผมได้แค่คึ่งหนึ่งของที่ตั้งไว้ ทั้งๆที่ volumn ที่มีการซื้อขายกัน เท่ากับที่ผมตั้งไว้ ณ ราคาที่ผมตั้งด้วย
เช่น หุ้น xx
เดิม
bid 2.00 จำนวน 100000 หุ้น
offer 2.04 จำนวน 300000 หุ้น
โดยที่ยังไม่มีการซื้อขายเกิดขึ้นเลย (พึ่งเปิดตลาดเช้าไม่นาน)
ผมตั้ง
bid 2.02 จำนวน  จำนวน 200000 หุ้น
หน้าจอเป็น
bid 2.02 จำนวน 200000 หุ้น
ซักพัก
หน้าจอเป็น
bid 2.02 จำนวน 100000 หุ้น
จำนวนการซื้อขาย 200000 หุ้น ที่ราคา 2.02 บาท
ที่แรกผมเข้าใจว่าผมได้ของครบ แต่กลับกลายเป็นว่าผมได้แค่ครึ่ง อีกครึ่งยังไม่ได้

เหตุการณ์อย่างนี้เป็นไปได้ไหมครับ และเพราะอะไร ใครพอรู้หรือมีประสบการร์บ้างครับ หรือผมเข้าใจผิดอะไรไปไหม
ขอบคุณครับ
MYBIZ

โพสต์ที่ 2

ก็แสดงว่ามีคนอื่นได้ไปด้วยมั๊งครับที่ราคาเท่ากัน
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
AleAle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: มีใครเคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้บ้างในตอนตั้ง bid

โพสต์ที่ 3

[quote="tatandchin"]
ผมตั้ง
bid 2.02 จำนวน
AleAle

Re: มีใครเคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้บ้างในตอนตั้ง bid

โพสต์ที่ 4

[quote="AleAleส่วนจำนวนการซื้อขายนี่ ผมไม่แน่ใจว่า เขานับเป็น ขาย 1 แสน ซื้อ 1 แสน
tatandchin

โพสต์ที่ 5

ที่ผมเข้าใจคือ เป็นไปได้ไหมที่จะมีคำสั่งแทรกคำสั่งที่ผมส่งเข้าไป
เพราะผมส่งคำสั่งเดียว bid ที่ 2.02 จำนวน 200,000 และหน้าจอก็มี bid ที่ราคา 2.02 จำนวน 200,000 เท่านั้น
ฉนั้นเมื่อมีการ match จำนวน 200,000 ที่ราคา 2.02 ทั้งหมดนั้นก็ต้องเป็นรายการที่ผมได้
แต่กลับกลายเป็นว่าผมได้แค่ครึ่ง แต่อีกครึ่ง ยังรอ match อยู่
แล้วอีก 100,000 ที่ match แล้วที่ราคา 2.02 ทำไมมาแทรกคำสั่งที่ผมสั่งได้อย่างไร
ถ้าผมส่งคำสั่ง 2 ครั้ง ครั้งละ 100,000 ก็ว่าไปอย่าง แล้วหน้าจอก็ควรมี bid ที่ 2.02 จำนวน 300,000 ซิ
งงครับ
MYBIZ

โพสต์ที่ 6

หรือไม่ก็มีคนถอน offer เหลือแค่ 100,000 หุ้นป่าว เลยได้แค่นั้น อิอิๆๆ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
Undertaker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

[quote="tatandchin"]สงสัยมากครับว่าเป็นไปได้อย่างไร
เหตุการณ์เป็นอย่างนี้ครับ
เดิมราคา bid offer ของหุ้นตัวหนึ่ง ต่างกัน 2 ช่อง
ผมตั้ง bid หุ้นตัวหนึ่ง ที่ต่างจาก offer เดิม 1 ช่อง
โดยที่ผมป็น bid เดียวในนั้น (หุ้นสภาพคล่องน้อย) เพราะ volumn ที่ bid นั้น เท่ากับจำนวนที่ผมสั่งไป
แต่กลับกลายเป็นว่า ผมได้แค่คึ่งหนึ่งของที่ตั้งไว้ ทั้งๆที่ volumn ที่มีการซื้อขายกัน เท่ากับที่ผมตั้งไว้ ณ ราคาที่ผมตั้งด้วย
เช่น หุ้น xx
เดิม
bid 2.00 จำนวน 100000 หุ้น
โดยที่ยังไม่มีการซื้อขายเกิดขึ้นเลย (พึ่งเปิดตลาดเช้าไม่นาน)
ผมตั้ง
bid 2.02 จำนวน
Dekfaifah

โพสต์ที่ 8

หรือไม่ก็มีคนถอน offer เหลือแค่ 100,000 หุ้นป่าว เลยได้แค่นั้น อิอิๆๆ
ผมว่า อาจจะเป็นไปได้นะ ไม่น่าจะมีคนอื่นส่งคำสั่งซ้อนได้เพราะต้องลำดับตาม order แต่ถ้าคนขายถอน bid ก่อน ก็ไม่แน่ครับ เหอะๆ คิดไม่ออกเหมือนกัน
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 9

อาจมีคนมาตั้ง ATO แย่งไป 100000 หุ้น ครับ เค้าจะได้ไปก่อน 100000

แล้วที่เหลือจึง จะเป็น ของคุณ ครับ  :)
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 10

[quote="Paul VI"]อาจมีคนมาตั้ง ATO แย่งไป 100000 หุ้น ครับ เค้าจะได้ไปก่อน 100000

แล้วที่เหลือจึง จะเป็น ของคุณ ครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Ramese

โพสต์ที่ 11

ผมมีวิธี เช็ค ครับ

1. คุณไปดูเวลาที่คุณตั้ง Bid ที่  web side Broker (คุณตั้ง ครั้งเดียว 200,000 หุ้น

2. คุณไปดูเวลา ซื้อขาย ถ้า เป็นเวลา  เดียวกับที่คุณตั้ง หรือ หลังจากนั้นเป็นเวลา ไม่เกิน 10 วินาที แล้ว เกิดการ Match ฝั่ง sale side หมายความว่ามีคนโยนไปที่ Bid เป็นจำนวน 100,000 หุ้น 2 รายการ หรือ 2 บรรทัด นั่นหมายความ ว่า มีคนตั้งตัดหน้า คุณ 100,000 หุ้น ก่อนเป็นเวลา วินาที ช่วงที่คุณกำลัง confirm ส่งคำสั่งไปครับ

3. แต่ถ้า คุณไปดูเวลา ที่เกิดการ Match แล้วนั้น หลังจากที่คุณตั้ง ฝั่ง Sale side หมายความว่ามีคนโยนไปที่ Bid เป็นจำนวน 200,000 หุ้น 1 รายการ หรือ 1 บรรทัดนั้น แล้วคุณได้แค่ 100,000 หุ้น แสดง ว่ามีปัญหาแล้วล่ะ ครับ
ควรจะแจ้ง ให้ borker ตรวจสอบ และส่งเรื่องไปยัง ตลท.

ปล. เป็นความคิดเห็นของผมน่ะครับ ไม่ทราบว่าเข้าใจเหมือนกัน หรือเปล่า ถ้าผมคิดผิดยังไร ช่วงแก้ด้วยน่ะครับ

ขอบคุณครับ
moojung

โพสต์ที่ 12

อาจจะมีการซ่อนorder นะครับ คือมีการ bid ไว้ก่อนแต่ไม่โชร์ order ครับ
broke สามารถทำได้ แต่ trade เองทำไม่ได้นอกจากรายใหญ่ครับ
น้องมาร์ก็ทำได้นะครับ
Bread & Butter

โพสต์ที่ 13

สามารถซ่อน order ได้ครับ
แต่ต้องโชว์ส่วนหนึ่งไว้ด้วย
เช่น จะซ่อน bid หรือ offer บางส่วนของหุ้นจำนวน 100,000 หุ้น
ต้องโชว์ให้เห็นส่วนหนึ่ง เช่น อย่างน้อย 100 หุ้น แล้วซ่อน 99,900 หุ้นไว้
แต่กรณีนี้ ไม่น่าใช่ เพราะซ่อนหมด
marble

โพสต์ที่ 14

เขาซ่อนorderครับ

มีบ่อยไป แต่ไม่รู้ซ่อนทำไม

อีกอย่างการซ่อนเนี่ยมันผิดกติกาหรือเปล่า อันนี้ไม่ทราบครับ แต่รู้สึกไม่แฟร์
kotaro
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 15

:shock:

พึ่งรู้นะครับเนี่ยะ ว่าซ๋อน order ได้ด้วย

รู้สึกไม่แฟร์จริงๆด้วย  ไม่ผิดกฏหมายหรือครับ

:roll:
สามัญชน

โพสต์ที่ 16

เขาซ่อนออร์เดอร์ได้
แต่ก็ต้องโชว์บางส่วนอย่างที่คุณ Bread & Butter บอกไว้
ส่วนตัวที่ซ่อนไว้จะลัดคิวออร์เดอร์ผู้อื่นที่โชว์แล้วไม่ได้
เพียงแต่จะเร็วกว่าคนที่ยังไม่ได้ตั้งออร์เดอร์เท่านั้นเอง
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Possible

โพสต์ที่ 17

เพิ่งรู้เหมือนกัน ขอถามต่อหน่อยสิครับ

แล้วการซ่อน order มันมีเหตุผลไรหรอครับ ทำไมต้องซ่อน

ถ้าเป็นเหตุผลที่ไม่แฟร์ ทำไมตลาดถึงให้ทำได้ครับ

ขอบคุณครับ

:o
Reborn
fantasia

โพสต์ที่ 18

เพิ่งรู้เหมือนกันว่าซ่อนได้

ทำให้เข้าใจเลยว่าบางทีเคาะขายหุ้นหมดแถวปุ๊บมันมีมาเติมอย่างรวดเร็วมากไอ้เราก็นึกว่าคนซื้อเฝ้าหน้าจอตลอด

ผมว่าการซ่อนไม่เป็นการเอาเปรียบอะไรนะครับ
ตราบใดที่ไม่สามารถแซงคนโชว์ได้อย่างที่คุณสามัญชนบอก
ก็เหมือนกันค่อย ๆ ตั้ง bid/offer ทีละนิด พอได้แล้วค่อยตั้งเพิ่มแหละครับ
ตั้งทีเดียวเยอะ ๆ วงแตกครับ
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 19

ความรู้ใหม่ของผมเลยนะครับเนี่ย เรื่องซ่อน order
ว่าแต่คนซ่อนได้ประโยชน์อะไรครับ?
Sorgios

โพสต์ที่ 20

นั่นสิครับ

มีไปทำไม ไอ้การซ่อน order เนี่ย :?:
CHIN UP, Do not give up !!!
tzy

โพสต์ที่ 21

ผมว่าไว้สำหรับ พวกปล่อยของกับเก็บของได้สะดวกๆครับ
KriangL

โพสต์ที่ 22

fantasia เขียน:เพิ่งรู้เหมือนกันว่าซ่อนได้

ทำให้เข้าใจเลยว่าบางทีเคาะขายหุ้นหมดแถวปุ๊บมันมีมาเติมอย่างรวดเร็วมากไอ้เราก็นึกว่าคนซื้อเฝ้าหน้าจอตลอด

ผมว่าการซ่อนไม่เป็นการเอาเปรียบอะไรนะครับ
ตราบใดที่ไม่สามารถแซงคนโชว์ได้อย่างที่คุณสามัญชนบอก
ก็เหมือนกันค่อย ๆ ตั้ง bid/offer ทีละนิด พอได้แล้วค่อยตั้งเพิ่มแหละครับ
ตั้งทีเดียวเยอะ ๆ วงแตกครับ
เอาไว้กลัวคนอื่นตกใจครับ เวลาจะ bid หรือ offer จำนวนมากๆ เช่นต้องการขาย 10 ล้านหุ้น ก็ให้โผล่แค่ 1 ล้านหุ้นใน offer ถ้า 1 ล้านหุ้นนี้หมด ก็เติมใหม่ทีละ 1 ล้านหุ้นไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมด
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 23

KriangL เขียน: เอาไว้กลัวคนอื่นตกใจครับ เวลาจะ bid หรือ offer จำนวนมากๆ เช่นต้องการขาย 10 ล้านหุ้น ก็ให้โผล่แค่ 1 ล้านหุ้นใน offer ถ้า 1 ล้านหุ้นนี้หมด ก็เติมใหม่ทีละ 1 ล้านหุ้นไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมด
งั้นผมขอเป็นความรู้หน่อยครับ

จะตั้งซ่อน ออรเดอร์ ต้องทำยังไง ต้องซื้อผ่านโบรก หรือเปล่า

ต้องมีปริมาณ ออร์เดอร์ มากน้อย ขนาดไหน

ขอความรู้ไว้ประดับสมอง หน่อยครับ
สามัญชน

โพสต์ที่ 24

วันนี้ผมเจอเหตุการณ์เดียวกันเลยครับ
งงมาก

ผมตั้งออฟเฟอร์หลังจากตลาดเปิดไปแล้ว
ก่อนผมตั้งเป็นอย่างนี้

bid 20000   24.3    24.5  30000  offer

ผมเลยแทรกเข้าไปที่ราคา 24.4  10000 หุ้น
จอเป็นอย่างนี้

bid 20000   24.3  24.4  10000  offer
                           24.5  30000

สักพักมีคนซื้อที่ 24.4 5000 หุ้น
จอผมก็แสดงผลว่าของผมแมทไป 5000 หุ้น  จอแสดงผลก็โชว์ว่าปริมาณซื้อขายทั้งหมดมี 5000  หุ้น
แล้วผมก็หันไปเล่นเกมส์
หันมาดูอีกที โอเย่  แสดงปริมาณซื้อขาย15000 หุ้น ราคาเดียว 24.4

ผมก็รีเฟรสจำนวนหุ้นที่แม็ท
อ้าว......ทำไมผมแม็ทไปแค่ 6000 หุ้นเอง
มีคนอื่นมาแทรกได้ยังไงเนี่ย

แบบนี้มันก็ไม่ยุติธรรม
เอาเปรียบกันเห็นๆ
ก็เลยมาโพสท์กระทู้นีแหละ

แต่แล้วก็เอะใจ
หรือเราดูอะไรผิดตรงไหนอย่างไรหรือเปล่า
ก็เลยเช็คการซื้อขายช่วงหลังจากแม็ทไป 5000 หุ้น
ก็ถึงบางอ้อ.....งุงิงุงิ

อ้อ.....มีคนขายที่ 24.3   9000หุ้น
แล้วมีคนซื้อที่ 24.4   100 หุ้น สิบครั้ง
รวมเป็น 15000 หุ้น
และเจ้า  24.4  100 หุ้น  สิบครั้งนี้แหละที่มันยังโชว์อยู่เพราะมันเป็นราคาสุดท้าย  
เจ้า 24.3  มันหายไปเพราะโดนเบียดมองไม่เห็น
ทำให้ผมเข้าใจผิดคิดว่าเล่นกันราคาเดียว

ที่แท้ถูกต้องแล้ว
เพื่อน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 25

รู้ตัวแล้วว่าใครทำให้STPIขึ้นแรง.... :roll:
mheesom

โพสต์ที่ 26

ไม่แน่ใจว่าเป็นข้อมูลที่กำลังต้องการรึเปล่าครับ เท่าที่ทราบในหลายๆโบรก รายย่อยก็สามารถทำได้ครับ ในโบรกกิมเอ็งก็ส่งจดหมายเตือนว่าอย่าซื้อหรือขายที่ละ 100-200 หุ้นครับ..

คำสั่งซื้อขายหุ้นแบบ Auto Change Published Volume

ความหมายอย่างสั้น

คำสั่งซื้อขายหุ้นแบบ Auto Change Published Volume คืออะไร

คำสั่งซื้อขายหุ้นแบบ Auto Change Published Volume เป็นคำสั่งให้ทยอยซื้อ หรือขายหุ้นในจำนวนที่ต้องการ โดยไม่ปรากฏจำนวนทั้งหมดแก่สายตาผู้อื่น จะปรากฏเฉพาะจำนวนที่จะทยอยซื้อหรือขายเท่านั้น

ความสำคัญของเรื่อง

ความสำคัญของการซื้อขายหุ้นแบบ Auto Change Published Volume

ในการซื้อขายหน หากปรากฏว่ามีคำเสนอซื้อหรือคำเสนอขายหุ้น ณ ระดับราคาใดราคาหนึ่งในปริมาณมาก จะทำให้นักลงทุนมีความรู้สึกว่า มีคนต้องการซื้อหรือมีคนต้องการขายหุ้นในราคานั้นในเวลานั้นเป็นจำนวนมาก ซึ่งอาจทำให้ผู้ที่ต้องการซื้อหุ้นรอจนกว่าผู้ขายไม่ต้องการ ต่อคิวขายหลังจำนวนเสนอขายที่มากมายนั้น และหันมาเสนอขายหุ้นในราคาที่ต่ำกว่า ในทางกลับกัน ผู้ที่ต้องการขายหุ้นที่คนต้องการซื้อเป็นจำนวนมากจะรอจนกว่ามีผู้ซื้อไม่ต้องการต่อคิวซื้อหลังจำนวนเสนอซื้อที่มากมายนั้น และหันมาเสนอซื้อในราคาที่สูงกว่า

การเสนอซื้อขายหุ้นแบบ Auto Change Published จะสามารถซ่อนความต้องการที่แท้จริงในการซื้อขายหุ้นในระดับราคาต่างๆ ได้ และอาจทำให้สามารถซื้อขายหุ้นได้ในราคาที่ดีขึ้น

ความหมายอย่างละเอียด

ตัวอย่าง คำสั่งซื้อขายหุ้นแบบ Auto Change Published Volume

สมมติว่านักลงทุนต้องการซื้อหุ้น ก จำนวน 15,000 หุ้น ในราคา 100 บาท โดยที่ใน ขณะนั้นภาวะการเสนอซื้อหุ้นมีราคาและจำนวนเสนอซื้อ ดังต่อไปนี้
ราคาเสนอขาย จำนวนเสนอซื้อ

100 บาท 500 หุ้น

99 บาท 1,000 หุ้น

98 บาท 1,300 หุ้น

97 บาท 800 หุ้น
หากในเวลาส่งคำสั่งซื้อให้กับนายหน้า ผู้ลงทุนระบุคำสั่งซื้อหุ้นจำนวน 15,000 หุ้น ในราคา 100 บาท แบบ Auto Change Published Volume ครั้งละ 1,000 หุ้น คำสั่งซื้อหุ้นนั้นจะ

โครงการจัดทำข้อมูลองค์ความรู้ งวดที่ 1 : นิยามธุรกิจ: การลงทุน 1/3

ทยอยส่งครั้งละ 1,000 หุ้น ทำให้จำนวนเสนอซื้อหุ้นเปลี่ยนแปลงเป็น 1,500 หุ้น ปรากฏแก่สายตานักลงทุนทั่วไปซึ่งไม่ถือว่าผิดปกติ ผู้ที่ต้องการขายหุ้นก็อาจตัดสินใจขายหุ้นมาที่ราคา 100 บาท เมื่อคำสั่งซื้อ 1,000 หุ้นแรก สามารถซื้อได้ครบถ้วนแล้วคำสั่งซื้อต่อไปก็จะถูกส่งมาโดยอัตโนมัติ ครั้งละ 1,000 หุ้น จนกว่าจะครบ 15,000 หุ้น ในทางตรงข้ามหากผู้ลงทุนส่งคำสั่งซื้อเต็มจำนวน 15,000 หุ้น ในราคา 100 บาท ข้อมูลการเสนอซื้อจะปรากฏจำนวนเสนอซื้อที่ราคา 100 บาท มีจำนวนทั้งสิ้น 15,500 หุ้น ซึ่งอาจแสดงถึงความต้องการซื้อที่สงผิดปกติจนทำให้ผู้ขายรอจนมีคนเสนอซื้อที่ไม่อยากต่อคิวที่ราคา 100 บาท เสนอซื้อในราคาที่สูงขึ้นทำให้ผู้ลงทุนไม่สามารถซื้อหุ้นได้ในราคาที่ต้องการ

ข้อพิจารณาในการนำความรู้ไปประยุกต์ใช้

ข้อควรระวัง

เนื่องจากคำสั่งซื้อขายหลักทรัพย์แบบ Auto Change Published Volume จะทำการส่งคำสั่งซื้อขายในจำนวนน้อยในแต่ละครั้ง และรอจนกว่าคำสั่งแรกได้รับการซื้อขายได้เรียบร้อยแล้วจึงส่งคำสั่งย่อยต่อไปซึ่งคำสั่งที่ส่งไปใหม่นี้จะไปเข้าคิวต่อจากคำเสนอซื้อขายของนักลงทุนอื่นที่เสนอในราคาเดียวกัน ในเวลาก่อนหน้าที่คำสั่งซื้อขายย่อยครั้งก่อนจะทำการซื้อขายได้ครบถ้วนทำให้ คำสั่งย่อยทุกๆคำสั่งจะต้องเข้าคิวรอในทุกๆ ครั้ง อันอาจทำให้ผู้ลงทุนไม่สามารถทำการซื้อขายหุ้นได้ในจำนวนที่ต้องการ โดยมากคำสั่งประเภทนี้เหมาะที่จะใช้สำหรับหุ้นที่มีสภาพคล่องที่ต่ำ เท่านั้น

คำไข (Keywords) : คำสั่งซื้อขายหุ้นแบบ Auto Change Published Volume / คำสั่งซื้อขายหุ้น / การลงทุน / ความรู้อ้างอิง / นิยามธุรกิจ

แหล่งข้อมูล :

รศ.จิรัตน์ สังข์แก้ว. (2545). การลงทุน. กรุงเทพฯ : มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์.

โครงการจัดทำข้อมูลองค์ความรู้ งวดที่ 1 : นิยามธุรกิจ: การลงทุน 2/3
MindTrick

โพสต์ที่ 27

จากที่บอกมา ตัดออก ก่อน คือ ไม่ใช่ การซ่อน ( publish order)

น่าจะเป็น  "put- through" order นะครับ เจอบ่อยโดยเฉพาะหุ้นไร้ความคล่องคอ
เค้านับรวม volume ด้วยครับ

put-through คือ คนขาย กะ คนซื้อ โทรหากัน ตกลงกันข้างนอก แล้วก็ส่งคำสั่งพร้อมบอกตลาดว่า A กะ B ซื้อ ขายกันนะ ราคานี้นะ ...จบ

หรือ ??

หากคุณไม่ได้ดู ticker รายการซื้อขาย อาจจะมีคนเคาะ offer แสนนึงก่อน  เติมมาทันที แสนนึง โดยที่คุณไม่ทันมอง แล้ว  ตามด้วย คนมาโยน bid แสนนึงใส่คุณ....ครับ

ปล. ลองบอก หุ้น กะ วัน-เวลา อาจจะพอดูให้ได้ หลังไมค์มาก็ได้
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
tatandchin

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ที่ช่วยกันมาให้ข้อสังเกตุครับ ได้ความรู้ใหม่ด้วยเลย
ขอบคุณคุณ MindTrick มากครับที่เป็นธุระให้ แต่ผมลองโทรถามมาร์แล้วเค้าบอกว่าน่าจะเป็น put-through แบบที่คุณ MindTrick ให้ข้อสังเกตุไว้ครับ
แต่สงสัยคือ ถ้าเป็น Put-through จะไม่แสดง bid offer ใช่ไหม แต่จะแสดง volumn แทนเลย (ลืมถามมาร์ไป)
MindTrick

โพสต์ที่ 29

tatandchin เขียน: แต่สงสัยคือ ถ้าเป็น Put-through จะไม่แสดง bid offer ใช่ไหม แต่จะแสดง volumn แทนเลย (ลืมถามมาร์ไป)
ตามนั้นเลยครับ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
โพสต์โพสต์