1 ล้านบาทแรกในชีวิต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 151

[quote="hongvalue"]เทพนาธานกลับมาแล้ว
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 152

[quote="Rocker"][quote="hongvalue"]เทพนาธานกลับมาแล้ว
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
beerstamps
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 153

เริ่มจาก3หมื่นเหมือนกันครับ แต่เริ่มปีนี้ เพิ่งอายุ21 ผมขอ เดินตามแนวทางด้วยนะครับ  อิอิ เงินน้อย ออมจากเงินไปมหาลัย-*-
GuS

โพสต์ที่ 154

ยินดีด้วยกับเจ้าของกระทู้ครับ
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 155

ดีครับ เงินน้อยๆสะสมไปก็มากขึ้นเอง ขอเพียงอย่าดูถูกเงินน้อย

ผมก็เริ่มจากเงินน้อยนิดเช่นกันครับ  :D
moonkiss

โพสต์ที่ 156

^
^
รออ่าน how i can get 10 m baht from stock market.
จากน้องคนข้างบนครับ
หวังว่าจะได้อ่านในอีกไม่กี่ปี
:D
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 157

[quote="Rocker"][quote="hongvalue"]เทพนาธานกลับมาแล้ว
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
damiano
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 158

drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 159

อาจารย์Buffetเล่นหุ้นเก่งที่สุดในโลก
ยังทําได้แค่ปีละ20%กว่าๆทบต้นทุกปี
แต่หลายคนในห้องนี้ทําได้เป็นร้อย%ต่อปี
น่านับถือในทักษะความสามารถจริงๆ
สําหรับหรับผมได้ปีละ10%ต่อเนื่องไม่ขาดทุนก็มีความสุขแล้ว
ไม่ว่าล้านแรกหรือล้านที่เท่าไหร่ ผมก็ยังร้สึกว่ายากอยู่เสมอ
ไม่เห็นจะง่ายเลย
ก็ศักยภาพตัวเรามีแค่นี้ ถึงจะอิจฉาหลายท่านที่ทักษะสูงกว่า
แต่จะทําอย่างไรได้
หวังว่าสักวันคงจะเก่งเหมือนเซียนทั้งหลายบ้าง
hongvalue
ผู้ติดตาม: 275

โพสต์ที่ 160

Radio เขียน:เมื่อมีผู้ที่เชื่อถือได้เช่นคุณ Hongvalue และ พี่ Por jai
มายืนยันถึงผลงานของคุณ Fon (ฝน )  ผมก็ต้องขออภัย
คุณ Fon ด้วยที่ได้กล่าวล่วงเกิน  ขอโทษด้วยครับ
หวังว่าคุณ Fon คงให้อภัยไม่โกรธ นะ

ผมว่าหมอฝนไม่โกรธหรอกครับใครๆก็พลาดกันได้
อย่าคิดมากเลยครับคนกันเองทั้งนั้น  :D

mprandy เขียน:ผมว่าคนที่รู้ เขารู้ดีครับว่าหมายถึงใคร (ป.ล. ตามมาจากทวิต เห็นปุ๊บต้องเข้ามาอ่านทันที ... บอกได้คำเดียวว่า ฮา มาก :lovl:)
มีคน directmessage มาใน twitter ผมด่าเทพนาธานกันสนั่นวันไหนเจอกันจะเอาให้ดูโคตรฮาเลย
GeneraX เขียน:ผมว่าผมรู้ว่าคุณฮงหมายถึงใครนะครับ ซึ่งไม่ใช่ทั้งคุณ Fon และคุณ Skyforever แน่ๆ ถ้าคนที่ไม่รู้ก็อาจจะเข้าใจผิดได้จริงๆนั่นแหละ :roll:

เอาเป็นว่าอย่าพยายามตีความกันเลยครับ กลับเข้าเรื่องดีกว่า  :D
จริงๆผมโพสนี้มีจุดประสงค์นะครับแค่อยากสื่อว่าเวลามองคนอยากให้ตัดสินกันที่การให้ความรู้ แนวคิด แชร์มุมมองการวิเคราะห์หลักการมากกว่าจะมานั่งฟังแมงเม่าแมงโม้ที่หาประโยชน์ใดๆในชีวิตไม่ได้ครับ

ถ้าเกิดคนใหม่ๆไม่รู้เรื่องแล้วคิดว่าเป็นเรื่องจริงไปเอาเป็นแบบอย่างเดี่ยวเว็บเกิดบรรทัดฐานที่ไม่ดีขึ้นมาว่าไม่ต้องโพสมีสาระหรอก ออกมาคอยคุยโม้ก็พอ มันจะไม่ดีอะครับ

ยืนยันว่าไม่ได้ต่อความยาวสาวความยืดอะไรนะครับ เพียงแต่คิดว่าการโพสที่หลักการแลกเปลี่ยนมุมมองเรื่องการลงทุนน่าจะเป็นจดประสงค์หลักๆของเว็บมากกว่าครับ

Rocker เขียน:
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
SunShine@Night

โพสต์ที่ 161

[quote="happiness"][quote="Rocker"][quote="hongvalue"]เทพนาธานกลับมาแล้ว
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
mprandy
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 162

ชื่อที่ตั้งไว้ สื่อความได้ครบถ้วนแล้ว ... มิต้องสงสัยเลยว่าได้มาว่าอย่างไร คนที่รู้ว่าเป็นใคร น่าจะพยักหน้าหงึก ๆ เห็นด้วยกันทุกคน :8)
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
luckyman
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 163

good case study, thank you very much krub.
zesar

โพสต์ที่ 164

หงึก ๆ  :roll:
nun08

โพสต์ที่ 165

[quote="Fon^^"]คารวะคุณ Skyforever ค่ะ
nun08

โพสต์ที่ 166

:D  :D   ล้านแรก หาไม่ยากเลย  ตอนนี้  ผมเกิน ร้อยล้านแล้วมั่ง แต่อยู่ที่ หน้าผากผมน่ะ.........55+   เถิกเกินอายุๆๆๆ
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 167

[quote="hongvalue"][quote="GeneraX"]ผมว่าผมรู้ว่าคุณฮงหมายถึงใครนะครับ ซึ่งไม่ใช่ทั้งคุณ Fon และคุณ Skyforever แน่ๆ ถ้าคนที่ไม่รู้ก็อาจจะเข้าใจผิดได้จริงๆนั่นแหละ :roll:

เอาเป็นว่าอย่าพยายามตีความกันเลยครับ กลับเข้าเรื่องดีกว่า
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
comrade
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 168

รอคุณหมอฝนมาเฉลยดีกว่า
อยากฟังมากครับ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 169

ดีครับ เป็นกำลังใจสำหรับคนมีแรงบันดาลใจแบบนี้

แต่อย่าประมาทนะครับ ท่ามกลางคนสำเร็จก็ต้องมีคนล้มเหลวเหมือนกัน
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
chowbe76

โพสต์ที่ 170

สุโค่ย
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
sunrise

โพสต์ที่ 171

ยินดีด้วยครับ

ล้านแรกยากเสมอ
ขอให้ถึง 10 เร็วๆครับ  :D
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
libraryy

ยินดีด้วยครับ

โพสต์ที่ 172

:P  :P  :P  :P  :P  :P  :P  :P
hagrid

โพสต์ที่ 173

เพิ่งเข้ามาอ่าน ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 174

เยี่ยมครับ ดีใจด้วยอีกคนครับ  :lol:
Small Details Make a Big Difference
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 175

[quote="Lu Xun"][quote="Paul VI"][quote="GeneraX"]ผมว่าผมรู้ว่าคุณฮงหมายถึงใครนะครับ ซึ่งไม่ใช่ทั้งคุณ Fon และคุณ Skyforever แน่ๆ ถ้าคนที่ไม่รู้ก็อาจจะเข้าใจผิดได้จริงๆนั่นแหละ :roll:

เอาเป็นว่าอย่าพยายามตีความกันเลยครับ กลับเข้าเรื่องดีกว่า
chewey69

โพสต์ที่ 176

เป็นกำลังใจให้ครับ เรื่องราวโดนใจมากมาก
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 177

leksmile เขียน: ตรงนี้สำคัญครับ จริงควรใส่ไว้ตั้งแต่ใน post แรกไม่งั้นคนจะเข้าใจผิดกันได้ครับ

เพราะจริงๆต้องเฉลี่ยทุนก่อนนะครับ ยกตัวอย่างเช่นเงินเริ่มเดือน 1 30,000 เพิ่มเดือน 7 อีก 300,000 ก็ต้องเอา ((30,000x6)+(330,000x6))/12=ทุนเฉลี่ยของคุณครับ

ไม่ใช่ 30,000 ตรงนี้จะทำให้คนเข้าใจผิดได้มากเลยนะครับ ผลตอบแทนมันจะต่างไปเยอะมาก

เพราะถ้าเงิน 30,000 +88% = 56400 +42% = 80088 บาทครับ

ที่ผมพูดนี่ไม่ได้จะบ๊าบหรืออะไรนะครับ แต่อยากให้เห็นภาพที่ชัดเจนเพราะเข้าใจว่าคุณ skyforever ก็คงต้องการให้เพื่อนๆได้เห็นภาพที่ชัดเจนเป็นเจตนาอยู่แล้วอ่ะครับ
ขอบคุณพี่เล็กครับที่ช่วยเข้ามาเน้นย้ำไม่ให้เข้าใจผิดกัน

คือตอนแรกที่ผมมา Post ไว้ ผมไม่อยากไปเน้นย้ำเรื่องผลตอบแทนมากน่ะครับ ผมมีเจตนาจะแบ่งปันประสบการณ์ให้กับคนที่มีฐานะทางบ้านที่ไม่ได้ร่ำรวย และมีรายได้ไม่ได้สูงมากได้มีกำลังใจในการลงทุนในแนวทาง VI นี้น่ะครับว่าสามารถจะสร้างผลตอบแทนที่ดีได้ อาจจะใช้เวลา 1ปี หรือ 2ปี หรือ 10ปีก็ตาม ในที่สุดก็จะมีเงินล้านได้ จะได้มีกำลังใจเริ่มออม และลงทุนในแนวทางที่ถูกต้องตั้งแต่วันนี้

ตอนหลังมีคนเริ่มพูดถึงผลตอบแทนของผม ผมจึงรีบชี้แจงเพิ่มเติมในหน้าแรกๆ เพราะกลัวว่าจะเข้าใจผิดกัน ผมชี้แจงไปว่าผมเอาเงินมาเติมระหว่างทางรวมเป็นเงินเติมไปทั้งหมดประมาณ 6แสนบาทครับ

ผมคิดว่าผลตอบแทนที่ผมทำได้ปีก่อน และปีนี้นั้นไม่ยั่งยืนหรอกครับ ในปีหลังๆผมอาจจะเจอปีที่แย่ๆก็ได้ แต่ผมในระยะยาวแล้ว ผมจะพยายามสร้างผลตอบแทนเฉลี่ยให้ได้เกิน 15% ต่อปีครับ (ผมตั้งเป้าไว้ที่ 18% ต่อปี)
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 178

skyforever wrote:
ผมวิเคราะห์ตัวเลขทางบัญชีไม่เก่งมากเท่าไหร่ รู้พื้นๆ เวลาที่ผมเจอหุ้นที่ยากๆ ผมก็จะผ่านเลยครับ คิดซะว่าไม่ใช่ทางของผม ผมหลีกเลี่ยงไม่ปีนกำแพงสูงๆ แต่ไปหากำแพงเตี้ยๆ แค่ก้าวข้ามก็พ้นแล้วดีกว่า

:cool:
LittleChicky

โพสต์ที่ 179

Conservative ของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน ผมเองรู้น้อย วิเคราะห์ลึกๆไม่ค่อยเก่ง Conservative ของผมจึงเหลือหุ้นให้ลงทุนไม่กี่ตัว บางทีความ Conservative ก็ทำให้พลาดโอกาสในหุ้นที่ขึ้นแรงๆ หลายๆตัว แต่ผมก็มั่นใจในทางนี้ว่าจะไม่ทำให้ผมหมดตัวเป็นครั้งที่2

บางทีก็ถือเป็นการเสียโอกาส เพราะถึงแม้ผมจะเห็นว่ามี Upside เยอะ แต่ผมไม่มั่นใจในธุรกิจว่าจะมีความแน่นอนเพียงพอหรือไม่ ผมก็ได้แต่มองหุ้นขึ้นแรงๆ ไม่ได้เข้าไปยุ่งเลย
ผมหมายถึง ผม conservative ตั้งแต่เริ่มลงทุนเลยน่ะครับ ต่างจากคุณ skyforever นิดนึงที่เคยได้บทเรียนสมัยเริ่มลงทุนๆแรก

ผมเคยพลาดๆหนักๆตัวเดียวคือจากราคา 11 บาทหล่นไปอยู่ 2 บาท (ทำไปได้ ฮ่าฮ่า) แต่เพราะกระจายความเสี่ยงซื้อหลายตัวเลยไม่เจ็บหนักมาก....

ยังไงก็ขอให้ประสบความสำเร็จในการลงทุน และประสบความสำเร็จในชีวิตนะครับ  :D ดูจากปีที่เริ่มทำงานเราน่าจะอายุพอๆกัน
นักลงทุนผู้ชาญฉลาดไม่ควรซื้อหุ้นสามัญเพียงเพราะว่ามันมีราคาถูก แต่ควรซื้อเฉพาะว่ามันสัญญาว่าจะทำกำไรงดงามให้กับเขา...ฟิลลิป เอ พิชเชอร์
nun08

โพสต์ที่ 180

[quote="Skyforever"][quote="Lu Xun"][quote="Paul VI"][quote="GeneraX"]ผมว่าผมรู้ว่าคุณฮงหมายถึงใครนะครับ ซึ่งไม่ใช่ทั้งคุณ Fon และคุณ Skyforever แน่ๆ ถ้าคนที่ไม่รู้ก็อาจจะเข้าใจผิดได้จริงๆนั่นแหละ :roll: