ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
wisut
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขอยืมกระทู้พี่โจหน่อยนะครับ

โพสต์ที่ 2431

worapong เขียน:ขอยืมกระทู้พี่โจหน่อยนะครับ

พอดีตอนมีตติ้งมีการคุยกันถึงตัว IT CITY ผมเห็นข่าวที่น่าสนใจขอเอามาแปะไว้เผื่อคนที่สนใจตัวนี้จะได้ลองอ่านดูนะครับ

อันนี้คุณเอกชัยพูดถึงทิศทางของธุรกิจ และการขยายสาขาใหม่ๆครับ เข้าใจว่าปีทองจริงๆ น่าจะเป็นปีหน้าครับ เพราะส่วนใหญ่สาขาใหม่จะเริ่มกำไรเป็นกอบเป็นกำเมื่อเปิดครบปีนะครับ

http://www.prachachat.net/view_news.php ... 2010-02-22

อันนี้จะเป็นข่าวของคู่แข่งครับ ซึ่งก็เร่งเปิดสาขาเหมือนกัน
http://www.prachachat.net/view_news.php ... 2010-04-12
HARDWARE HOUSE เพิ่มสาขาด้วยระบบ franchise  ขยายตัวได้เร็วมาก
และไม่มีปัญหาเรื่องหาพื้นที่  คนในพื้นที่เป็นเจ้าของกิจการเอง
มีแรงจูงใจในการขาย เพราะเป็นเจ้าของเอง
IT CITY ขยายตัวค่อนข้างช้า ไม่มีนโยบาย franchise
เคยแวะเข้าไปหลายสาขาใน กทม. พนักงานไม่ค่อยสนใจลูกค้า
ธุรกิจประเภทนี้ margin น้อยลงเรื่อยๆ ต้องขายให้ได้มากๆ จำนวนสาขามากๆ
น่าจะได้กำไรสูงสุด
ขออนุญาตแชร์ความคิดนะครับ  ขอบคุณมากครับ
Fon^^
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 2432

สวัสดีค่ะพี่โจ พี่จรัญ พี่ตี้ พี่การ พี่หมีและพี่ๆทุกคนค่ะ  :bow:

ขอบคุณพี่ๆมากๆสำหนับแนวคิดและประสบการณ์ที่แบ่งปันสำหรับนักลงทุนรุ่นใหม่ๆแบบฝน  ทำให้ฝนไม่ต้องใช้เวลาจำนวนมากในการหลงทางเพราะพี่ๆชี้ทางให้ค่ะ   :bow:  

ทำให้มีแรงฮึดสู้ต่อไปค่ะ   สู้ๆ
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 2433

[quote="Fon^^"]สวัสดีค่ะพี่โจ พี่จรัญ พี่ตี้ พี่การ พี่หมีและพี่ๆทุกคนค่ะ
Fon^^

โพสต์ที่ 2434

ขออนุญาติทำกระทู้พี่โจ รกหน่อยนะคะ แฮ่ๆ   :lol:  เห็นหลายๆท่านรอฟังสรุปค่ะ
สรุปสาระสำคัญงาน meeting ภาคใต้ค่ะ
เริ่มต้นจากการขอขอบคุณบุคคลสำคัญของงานก่อนนะคะ  พี่จรัญ พี่ตี้ พี่วรพงษ์ และที่ขาดไม่ได้พี่โจค่ะ รวมทั้งพี่ทุกคนที่ไม่ได้เอ่ยนาม ณ.ที่นี้นะคะ

เริ่มต้นจากภาพรวมของVi เป็นการวิเคราะห์หุ้นเหมือนการวิเคราะห์บริษัทที่เราร่วมลงทุน  ลักษณะธุรกิจและผลประกอบการ
หลักการเลือกหุ้นที่สามารถทำให้ได้ผลตอบแทนดีๆนะคะ พี่โจแบ่งเป็น 2 ประเด็นคือ
1. บริษัทที่กำไรจะโตในอนาคต    ราคาหุ้นยังไม่รับรู้และราคาหุ้นจะถูกในอนาคต
2. บริษัทที่กำไรสม่ำเสมอไม่โตมาก  และหุ้นราคาถูกมาก
ฟังดูเหมือนง่าย  แต่ทำไมเวลาหาหุ้นถึงหาแบบ 2 ข้อนี้ไม่เจอซักที  :lol:  :lol:  :lol:

สำหรับนักลงทุน vi ที่เริ่มลงทุนค่ะ
1. การลงทุนมีหลายแนว  แนว vi เราจำเป็นต้องรู้งบการเงิน และสามารถวิเคราะห์งบดุล งบกำไรขาดทุน งบกระแสเงินสด  และเชื่อมโยงความสัมพันธ์ทั้ง 3 งบได้
2. การทุ่มเทและตั้งใจ  อันนี้ยกคำพูดพี่โจมาทั้งประโยคเลยนะคะ ถ้าเราตั้งใจทำงานประจำ ความสำเร็จและความร่ำรวยเป็นสิ่งไม่แน่นอน  แต่ถ้าเราตั้งใจและทุ่มเทในการลงทุน  เราสามารถประสบความสำเร็จได้แน่นอนครับ (คำนี้คมบาดใจ ต้องขอนับถือในมุมมองพี่โจจริงๆ  :bow: )
สุดท้าย  สิ่งสำคัญที่ขาดไม่ได้คือ  การเริ่มต้น  เราต้องเริ่มต้นลงทุนและศึกษาตั้งแต่ปัจจุบันนี้ค่ะ เพราะเมื่อเราเริ่มต้นแล้วหลังจากนั้นเราจะก้าวต่อไปได้ง่ายขึ้น  

หลังจากนั้นในงานก็เป็นการแลกเปลี่ยนมุมมองของหุ้นรายตัวและเศรษฐกิจภาพรวมค่ะ ยกตัวอย่างเช่น
ผู้ร่วมงาน : ไม่ทราบว่าพี่โจมีมุมมองเกี่ยวกับกรีซและยุโรปยังไง
พี่โจ : เราเพิ่งผ่านวิกฤต 2551 มามันเหมือนมี snake bite effect โดยที่เรายังกลัวกันอยู่มาก  ยังไงก็ยังลงทุนหุ้นเป็นสัดส่วนหลัก  แค่ต้องระวังมากขึ้น เพราะความไม่แน่นอนคือความแน่นอน
ผู้ร่วมงาน : พี่โจมีวิธีการหาข้อมูลอย่างไร
พี่โจ : เราต้องรู้รูปแบบการทำธุรกิจและผลประกอบการ  คือเราต้องอ่านทั้ง 56-1 และงบการเงิน รวมทั้งติดตามข่าวที่เกี่ยวกับบริษัทด้วย
หลังจากคำถามภาพรวมหมด ก็เป็นการแลกเปลี่ยนมุมมองหุ้นแต่ละตัวค่ะ  แต่ส่วนมากจะเป็นพี่โจ พี่ตี้ พี่วรพงษ์เป็นผู้ตอบ  ส่วนท่านอื่นๆก็ถามเป็นส่วนมากค่ะ
อันนี้เป็นสรุปคร่าวๆของมีทติ้งภาคใต้นะคะ  ส่วนเนื้อหาข้างบนเป็นผลึกความรู้ที่พี่โจมอบให้มานะคะ  ขอขอบคุณอีกครั้ง ณ. ที่นี้  :bow:
ส่วนเรื่องหุ้นฝนนึกไม่ออกว่าในงานมีหุ้นที่ไม่ได้พูดถึงรึเปล่า  เพราะคุยหุ้นกันเยอะมากค่ะ  ปล.ฝนจำรายละเอียดหลังจากนี้ไม่ได้แล้วค่ะเพราะอาหารอร่อยมาก   :ep:
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
ASA

โพสต์ที่ 2435

เข้ามาขอบคุณพี่โจ พี่ตี้ พี่วรพงศ์ พี่หมี พี่จรัญ สำหรับน้ำใจของการแบ่งปันทั้งความรู้ ประสบการ์ณ รวมทั้งพี่ๆเพื่อนทุกคนครับ รู้สึกเป็นกันเองมาก  :bow:

ขอบคุณพี่จรัญที่อุตสาห์ขับรถวนมาส่งนะครับและขอบคุณพี่แมวสำหรับที่พักราคาพิเศษครับ  :bow:  

:D  :D  :D
ซากคน

โพสต์ที่ 2436

[quote="Fon^^"]

หลักการเลือกหุ้นที่สามารถทำให้ได้ผลตอบแทนดีๆนะคะ พี่โจแบ่งเป็น 2 ประเด็นคือ
1. บริษัทที่กำไรจะโตในอนาคต
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 2437

ขอบคุณ คุณโจ คุณตึ้ คุณวรพงษ์ และเพื่อนๆ ชาว VI ที่มาทุกๆ คน ...

หนาแน่นมากครับคราวนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nuthor

โพสต์ที่ 2438

Fon^^ เขียน:ขออนุญาติทำกระทู้พี่โจ รกหน่อยนะคะ แฮ่ๆ   :lol:  เห็นหลายๆท่านรอฟังสรุปค่ะ
สรุปสาระสำคัญงาน meeting ภาคใต้ค่ะ
เริ่มต้นจากการขอขอบคุณบุคคลสำคัญของงานก่อนนะคะ  พี่จรัญ พี่ตี้ พี่...

อันนี้เป็นสรุปคร่าวๆของมีทติ้งภาคใต้นะคะ  ส่วนเนื้อหาข้างบนเป็นผลึกความรู้ที่พี่โจมอบให้มานะคะ  ขอขอบคุณอีกครั้ง ณ. ที่นี้  :bow:
ส่วนเรื่องหุ้นฝนนึกไม่ออกว่าในงานมีหุ้นที่ไม่ได้พูดถึงรึเปล่า  เพราะคุยหุ้นกันเยอะมากค่ะ  ปล.ฝนจำรายละเอียดหลังจากนี้ไม่ได้แล้วค่ะเพราะอาหารอร่อยมาก   :ep:
ขอบคุณคุณฝนมากนะครับ อยากไปร่วมงานมีทติ้งด้วยแต่ยังไม่มีโอกาส  :)
getkung

โพสต์ที่ 2439

[quote]
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 886

โพสต์ที่ 2440

[quote="getkung"][quote]
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
investment biker
ผู้ติดตาม: 139

โพสต์ที่ 2441

ขอขยายความประเด็นตรงนี้นิดนึง
หุ้นที่ผมกำไรมักจะเป็นอย่างนี้ครับ..

1.หุ้นที่ราคาไม่ถูกไม่แพงวันนี้ แต่เราวิเคราะห์แล้วกำไรจะโตมากมายในอนาคต นั่นหมายความว่าถ้าเราคิดถูกหุ้นตัวนี้จะกลายเป็นหุ้นที่ถูกมากในอนาคต ถ้าเราซื้อและถือไว้เราก็รวยครับ ยิ่งถ้าวันนี้หุ้นถูกอยู่แล้ว อย่างนี้ต้องตีแตก   หรือถ้าวันนี้หุ้นไม่ถูก แต่ถ้าอนาคตจะถูก เราก็ซื้อได้เช่นกันครับ หุ้นประเภทนี้เช่นหุ้นที่ผมพูดถึงในงานมีตติ้งก็เป็นตัวอย่างที่ชัดเจน

2.หุ้นที่ปัจจุบันถูกอยู่แล้ว ไม่ต้องรออนาคต แต่มีปัจจัยบางอย่างที่ทำให้นักลงทุนไม่กล้าซื้อ แต่เราวิเคราะห์แล้วปัจจัยเหล่านั้นไม่มีผลเสียจริงๆ เราก็ซื้อไว้ ถ้าเราคิดถูกเมื่อปัจจัยลบนั้นผ่านไป นักลงทุนจะแห่เข้ามาซื้อหุ้นเอง เราซื้อไว้ก่อนก็กำไร ในงานมีตติ้งก็ยกตัวอย่างหุ้นประเภทนี้เช่นกัน
อ่านแล้วพอเข้าใจครับ หุ้นที่ผมกำไรก็เป็นแนว ๆ นี้เหมือนกันครับ แต่เกรงว่าน้อง ๆ ท่านอื่นอาจไม่เข้าใจถ้าไม่มีตัวอย่างชื่อหุ้น  :lol:   เป็นไปได้ไหมที่พี่จะให้ตัวอย่างกลุ่มละประมาณ 5-10 ตัว เอาไปให้น้อง ๆ ศึกษาต่อ

ถ้าให้ตัวอย่างน้อยตัว เกรงว่ามือใหม่อาจหลับหูหลับตาซื้อหุ้นตาม ผมเลยคิดว่าให้ตัวอย่างหลาย ๆ ตัว เพื่อนำไปศึกษาต่อ ตัดสินใจซื้อเอง เผื่อมือใหม่จะได้ฝึกหาปลาเป็นบ้าง  :D
In search of super stocks
wasan_yu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2442

ยกมือเห็นด้วยกับพี่investment biker   รบกวนพี่ลูกอีสานยกตัวอย่างให้มือใหม่อย่างผมเห็นภาพด้วยครับ :pray:
เด็กสระบุรี
sphere

โพสต์ที่ 2443

มีcase studyไหมครับ
Indian Cork

เห็นด้วยกับคุณ investment biker ค่ะ

โพสต์ที่ 2444

เห็นด้วยกับคุณ investment biker ค่ะ

ถ้าเป็นไปได้ รบกวนขอรายชื่อหุ้นเพื่อนำไปศึกษาเพิ่มเติมได้ไหมคะ

เนื่องจากตอนนี้เองก็สะเปะสะปะ เป็นมือใหม่มากๆ สรุปแล้วยังไม่สามารถดูภาพรวมเศรษฐกิจแล้วเลือกหุ้นที่น่าสนใจจะไปศึกษาต่อได้เองเลยค่ะ  บางทีก็งงไปหลายตลบ  อยากได้รายชื่อหุ้นซักจำนวนนึง เพื่อจะได้เอาไปหัดวิเคราะห์งบการเงิน ประมาณการ ดูพื้นฐาน  วิเคราะห์หาข้อได้เปรียบในการแข่งขัน ตามแนวVI น่ะค่ะ
MYBIZ

โพสต์ที่ 2445

pwz เขียน:มีcase studyไหมครับ
หาคำตอบมาให้จากที่พี่โจเคยตอบย้อนหลังมาให้ครับ
ILINK
ราคาตอนนั้น P/E ปี 52 ประมาณ 6 เท่า
ถ้าโตเท่าตัวแบบที่ผู้บริหารให้ข่าว P/E ก็เหลือ 3 เท่า

ถ้าปีนี้ไม่โตเลยก็ยัง P/E 6 เท่า ผมคิดว่าไม่แพงสำหรับบริษัทที่มียอดขายครึ่งนึงค่อนข้างข้างแน่นอน(ส่วนขายสายสัญญาณ) ประกอบกับงบดุลบริษัทก็แข็งแกร่ง ปันผลดี แต่ปี 53 ยังไงก็ต้องโต เพราะงบรัฐออกมามาก ในขณะที่ส่วนงานประมูลก็ออกมาเยอะมาก ผมเข้าใจว่าที่ผู้บริหารให้ข่าวว่าจะโต 100% เพราะคาดการณ์ว่าจะได้งานประมูลเท่าโน้นเท่านี้ แต่มาเปลี่ยนเป็นโต 30% เพราะคิดเฉพาะงานที่ประมูลได้แล้วเท่านั้น ส่วนงานประมูลจำนวนมากที่ยังไม่ทราบผลก็ถือเป็นของแถม น่าจะส่งผลดีต่อปี 54 ด้วยครับ..

คิดอย่างนี้ไม่รู้คิดแบบดันโดหรือเปล่า...

จบข่าว
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
benz145

โพสต์ที่ 2446

ไม่มีโอกาสไปงานครับ เสียดายมาก

อนนี้ส่วนตัวดู list หุ้นไว้ พิจารณาเองแบบงูๆปลาๆ แล้วมองว่า ราคาหุ้นส่วนใหญ่ตอนนี้มันสูงไปหน่อย

อยากทราบว่า พี่โจเห็นว่าอย่างไรครับ หรือมองว่ายังมีโอกาสปรับตัวขึ้นไปได้อีกมากครับ?

รบกวนพี่โจให้ค่า PE ที่เหมาะสมของ THRE เท่าไหร่ด้วยครับ
และราคา LH มองว่าอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
damiano

โพสต์ที่ 2447

[quote="investment biker"][quote]ขอขยายความประเด็นตรงนี้นิดนึง
หุ้นที่ผมกำไรมักจะเป็นอย่างนี้ครับ..

1.หุ้นที่ราคาไม่ถูกไม่แพงวันนี้ แต่เราวิเคราะห์แล้วกำไรจะโตมากมายในอนาคต นั่นหมายความว่าถ้าเราคิดถูกหุ้นตัวนี้จะกลายเป็นหุ้นที่ถูกมากในอนาคต ถ้าเราซื้อและถือไว้เราก็รวยครับ ยิ่งถ้าวันนี้หุ้นถูกอยู่แล้ว อย่างนี้ต้องตีแตก
Minky2522
ผู้ติดตาม: 2

เกี่ยวกับ TR

โพสต์ที่ 2448

พี่โจครับ อยากถามความเห็นของพี่เกี่ยวกับตัว TR หน่อยครับ (ถ้าไม่นับ ปันผลน้อย) ว่าตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ พอดีเห็นว่า ผลประกอบการ พลิกกลับจากขาดทุนเป็นกำไรค่อนข้างเยอะ น่ะครับ   แล้วปัจจัยพวกปัญหา Euro zone จะมีผลกับ TR ไหมครับ   ขอบคุณครับ
poppo

โพสต์ที่ 2449

พี่โจ มอง CSC อย่างไรครับ

ผมสนใจเพราะเป็นธุรกิจที่น่าจะค่อนข้างมั่นคง ต้องซื้อซ้ำเรื่อยๆ และผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่ก็เป็นผู้ที่ใช้ฝาของเขาอยู่ โอกาสเสียลูกค้าน่าจะน้อย

ที่ผ่านมา npm ก็ไม่ค่อยผันผวนมาก ไม่น่าโดนกดราคามาก

ราคาไม่แพง หนี้ลดลงเรื่อยๆ ส่วนของผู้ถือหุ้นเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

กำไร q1 ประมาณ 1.2 ถ้าได้เท่านี้ทั้งปี ราคาแถวนี้ พีอีประมาณ ห้ากว่าๆ

แต่ข้อเสียคือ สภาพคล่องน้อย และปันผลน้อย ประวัติที่ผ่านมาปันผลเพียง 25% ของกำไร

ขอบคุณครับ

ปล ถามอีกนิด เรื่อง EASTW ผมลงทุนเพื่อปันผลระยะยาวได้ไหมครับ ดูแล้ว หนี้น้อยกว่า TTW ปันผลใกล้เคียงกัน และผมว่าน่าจะมีโอกาสเติบโตจากการขยายตัวของการใช้น้ำมากขึ้นจากอุตสาหกรรม ครัวเรือน และการท่องเที่ยวในภาคตะวันออก

ขอบคุึณมากครับ
จงทนอด และอดทน
sangop403

Re: ขอยืมกระทู้พี่โจหน่อยนะครับ

โพสต์ที่ 2450

wisut เขียน:
HARDWARE HOUSE เพิ่มสาขาด้วยระบบ franchise
getkung

Re: เห็นด้วยกับคุณ investment biker ค่ะ

โพสต์ที่ 2451

[quote="Indian Cork"]เห็นด้วยกับคุณ investment biker ค่ะ

ถ้าเป็นไปได้ รบกวนขอรายชื่อหุ้นเพื่อนำไปศึกษาเพิ่มเติมได้ไหมคะ

เนื่องจากตอนนี้เองก็สะเปะสะปะ เป็นมือใหม่มากๆ สรุปแล้วยังไม่สามารถดูภาพรวมเศรษฐกิจแล้วเลือกหุ้นที่น่าสนใจจะไปศึกษาต่อได้เองเลยค่ะ
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 2452

[quote="damiano"][quote="investment biker"][quote]ขอขยายความประเด็นตรงนี้นิดนึง

1.หุ้นที่ราคาไม่ถูกไม่แพงวันนี้ แต่เราวิเคราะห์แล้วกำไรจะโตมากมายในอนาคต นั่นหมายความว่าถ้าเราคิดถูกหุ้นตัวนี้จะกลายเป็นหุ้นที่ถูกมากในอนาคต ถ้าเราซื้อและถือไว้เราก็รวยครับ ยิ่งถ้าวันนี้หุ้นถูกอยู่แล้ว อย่างนี้ต้องตีแตก
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2453

[quote="investment biker"][quote]ขอขยายความประเด็นตรงนี้นิดนึง

การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2454

benz145 เขียน:ไม่มีโอกาสไปงานครับ เสียดายมาก อนนี้ส่วนตัวดู list หุ้นไว้ พิจารณาเองแบบงูๆปลาๆ แล้วมองว่า ราคาหุ้นส่วนใหญ่ตอนนี้มันสูงไปหน่อย
อยากทราบว่า พี่โจเห็นว่าอย่างไรครับ หรือมองว่ายังมีโอกาสปรับตัวขึ้นไปได้อีกมากครับ?รบกวนพี่โจให้ค่า PE ที่เหมาะสมของ THRE เท่าไหร่ด้วยครับ
และราคา LH มองว่าอย่างไรครับ
ขอบคุณครับ
ปัจจุบันนักลงทุนที่ดูปัจจัยพื้นฐานของหุ้นมีมากขึ้น ตลาดก็มีแนวโน้มมีประสิทธิภาพมากขึ้น ดังนั้นคนที่จะทำผลตอบแทนได้ดีๆต้องทำการบ้านหนักหน่อย พยายามก้าวไปก่อนคนอื่นหนึ่งก้าวเสมอ มองระยะยาวหน่อย ผมคิดว่ายังสามารถทำผลตอบแทนได้ครับ...

ตัว THRE เป็นหุ้นที่มีความเสี่ยงต่ำ อัตราการเติบโตไปตามเบี้ยประกันภัยซึ่งเพิ่มขึ้นทุกปีตาม GDP  ปัจจุบันเข้าใจว่ารับเบี้ยประกันชีวิตเพิ่มขึ้น ซึ่งเบี้ยประกันชีวิตมีความเสี่ยงต่ำ ความผันผวนน้อย แต่ผมไม่แน่ใจว่าเบี้ยตัวนี้มีกฎบังคับให้ทุกบริษัทต้องส่งเบี้ยให้ไทยรีหรือเปล่า ไม่ค่อยแน่ใจครับ ถ้ามีจะส่งผลดีต่อบริษัทมาก นอกจากนั้นบริษัทยังมีส่วนแบ่งกำไรจากบริษัทย่อยและร่วมอื่นๆอีกพอสมควร  หากดูประวัติการทำกำไรย้อนหลังน่าจะโตประมาณ 10-15% ดังนั้น P/E ที่เหมาะสมควรเป็น 12-13 เท่าหรือผลตอบแทนประมาณปีละ 7-9% บริษัทปันผลเกือบทั้งหมดของผลกำไรดังนั้นจะได้ยิลด์ประมาณ 7% เช่นกันครับ ดังนั้น thre ถือเป็นหุ้นที่ปลอดภัย ปันผลดี เหมาะสำหรับกินเงินปันผลแทนเงินฝากครับ..
ลูกอิสาน

Re: เกี่ยวกับ TR

โพสต์ที่ 2455

[quote="Minky2522"]พี่โจครับ อยากถามความเห็นของพี่เกี่ยวกับตัว TR หน่อยครับ (ถ้าไม่นับ ปันผลน้อย) ว่าตอนนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ พอดีเห็นว่า ผลประกอบการ พลิกกลับจากขาดทุนเป็นกำไรค่อนข้างเยอะ น่ะครับ
damiano

โพสต์ที่ 2456

[quote="newbie_12"][quote="damiano"][quote="investment biker"][quote]ขอขยายความประเด็นตรงนี้นิดนึง

ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2457

poppo เขียน:พี่โจ มอง CSC อย่างไรครับ
ผมสนใจเพราะเป็นธุรกิจที่น่าจะค่อนข้างมั่นคง ต้องซื้อซ้ำเรื่อยๆ และผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่ก็เป็นผู้ที่ใช้ฝาของเขาอยู่ โอกาสเสียลูกค้าน่าจะน้อยที่ผ่านมา npm ก็ไม่ค่อยผันผวนมาก ไม่น่าโดนกดราคามากราคาไม่แพง หนี้ลดลงเรื่อยๆ ส่วนของผู้ถือหุ้นเพิ่มขึ้นเรื่อยๆกำไร q1 ประมาณ 1.2 ถ้าได้เท่านี้ทั้งปี ราคาแถวนี้ พีอีประมาณ ห้ากว่าๆแต่ข้อเสียคือ สภาพคล่องน้อย และปันผลน้อย ประวัติที่ผ่านมาปันผลเพียง 25% ของกำไร ขอบคุณครับ

ปล ถามอีกนิด เรื่อง EASTW ผมลงทุนเพื่อปันผลระยะยาวได้ไหมครับ ดูแล้ว หนี้น้อยกว่า TTW ปันผลใกล้เคียงกัน และผมว่าน่าจะมีโอกาสเติบโตจากการขยายตัวของการใช้น้ำมากขึ้นจากอุตสาหกรรม ครัวเรือน และการท่องเที่ยวในภาคตะวันออก
จุดเด่นของ CSC คือมีความมั่นคงของรายได้เพราะผลิตสินค้าที่ใช้แล้วหมดไป และที่สำคัญมีผู้ถือหุ้นใหญ่เป็นลูกค้าเอง ทำให้รายได้มั่นคงครับ นอกจากนั้นงบดุลของบริษัทดีขึ้นมากๆเพราะมีการขายสินทรัพย์ที่ไม่ได้ใช้แล้ว นำเงินมาลดหนี้สินเงินกู้ บวกกับการปันผลน้อยๆ ทำให้ปัจจุบันบริษัทมีฐานะเป็น net-cash company แล้ว ปีที่แล้วตอนที่ผมเคยพูดแนะนำหุ้นตัวนี้ที่ราคา 14-15 บ.ตอนนั้นบริษัทมีมูลค่าตลาดของบริษัท/กระแสเงินสดอิสระ ต่ำเกือบที่สุดของตลาดหุ้นไทยประมาณ 3 เท่า เท่านั้น :shock:  นั่นหมายความว่าเราซื้อและถือหุ้นแค่ 3 ปี กิจการก็ทำเงินให้เท่ากับที่เราจ่ายไปแล้ว  นอกจากกระแสเงินสดที่ดีมาก บริษัทยังมีสินทรัพย์ที่รอการขายเป็นที่ดินแถวรังสิตอีกประมาณ 2 ร้อยกว่าล้าน ซึ่งหากบริษัทขายได้อาจจะบันทึกกำไรไม่มากแต่ส่งผลดีต่อกระแสเงินสด ซึ่งดีอยู่แล้ว ถ้าบริษัทไม่มีเหตผลในการใช้เงิน ควรเพิ่มนโยบายการปันผลให้มากกว่านี้ ปีนี้คงมีการชำระเงินกู้ระยะยาวทั้งหมด ไม่แน่อาจจะจ่ายปันผลในอัตรามากขึ้นครับ..

แต่ในดีก็มีด้อย สินค้าที่บริษัทผลิตมีแนวโน้มที่จะล้าสมัย โดยเฉพาะฝาเหล็ก ฝาอลูมีเนียม โดยถูกแทนที่ด้วยฝาพลาสติกและขวด pet ซึ่งมีข้อได้เปรียบหลายอย่าง โดยเฉพาะด้านราคา แต่เข้าใจว่าบริษัทก็มีผลิตฝาพลาสติกด้วยแต่ไม่แน่ใจว่ามีสัดส่วนเท่าไหร่ และมีมาร์จินเป็นอย่างไร ขอควรระวังของงบกำไรขาดทุนตัวนี้คือบางไตรมาสกำไรจะดีมากเพราะมีราคาเหล็กต้นทุนต่ำตุนเอาไว้ แต่บางไตรมาสจะเจอราคาเหล็กสูงแต่ปรับราคาไม่ได้ จากข้อมูลในอดีตกำไรขั้นต้นประมาณ 10-15% แต่ 2 ไตรมาสล่าสุดทำได้ถึง 16.6 และ 16.5 % ตามลำดับ ไม่แน่ใจว่าตัวเลขนี้จะ sustain หรือเปล่า :roll:  อีกประเด็นเข้าใจว่าผลประกอบการมี seasoning ไตรมาส 1 และ 3 จะใกล้เคียงกัน ไตรมาส 2 จะสุงสุดเพราะอากาศร้อน ส่วนไตรมาส 4 จะโลวร์เพราะอากาศเย็นและจ่ายโบนัส ดังนั้นไม่ควรคาดการณ์ EPS โดยเอาไตรมาสใดไตรมาสนึงคูณสี่นะครับ... :P
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2458

poppo เขียน:ปล ถามอีกนิด เรื่อง EASTW ผมลงทุนเพื่อปันผลระยะยาวได้ไหมครับ ดูแล้ว หนี้น้อยกว่า TTW ปันผลใกล้เคียงกัน และผมว่าน่าจะมีโอกาสเติบโตจากการขยายตัวของการใช้น้ำมากขึ้นจากอุตสาหกรรม ครัวเรือน และการท่องเที่ยวในภาคตะวันออก
jmb2511 เขียน:อิจฉาครับ ไม่ได้ไป ทั้งๆที่ตั้งใจ เลยไม่มีโอกาสรู้จักพี่ๆ เพื่อนๆ เสียดายมากครับ ปีหน้าผมขอสมัครเดี๋ยวนี้เลยครับ ขอถามพี่โจนิดนะครับ ว่า kh.,eastw. ถือว่าเป็นgrowth stocks ได้ไหมครับ ถ้าไม่ไช่แล้วพี่โจจัดอยู่ในกลุ่ไหนครับ ขอขอบคุณไว้ลว่งหน้าเลยครับพี่ครับ ขอบคุณมากๆครับ :)
EASTW เป็นหุ้นที่เกือบๆจะดีทุกด้าน บริษัทมีการเติบโตพอสมควรทั้งปริมาณการจำหน่ายและราคาขาย โดยเฉพาะปริมาณการจำหน่ายเป็นสิ่งที่แน่นอน เพราะภาคตะวันออกมีการเติบโตของอุตสาหกรรมและชุมชน ดังนั้นเป็นไปไม่ได้เลยว่าปริมาณการใช้น้ำจะลดลง และ eastw ก็เป็นผู้ขายแทบจะรายเดียว.. นอกจากนี้บริษัทมีงบดุลที่แข็งแกร่ง(TRIS ให้เรทติ้งวันนี้ที่ A) สามารถรองรับการลงทุนได้อีกหลายปี บริษัทจ่ายปันผลค่อนข้างสูงถึง 7% ต่อปีและสามารถเครดิตภาษีได้ถึง 42% ของเงินปันผล นอกจากนั้นบริษัทไม่มีความเสี่ยงเรื่องคดีการฟ้องร้องที่มีนัยยะเหมือน TTW ครับ..  โดยภาพรวม eastw เป็นหุ้นที่เหมาะสำหรับกินปันผลรวมถึงคาดหวังผลตอบแทนราคาหุ้นได้อีกนิดหน่อย แต่ไม่ใช่หุ้นที่หวังผลตอบแทนมากกว่า 25-30% ขึ้นไปครับ..

ส่วน KH จุดเด่นของตัวนี้คือการมีกลุ่มลูกค้าที่หลากหลาย มีแหล่งรายได้หลายสาขา และมีการควบคุมต้นทุนที่ดีมากๆ ในระยะสั้นนักลงทุนอาจจะกังวลเรื่องที่ยกเลิกการให้บริการหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ ทำใด้รายได้ประมาณ 20% หายไป ประกอบกับประกันสังคมไม่ได้เพิ่มค่าหัวให้โรงพยาบาล ดังนั้นในปีนี้รายได้ KH อาจจะเท่าๆเดิมหรือเพิ่มขึ้นเพียงเล็กน้อย แต่ในระยะยาวผมคิดว่าเป็นกลยุทธิ์ที่ถูกต้อง เมื่อกลุ่มลูกค้าแตกต่างกันมากเกินไป โดยมีทั้งลูกค้าเงินสด ลูกค้าประกันสังคมและประกันสุขภาพแห่งชาติ ทำให้ต้องใช้ทรัพยกรในการดูแลเยอะทั้งหมอ พยาบาล และข้อจำกัดของพื้นที่ โดยเฉพาะกลุ่มประกันสุขภาพแห่งชาติที่มาร์จินต่ำที่สุดแถมยังมีแนวโน้มการใช้บริการเพิ่มมากขึ้นมากอีกด้วย ในปี 54 ยอดขายและกำไรน่าจะเพิ่มขึ้นเป็นปกติ แต่ในปี 55 โรงพยาบาลระดับบนที่แจ้งวัฒนะจะเปิดบริการ ซึ่งในระยะแรกคงมีผลขาดทุนแน่นอน ผู้บริหารหวังว่าปีที่ 2 จะเริ่มกำไร แต่ประเด็นนี้ผมไม่แน่ใจ เพราะเป็นโรงพยาบาลนี้เป็นกลุ่มลูกค้าที่ KH ไม่เคยให้บริการมาก่อนครับ จะเห็นได้ว่าในระยะสั้นๆ KH อาจจะกำไรไม่เติบโตมาก แต่หากทุกอย่างลงตัว ประกอบกับการขยายสาขาที่พัทยา และที่สุขาภิบาล 3 แล้วเสร็จ KH ก็จะเติบโตได้อีกเยอะ ในระยะยาวเทรนด์ของสังคมคนชรา เป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ และกลุ่มโรงพยาบาลจะได้ประโยชน์มากที่สุด ถ้าให้ผมเลือกผมชอง KH ที่สุดจากเหตผลต่างๆข้างต้นครับ... :D
0N0111

โพสต์ที่ 2459

พี่โจครับ
ขอถามทิศทาง svi หน่อยครับ พี่โจคิดว่า ยอดขาย
และกำไร จะเพิ่มจาก q1มากน้อยเพียงใด
และ ปัญหาใน eu จะกระทบยอดขายหรือไม่ครับ
ถ้าเลือก ปันผล กับ upside อันไหนผลตอบแทนดีที่กว่าครับ
และสุดท้ายความเสี่ยงที่มี
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล.ขอให้ขยายความสโลเกนของพี่ให้ฟัง
หน่อยครับคงไม่รบกวนมากไปนะครับ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
หมีขาว

โพสต์ที่ 2460

รบกวนถามความเห็นพี่ลูกอิสานเกี่ยวกับบริษัทประกันภัยโดยเฉพาะ SCSMG อีกครั้งครับ
หลังจากเกิดเหตุการณ์รุณแรงในกรุงเทพฯ เมื่อเดือนที่ผ่านมา จะส่งผลกระทบต่อ SCSMG มากน้อยแค่ไหนครับ?