คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 71

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 4381

neo_potato_Th เขียน:เห็นถามเรื่องน้ำมัน

ผมขอถามซื่อๆบ้างT.T ผมไม่มีความความรู้ด้านenergyเลย

-cycleน้ำมัน petrochem นี่ รอบละประมาณกี่ปีหรอคับ อะไรที่มีผลต่อdemand,supplyสำคัญๆที่ควรจะติดตาม และปกติพี่วิบูลย์หาข้อมูลจากไหน??
รอบละกี่ปีคงตอบแน่ๆไม่ได้
แต่cycleน้ำมันจะนานกว่าpetrochem
เพราะการขุดเจาะหาน้ำมันใช้เวลาหลายปี
กว่าจะพัฒนาแต่ละหลุมได้
และการหาแหล่งนำมันก็ไม่ง่ายอย่างที่คิด

ส่วนpetrochem
แค่มีเงินและวัตถุดิบก็สร้างโรงงานpetrochemได้
สร้างสองสามปีก็ผลิตได้แล้ว
วัฏจักรเลยมาเร็วไปเร็ว
neo_potato_Th เขียน:-ธุรกิจโรงกลั่นนี่ไม่ใช่ต้นน้ำใช่มั้ยครับ ถ้าราคาน้ำมันขึ้นก็จะได้กำไรจากแค่stock gain
โรงกลั่นไม่ใช่ต้นน้ำ
แต่เป็นกลางน้ำโดยรับน้ำมันดิบมากลั่น
ถ้าน้ำมันขึ้นก็อาจได้กำไรจากมาร์จินที่สูงขึ้นได้
หรืออาจขาดทุนได้ถ้าราคาขายยังขึ้นไม่ได้ตามต้นทุน
neo_potato_Th เขียน:-pttepถือเป็นต้นน้ำรึเปล่าครับ?? gasธรรมชาติแปรผันตามราคาน้ำมันรึเปล่าครับ???
ใช่ การขุดเจาะถือเป็นต้นน้ำ
ราคากาซธรรมชาติในเมืองไทยขึ้นกับน้ำมันเตา
แต่ปรับกันทุกหกเดือน
ไม่ได้ซื้อขายกันเป็นรายวัน
ราคากาซจึงผันผวนน้อยกว่าราคาน้ำมัน

ส่วนราคากาซที่เมืองนอกอย่างอเมริกาก็มีตลาดกลาง
ไว้ซื้อขายกันล่วงหน้าเหมือนน้ำมัน
neo_potato_Th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4382

ขอบคุณ ท่าน ซือแป๋วิบูลย์ครับ

ผมยังafter shockจากเมื่อวานT.T

ไม่คิดว่าจะเกิดขนาดนี้

ดีที่ถือcpnแค่100หุ้น

ผมไปอ่านfbรุ่นพี่ท่านหนึง มีtwitterเขียนว่า

"ปัญหาตอนนี้ไม่ใช่คนไทยไม่รักชาติ แต่คนไทยไม่รักกันเองมากกว่า"

เศร้า>_<
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้

โพสต์ที่ 4383

1ยังงี้ถ้าลอยตัวgas
pttepจะกลายเป็นcyclical โดยสมบูรณ์เลยรึเปล่าครับ

2ทำไมราคาน้ำมันขึ้นทำไมราคาgasถึงต้องขึ้นตามครับอันนี้งง??
VIB007

โพสต์ที่ 4384

neo_potato_Th เขียน:ขอบคุณ ท่าน ซือแป๋วิบูลย์ครับ

ผมยังafter shockจากเมื่อวานT.T

ไม่คิดว่าจะเกิดขนาดนี้

ดีที่ถือcpnแค่100หุ้น

ผมไปอ่านfbรุ่นพี่ท่านหนึง มีtwitterเขียนว่า

"ปัญหาตอนนี้ไม่ใช่คนไทยไม่รักชาติ แต่คนไทยไม่รักกันเองมากกว่า"

เศร้า>_<
ปัญหาการเมืองไม่พูดดีกว่า
ตอนนี้คนไทยแบ่งขั้วกันแล้ว
พูดไปเดี๋ยวมีเคืองทั้งสองข้าง

ส่วน cpn กำลังรอดูว่าเปิดตลาดมาจะลงเท่าไหร่
รอลุ้น
VIB007

โพสต์ที่ 4385

neo_potato_Th เขียน:1ยังงี้ถ้าลอยตัวgas
pttepจะกลายเป็นcyclical โดยสมบูรณ์เลยรึเปล่าครับ??
ลอยตัวคงลอยตัว LPG ไม่ใช่ NGV
และเป็นราคาขายปลีกมากกว่าราคารับซื้อ
ดังนั้น pttep คงไม่กระทบอะไรเลย
neo_potato_Th เขียน:2ทำไมราคาน้ำมันขึ้นทำไมราคาgasถึงต้องขึ้นตามครับอันนี้งง??
LPG ผลิตมากจากน้ำมันดิบ
ราคาน้ำมันขึ้น LPGเลยขึ้นตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
ผู้ติดตาม: 277

โพสต์ที่ 4386

เข้ามาทักพี่วิบูลย์ครับ เจอกันครั้งล่าสุดที่พระราม 9
ขอขอบคุณที่เลี้ยงอาหารจีนอร่อยๆผมกับเพื่อนนะครับ
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
VIB007

โพสต์ที่ 4387

hongvalue เขียน:เข้ามาทักพี่วิบูลย์ครับ เจอกันครั้งล่าสุดที่พระราม 9
ขอขอบคุณที่เลี้ยงอาหารจีนอร่อยๆผมกับเพื่อนนะครับ
สวัสดีท่านฮง
สบายดีนะ
ช่วงนี้ท่าทางจะล่ำซำ

รอถึงกระทู้ถึงสองล้านครั้งเมื่อไหร่
จะพาไปเลี้ยงอีกที.....ฮา :lol:  :lol:  :lol:
hongvalue

โพสต์ที่ 4388

VIB007 เขียน:
สวัสดีท่านฮง
สบายดีนะ
ช่วงนี้ท่าทางจะล่ำซำ

รอถึงกระทู้ถึงสองล้านครั้งเมื่อไหร่
จะพาไปเลี้ยงอีกที.....ฮา :lol:
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
my book
hongvalue

โพสต์ที่ 4389

มาคัส แห่งมีดที่ 13 พูดกับลูกน้องของก๊อด ดาบหักกระดูกว่า

ใครคิดว่าแน่ก็เข้ามาเลย แต่คนที่แน่กว่าพวกแก มีเยอะกว่าพวกแกเป็นฝูง
ตอนนี้นอนอยู่ในหลุมหมดแล้ว

:lol:
my book
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4390

hongvalue เขียน:มาคัส แห่งมีดที่ 13 พูดกับลูกน้องของก๊อด ดาบหักกระดูกว่า

ใครคิดว่าแน่ก็เข้ามาเลย แต่คนที่แน่กว่าพวกแก มีเยอะกว่าพวกแกเป็นฝูง
ตอนนี้นอนอยู่ในหลุมหมดแล้ว

:lol:
อ่านด้วยเหรอครับ

สำหรับผมเห้นแค่ภาพก็ไม่กล้าอ่านแล้ววว สยอง ฮ่าๆ

โพสต์ที่ 4391

ขอถาม อ. วิบูลย์เกี่ยวกับมุมมองเกี่ยวกับการ cut loss คับ-.-??
และหลักการเอาตัวรอดในช่วงcrisis

ขอบคุณมากครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4392

hongvalue เขียน:

ท่านเทินอะไรกันครับ เรียกแบบนี้เดี่ยวขี้กลากขึ้นหัวผมหมด
พี่อาวุโสกว่าผมเยอะนะ(จะว่าแก่ว่างั้นเถอะ :lol: )

สองล้านครั้งเลยเหรอสงสัยจะไม่ไหวแฮะอีก 9 แสนกว่าครั้งแนะกว่าจะถึง

เอาเป็นว่ามาพูดคุย ถามไถ่สารทุกข์สุขดิบ ประสาคนรู้จักกันบ้างดีกว่าครับ
ผมเป็นผู้น้อยก็แวะมาเยี่ยมเยียนเป็นครั้งคราว

ก็ออกนอกเรื่องไป มีคนบอกว่าอาจารย์วิชาป้องกันตัวระดับสุดยอดถูกถามว่าท่านรู้อะไรเกี่ยวกับวิชาป้องกันตัวบ้าง เขาตอบว่าผมแทบไม่รู้อะไรเลย
อะนอกเรื่องอีกแล้ว
อย่างคำพูดของเสี่ยยักษ์คำนึงบอกว่าเวลาที่คุณรู้สึกว่าปลอดภัยที่สุดคือเวลาที่อันตรายที่สุด ผมว่าคนที่อยู่ในตลาดหุ้นไม่ว่าใครก็ตามถ้ายังอยู่ไม่ถึง 10 ปี
เป็นอย่างน้อยผมว่าเขายังไม่รู้จักความน่ากลัวของตลาดดีพอ ผมว่าบางทีเล่นหุ้นสำคัญคือ แข่งกับตัวเองอย่าไปแข่งกับคนอื่นมาก บางคนกลัวเดี่ยวปีนี้ได้ไม่ถึง 100% เดี่ยวจะมาโม้ใน tvi ไม่ได้(ก๊าก)เลยลุยแหลกปรากฏขาดทุน 50% แทนเลยหายไปจากเว็บ ผมว่าการเอาแต่รอดในระยะยาวได้ส่วนนึง
เวลาคุณกำไรเยอะๆ อย่าไปเหลิงมาก อย่าคิดว่าจะได้ทุกปี คนที่เคยกำไรเยอะกว่าคุณตั้งเยอะ ออกจากตลาดไปกันเยอะแล้ว อะไรทำนองนี้

เฮ้อ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพื้นฐานเลยคุยเรื่องอื่นแทนแล้วกันนะครับ หวังว่าจะไม่ถือสา
สวัสดีฮง
ว่างๆเข้ามาคุยกันบ้าง
พื้นฐานคุยมามากแล้ว
คุยเรื่องอื่นก็ได้

พูดถูกใจเรื่องผลตอบแทน  100%
เอาไปสามบาท
VIB007

โพสต์ที่ 4393

neo_potato_Th เขียน:ขอถาม อ. วิบูลย์เกี่ยวกับมุมมองเกี่ยวกับการ cut loss คับ-.-??
และหลักการเอาตัวรอดในช่วงcrisis

ขอบคุณมากครับ
วีไอคัตลอสด้วยสองข้อ
หนึ่ง วิเคราะห์ผิด
สอง พื้นฐานเปลี่ยน
ถ้าสองข้อนี้เกิดขึ้น การถือต่อไปอาจแย่กว่าเดิม

ส่วนการที่"ราคาหุ้น"ลดลงถือว่าเป็น"โอกาส"
ขณะที่นักเก็งกำไรถือว่าเป็นเรื่องคอขาดบาดตาย
มันคนละมุมมองที่เห็นได้ชัดๆ

ส่วนการเอาตัวรอดในช่วงวิกฤตินั้น
ต้องบอกว่าวิกฤติปี 40  ผมเจ๊งมากับมือ
ที่ช่วงวิกฤติซัพไพร์มนั้น รอดมาได้ด้วยวิชาและหลักการ
หลักการที่ว่าให้ซื้อหุ้นเหมือนซื้อธุรกิจ
ถ้าอนาคตอีกสามถึงห้าปีข้างหน้ายังดีอยู่
จะขายทำไม
ถ้าราคาหุ้นลดลงถือว่าเป็น"โอกาส"

เท่านั้นหละ
อ้อและ"อย่าตกใจเป็นกระต่ายตื่นตูม"
เลิกเสพข่าวซะบ้างจะดีเอง
ปิดทีวี ปิดเนต ไม่อ่านนสพบ้างจะช่วยได้มาก

โพสต์ที่ 4394

ขอบคุณมากครับอาจารย์ วิบูลย์

ตอนนี้ปิดสนิทแล้วคับข้อมูล

อ่านแต่ตำราแพทย์T.T

ห่างๆจอแล้วรู้สึกคุณภาพชีวิตดีขึ้นมากเลยครับ:D
ดำ
ผู้ติดตาม: 93

โพสต์ที่ 4395

hongvalue เขียน:ผมอ่านเรื่อง winning habit of soros & buffet
ผมชอบตรง seven deally investment sins นะ

ไม่น่าเชื่อว่าจริงๆแล้วโซรอสกับบัฟเฟตจะมีปรัชญาอะไรหลายๆอย่างที่เหมือนกันมาก ทั้งๆที่จริงๆแล้วทั้งคู่ก็เป็นนักลงทุนคนละสไตล์กัน
ผมเองได้คุยกับเทรดเดอร์ที่ผมคิดว่าเก่งระดับสุดยอดมากๆหลายคน
ผมรู้สึกฉงนกับหลักการลงทุนของเขามากว่ามันสุดยอดจริงๆ
มันเป็นมิตินึงที่แทบไม่น่าเชื่อว่าจะมีคนที่คิดอะไรแบบนี้ออกมาได้
เมื่อก่อนผมเคยคิดว่าใครจะไปรู้ว่า atc จะไปจาก 3 ถึง 70 psl จะไปจาก
1 ถึง 50 แล้วถึงรู้เราจะขายตอนไหน แต่ปรมจารย์เรื่องระบบการเทรดสามารถปรับใช้จุดในการ entry & exit ได้แต่ก็ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบมันก็ช่วยอะไรเราได้ในระดับนึงเท่านั้น
ว่างๆ ช่วยมาเล่าให้อ่านบ้างก็จะดีมิใช่น้อยครับ จะเป็นที่นี่หรือที่ Blog ก็ได้นะ
น่าสนใจทั้งส่วนของโซรอสกับบัฟเฟต และส่วนของซุปเปอร์เทรดเดอร์ครับ
mandy
Verified User

โพสต์ที่ 4396

เข้ามาช่วยปั่นกระทู้ครับ  :D  

อยากรบกวนพี่วิบูลย์ วิเคราะห์เศรษฐกิจยุโรป ณ ปัจจุบันให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ

แล้วแนวโน้นต่อไปจะเป็นอย่างไรครับ  :?:
hongvalue

โพสต์ที่ 4397

ดำ เขียน: ว่างๆ ช่วยมาเล่าให้อ่านบ้างก็จะดีมิใช่น้อยครับ จะเป็นที่นี่หรือที่ Blog ก็ได้นะ
น่าสนใจทั้งส่วนของโซรอสกับบัฟเฟต และส่วนของซุปเปอร์เทรดเดอร์ครับ

เอาไว้จะหาโอกาศเขียนเรื่องนี้นะครับ
:D
my book
kawee019

โพสต์ที่ 4398

ให้ความรู้ดีจริงๆเลยครับ ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ :D
VIB007

โพสต์ที่ 4399

[quote="mandy"]เข้ามาช่วยปั่นกระทู้ครับ
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 4400

ผมสั่งซื้อหนังสือ คุณ วิบูลย์ ไป Value way วิถีเซียนหุ้นมูลค่า

ผมสั่งไป 3 อาทิตย์ เพิ่งจะได้มาเมื่อซัก 3 วันก่อนเอง

เค้าบอกเป็นหนังสือหายาก  :mrgreen:

คุ้มครับ เมื่อวาน กล่อมลูกคนเล็กนอนเสร็จ ตะลุยอ่านไปทีเดียว 100 หน้าเลย

ผมว่า แนวความคิด คุณ วิบูลย์ ดีมากๆครับ

สำคัญมากๆเลย แนวความคิด จะทำอะไรให้สำเร็จ ได้ ก็ด้วยแนวความคิด

เหมือนเหยียบคันเร่งมิด แต่ถ้า ผิดทิศผิดองศาความคิด นี่ ความสำเร็จก็ไปกันคนละทาง

ผมกำลังเอาแนวความคิดทั้งหมด มาหลอม เป็นตัวเองให้ดีที่สุด

ขอบคุณ สำหรับ หนังสือ แนวความคิดดีๆ ครับ  :D
Paul VI

โพสต์ที่ 4401

ลืมบอกไปว่า สั่งซื้อ จาก ซีเอ็ด

(พนง.เค้าบอกว่า เป็น หนังสือ หายาก)
VIB007

โพสต์ที่ 4402

Paul VI เขียน:ลืมบอกไปว่า สั่งซื้อ จาก ซีเอ็ด

(พนง.เค้าบอกว่า เป็น หนังสือ หายาก)
มีอีกเล่มนะครับ
"อ่านก่อนรวยถาวรกว่า"
เขียนโดยผมและคุณมนเช่นกัน
ท่าทางจะหายากกว่าอีกนะ
เพราะพิพม์ก่อน
และพิมพ์ครั้งเดียว
ขณะที่"วิถีเซียนหุ้นมูลค่า" พิมพ์ตั้งสองครั้ง

ผมโทรไปถามสนพ.ว่า
จะพิพม์เล่มสามหรือเปล่า
เห็นเงียบไปเลย
สงสัยต้องทำแบบท่านดร.
เอาไปให้สนพ.อื่นพิพม์ซะเลย

ยินดีครับที่อ่านแล้วได้ความรู้

ความตั้งใจผมที่เขียนหนังสือ กระทู้หรือคอลัมน์
ก็เพื่อให้มีคนหันมาสนใจลงทุนแบบวีไอ
ผมเปลี่ยนนักลงทุนได้เพียงคนเดียวผมก็พอใจแล้ว
แต่ดูเหมือนว่าความตั้งใจของผมจะไปไกลกว่าที่คิด
เพราะตอนนี้ดูเหมือนรายย่อยจะมาสนใจวีไอกันเยอะมาก
ดูจากตลาดหุ้นช่วงที่ผานมา
เวลาต่างชาติขาย
รายย่อยรับซื้อลูกเดียว
ดูเหมือนจะเริ่มชอบเป็น"ชาวสวน"เหมือน"วีไอ" ฮา ฮา
Paul VI

โพสต์ที่ 4403

ขอบคุณ คุณ วิบูลย์ เช่นกันครับ

ที่เขียนหนังสือดีๆ ให้อ่าน

จะเอาความรู้ที่ได้ ไปพัฒนาแนวความคิดครับ
VIB007

โพสต์ที่ 4404

Paul VI เขียน:ขอบคุณ คุณ วิบูลย์ เช่นกันครับ

ที่เขียนหนังสือดีๆ ให้อ่าน

จะเอาความรู้ที่ได้ ไปพัฒนาแนวความคิดครับ
ด้วยความยินดีครับ
Paul VI

โพสต์ที่ 4405

มีอีกเล่มนะครับ
"อ่านก่อนรวยถาวรกว่า"
เขียนโดยผมและคุณมนเช่นกัน
ท่าทางจะหายากกว่าอีกนะ
เพราะพิพม์ก่อน
และพิมพ์ครั้งเดียว
ขณะที่"วิถีเซียนหุ้นมูลค่า" พิมพ์ตั้งสองครั้ง
อยากอ่านขึ้นมา ตะหงิดใจ เลยครับ

ไปถามร้านซีเอ็ด ไม่มี

จะฝากสั่งก็ไม่มี

เข้าไปดูในเวป จะสั่งซื้อก็ไม่มี

อยากอ่าน ครับ

ขอถามคุณวิบูลย์ ทำงานเกี่ยวกับ พวก ปิโตร เคยได้มีการทำงานร่วมกับ

กลุ่ม NDT เช่น TNDT QLT หรือเปล่า

เป็นคำถามแรกก่อนครับ ถ้าไม่เคยทำงานด้วย ก็จะไม่กวน ถามต่อครับผม
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 4406

Paul VI เขียน: อยากอ่านขึ้นมา ตะหงิดใจ เลยครับ

ไปถามร้านซีเอ็ด ไม่มี

จะฝากสั่งก็ไม่มี

เข้าไปดูในเวป จะสั่งซื้อก็ไม่มี

อยากอ่าน ครับ

ขอถามคุณวิบูลย์ ทำงานเกี่ยวกับ พวก ปิโตร เคยได้มีการทำงานร่วมกับ

กลุ่ม NDT เช่น TNDT QLT หรือเปล่า

เป็นคำถามแรกก่อนครับ ถ้าไม่เคยทำงานด้วย ก็จะไม่กวน ถามต่อครับผม
เล่มนี้ ผมก็หาแทบพลิกแผ่นดินครับ ไปได้ที่ B2S central พัทยา แต่ไปมาหนหลังรู้สึกว่าหมดแล้วครับ
Paul VI

โพสต์ที่ 4407

เล่มนี้ ผมก็หาแทบพลิกแผ่นดินครับ ไปได้ที่ B2S central พัทยา แต่ไปมาหนหลังรู้สึกว่าหมด
เอาไว้ จะพยายามไปหาดู ตามสาขาใหญ่ ๆบ้าง

ขอบคุณมากครับ น้อง oba ja ma

โพสต์ที่ 4408

ผมก็อยากอ่านมั่ง-_-"

มีใครอยากขายต่อผมมั้ยคับ
boong24

โพสต์ที่ 4409

ผมมีครับ มีใครอยากยืมไปอ่านไหมอะครับ
ตอนนี้ให้คนอื่นยืมอ่านอยู่ ไม่น่าเกินปลายอาทิตย์หน้า น่าจะได้คืนครับ :D
getkung
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4410

อาทิตย์ที่แล้วผมไปซื้อมาได้ครับ Value Way ที่ se-ed สาขาโลตัสนครราชสีมา เป็นฉบับตีพิมพ์ครั้งที่ 2

ส่วนอีกเล่มต้องลองกลับไปดูเผื่อจะมีครับ