ขอถาม csl เกี่ยวกับปันผลหน่อยครับ!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
yamajung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 38

ขอถาม csl เกี่ยวกับปันผลหน่อยครับ!!!

โพสต์ที่ 1

ผมสงสัยว่า csl ทำไมจ่ายปันผลเยอะจัง

แล้วยังงี้อนาคตจะสามารถจ่ายปันผลได้ขนาดนี้หรือไม่ครับ

ไม่ทราบว่าผมคิดถูกรึป่าวครับ

1.  กำไร สะสม - ยังไม่ได้จัดสรร Q1/10 = 484.96

2.  จ่ายปันผล พฤษภาคม = .27 * 639,515,772  = 172,669,258

3.  และดูจากกำไรแต่ละไตรมาส ประมาณ 50-100 ล้าน
ผมเลยลองให้เป็น 80 ล้าน ดังนั้น ตกปีหนึ่งกำไรประมาณ 240 ล้าน

csl 1ปีจ่าย 2 ครั้ง จ่ายเยอะมาก ไม่ทราบว่า อนาคตกำไรสะสมที่มีจะมีให้จ่ายเยอะขนาดนี้หรือป่าวครับ หรือ อาจจะจ่าย%น้อยลง

รบกวนด้วยด้วยนะครับ
ปล. มือใหม่ครับ ผิดตรงไหนบอกได้เลยนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
konkaikong
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

วันนี้คุณมีรองเท้าแล้วหรือยัง
โพสต์โพสต์