หุ้นออสเตรเลียตัวไหนน่าสนใจคะ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
Born to Trade
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ใครเคยเทรดหุ้นออสเตรเลียบ้างคะ ตัวไหน sector ไหนน่าสนใจคะ
offshore-engineer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 2

ผมยังไม่ได้เริ่มเทรด ASX แต่กำลังศึกษาหาข้อมูลอยู่ครับ ตอนนี้ที่ดูอยู่ก็จะเป็นบริษัทใหญ่ๆซะมากกว่าครับ (ASX S&P 300)

ในความคิดเห็นของผม Sector ที่น่าสนใจก็น่าจะเป็น Resources ไม่ว่าจะเป็น Mining, Petroleum ครับ

BHP Billiton เป็นบริษัทที่ใหญ่ที่สุด (M.Cap) ที่จดทะเบียนใน ASX มีกิจการครอบคลุมทั้งปิโตรเลียม แร่เหล็ก ถ่านหิน ทองแดง ฯลฯ เมื่อเดือนที่ผ่านมามีข่าวกับ Rio Tinto จะจัดตั้ง JV สำหรับ Pilbara Iron Ore Operation ถ้าการตั้ง JV สำเร็จ ก็จะทำให้มีสัดส่วนการส่งออกแร่เหล็กมากถึง 1/3 ของโลก ประเทศนำเข้าแร่เหล็กพยายามกีดกันการตั้ง JV นี้อยู่ครับ ไม่ว่าจะเป็นจีน ญี่ปุ่น และ EU

ถ้าในกลุ่มปิโตรเลียม ก็จะมี Woodside, Origin Energy และ Santos ทั้งสามบริษัทนี้อยู่ใน ASX S&P 20 สำหรับ Woodside มีทั้ง Asset ที่เป็น conventional pertroleum และ LNG ส่วน Origin และ Santos มี coal seam gas reserve จำนวนมาก และกำลังจะพัฒนา LNG Plant ที่ผลิตจาก CSG ทั้งสามบริษัทนี้ราคาไม่ถูกเลยครับ PE น่าจะเกือบ 20 เพราะทุกคนมองไปที่อนาคตอีก 4-5 ปีข้างหน้าเมื่อ LNG Plant สร้างเสร็จ

อีกบริษัทหนึ่งในกลุ่มปิโตรเลียมที่น่าสนใจก็คือ Karoon Gas เพราะเพิ่งจะไปสำรวจเจอแหล่งก๊าซขนาดใหญ่มาก (Poseidon) หลายฝ่ายคาดว่าน่าจะมีปริมาณสำรองมากถึง 7 trillion cubic feet ซึ่งเพียงพอที่จะทำให้สร้าง LNG Plant ได้อีก 1-2 Plant แน่นอนครับราคาหุ้นพึ่งไปหนึ่งเท่าตอบสนองกับข่าวดีอันนี้ไปแล้วครับ

อีก sector ที่น่าสนใจก็คือค้าปลีกครับ Woolworths, JB Hi-Fi และ The Reject Shop มีเรื่องราวการเติบโตที่น่าสนใจครับ ทั้งสามบริษัทเทรดกันอยู่ที่ PE ราวๆ 17-18 เช่นกันครับ กลุ่มค้าปลีกได้รับผลดีจากมาตรการกระตุ้นทางเศรษฐกิจของรัฐบาลทำให้ประชาชนมีการจับจ่ายใช้สอยมากขึ้นครับ

ส่วนกลุ่มธนาคาร ก็มี Big Four, Westpac, Commonwealth Bank, NAB and ANZ ทั้งสี่แบงค์ที่มี M.Cap ติด 1 ใน 10 สถานะทางการเงินของแบงค์ในออสเตรเลียยังค่อนข้างแข็งแกร่งเมื่อเทียบกับสถาบันการเงินในอเมริกา ถึงแม้จะมีสัดส่วนหนี้เสียที่เพิ่มมากขึ้นจากกลุ่ม SME

ที่ดูๆ อยู่ก็ประมาณนี้แหละครับ
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
Jimmy

โพสต์ที่ 3

รบกวนคุณ offshore-engineer แสดงความเห็นกับ Wotif หน่อยครับ ว่ามี่ความเข้มแข็งทางการเงินแค่ไหน

ขอบคุณครับ
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)

โพสต์ที่ 4

Jimmy เขียน:รบกวนคุณ offshore-engineer แสดงความเห็นกับ Wotif หน่อยครับ ว่ามี่ความเข้มแข็งทางการเงินแค่ไหน

ขอบคุณครับ
ผมไม่ได้ศึกษาบริษัทนี้เลยครับ เห็นว่าทำธุรกิจออนไลน์เกี่ยวกับห้องพักโรงแรมอะไรประมาณนี้มั่งครับ ทำไมคุณ Jimmy ถึงสนใจบริษัทนี้ครับ
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
Jimmy

โพสต์ที่ 5

ผมยังไม่คิดที่จะลงทุนต่างประเทศตอนนี้นะครับ ที่ถามพี่ offshore-engineer เพราะผมสนใจที่จะไปสมใจที่จะไปสมัคร บ. ในเครือของเขาที่ภูเก็ต ครับ
เพราะเื่พี่อนที่่ทำงานบ. ธุรกิจออนไลน์ ที่เป็นคู่แข่ง ของ Wotif ที่ภูเก็ตบอกว่าสถานะทางการเงินไ้ม่ดีเท่าไรในช่วงสถานะเศรษฐกิจอย่างนี้
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)

โพสต์ที่ 6

เมื่อวันเสาร์มีข่าวเกี่ยวกับ Wotif ในหนังสือพิมพ์ Australian Financial Review ผมสรุปใจความคร่าวๆให้ละกันนะครับ ส่วนงบการเงินผมยังไม่ได้เข้าไปเปิดดูเลยครับ

Wotif ตั้งเป้าหมายที่จะไปเติบโตต่อที่ Asia ครับ กำไรสำหรับปีนี้คิดว่าไม่น้อยกว่า 42 ล้านเหรียญ อัตราราคาห้องพักลดลงตามสภาพเศรษฐกิจที่ชะลอตัวลง ทำให้โรงแรมหลายแห่งลดราคาลงมา ซึ่งส่งผลกระทบต่อตัวบริษัทเพราะผลต่างของราคาไม่ได้มากเหมือนเดิม อย่างไรก็ดีบริษัทเพิ่งจะเพิ่มระยะเวลาการจองล่วงหน้าได้เป็น 3 เดือนซึ่งน่าจะส่งผลดีต่อบริษัทในระยะยาว

บริษัทมี market cap 913 ล้านเหรียญ อยู่อันดับ 146 (เมื่อวันศุกร์ 17/07/09) NTAติดลบอยู่ 13 cent ต่อหุ้น (แสดงว่ามีหนี้มากกว่าส่วนผู้ถือหุ้น)

ส่วนเรื่องงานคงต้องพิจารณาหลายๆอย่างนะครับ บริษัทกำลังขยายกิจการดังนั้นหนี้สินจึงเยอะเป็นธรรมดา ธุรกิจประเภทนี้ต้องการ volume และ network ที่เยอะ เพื่อชดเชยต้นทุนคงที่ครับ
Jimmy

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับพี่ offshore-engineer
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 8

โห....คุณวิศวกรนอกฝั่ง  :D  
มาอยู่ออสเตรเลีย ไม่ถึงปี ทำไม
รู้จักหุ้นที่นี่เยอะจัง
ผมอยู่มาจะ 10 ปีอยู่แล้วยังไม่รู้เรื่องเลย
ต้องนัดกินเข้าให้ได้ซะแล้ว
พรุ่งนี้ผม ออฟ เดี๋ยวโทรไปนะ
ผมมีไวน์เจ๋งขวดหนึง จะไปแลกเอาวิชา
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"

โพสต์ที่ 9

สวัสดีครับพี่โดม ผมเพิ่งจะมาเห็นพี่โพสต์ในกระทู้นี้

ผมยังไม่ได้รู้ลึกซึ้งซักเท่าไหร่ครับ แค่ตามอ่านหนังสือพิมพ์ธุรกิจรายวันอยู่ครับ

ยินดีแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ ส่วนไวน์ไม่เป็นไรก็ได้ครับ
hongvalue
ผู้ติดตาม: 285

โพสต์ที่ 10

dome@perth เขียน: ผมมีไวน์เจ๋งขวดหนึง จะไปแลกเอาวิชา
อยากกินบ้างคร๊าบบบบ พี่โดมมมมมม
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
dome@perth

โพสต์ที่ 11

hongvalue เขียน: อยากกินบ้างคร๊าบบบบ พี่โดมมมมมม
มาดิ ฮงมาพี่ให้ 3 ขวดเลย อะ
6 ชั่วโมงครึ่งเอง  :lol:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
hongvalue
ผู้ติดตาม: 285

โพสต์ที่ 12

dome@perth เขียน:
มาดิ ฮงมาพี่ให้ 3 ขวดเลย อะ
6 ชั่วโมงครึ่งเอง
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
dome@perth

โพสต์ที่ 13

hongvalue เขียน:
เอางี้ถ้าผมจะไปที่นั่นจะ pm ไปบอก

ถ้าพี่โดมกลับมาไทยก็ pm มาบอกผม

แล้วก็นัดกินไวน์กัน

ตกลงไหม
ได้ ครับ  :lol:
"

โพสต์ที่ 14

ช่วงนี้บริษัทที่ออสเตรเลียเริ่มทยอยประกาศงบปีแล้วครับ (บริษัทส่วนใหญ่ที่นี่จะปิดงบเดือนมิ.ย.) มีทั้งดีแล้วไม่ดีครับ บริษัทที่ได้รับผลดีจากการที่เศรษฐกิจซบเซา เช่น Navitas (ให้บริการด้านการศึกษา ช่วงเศรษฐกิจซบ คนหันมาเรียนมากขึ้น) Retail Food Group (แฟรนไชส์โดนัทและเบเกอรี่ ได้รับผลดีเพราะคนหันมากินโดนัทซึ่งราคาถูกกว่าไปกินภัตตาคาร) Webjet (ให้บริการเปรียบเทียบค่าตั๋วเครื่องบินและรับจองตั๋วเครื่องบินออนไลน์ราคาถูก)

อาทิตย์หน้า บริษัทที่น่าสนใจที่จะประกาศผลประกอบการก็มี JB Hi-Fi (ค้าปลีกสินค้าอิเล็คทรอนิกส์) และ BHP Billiton

พูดถึง BHP Billiton เมื่อเร็วๆนี้มีหนังสือเล่มหนึ่งที่เขียนเกี่ยวกับประวัติของบริษัทนี้ตั้งแต่ก่อตั้งจนถึงปัจจุบันออกวางจำหน่ายที่ออสเตรเลีย หนังสือเล่มนี้ชื่อ The Big Fella The Rise and Rise of BHP Billiton

ผมอ่านไปได้ประมาณหนึ่งในสี่แล้วครับ เรื่องราวน่าสนใจมากครับ บริษัทเริ่มต้นจากเหมืองเล็กๆ ที่ผลิต เงิน ตะกั่วและสังกะสี ในช่วงปี 1900 แล้วค่อยๆขยายไปสู่เหมืองแร่เหล็ก และเป็นผู้ผลิตเหล็ก หลังจากนั้นในช่วงปี 1960 ก็ผันตัวเองไป สำรวจและผลิตปิโตรเลียม

สิ่งที่น่าสนใจคือ ในแต่ละช่วงของการขยายตัวไปในธุรกิจอื่นที่บริษัทไม่มีความชำนาญมาก่อน ผู้บริหารจะเดินทางไปต่างประเทศ เช่น อเมริกา เพื่อหาบุคลากรที่มีความชำนาญ รวมทั้งเทคโนโลยีที่จะนำมาใช้ในประเทศตัวเอง โดยมากคนเหล่านี้ก็จะตัดสินใจตั้งรกรากที่นี่ กลายเป็นแรงสำคัญในการสร้างประเทศครับ
chode

โพสต์ที่ 15

ผมอยากให้มหาวิทยาลัยในออสเข้าตลาดครับ ผมซื้อแน่นอนอิอิ
dome@perth

โพสต์ที่ 16

chode เขียน:ผมอยากให้มหาวิทยาลัยในออสเข้าตลาดครับ ผมซื้อแน่นอนอิอิ
ถ้างั้นขอว่ง Curtin Uni และ Uni. of NSW  ค่าเทรอมโครตๆๆๆๆโหด
:twisted:
"
f.escape

โพสต์ที่ 17

ที่นั่นเขาเรียนฟรีไม่ใช่หรือคะ
chode

โพสต์ที่ 18

f.escape เขียน:ที่นั่นเขาเรียนฟรีไม่ใช่หรือคะ
นักเรียนส่วนใหญ่เป็นคนหัวดำครับ
จีน อินเดีย ไทย อินโด

คนออสส่วนใหญ่เรียนแค่ปวช.ครับ ทำงานblue collar ครับ
พออายุ 45 ก็ไปเที่ยวรอบโลกกันครับ
chode

โพสต์ที่ 19

f.escape เขียน:ที่นั่นเขาเรียนฟรีไม่ใช่หรือคะ
โทษครับที่ตอบคำถามไม่เคลียร์ คนที่นั่นเรียนป.ตรีฟรีครับ
แต่นักเรียนออสเป็นเพียงประมาณร้อยละ 10 ของนักเรียนในมหาลัยครับ

เพราะเรียนแล้วหากรายได้ในอนาคตสูงต้องเสียภาษีสูงมากๆๆๆๆครับ

คนออสส่วนใหญ่จึงเรียนแค่ปวช. ทำงาน blue collar
พออายุ  45 ปีก็ไปเที่ยวรอบโลกกันครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 20

chode เขียน:
โทษครับที่ตอบคำถามไม่เคลียร์ คนที่นั่นเรียนป.ตรีฟรีครับ
แต่นักเรียนออสเป็นเพียงประมาณร้อยละ 10 ของนักเรียนในมหาลัยครับ

เพราะเรียนแล้วหากรายได้ในอนาคตสูงต้องเสียภาษีสูงมากๆๆๆๆครับ

คนออสส่วนใหญ่จึงเรียนแค่ปวช. ทำงาน blue collar
พออายุ
"

โพสต์ที่ 21

ปีนี้ อัตราภาษีลดลงนิดหน่อยครับ ในช่วง 80,000-180,000 เหลือ 38% ครับ

Capital gain, dividend, interest ต้องนำไปรวมเป็นรายได้ในการคำนวณภาษี สำหรับ capital gain ถ้าขายสินทรัพย์หลังจากถือครองนานกว่า 12 เดือน ให้นำ CG แค่ครึ่งนึงไปรวมในรายได้ครับ

ถ้าจะให้เสียภาษีน้อย ต้องซื้อหุ้นผ่าน self managed superannuation fund (กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ) ที่เราจัดตั้งขึ้นเอง

ข้อเสียคือเงินก้อนนี้จะถอนออกได้ก็ตอนอายุ 55 เลยมั้งครับ แล้วก็การจัดตั้ง SMSF อาจจะยุ่งยากนิดนึงครับ
dome@perth

โพสต์ที่ 22

offshore-engineer เขียน:ปีนี้ อัตราภาษีลดลงนิดหน่อยครับ ในช่วง 80,000-180,000 เหลือ 38% ครับ
เออ...ลืมอัพเดท ปีนี้ไปเลย
ขอบคุณน้องฮง มากครับ
"
เจก

โพสต์ที่ 23

คนออสเตรเลียเรียนไม่ฟรีนะครับ ขนาดพวก TAFE ซึ่งเป็นวิทยาลัยแบบ ปวช ปวส ก็ยังไม่ฟรีครับ ไม่ฟรีแต่เสียเงินน้อยมากครับ ที่เพื่อนผมเคยเรียนเต็มเวลาอยู่เสียประมาณ 1 ใน 5 ของราคาที่นักเรียนต่างชาติจ่าย (คือจิงๆเขาก็จ่ายเต็มเท่าที่นักเรียนต่างชาติ แต่รัฐเขาออกให้ส่วนใหญ่)

ประเทศที่รัฐออกเงินให้เรียนส่วนมากอยู่ในแทบยุโรปครับ ได้ยินมาว่าสวัสดิการสุดยอด แต่ภาษีก็หนักกว่าบ้านเรา หรือที่ออสเตรเลียมากครับ

ส่วนเรื่องการเรียนการเรียนป.ตรี ผมว่าน่าจะมีมากกว่า 10% นะครับ แต่ผมว่าสัดส่วนน้อยกว่าเมืองไทยแน่นอน เพราะที่ออสเตรเลียนั้น gap ของรายได้เขาไม่กว้างเหมือนไทย เช่นเมืองไทย ระดับผู้จัดการเงินเดือนก็น่าจะแตะแสนหรือมากกว่า ในขณะที่ภารโรง 5-6 พัน แต่ที่ออสเตรเลียทำงานเป็นภารโรงจะได้ประมาณปีละ 3-4 หมื่นเหรียญครับ ระดับผู้จัดการก็จะได้ประมาณปีเกือบแสนเหรียญหรือมากกว่า เพราะฉะนั้นที่ไทยระดับเงินเดือน ผู้จัดการ กับภารโรง ห่างกัน 20 เท่า ในขณะที่ออสเตรเลียห่างแค่ 3-4 เท่า ครับ นี่คือเหตุผลว่าทำไมคนเขาถึงไม่ได้อยากเข้ามหาลัยมากเหมือนคนไทย

เจก
LearnCom

โพสต์ที่ 24

ขอข้อมูลหน่อยครับ  ในออสเตรเลีย  โบรกเกอร์ใหนน่าเชื่อถือครับ
และมีขั้นตอนในการเปิดบัญชียุ่งยากใหมครับ

โพสต์ที่ 25

โบรกเกอร์ที่นี่มีหลายระดับครับ ตั้งแต่ค่าธรรมเนียมแบบประหยัดซึ่งต้องเทรดทางอินเตอร์เน็ต ไปจนถึงแบบพรีเมื่ยมที่มีบริการบทวิเคราห์อย่างละเอียด

ผมใช้ของ CommSec ซึ่งเป็นโบรกเกอร์ในเครือของ Commonwealth Bank of Australia (ธนาคารอันดับหนึ่งของออสเตรเลีย) ขั้นตอนในการการเปิดบัญชีไม่ค่อยยุ่งยากสำหรับผมครับเพราะผมมีบัญชีอยู่กับธนาคาร
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 26

เพิ่งไป ออสเตรเลียกลับมา

Woolworth น่าสนใจดีครับ
ยังไม่เห็นงบหรอกครับ แต่เห็นคนเยอะมากๆ
ที่ออสเตรเลียเห็นมีใหญ่ๆก็ woolworth กับ coles แต่เห็นเดินไปเดินมา เจอแต่ woolworth -_-

โพสต์ที่ 27

คุณ kabu ไปเที่ยวรัฐไหนมาบ้างครับ ได้แวะมา WA รึเปล่าครับ (มาเยี่ยม Woodside ลูกค้าของ STPI) หรือไปรัฐ Queensland (ดูงาน QC LNG)

Woolworths เป็นหุ้นที่ที่นี่เค้าเรียกว่า Expensive Defensive ครับ ผลประกอบการแข็งแกร่งเติบโตมากกว่าสิบเปอร์เซนต์ในช่วงห้าปีหลังสุด มีธุรกิจซูเปอร์มาร์เก็ต ร้านขายแอลกอฮอล์ ร้านขายเครื่องใช้อิเลกทรอนิกส์ ห้างสรรพสินค้า(แบบประหยัด) ตอนนี้จับมือกับ Lowe ยักษ์ใหญ่จากอเมริกา ร่วมกันเปิดร้านขายเครื่องมือเครื่องใช้สำหรับสร้างบ้านและตกแต่งบ้าน ซึ่งจะเป็นธุรกิจที่จะผลักดันให้บริษัทเติบโตได้เหมือนในอดีต Woolworths เป็นผู้นำในธุรกิจซูเปอร์มาร์เก็ตที่ออสเตรเลียครับ ถ้าวัดตาม Market Cap ก็จะอยู่อันดับที่สิบเอ็ดสำหรับบริษัทจดทะเบียนในออสเตรเลียครับ (ณ 23 เม.ย. 2010 บริษัทมีมูลค่าตลาดประมาณ AUD 33,300 ล้าน)

ส่วน Coles เป็นอันดับสอง ถูกซื้อไปในปี 2007 โดยบริษัท Wesfarmer ซึ่งเป็นบริษัทจากรัฐ WA มีธุรกิจหลากหลาย ตั้งแต่เหมืองถ่านหิน ซูเปอร์มาร์เก็ต ประกัน ปุ๋ยและเคมี ฯลฯ ตอน Wesfarmet ซื้อ Coles นั้น ใช้เงินลงทุนไปค่อนข้างเยอะครับ ผมจำตัวเลขที่แน่ชัดไม่ได้ (แต่น่าจะเป็นหลักหมื่นล้านเหรียญ) Coles มีผลประกอบการที่ไม่ค่อยดีครับ แต่หลังจากที่เปลี่ยนตัวผู้บริหาร ก็มีผลงานที่กระเตื้องขึ้นครับ แต่ยังตาม Woolworths แบบห่างๆครับ
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 28

ไป Cairns ที่ Queensland กับ Sydney มาน่ะครับ
เวลาเพื่อนๆที่ไทยถามว่าไปไหน บอกว่า Cairns มา ไม่มีคนรู้จักเลย

ประทับใจมากๆครับ โดยเฉพาะ Woolworths
ทำให้ผมนึกถีง cpall ยังไงไม่รู้

ส่วนตัวยังไม่ได้ลงทุนใน AUS น่ะครับ
ตอนนี้ลงทุนในไทยกับญี่ปุ่น ที่ญี่ปุ่นก็สนุกดีนะครับมีบริษัทให้เลือกเยอะดี

คุณ offshore-engineer อยู่ที่ perth เหรอครับ
อยากลองไปเหมือนกันเห็นเค้าบอกกันว่าสวยมาก
แล้วคุณ offshore-engineer ตอนนี้ลงทุนในไหนบ้างครับ หุ้นไทย AUS ?

โพสต์ที่ 29

Woolworths กับ CPALL ทำธุรกิจไม่เหมือนกันนะครับถึงแม้จะอยู่ค้าปลีกเหมือนกัน

ผมอยู่ที่ Perth ครับ เป็นเมืองเล็กๆ ไม่แออัด สภาพอากาศดีมากๆ ผมลงทุนในตลาดหุ้นไทยเป็นหลักครับ เริ่มลงทุนที่นี่เมื่อปลายปีที่แล้วครับโดยเลือกบริษัทลงทุนในบริษัทใหญ่ๆไว้ก่อนครับ
doji

โพสต์ที่ 30

สวัสดีครับ..
คุณoffshore-engineer

รบกวนขอความคิดเห็น หุ้นMACARTHUR COAL หน่อยได้ไหมครับ
โพสต์โพสต์