หุ้นขาลงแบบนี้ เพื่อนว่าหุ้นกลุ่มไหนน่าลงทุนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
green-orange
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นขาลงแบบนี้ เพื่อนว่าหุ้นกลุ่มไหนน่าลงทุนครับ

โพสต์ที่ 1

จากประสบการ์ณอันน้อยนิดของผม เลยอยากทราบความคิดเห็นของเพื่อนๆครับว่า ถ้าในภาวะขาลงแบบนี้ ซึ่งอาจจะเกิดวิกฤตโลกรอบสองจากหนี้สินภาครัฐของยุโรปนั้น เพือนๆ คิดว่าหุ้นกลุ่มไหนน่าจะขึ้นก่อนเพื่อนครับ กรณีที่มันตกต่ำสุดๆแล้ว ในช่วงฟื้นตัว พอดีจำไม่ได้เหมือนกันครับว่ารอบที่แล้วเป็นอย่างไร เพราะกว่าจะมาสนใจลงทุน หุ้นก็ขึ้นมาพอสมควรแล้วเมื่อครั้งก่อน
mandy

โพสต์ที่ 2

จะหาหุ้นกันวิกฤติหรือครับ จริงๆ ผมว่าไม่มีน่ะ

ถ้าวิกฤต ก็มีแต่หุ้นที่เสียหายน้อย หรือเสียหายมาก

ส่วนใหญ่ก็เสียหายมากหมดนะครับ

แต่ถ้าจะเสียหายน้อย ก้อต้อกลุ่ม Defensive - เช่น ค้าปลีก ร.พ. บางตัว

ถ้าคุณเกิดวิเคราะห์แล้วมั่นใจว่าวิกฤตแน่ๆ

ดีที่สุด คือ ล้างพอร์ตครับ
mandy

โพสต์ที่ 3

อ้าว ขอโทษทีครั้บ ผมตีโจทย์เจ้าของกระทู้ผิด

ถ้าจะถามว่ารอบที่ผ่านมา กลุ่มไหนกลับตัวมาได้ก่อน ใช่ไหมครับ

เอ่ออออ ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ แต่น่าจะเป็นหุ้นใหญ่ชัวร์ๆ

โดยเฉพาะกลุ่มที่ต่างชาติชอบครับ

1. พลังงาน
2. ธนาคาร
3. อสังหา
4. ค้าปลีก
ส่วนยานยนต์มาท้ายสุดเลย  
สังเกตว่า ตัวที่ขึ้นมาเร็ว คือ ประกาศงบ แล้วกำไรสูง ครับ

ผิดถูก รบกวนพี่ๆช่วยแก้ด้วยครับ
Renne

โพสต์ที่ 4

กรณีตกต่ำสุดๆ แล้ว ศก เริ่มฟื้น

อสังหา -> อิเล็กโทรนิค -> พลังงาน -> ยานยนต์ -> แบงค์ ครับ

อันนี้ในความคิดผมนะ พลังงาน ยานยนต์ แบงค์ นี่แล้วแต่ อาจจะมีสลับๆบ้าง แต่ส่วนใหญ่เห็นอสังหากับอิเล็กโทรนิคจะฟื้นตัวก่อน
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 5

ไม่ลองมองสื่อสารบ้างหรือครับ  :lol:
augustz

โพสต์ที่ 6

ถ้าคิดว่าหุ้นเป็นขาลงจริง

อัด CASH เต็มพอร์ตเลยสิครับ

:D
Speculators deal with greed.

Investors deal with fear.
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

ไม่รู้เหมือนกันครับ
จากประสบการณ์แบบบ้านๆ ของผม
ผมก็ไม่รู้หรอกครับ
ว่าเมื่อไหร่คือฟื้นแบบกระทิง
จนกระทั้งรู้กันทั้งตลาดนั่นแหละ
ช่วงวิกฤติ วันดีคืนดี
พอร์ตพาลแต่จะสาละวันเตี้ยลง
ก็อาศัยปรับพอร์ตบ้างครับ
ใช้หลักการเดิมๆ
ไม่มีอะไรใหม่
หาหุ้นราคาถูก
เจอดีกว่า ถูกกว่า ถูกซะจนน่าสนใจ
แบบอยากได้ใจจะขาด
ก็ย้ายตัวไปย้ายตัวมาครับ
พอวิกฤติฟื้น
ราคาหุ้นมันก็ขึ้นของมันเอง
Sorgios

โพสต์ที่ 8

ส.สลึง เขียน:ไม่รู้เหมือนกันครับ
จากประสบการณ์แบบบ้านๆ ของผม
ผมก็ไม่รู้หรอกครับ
ว่าเมื่อไหร่คือฟื้นแบบกระทิง
จนกระทั้งรู้กันทั้งตลาดนั่นแหละ
ช่วงวิกฤติ วันดีคืนดี
พอร์ตพาลแต่จะสาละวันเตี้ยลง
ก็อาศัยปรับพอร์ตบ้างครับ
ใช้หลักการเดิมๆ
ไม่มีอะไรใหม่
หาหุ้นราคาถูก
เจอดีกว่า ถูกกว่า ถูกซะจนน่าสนใจ
แบบอยากได้ใจจะขาด
ก็ย้ายตัวไปย้ายตัวมาครับ
พอวิกฤติฟื้น
ราคาหุ้นมันก็ขึ้นของมันเอง
เห็นด้วยครับ :D
CHIN UP, Do not give up !!!
MiNDpOwER
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

CPALL ครับ
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 10

ถ้าคิดว่าเป็นขาลงก็กลุ่มBetaต่ำครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

ความเสี่ยงในด้านมหภาคของหุ้นทุกตัวที่มีเหมือนกันคือ
ความเสี่่ยงของตลาด
อันนี้โดนกันทุกตัวจะโดนมากหรือโดนน้อยเท่านั้นเอง
พวกที่โดนมาหน่อยคือพวกที่มีสภาพคล่องสูงๆ และมี Beta มากกว่า 0 และมากกว่ามากๆ
ส่วนพวกที่โดนน้อยลงมาคือ มีสภาพคล่อง แต่มี beta ใกล้ศูนย์ทั้งด้านบวกและลบ
รองลงมาอีกคือพวกที่ไม่มีสภาพคล่อง อันนี้ถ้าโดนก็โดนหนัก ติดนาน โดนขัง

เลือกเอาล่ะกันเป็นแบบไหนล่ะ
:)
:)
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ผมคิดว่าคงต้องรอให้วิกฤตคราวนี้ลงถึงจุดต่ำสุดก่อน แล้วนั่งวิเคราะห์ดูว่ามีตัวไหนจะได้ประโยชน์จากการฟื้นตัวของยุโรป  :o

แต่ในวิกฤตย่อมต้องมีผู้ชนะที่อยู่้รอด แต่เราจะหาเจอหรือเปล่า  :oops:

ตอนวิกฤตต้มยำกุ้ง ผู้ได้รับประโยชน์มากที่สุด คือกลุ่มส่งออก

ตอนวิกฤตซับไพร์ม คนที่มีเงินสดเ้หลือได้อานิสง ของถูกเต็มตลาดเลย  :lol:
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 13

ความคิดผมว่าน่าจะเป็น อสังหากับ พลังงาน นะ ต่างชาติเทขายออกมาเยอะ ถ้า มีเงินกลับเข้ามา สองกลุ่มนี้น่าจะ Turn around ได้ดี
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 14

ไม่ทราบครับ ไม่กล้าเหมาว่ากลุ่มไหน

มองไปที่ตัวบริษัทครับ มีบริษัท ที่ "ดี และต่ำกว่ามูลค่า" ที่น่าจะเป็น
คละเค้าในทุกอุตสาหกรรมเสมอ

หาให้เจอเท่านั้นเองครับ :?:  :?:  :?:
:D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
kmphol

โพสต์ที่ 15

ตอนนี้รู้แต่กลุ่มที่ไม่น่าลงทุนครับ

เห็นฝรั่งขายไม่เลิกแบบนี้ กลุ่ม set50 รอดยากส์
KriangL
ผู้ติดตาม: 4

Re: หุ้นขาลงแบบนี้ เพื่อนว่าหุ้นกลุ่มไหนน่าลงทุนครับ

โพสต์ที่ 16

green-orange เขียน:จากประสบการ์ณอันน้อยนิดของผม เลยอยากทราบความคิดเห็นของเพื่อนๆครับว่า ถ้าในภาวะขาลงแบบนี้ ซึ่งอาจจะเกิดวิกฤตโลกรอบสองจากหนี้สินภาครัฐของยุโรปนั้น เพือนๆ คิดว่าหุ้นกลุ่มไหนน่าจะขึ้นก่อนเพื่อนครับ กรณีที่มันตกต่ำสุดๆแล้ว ในช่วงฟื้นตัว พอดีจำไม่ได้เหมือนกันครับว่ารอบที่แล้วเป็นอย่างไร เพราะกว่าจะมาสนใจลงทุน หุ้นก็ขึ้นมาพอสมควรแล้วเมื่อครั้งก่อน
ต้องหุ้นฝรั่งนิยมครับ พวก SCC, BBL, BANPU, ...
โพสต์โพสต์